ผู้เขียน หัวข้อ: รถดีไซน์เจ๋งแต่สมรรถนะกลางๆ กับสมรรถนะเจ๋งแต่ดีไซน์กลางๆ Choice ไหนคือคำตอบสำหรับเพื่อนๆ คร  (อ่าน 7263 ครั้ง)

ออฟไลน์ beeday

• Sr. Member
++
เคยมานั่งคิดๆ ว่าถ้ามันหาจุดร่วมไม่ได้จริงๆ
Choice ไหนคือ Choice ที่เพื่อนๆ ใช้ตัดสินใจในท้ายที่สุดครับ

อยากฟังความเห็นจากเพื่อนๆ
แชร์กันสนุกๆ นะครับ ^___^
++

ออฟไลน์ Thor.1

เดี๋ยวนี้ผมขับช้า รถสมัยนี้ออกแบบมาสมรรถณะเข้าเกณท์ดีแทบทุกรุ่น  ถ้าไม่ซวยหรือถึงคราวจริงๆอะไรก็เอาอยู่

ขอดีไซน์สวยๆแล้วกันครับ  มองแล้วมันชื่นใจกระชุ่มกระชวยดี...... ;D

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ปัจจัยในการเลือกรถแต่ละคนไม่เหมือนกัน  คงหาคำตอบได้ยาก

ออฟไลน์ nirvanapoint

ดีไซน์มาก่อนครับ
ค่อยตามมาด้วยสมรรถนะครับ  ;D

ออฟไลน์ neung23

ถ้าต่างกันนิดหน่อยเอา ดีไซน์มาก่อนคับ

แต่อันไหนเด่นกว่ามากๆเอาการขับขี่มาก่อนคับ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ fishfinger

ดีไซน์มาก่อนเลย ส่วน สมรรถนะเน้นแค่ฟีลลิ่งการขับ

ไม่เน้นแรงเพราะไม่ได้ไปแข่งในสนาม รถเดิมๆกดแซงได้สบายๆอยู่แล้ว

ไม่เน้นประหยัดน้ำมัน (เพราะขับน้อย)

ออฟไลน์ earth3005

• Jr. Member
  • **
ดีไซน์มาก่อนเลย ส่วน สมรรถนะเน้นแค่ฟีลลิ่งการขับ

ไม่เน้นแรงเพราะไม่ได้ไปแข่งในสนาม รถเดิมๆกดแซงได้สบายๆอยู่แล้ว

ไม่เน้นประหยัดน้ำมัน (เพราะขับน้อย)

เห็นด้วยตามนี้ครับ เเต่ขอเน้นเรื่องประหยัดน้ำมันพอๆกับ feelingการขับครับ :)

ออฟไลน์ crucifixzz

Re: รถดีไซน์เจ๋งแต่สมรรถนะกลางๆ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 05:11:05 »
ขอสมรรถนะเจ๋งๆครับ เพราะรถเรา เราขับ ให้ความปลอดภัยเวลาอยู่บนถนนและต้องอยู่กับเราไปอีกนาน

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• เด็กน้อยภูพาน
ผมขอเลือกสมรรถนะครับ ไม่ขอแรงหรอก ขอช่วงล่างดีๆก็พอครับ ;D
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ ratikorn

• Full Member

ออฟไลน์ tinypiglet

• Newbie
  • *
ผมขอสวยก่อน เพราะว่าขับไม่เร็วมากแถมรถติดอีก ให้คนอื่นมองรถเราดีก่า  ::)

ออฟไลน์ Buffy

Design สวยสวย มันเห็นแล้วอิ่มใจดีน่ะครับ

ออฟไลน์ Ton247

• Jr. Member
  • **
ขอสมรรถนะมาก่อนครับ เน้นปลอดภัยไว้ก่อน

แต่ถ้าเจอคันไหนดีไซน์โดดเด่นโดนใจจริงๆ ก็ไม่แน่

ออฟไลน์ Bimmer Boy

เลือกดีไซน์ก่อนครับ เหมือนคนสวยดูเมื่อไหร่ก็ชื่นใจ ถึงแม้ทำอะไรไม่ค่อยเป็นก็ยังค่อยๆสอนกันได้ (เกี่ยวกันไหมหว่า) คือสมรรถนะรถหากยังไม่พอใจก็ยังหาของแต่งใส่เข้าไปได้ แต่หากดีไซน์ไม่เข้าตาแต่แรกนั้นแก้ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Minny

ถ้าขับในเมือง ไม่ขับแรง ดีไซน์มาก่อนค่ะ เครื่องก็แรงเท่ารถบ้านทั่วๆ ไป เช่น Mini Cooper S, Nissan Cube, Nissan Skyline R34 สวยเด่นบนท้องถนน แต่สมรรถนะธรรมดาๆ แต่ก็เอาไปแต่งแรงได้

แต่ถ้าชอบขับเร็ว ทางต่างจังหวัด แบบนี้ความแรงต้องมาก่อนค่ะ ดีไซน์มาทีหลัง อย่าง BMW M5 E60 ได้ฉายาว่าเป็น "A wolf in a sheep clothing" คือตัวรถเป็นเก๋ง 4 ประตูเหมือนซีรี่ย์ 5 ทั่วไป แต่ได้สมรรถนะและฟีลลิ่งแบบซูเปอร์คาร์ ด้วยเครื่อง V10 5.0 แรงระดับ 507 แรงม้า
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

GreenG

• บุคคลทั่วไป
สมรรถนะดี หน้าตาบ้านๆ ไม่เปนไรครับ

ออฟไลน์ ck_win

สำหรับผม ถ้าย้อนหลังมาซัก 4-5 ปี สมรรถนะต้องมาก่อน ความประหยัดหรือดีไซน์ค่อยตามมา

ณ เวลานี้ ทุกอย่างต้องเฉลี่ยกันไปครับ สมรรถนะพอได้ ประหยัดก็สำคัญ ความสบายต้องมี แต่งสวยแค่พองาม  ;D

jaesz

สมัยก่อนตอนรถในเมืองไทยไม่มากรุ่น ตัวเลือกน้อย ๆ ผมเป็นคนชอบรถสวย มองสมรรถนะบ้าง

ประกอบกับปัจจุบัน สถานการ์ณจารจรบ้านเราทำให้ผมคิดเรื่องนี้น้อยลงไปอีก เพราะได้รถแรง ช่วงล่างแรง แต่ไม่มีถนนขับ

ก็เลยกลายเป็นว่า มองแต่รถสวยไว้ก่อนอย่างเดียว

ออฟไลน์ tap-mzr

1.Design เป็นหลักครับ ต้องสวยถูกใจ ใช้ง่าย
2.อะไหล่ กับการบำรุงรักษา ว่าจุกจิกไหม ปัญหาเยอะไหม
3.ประหยัดน้ำมัน เพื่อไม่ต้องจับดมแก๊ส

4. สมรรถนะ ครับ
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ 5ume7h

ขอดีไซน์กลางๆ สมรรถนะกลางๆ แต่ความปลอดภัยจัดเต็ม

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
สำหรับผม รถก็เหมือนอาหาร
หน้าตาสวย รสชาติถ่อย ผมก็ปล่อยลงถัง
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เลือกดีไซน์ก่อนครับ เหมือนคนสวยดูเมื่อไหร่ก็ชื่นใจ ถึงแม้ทำอะไรไม่ค่อยเป็นก็ยังค่อยๆสอนกันได้ (เกี่ยวกันไหมหว่า) คือสมรรถนะรถหากยังไม่พอใจก็ยังหาของแต่งใส่เข้าไปได้ แต่หากดีไซน์ไม่เข้าตาแต่แรกนั้นแก้ไม่ได้ครับ

Like ครับ ตามนี้เลย

ออฟไลน์ kiwiwi

มันน่าจะมีจุดร่วมอยู่บ้างนะครับ
อย่างรถที่ใช้อยู่ปัจจุบัน สเปซแวกอน
ดีไซน์ภายนอกสวยเฉี่ยว
นั่งหลังคอนโซลก็สบายตา
สมรรถนะก็ทันใจเบรกหนึบ แต่งขึ้น

เสียอย่างเดียวจริงๆ บริโภคน้ำมัน อิ๊บอ๋าย เยย

ส่วนคันที่สอง ก็แจ๊ส ดีไซน์ภายนอกก็ถูไถ
ภายในก็พอได้
สมรรถนะก็ระดับนึง(เพราะไปแต่งมา)
แต่ข้อเสียคือ กระด้างมากมาย

ส่วนตัวผมนะ ผมชอบมุมมองที่หลังคอนโซลมากกว่าครับ ขอให้มีลูกเล่น ดูแล้วไม่เบื่อ
อย่าลืมนะครับ เรานั่งอยู่หลังคอนโซลมากกว่าดูหน้าตารถอีก

แอร์เย็น ฟังเพลงเพราะ จบเบย

ออฟไลน์ 2k

พูดถึงยานยนต์ก็ต้องดูทึ่คุณภาพสิครับ ขึ้นรถมาปิดประตูป้าบก็มองไม่เห็นแล้วว่าตัวรถข้างนอกมันเป็นยังไง เรืัองกาคออกแบบมันเหมือนเอาใจคนนอกมากกว่าเจ้าของรถนะ  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
รถที่ ขับแล้วชอบครับ อาจจะไม่ได้สมรรถณะดีสุดนะ อาจจะห้องโดยสารสบายสุด

พอขับชอบ เวลาเรามองมันจะสวยขึ้นมาเอง  ;)

ออฟไลน์ redsun

ชอบประเภทที่ขับดี สมรรถนะดี เบาะดีๆ ทัศนวิสัยดีไว้ก่อนเลย
หน้าตาเรียบๆกลางๆ แต่เนื้อแท้เป็น ก๊อตซิล่าน้อยๆ ชอบที่สุด  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2013, 11:29:43 โดย redsun »

ออฟไลน์ Parinceo

ดีไซน์มาก่อนครับ รถสวยถูกใจเดี๋ยวช่วงล่างก็ดีขึ้นเอง(คิดไปเอง  :P )

แต่ก็จริงนะครับ บางทีมันก็ทำให้เรารู้สึกโอเคกับช่วงล่างไปเอง

jaesz

หน้าตาสวย รสชาติถ่อย ผมก็ปล่อยลงถัง

แสดงว่า คงมีอร่อยเยอะ เพราะดูจากหุ่นแล้ว ถ้าปล่อยลงถังคงไม่ได้ขนาดนี้นะครับ ;D

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !

แสดงว่า คงมีอร่อยเยอะ เพราะดูจากหุ่นแล้ว ถ้าปล่อยลงถังคงไม่ได้ขนาดนี้นะครับ ;D

5555
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ No Trespassing

ผมชอบรถที่ดีไซน์ไม่ค่อยสวยเท่าไร แต่สมรรถนะแจ่ม

ตัวอย่างคือ เบนซ์ 300E ออกแบบก็ทื่อๆเหมือนรถถัง ไม่ได้ดูโฉบเฉี่ยวอะไร เครื่องก็ 3.0 12 วาล์ว หัวฉีด K-Jet ธรรมดา

แต่สมรรถนะแจ่ม ปลายได้ 240 กม/ชม แถมเกาะถนนเป็นยอด ทนเป็นเลิศ  ถ้าเครื่องสมบูรณ์ วิ่ง 110 มีแตะ 13 กม/ลิตร ให้เห็นอีกต่างหาก (คุมจากสเกลวัดอัตราสี้นเปลืองใต้เข็มความร้อน)