ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่า A-Class 250 AMG Sport กับ CLA 250 AMG Sport คันไหนเหมาะกับใช้ชีวิตมากกว่า  (อ่าน 9657 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
     * โจทย์ คือชายหนุ่มอายุ 20 กว่าๆทำงานออฟฟิตเงินเดือน 3 หมื่น+ มีการลงทุนหาผลกำไรจากการลงทุนนิดๆหน่อย ไม่มีภาระใดๆวันธรรดาอยู่คนเดียว

จันทร์-พฤหัสอยู่คอนโด ศุกร์-เสาร์กลับไปนอนบ้านพ่อแม่ ศุกร์ชอบเที่ยวสังสรรค์ เสาร์-อาทิตย์ชอบขับรถออกไปเที่ยวต่างจังหวัดโสดไม่มีแฟนแต่กิ๊กเยอะ ;D

ขับรถค่อนข้างเร็วมีงบซื้อทั้ง2คันนี้ด้วยเงินสด คิดว่า A-Class 250 AMG Sport กับ CLA 250 AMG Sport คันไหนเหมาะกับใช้ชีวิตและคุ้มค่ามากกว่ากันครับ

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
สี่ประตูเหมือนกัน ไม่ต่างด้านการใช้งานเท่าไหร่

แต่ถ้าขนของเยอะ Aclass จะดู ได้เปรียบกว่าเล็กน้อย

จริงๆแล้ว มันก็ไม่ได้ต่างกันมาก ก็เหมือน A class sedan กับ hatchback เพราะใส้มันก็อันเดียวกัน
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ Po2213

• Newbie
  • *
ส่วนตัวผมมองว่า A 250 ออกแนว masculine ส่วน CLA ค่อนไป Feminine  แต่อย่างว่า MB มันต้องมองนานๆแล้วจะสวย

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

ผมว่าA250นะครับ
เพราะมีHeadroomด้านหลังดีกว่า
แล้วก็ถ้าผมไม่เข้าใจผิดนะ
A250บ้านเรามันเป็นเวอร์ชั่นEngineer by AMG
มันเลยได้ช่วงล่าง+พวงมาลัย+ยาง+ระบบท่อไอเสีย+ซอฟแวร์เกียร์ที่ถูจูนโดยAMG
ผมว่าถ้าขับเร็วคงน่าจะเกาะถนนกว่าด้วยหละมั้งครับ ;D
ผิดถูกยังไงวานผู้รู้ทีครับ :D
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ raygun

A250บ้านเรามันเป็นเวอร์ชั่นEngineer by AMG
มันเลยได้ช่วงล่าง+พวงมาลัย+ยาง+ระบบท่อไอเสีย+ซอฟแวร์เกียร์ที่ถูจูนโดยAMG
ผมว่าถ้าขับเร็วคงน่าจะเกาะถนนกว่าด้วยหละมั้งครับ ;D

อันนี้เป็นข้อนึงที่ผมสงสัยเหมือนกัน เพราะมันเป็นเครื่องตัวเดียวกับของ
cla 211 แรงม้าเหมือนกัน แต่ของ a250 มันมีพวกระบบท่อของ amg ด้วย
เสียงเพราะดี แต่ไม่รู้ว่าของ cla มันจะได้เหมือนกันรึเปล่า

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
 ถ้าผมจะบอกว่า cla มันดูพยายามยังไงไม่รู้   คหสต นะ     :)                  ผมว่า a ลงตัวกว่า ดูพื้นที่เยอะกว่า อย่างที่ท่านบนบอกด้วย

ออฟไลน์ crucifixzz

Re: คิดว่า A-Class 250 AMG Sport กับ CLA 250 AMG Sport
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 19:39:41 »
CLA trunk size ใหญ่กว่า A Class แต่จะเสียเปรียบ head room คนด้านหลัง

ออฟไลน์ Tyde

เอ  เงินเดือน 30000  ถ้าเป็นผมผมคงไม่ซื้อนะครับ  เพราะมีเงินซื้อสดก็จริงแต่ค่าบำรุงรักษา+ค่าประกัน มันโหดร้ายกว่ารถญี่ปุ่นมากเลย  

แต่ถ้านั่นไม่ใช่ปัญหาก็จัด  CLA เลยครับ   ;D   หล่อมาก  :o

ออฟไลน์ mitree

• Newbie
  • *
ผม Lifestyle คล้ายคุณนะ วันศุกร์ชอบปาร์ตี้ มีขับออกต่างจังหวัดบ้างแบบโสดๆ
แต่กิ๊กคงไม่เยอะเท่า อิอิ

มาขอคอนเฟิร์มเรื่องนึงคือ มุมมองของสาวๆเค้าจะชอบ CLA มากกว่านะครับ
สาวๆจะชอบยุโรปทรงซีดานมากกว่าครับจากที่ผมเคยถามๆ และรู้จักมา (เผอิญทำงานออกแกไนซ์และรู้จักพริตตี้เยอะ)
ชอบในที่นี่ หมายถึงถ้ามีหนุ่มๆขับมารับ เค้าคงอยากนั่ง CLA มากกว่า แต่ถ้าพวกหล่อนๆใช้เอง คงแล้วแต่แต่ละคน ;D ;D ;D

แต่ถ้าคุณต้องใช้รถในการชอปปิ้ง ขนของบ้าง นั่งกะเพื่อนๆหลายคนบ้างๆ ก็อาจะต้องเป็น A มั้งครับ

ออฟไลน์ keng

สงสัยเช่นเดียวกันว่า A250 ช่วงล่างสปอร์ตเตี้ยกว่า 180 นิดหน่อย ท่อ AMG แต่ CLA 250 ท่อน่าจะไม่ใช่ AMG
ยางก็ 235 ซึ่ง CLA 250 ให้มาที่ 225  คิดเองว่า 3 สิ่งนี้ CLA สู้ A ไม่ได้
แต่ผมเองก็เปลี่ยนการจองจาก A 250 มาเป็น CLA  250 ไปแล้ว เพราะชอบหน้า CLA ที่มันดูยื่นมากกว่า
ตาดูเฉี่ยวกว่า A และก็ชอบอีกอย่างก็ฝากระโปรงนูนๆซ้ายขวานั้นแหละ ดูแล้วรู้สึกมี DNA ของ AMG อยู่

ตอบเจ้าของกระทู้ตามโจทย์ที่คุณว่า ผมคงเลือก A250 ครับ

A-Class มาวินเป็นส่วนใหญ่ซึ่งส่วนใหญ่ก็คิดเหมือนผมที่มองว่า A-Class น่าจะใช้งานคุ้มค่ากว่าแต่มองเจ้า CLA ทีไรต้องแอบมีใจให้มันทุกที 555

เหมือนมีสาวที่เป็นคู่แฝดพี่น้องซึ่งคนโตอ่ะเป็นแฟนเราที่ดูสวยดูดีเหมาะสมกับเราแล้วแต่ก็แอบไปมองน้องสาวเธอที่สวยเปรี้ยวกว่านิดนึง

จนในใจลึกๆก็เกิดหวั่นไหวไรประมาณเนี้ย  ;D 5555

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผมมองมันเหมือนกันนะ แต่ CLA น่าจะเด่นกว่า

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
วัยรุ่นขนาดนี้ A250เลยครับ

ออฟไลน์ Parinceo

2 ตัวนี้ผมชอบ A250 ครับ

ออฟไลน์ PorrMacKenna

• Full Member
ผมเป็นคนชอบ hot hatch เลยอาจลำเอียงไปทาง A อยู่บ้าง

แล้วส่วนตัวผมว่า CLA มันสั้นไป สำหรับรถทรงนี้

เลยไป A 250 ดีกว่าครับ ใช้งานได้จริงกว่า

แต่ CLA ก็หล่อนะ ไม่มีขอบกระจกตรงประตู

เครื่อง เกียร์ตัวเดียวกัน ช่วงล่างคงพอๆ กัน

ชอบทรงไหน ไปทรงนั้นเลยครับ

ออฟไลน์ Oopszaa

• Newbie
  • *
เลือก CLA
ผมมองว่า CLA อยู่ได้นานกว่า คงเปลี่ยนโมเดลอีกนาน ไม่เหมือนรุ่นclassปกติตามอายุ(ความเห็นส่วนตัว)
ปัญหาใหญ่คือ จองวันนี้รอกลางปีหน้า นานมาก :o

ออฟไลน์ scotch_fillet

กิ๊กเยอะควรใช้ A250 ครับ
พื้นที่ปฏิบัตรการเบาะหลัง มีเยอะกว่าครับ หัวไม่น่าชนหลังคา
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ถ้าคิดเผื่อตลอดๆ ผมคิดว่า รถ 5 ประตู มีประโยชน์กว่ารถเก๋งแน่นอนครับ

ต่างตรงพื้นที่นี่แหละสำคัญ ผมเองใช้แต่ แฮชแบค เพราะคิดเผื่อตลอด

แต่สำหรับความหล่อ พาสาวไป.....ไปเที่ยวก้อพอ ก็4ประตูก็ดีครับ หล่อและดูผู้ใหญ่ด้วย

ออฟไลน์ Nra

• Newbie
  • *
จริงๆ ใช้รถราคาระดับนี้ ต่อให้ได้มาแบบฟรีๆ ถ้าพูดถึงรายได้แล้วจะลำบากในการใช้ชีวิตนะครับ
สรุปถ้าตอบตามกระทู้แล้วไม่เหมาะครับ เต็มที่ มองพวก อัลติส ซีวิค
แบบที่ไฟแนนต์เขาคำนวน รายรับเป็น 2 เท่า ของยอดผ่อน ตีว่าล้านละสี่หมื่น จัดสองล้านรายได้ต่ำแปดหมื่นอยู่ยากครับ
 ขับรถระดับนั้นพาสาวทานข้าวทีมีพันยังเสียวครับ
คิดได้แต่ทำยากครับ

กิ๊กเยอะควรใช้ A250 ครับ
พื้นที่ปฏิบัตรการเบาะหลัง มีเยอะกว่าครับ หัวไม่น่าชนหลังคา
 ;D ;D ;D
คิดไปถึงโน้นเลยนะครับ 555

ออฟไลน์ Buffy

เหมาะทั้งคู่แหละครับ

ชอบคันไหน เอาคันนั้น

ออฟไลน์ MystogaN

คันไหนได้ไวกว่า ส่วนลดมากกว่า เอาคันนั้นครับ ;)

ออฟไลน์ Nikle_pk

สำหรับผม CLA เท่านั้นครับ
วัยรุ่นเน้น sport อย่างเดียวเลยครับ
A250 มันยังดูไม่ sport เท่า CLA ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ถ้าสามารถซื้อได้ด้วยเงินสด

แสดงว่า ไอ้ผลกำไรจากการเล่นหุ้น อะไรนั่นละ คือตัวเงินที่เขาจะเอามาลงกับรถคันนี้
นั่นคือสิ่งที่เจ้าตัวจะรู้ดีสุดว่า จะไหว หรือไม่ไหว ครับ

บอกได้แค่ว่า A250 ขับสนุกก็จริง แต่ผมว่า เกียร์กับคันเร่ง ในโหมดปกติ ยังไม่ไวต่อความต้องการของผมเพียงพอ
จะให้ขับในเมืองแล้วกด โหมด sport ตลอด ก็รู้สึกว่าทำใจไม่ได้เวลาเห็นเข็มน้ำมัน ค่อยๆร่วงๆ เนี่ยละ

แสดงว่า ไอ้ผลกำไรจากการเล่นหุ้น อะไรนั่นละ คือตัวเงินที่เขาจะเอามาลงกับรถคันนี้
นั่นคือสิ่งที่เจ้าตัวจะรู้ดีสุดว่า จะไหว หรือไม่ไหว ครับ

บอกได้แค่ว่า A250 ขับสนุกก็จริง แต่ผมว่า เกียร์กับคันเร่ง ในโหมดปกติ ยังไม่ไวต่อความต้องการของผมเพียงพอ
จะให้ขับในเมืองแล้วกด โหมด sport ตลอด ก็รู้สึกว่าทำใจไม่ได้เวลาเห็นเข็มน้ำมัน ค่อยๆร่วงๆ เนี่ยละ

งั้นต้องรออ่านรีวิวพี่จิมก่อนเสียแล้ว ถามต่อนิดนึงครับตอนนี้ทุกศูนย์มีรถให้ Test Drive มั้ยครับหรือมีเฉพาะบ้างศูนย์

ถ้ามีเฉพาะบ้างศูนย์มีศูยร์ไหนบ้างอ่ะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com

งั้นต้องรออ่านรีวิวพี่จิมก่อนเสียแล้ว ถามต่อนิดนึงครับตอนนี้ทุกศูนย์มีรถให้ Test Drive มั้ยครับหรือมีเฉพาะบ้างศูนย์

ถ้ามีเฉพาะบ้างศูนย์มีศูยร์ไหนบ้างอ่ะครับ

ถ้าจะลองขับ ก็ต้องติดต่อกับเซลส์ ในแต่ละศูนย์ฯ เขาจะประสานงานไปทาง สำนักงานใหญ่
เบิกรถ Demo ไปให้คุณลองขับ ซึ่งมันก็เป็นรถคันเดียวกับที่ให้ สื่อมวลชนอย่างผมได้ลองขับนั่นแหละครับ

ผมบอกได้แค่ว่า วันนี้ หรือวันสองวันนี้ น่าจะมีรถคันสีเงิน ที่ผมควรจะได้ขับ และเอามาอยู่ด้วย
ตอนนี้จะจอดอยู่ที่ เบนซ์ราชครู ปากซอยอารีย์ และรถคันสีเงิน เพิ่งจะถูกเปลี่ยนยางไปหมาดๆ
ดังนั้น น่าจะสบายใจได้เรื่องยาง และหวังว่า เขาจะถ่วงล้อมาให้เรียบร้อยแล้วด้วย

เพราะผมเป็นคนแจ้งเขาเองแหละว่า เปลี่ยนยางกันเถอะ แก้มยางหน้าซ้าย มันฉีกอยู่
ใครไม่รู้ยืมไปแล้ว ขับไม่ระวัง ไปเบียดฟุตบาธมา คนที่เช็ครถ ก็ไม่ทันเห็น
ผมรับรถมา จากอาคารจอดรถ ก็ไม่เห็น ขับกลับถึงบ้าน จึงพึ่งจะเห็น
เลยต้องขับไปคืนเขา ในอีก 2 ชั่วโมงต่อมา เพื่อความปลอดภัยของตัวเอง
และต้องจองคิวรถคันนี้กันใหม่หมด และไม่รู้ว่าจะได้ลองขับกันอีกทีเมื่อไหร่
เพราะรถ Demo ของ MBTh คิวจะยาวมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

ส่วนคันสีแดง กับ สีน้ำเงินประหลาดๆ ตอนนี้ มันถูกขนขึ้นเทรลเลอร์ไปโชว์ตัว ไปให้ลองขับที่ต่างจังหวัดกันอยู่
มีอุบลฯ ที่นึง ถ้าจำไม่ผิด อีกที่ น่าจะเป้นเชียงใหม่ หรือไงเนี่ยแหละครับ

ลองติดต่อเข้าไปดูครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
CLA ดิครับ

ออฟไลน์ mothsan

ถ้าจะลองขับ ก็ต้องติดต่อกับเซลส์ ในแต่ละศูนย์ฯ เขาจะประสานงานไปทาง สำนักงานใหญ่
เบิกรถ Demo ไปให้คุณลองขับ ซึ่งมันก็เป็นรถคันเดียวกับที่ให้ สื่อมวลชนอย่างผมได้ลองขับนั่นแหละครับ

ผมบอกได้แค่ว่า วันนี้ หรือวันสองวันนี้ น่าจะมีรถคันสีเงิน ที่ผมควรจะได้ขับ และเอามาอยู่ด้วย
ตอนนี้จะจอดอยู่ที่ เบนซ์ราชครู ปากซอยอารีย์ และรถคันสีเงิน เพิ่งจะถูกเปลี่ยนยางไปหมาดๆ
ดังนั้น น่าจะสบายใจได้เรื่องยาง และหวังว่า เขาจะถ่วงล้อมาให้เรียบร้อยแล้วด้วย

เพราะผมเป็นคนแจ้งเขาเองแหละว่า เปลี่ยนยางกันเถอะ แก้มยางหน้าซ้าย มันฉีกอยู่
ใครไม่รู้ยืมไปแล้ว ขับไม่ระวัง ไปเบียดฟุตบาธมา คนที่เช็ครถ ก็ไม่ทันเห็น
ผมรับรถมา จากอาคารจอดรถ ก็ไม่เห็น ขับกลับถึงบ้าน จึงพึ่งจะเห็น
เลยต้องขับไปคืนเขา ในอีก 2 ชั่วโมงต่อมา เพื่อความปลอดภัยของตัวเอง
และต้องจองคิวรถคันนี้กันใหม่หมด และไม่รู้ว่าจะได้ลองขับกันอีกทีเมื่อไหร่
เพราะรถ Demo ของ MBTh คิวจะยาวมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

ส่วนคันสีแดง กับ สีน้ำเงินประหลาดๆ ตอนนี้ มันถูกขนขึ้นเทรลเลอร์ไปโชว์ตัว ไปให้ลองขับที่ต่างจังหวัดกันอยู่
มีอุบลฯ ที่นึง ถ้าจำไม่ผิด อีกที่ น่าจะเป้นเชียงใหม่ หรือไงเนี่ยแหละครับ

ลองติดต่อเข้าไปดูครับ
รบกวนนิดครับอยากรู้ว่า ถ้าเปรียบเทียบกับ 320i อันไหนขับสนุกกว่ากัน  พวงมาลัยคมกว่ากัน คันเร่งดีเลย์น้อยกว่ากัน
เพราะถ้าประหยัดเดาได้ว่า 320i ประหยัดกว่านะครับ

ออฟไลน์ Ton247

• Jr. Member
  • **
เอาความชอบส่วนตัว ผมเลือก A250  นะ

แต่สองตัวเลือกนี้มันใกล้เคียงกันมาก ผมว่าหาโอกาสไปลองจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ tonoboon

• Newbie
  • *
จากที่ใช้ A250 มา 2000km
ขับมันส์มาก คล่องตัว
เสียที่ช่วงล่างแข็งกระด้างมาก หนักกว่า e90
ดังนั้นลองชับดูก่อนดีกว่าครับ
ผมว่า CLA ก้อคงอารมณ์ประมาณนี้แต่อาจนุ่มกว่า