ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อ Prius ตอนนี้คุ้มมั้ยครับ  (อ่าน 7242 ครั้ง)

ออฟไลน์ famekung

• Newbie
  • *
ซื้อ Prius ตอนนี้คุ้มมั้ยครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 18:50:39 »
อยากรู้ว่าออกปีนี้ คุ้มมั้ยคับ ถ้าซื้อคงซื้อเป็นตัวทอป เลย เน้น น้องสาวเป็นเซลล์ ต้องการใช้รถ เลือกเพราะประหยัดด้วยครับ แนะนำทีครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: ซื้อ Prius ตอนนี้คุ้มมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 18:53:11 »
ตอนนี้ไม่คุ้ม ใช้ไปนานๆถึงคุ้มครับ

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
Re: ซื้อ Prius ตอนนี้คุ้มมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 18:54:20 »
ตอนนี้ไม่คุ้ม ใช้ไปนานๆถึงคุ้มครับ

คอมเม้นท์นี้อ่านผ่านๆไม่ฮานะ  ต้องเพ่งนานๆถึงจะฮาครับ  555+

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 19:01:48 »

คอมเม้นท์นี้อ่านผ่านๆไม่ฮานะ  ต้องเพ่งนานๆถึงจะฮาครับ  555+
งงครับ คือไม่ได้จะฮา เพราะในแง่ของการลงทุน ต้นทุนสูง แต่รถดี ปลอดภัย ประหยัด กว่าจะคุ้มทุนคงต้องใช้ไประยะเวลาหนึ่งครับ

ออฟไลน์ Nonthacha

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 19:36:00 »
เอาไปใช้ในงานเซลล์ วิ่งหาลูกด้า ซื้อ vios ติด lpg น่าจะคุ้มกว่านะ
ค่าเสื่อม+ค่าน้ำมันที่บริษทจ่ายให้ผมว่ามันไม่คุ้ม ที่จะซื้อรถแพงๆและใช้น้ำมันวิ่งมันจะเข้าเนื้อเอา

ออฟไลน์ beeday

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 19:52:30 »
แฟนผมเองก็เป็นเซลล์ออกพรีอุสมาปีนึง แฮปปี้มาก เจอรถติดๆ นี่เพลินเค้าเลยครับ

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 20:06:47 »
คุ้มครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 20:12:43 »
ความคุ้มสำหรับแต่ละคนไม่เหมือนกันน่ะสิครับ

ผมไม่เคยมองว่าซื้อ Prius จะคุ้ม เงิน 1.2 ล้าน มีอะไรให้คุ้้มกว่านี้เยอะ

อยากประหยัด ขับ ALTIS, CIVICไปติดแก๊ซ หรือประหยัดสุด ๆ ก็ March, Swift, Mirage, Almera ไปเลย ไม่ได้กินว่าค่าส่วนต่างราคารถเท่าไหร่อยู่แล้ว

อยากหรู Camry, Accord, Teana ก็ยังดูดีกว่า

อยากได้รถสวย .... ถ้าบอกว่า Prius สวยนี่คุยกับผมไม่รู้เรื่องแล้ว

แต่ถ้าชอบ Prius เป็นทุน อยากได้อยู่แล้วไม่ว่าจะด้วยเหตผลอะไร ซื้อตอนที่ได้ใช้ มันก็คุ้มครับ เพราะมันคุ้มกับความอยากแน่นอนเป็นที่สุด

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 20:13:42 »
เรื่องน้ำมันแล้วแต่จะคุ้มไม่คุ้ม แต่สิ่งที่ได้มาหลายๆอย่าง ถือว่าคุ้มครับ
(แต่ต้องทำใจเรื่องอะไหล่ และ ทัศนวิสัยด้วยครับ)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 20:41:12 »
คุ้มไม่คุ้มแต่แลกมากับเทคโนโลยีที่ไฮเทคผมก็ชอบนะ แต่ราคามันสูงไปหน่อย เครื่อง 1.8 แต่ราคาเท่าคัมรี่

ออฟไลน์ Zahnarzt

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 20:45:04 »
คุ้มไม่คุ้มน่าจะมาจาก ผลที่เกิดขึ้นมากกว่าครับเช่น ประหยัดน้ำมันแต่ต้องใช้ไปนานพอดูเพราะ ถ้าไปซื้อรุ่นอื่นที่ถูกกว่า ส่วนต่างเติมน้ำมันได้หลายปีทีเดียว หรือคุ้มที่ถุงลมเยอะปลอดภัยถ้าเกิดอุบัติเหตุแล้วมันเซพเราได้ ก็คุ้มมากๆ หรือคุ้มในแง่ราคาขายต่อก็เป็นอีกความคุ้มหนึ่ง

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 20:45:37 »

งงครับ คือไม่ได้จะฮา เพราะในแง่ของการลงทุน ต้นทุนสูง แต่รถดี ปลอดภัย ประหยัด กว่าจะคุ้มทุนคงต้องใช้ไประยะเวลาหนึ่งครับ

มุขเขานะครับ ตอนแรกผมก็อ่านผ่านไป กลับมาอ่านอีกที ฮาโล้ด
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ roongkul

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 20:59:52 »
ถ้าวิ่งเยอะก็คุ้มค่าตัวรถค่ะ
ค่าน้ำมันนี่พอๆ กับติดแก๊ส เลยค่ะ โลละ 1 บ. กว่า

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 21:15:39 »
มันฮาตรงไหนหงะ  :'(
H.

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 21:49:46 »

ก็หัวข้อกระทู้ถามว่าซื้อตอนนี้คุ้มมั้ย?

แล้วก็มีคนตอบว่า ตอนนี้ไม่คุ้ม คงหมายถึงตอนนี้ยังไม่คืนทุนค่ารถที่มันแพงไงครับ 5555

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 21:51:31 »

ง่ะ ... ยังไม่ get ด้วยคนครับ  ชี้แจงด่วน !!!

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 22:08:04 »

ก็หัวข้อกระทู้ถามว่าซื้อตอนนี้คุ้มมั้ย?

แล้วก็มีคนตอบว่า ตอนนี้ไม่คุ้ม คงหมายถึงตอนนี้ยังไม่คืนทุนค่ารถที่มันแพงไงครับ 5555
อ่านกันได้สุดยอดอ่ะ กว่าผมจะฮาไปด้วยก็ต้องใช้เวลานะเนี่ย

แต่ถ้าพูดถึงซื้อรถรุ่นอื่นที่ถูกกว่า อาจจะได้เงินคืนมา แต่อุปกรณ์ความปลอดภัย ขาดหายไปแน่ๆ ซึ่งมองตรงนี้ไม่ดีต่อสุขภาพครับ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 22:48:27 »
ตอนซื้อก็ไม่คุ้ม เพราะดูไม่แพง ไม่แรง แถมวัสดุห่วย
ใช้ไปซักพัก ถึงจะประหยัดก็ยังไม่คุ้มราคาที่แพงอยู่
พอประหยัดจะคุ้มแหละ ก็ต้องมาจุกกะค่าซ่อมอีก
ตอนขายซื้อมาแพง กะได้ราคาสูง ไปๆมาๆ ราคาตกกว่าอัตราราคาของ D segment อีก
(ดูราคา Camry Hybird เป็นตัวอย่างได้ ซื้อมา 1.7-1.8 ล้าน ใช้ไป 2-3 ปี ขายได้ 1 ล้าน ขาดทุนปีละเท่าไหร่
เผลอราคาตกกว่ารถยุโรปอีก)

ผมจึงมองว่าตอนไหนก็ไม่คุ้ม คิดเท่าไหร่ก็ไม่คุ้ม

ส่วนซ่อมแพงก็เตรียมกันไว้ได้เลย ถึงแม้แบตจะรับประกันถึง 10 ปี เค้ากล้ารับประกัน 10 ปี แสดงว่ามันคงไม่เสียง่ายๆ
จะเสียก็คงปีที่ 12-13 โน้น
ที่จะจุกกะค่าซ่อม ก็พวกระบบอื่นๆ ที่ ต้อง support Hybrid อันนี้สเปคสูง ทำในไทยไม่ได้ นำเข้าจาก JP ราคาสูงมาก ถึงมากๆ
ตัวอย่างเช่น ไดสตาร์ด คอย์เย็นแอร์ และอื่นๆ อีกเพียบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2013, 22:50:09 โดย mothsan »

ออฟไลน์ bleem

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 23:20:16 »
ผมว่า ถ้าเป็นเซล ขับทางไกล ไม่น่าจะคุ้มนะครับ ยังสู้แก๊สไม่ได้  อีกอย่างตอนนี้ ถ้ากลัวแก๊ส ก็เล่น รถที่ลองรับ E85 ดีกว่านะครับ น่าจะประหยัดกว่า  พริอุส นี่ผมว่า

เป็นรถที่ราคาแพง มากนะครับ เมื่อเทียบกับขนาด ตัวรถ  C-SEGMENT เอง แต่ราคาระดับ แคมรี่ แอคคอร์ด กันเลยทีเดียว และต้องซื้อตัวท็อปสุด ถึงจะมีออปชัน

สมราคานะครับ ถ้าเป็นผมตอนนี้ ซึ่งซื้อมาแล้ว หันไปหาแอคคอร์ด ตัวใหม่รองรับ E85 จะดีกว่าครับ เพราะ ราคา ไม่ต่างกันเลย ได้รถ ขนาดใหญ่ ด้วย แต่ถ้าถามว่า

เสียใจไหมที่ซื้อ ผมคิดว่า  ถ้าตอนนี้ ถามว่าเทคโนโลยี แอคคอร์ด ดีกว่าพริอุส ไหม ผมคิดว่า ในด้านออปชัน ลูกเล่น เทคโนโลยี ถึงพริอุส จะออกมาก่อน 1 - 2 ปี

แล้ว แต่การันตี ได้ว่า มันมีดีกว่า แอคคอร์ด อยู่นิดหน่อยด้วยซ้ำ ไป เช่น

1. แอคคอร์ด มีระบบ ไฟปรับเลี้ยว ตามองศาการหมุนของพวงมาลัย  พริอุสมีแค่ ระนาบขึ้นลงอัตโนมัติ

2. แอคคอร์ด มี กล้องมองด้านข้าง กล้องถอยมีเส้น บอกระยะ พริอุสไม่มี

3. พริอุส มีระบบ เบรก อัตโนมัติเมื่อขึ้นทางชัน แอคคอร์ดไม่มี

4. พริอุสมีซันรูฟ แอคคอร์ดไม่มี

5. พริอุสมีระบบ พัดลมระบายความร้อนด้วย โซลาร์เซล แอคคอร์ดไม่มี

6. พริอุส มีระบบเปิดแอร์ด้วยรีโมท แอคคอร์ดไม่มี

7. พริอุสมี จอ MID  ยิงบนกระจกหน้า แอคคอร์ดไม่มี

8. แอคคอร์ด มีระบบ blind spot  พริอุสติดตั้งเป็นอุปกรณ์เสริม ผมว่าใกล้เคียงกัน

9. แอคคอร์ดมีแอร์หลัง พริอุสไม่มี

10. พริอุส สามารถเปลี่ยนเกียร์ เป็นระบบกด ปุ่ม เนื่องจากเป็น E - CVT  แอคคอร์ดทำไม่ได้

11. สุดท้าย พริอุส เป็นไฮบริดเติมได้แค่  E10 19 โลลิตร แต่ แอคคอร์ด 15 โลลิตร เติม E 85 ลิตรละ 21 บาท ถูกกว่าก็ว่ากันไป ครับ

นอกจากนั้น อุปกรณ์เสริมอื่นๆ น่าจะใกล้เคียงกันครับ เช่นกระจกตัดแสง จอ  MID 2 จอ  เดย์ไลท์ ตัดกับ  LED  เป็นต้นครับ

เปรียบเทียบกันคร่าวๆๆ  นะครับ ถ้าชอบเทคโนโลยี พริอุส ผมยังมองว่าเหนือกว่า แต่ถ้าเทียบความคุ้มค่า หันไปหาแอคคอร์ด เลย รวมถึงความประหยัด เมื่อ

เติมE 85  พริอุส รองรับ แค่ E10 เท่านั้นครับ

ถามว่าราคาตกไหม  ประเด็นนี้ มีคนถามกันเยอะครับ  ลองเช็คจากเว็ป  TALADROD.COM ครับ

ซึ่งราคามันจะสูงกว่า กลุ่มรถชนิดเดียวกันที่ไม่มีระบบไฮบริดนะครับ ประมาณ 1.5 - 2 แสนบาทครับ

เช่น แคมรี่ปีเดียวกัน 2008 - 2009   เครื่อง 2.4G  ราคา 8.0 - 8.5   แสนบาท ตัว ไฮบริด มันก็จะเริ่มที่ 9.5 แสน - 1.1 ล้าน ครับ มันก็มีนัยยะ ทุกตัวนั่นละครับ

ซึ่งราคา เมื่อว่ากันตาม ตัวเลข แล้วก็ไม่ได้ตก นะครับ ถือว่าเป็นราคาเรทเดียว กับรถมือ 2 ของโตโยต้า และฮอนด้า อยู่แล้ว ครับ เพราะ ถึงรุ่นเก่า การรับประกัน

แบตเตอรี่ มีให้ถึง 10 ปี ลูกค้าจึงไม่ต้องห่วงถึงจุดนี้ ยกเว้น ปี 2012 จะลดลงเหลือ แค่ 5 ปี เปลี่ยน อีก 5 ปีซ่อม ฟรีค่าแรง  ประมาณนั้นครับ  ราคาไม่ได้ตก

เหมือนอย่างที่ใครๆ คิดนะครับ แต่เมื่อมอง ตัวเลข เอทำไมมันตกมากกว่าตัวธรรมดา ซึ่งมองแบบนั้นไม่ได้ ต้องเทียบเป็น เปอร์เซนต์ ว่ามูลค่ารถ มือ 2 นั้น

การกำหนด ราคา คิดเป็น กี่เปอร์เซนต์ ของตัวรถและรถนั้นซื้อมาปีไหน หักค่าเสื่อมเพิ่มไปเท่าไหร่ครับ เช่น เมื่อดูราคา ซีวิค แอลติช ปี 2008 - 2009 ราคา ก็ยัง

อยู่ที่ 4.5 - 4.9 แสน ลดลง จากราคาเต็ม ประมาณ 3 แสนเอง เป็นต้น แต่รถ ที่ราคา แพงขึ้น กลับ ถูกลงเป็น ล้าน เห็นไหมครับ  ถ้าเทียบง่ายๆ ให้เห็นภาพ

ราคารถ ตั้ง  หักไป 40 - 45 เปอร์เซนต์  ยิ่ง รุ่นที่แพงๆมาก เกิน 2 ล้าน ไปแล้ว ก็ อาจจะ 50 - 60 เปอร์เซนต์กันเลยทีเดียว เพราะแรงจูงใจ และผู้ซื้อมีน้อยกว่า

ครับ............

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2013, 00:24:02 โดย bleem »

ออฟไลน์ kbank

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 00:13:15 »
รถไฮบริด กับ รถที่ใช้ E85 ได้ ผมว่าค่าใช้จ่ายเรื่องค่าเชื้อเพลิงพอๆกันนะครับ

แต่ค่าตัวรถต่างกันลิบเลย

ถ้าพอใจพรีอุส มันก็คุ้ม
แต่คิดว่ามีตัวอื่นคุ้มกว่าเยอะ

ออฟไลน์ famekung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 00:54:03 »
สิ่งที่ผมกังวลอีกเรื่องก็คือ มันจะออกตัวใหม่เร็วๆนี้รึเปล่าคับ เพราะ เห็นนี้ ตัว facelift มาปี 1 แล้วนิคับ

ออฟไลน์ beermix

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 02:30:09 »
Prius ใช้งานในเมือง ยิ่งกทม คุ้มครับ เพราะรถติดๆ นี่สบายๆ ครับ

แต่หากขับทางไกล มันก็คือเครื่อง 1.8 ธรรมดาๆ นี่แหละครับ 

ส่วนความคุ้มค่ากับระยะเวลา ถ้าคิดจะซื้อพิอุสแล้วคิดจะขาย ผมว่าขาดทุนครับ

ใช้มาครบปีเดือนนี้ ลองถามเล่นๆ จากเต๊นท์ มือสองแถวกาญจนาว่ารับซ์้อเท่่าไหร่

Prius Minor Sunroof   มือหนุึ่ง 1.3-1.4ล   มือสองสีมาตรฐาน(ขาว-ดำ) อยู่ 9แสน ถ้าสีแดง 8.7แสน

ผมคิดว่าน่ะจะเกิดจากที่เป็นรถไฮบริด คนเลยไม่กล้าซ์้อมือสอง รึเปล่า ไม่แน่ใจครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 10:29:31 »
เป็นเซลถ้าเน้นความประหยัดก็ถือว่าเหมาะเจาะมาก วีออสติดแก๊สอาจจะประหยัดกว่าถูกกว่าแต่ถ้าผมเป็นคุณก็เลือกพรีอุสอยู่ดี มันมีแอร์แบกพร้อมในจุดสำคัญหลายๆจุด ทดสอบชน5ดาวไม่ต่างจากในต่างประเทศ มีvscพร้อมยามที่พลาดพลั้ง คุ้มแล้วครับที่จะมาเป็นม้าเหล็กปกป้องคนสำคัญของเรา ถ้ามีชีวิตจะหาเงินเท่าไหร่ก็ได้ เป็นผมจะเลือกสิ่งที่ดีที่สุดที่จ่ายไหวครับ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ jumpon_khun

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 14:02:08 »
จากการใช้มา 1 ปีแล้วครับ ถือว่าเป็นรถที่พอใจมากที่สุดครับ หลายคนอาจคิดว่าราคานี้ซื้อได้หลายอย่าง แต่ถ้าเป็นพรีอุส ไม่มีตัวเทียบหรอกครับ เพราะยังไม่มีบริษัทไหนออกแบบ Hybrid car จากต้นแบบเหมือนพรีอุสออกมาขาย เพราะฉะนั้น เลือก Hybrid ให้เลือก prius แต่ถ้าชอบซิ่ง ชอบจ่ายน้อยสุด ก็คงไม่ใช่คำตอบ เพราะมีสิ่งอื่นที่ซิ่งกว่า จ่ายน้อยกว่าอยู่
ปล. ผมค้านความเห็น(เหมือนเดิมที่เคยเจอในบอร์ด) ที่ว่า"อัตราสิ้นเปลืองพรีอุสทางไกลก็เหมือนเครื่องยนต์ 1.8 ธรรมดา"  ไม่เหมือนโดยสิ้นเชิงนะครับ ขอค้านจากการใช้จริง เลี้ยงคันเร่งรู้จังหวะ เผลอๆทะลุ 25 km/l แต่ทางไกลได้แน่ๆน่ะ 20 km/l ในชีวิตประจำวัน ในเมืองไม่ต่ำกว่า 17 km/l หรอกครับ ใครว่าพรีอุสไม่ประหยัดน้ำมันขอเถียงล่ะครับนะ

ออฟไลน์ BG

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 14:10:06 »
Prius ใช้งานในเมือง ยิ่งกทม คุ้มครับ เพราะรถติดๆ นี่สบายๆ ครับ

แต่หากขับทางไกล มันก็คือเครื่อง 1.8 ธรรมดาๆ นี่แหละครับ 

ไม่จริงเลยครับ วิ่งทางไกลมันก็เป็น Hybrid

ไปกลับ กทม.-เชียงใหม่ 120 ตลอดทาง ก็ยังอยู่ที่ 20.xx กม/ลิตร   Altis 1.8 คันเก่าให้ได้  14 ยังยากเลยครับถ้าขับแบบเดียวกัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 14:19:34 »
คุ้มครับ ถ้าไม่อยากติดแก๊ส

จะในเมืองจ๋าๆรถติดโคตรๆ หรือ วิ่งทางไกล เจ้านี่ก็ประหยัดครับ(ไม่ได้มีดีแค่ในเมือง)

ส่วน All New 2015 ครับ(จะประหยัดขึ้นกว่าเดิมด้วยนะเออ)  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 16:15:40 »
เป็นคำตอบที่หลากหลายดีแท้ครับ
สำหรับผมผมว่าคุ้มค่าครับ รถติดแก๊ส มีความเสี่ยงสูงกว่ามากๆ  และเครื่องยนต์ก็ไม่น่าจะเกิน 5 ปีต้องเกือบจะเปลี่ยนเครื่องใหม่ด้วยซ้ำ ถึงใครจะบอกว่าไม่เสี่ยง แต่แฟนบอกว่าขอไม่มีคำว่าเสี่ยงแม้แต่นิดเดียว ผมติดใจ mirage ที่ทำอัตราสิ้นเปลืองที่ผมเดินทางไปกรุงเทพด้วยความเร็ว 100-110 ด้วย 19.5 กม.ต่อลิตร พอเราเติมน้ำมันและใช้ได้ระยะเยอะ มันมีความสุขดีครับ

ฟันธง คุ้มครับ ผมก็แอบๆ มองเหมือนกันครับ อยากได้ แต่กำลังลังเลระหว่าง 7 ที่นั่งกับเจ้าตัวนี้อยู่ครับ เพราะจะมีสมาชิกในบ้านเพิ่มอีก 1 แล้วครับ

:)

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 20:50:48 »
แต่ละคนคุ้มไม่เหมือนกันจริงๆ คุยที่นี่คงไม่จบแน่ๆ หลากความคิด

ต้องดูด้วยตอนนี้ใช้รถอะไร วิ่งเท่าไหร่ วิ่งที่ไหนบ้าง เดือนละกี่โล ประมาณนี้อะครับ ใครออกน้ำมัน

prius ผมว่าคุ้มอยู่จัดเดียวคือ รถติด น้ำมันจะถูกลงไปมากมาย และคุณต้องเคยขับรถกินน้ำมันมาก่อน หากคุณใช้ eco car อยู่ ยังไงก็ไม่คุ้ม
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ artzzz001

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 21:20:06 »
ผมเป็นอีก 1 คนครับที่เล็งๆ Prius เหมือนเจ้าของกระทู้ และตอนนี้ ใช้ Vios'03 ติดแก๊สอยู่
หลายท่านอาจมองว่า ราคา ระดับเดียวกับ Camry
แต่ผมมองว่า Prius กับ Camry มันคนละกลุ่มลูกค้านะ
ถ้าCamry มองว่าเป็นกลุ่มผู้บริหาร Prius ก็เหมือนลูกผู้บริหาร คือยังไงมันก็ไม่ทิ้งกันมาก

กลับมาเรื่องคุ้มไหม

ส่วนตัวใช้ vios ติดแก๊สอยู่แล้ว ผมยังมองว่า Prius คุ้มเลยครับ เพราะ ออฟชั่นต่างๆมันปลอดภัยสุดๆ(ผมไม่แน่ใจว่าท่านที่ค้านว่าไม่คุ้มได้ดู Spec และอุปกรณ์มาตรฐานของ Priusแล้วหรือยัง) มันมีทั้ง ถุงลม 7 ลูก!!! VSC,ABS,EBD,TRC,HAC และหมอนเบาะนั่งแบบลดแรงกระแทก อันนี้ในส่วนของความปลอดภัย
ส่วนในส่วนของอัตตราเร่ง ไม่ขอพูดถึง(ไม่ใช่ไม่ดี) ให้ไปดูพี่ จิมมี่ Test ดูว่า มีให้ชมใน Youtube ด้วย

ส่วนความคิดส่วนตัวของผม ทำไมผมถึงมองว่า Prius คุ้ม ทั้งๆที่ตัวเองขับ vios ติดแก๊ส น่าจะประหยัดกว่ากันเยอะ เป็นเพราะว่าผมมองออฟชั่น มองความปลอดภัยของชีวิต ไม่ต้องคำนึงถึง เงิน เพราะว่า เงิน เราจะหาใหม่ได้ แต่ชีวิต มันหาใหม่ไม่ได้ครับ ทุกวันนี้ vios ที่ใช้อยู่ หม้อต้มแก๊สน่าจะรั่วครับ เพราะมีกลิ่นแก๊สจากหม้อต้ม เชื่อรึเปล่าครับว่าขับตามรถที่คนขับสูบบุหรี่อยู่แล้วจู่ๆแมร่งทิ้งก้นบุหรี่ลงพื้นแล้วมันเกิดเป็นประกายไฟ แล้วผมขับข้ามก้นบุหรี่ไป นี่เสียวทุกทีเลยครับ และตอนนี้ก็ยังลังเลว่าจะออก Prius Gen นี้ หรือ Gen หน้าดี เพราะผมชอบ Genนี้ตัว MC ครับ กันชนหน้าดู ดุมากครับ อีกใจก็อยากรอดู Gen ต่อไป ถ้ามันไม่สวยผมก็จะออก Gen นี้ แล้วกดส่วนลดให้หนักเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 22:11:59 »
พรีอัส  ประหยัด  จนต้องคาราวะ ....