ผู้เขียน หัวข้อ: ผมสูง 181 ซม.ครับ ขอเหตุผลการเลือกรถยนต์ หน่อยครับ  (อ่าน 6178 ครั้ง)

ออฟไลน์ totook

• Newbie
  • *
ผมใช้รถอย่างน้อยวันละ 200 +- กม.โดยเฉลี่ยครับ หรือ ทำงานนั่งอยู่บนรถ ประมาณวันละ 3-5 ชม.

อยากได้รถ สองคันนี้ โตโยต้ายาริส  กับ  นิสสัน อมีร่า  แต่ ไปลองแล้ว ก็ยังไม่คุ้นเนื่องจากไม่ได้นั่งนานๆ จับความรู้สึกไม่ค่อยได้ 

ยาริส  ตั้งใจไปติดแก๊สเป็นหลัก กะใช้คุ้ม   ส่วน อามีร่า  กะว่า ไม่ติดแก๊ส วิ่งน้ำมันอย่างเดียวครับ (ขับประมาณ 100-120กม./ชม. )
ขอเหตุผลคนที่ใช้รถสองคันนี้ แบบใช้มานสักพัก หรือใช้ประจำแต่ละวันใช้นานๆหน่อยครับว่า ขับนานๆ เมื่อยไม๊ครับ

หรือใครมีคันอื่นแนะนำก็ได้นะครับ แต่อย่าเกินราคา  6 แสนกว่าๆ นะครับ (พอดียาริสช่วงนี้ได้ส่วนลดมากครับ)

อัลติสหน้าหมู ก็พอได้แต่ผมดูรถไม่เป็นครับ

ออฟไลน์ buggle01

• Full Member
อัลเมร่า ไงก็นั่งสบายกว่าครับ ถ้าขับยาวๆแบบชิวๆไม่รีบไปไหนก็ไปสบายดีครับ แอร์เย็น เพลงเพราะ(ฮา)

ยาริสจะตกรุ่นแล้ว ฟังดูเหมือนคุณจะมีคอนเนคชั่นทางโตโยต้า วีออสใหม่ก็เป็นอีกตัวนะครับที่แฮดรูมโปร่งใช้ได้เลยครับ

ถ้าผ่อน ลองไปมอง c-seg ก็ได้นะครับ หลายตัวโปรโมชั่นแรงจัดมากครับ รวมทั้งพวกมาใหม่อย่าง ซีวิค ซิลฟี่ด้วยครับ

ลองดูนะครับ ผมสูง 190กว่า เข้าใจอารมณ์อึดอัดเพราะเพดานเตี้ยเลยครับ

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
สองตัวนี้เป็นผมเอาอัมร่า เพราะไม่ชอบรถติดแก๊สที่เอาถังไว้ในห้องโดยสารเหมือนยาริสถ้าไม่ใช่ถังโดนัทแต่ถ้าเป็นเอนจีวีต้องไว้ข้างในเสียพื้นที่ไปเยอะ จริงๆถ้าไม่รีบภายในปีนี้ก็มีตัวเลือกเยอะนะครับในรถไซด์นี้ วีออสใหม่ แจ๊ส ซิตี้ใหม่ ยาริสใหม่

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
ติดแก๊สแนะนำ Sedan ครับ Vios City

Vios โฉมเก่าไม่รู้หมดไปยัง(ลดเยอะเหมือนกัน) แต่ City กำลังจะเปลี่ยนโฉมละครับ รอสอยเอาส่วนลดตัวปัจจุบันก็ได้

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ตัดหน้าหมูได้เลย นั่งนานๆเมื่อยขาแน่ เบาะรองก้นสั้นเหลือเกินครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Joe NG

แนะนำอีกเรื่องนึง   เรื่องเบาะนั่งและพวงมาลัย

สำหรับคนตัวสูง แล้วต้องนั่งขับรถนานๆ บางครั้งมันก็เกิดอาการปวดเมื่อยได้  ยิ่งถ้าต้องขับทุกวันนะ
ถ้าการปรับท่านั่งขับได้ไม่พอดี  อาจจะนำมาซึ่งอาการปวดเมื่อยเรื้อรังได้  เช่นปวดไหล่ ปวดหลัง ปวดเข่า

อยากให้ไปทดลองขับดูก่อนครับ  แล้วลองปรับท่านั่้งดู  ว่าสามารถปรับได้พอดีกับสรีระเราไหม

โดยเฉพาะรถที่คุณได้ดูไว้ ทั้งสองคัน  พวงมาลัยปรับเข้า-ออกไม่ได้  ลองไปเทสไดร์ดูก่อน
หรือจะให้ดีก็เช่าใช้ สักวันสองวัน  ก็น่าจะได้คำตอบว่าเราโอกับรถไหม

อย่างตัวผมก็มีปัญหากับเรื่องการปรับพวงมาลัยเหมือนกัน  ผมสูง 185  ซึ่งก็ำใกล้เคียงกับคุณ

รถที่ผมใช้อยู่พวงมาลัยมันปรับเข้า-ออกไม่ได้  เบาะปรับสูงต่ำ  กระดก ก้มเงยไม่ได้

ถ้าปรับระยะพวงมาลัยพอดี   ระยะขาจะไม่ได้  ต้นขาจะลอยๆ จากเบาะรองนั่ง  เข่าจะงอๆ   ขับไปนานๆ จะปวดเข่า
ถ้าปรับระยะขาให้พอดี  ต้นขาอยู่บนเบาะรองนั่ง  ระยะแขนจะไม่พอดี มันไกลจากพวงมาลัยมากเกินไป ขับไปนานๆ จะปวดไหล่ และหมุนพวงมาลัยไม่สะดวก

ทีนี้คุณคงต้องไปลองดูด้วยตัวเองละครับ  ว่าคันไหนดีสำหรับคุัณ

ออฟไลน์ archian

เชียร์ อัลเมร่า 

ผม 180  ขับรถเมีย march    300 โล  ยังสบายๆ  มิเมื่อยๆ

ออฟไลน์ kimhalua

ผมเชียร์ อัลเมร่าครับ แต่ถ้านอกจากช้อย บางศูนย์ Aveo ยังมีอยู่น่ะ ราคาลงมาเยอะมากเลยล่ะ

ออฟไลน์ Impress_za

• Sr. Member
  • I Love HLM
ถ้าเกินงบได้นิดหน่อยลองมองหา อัลติส cng หรือ 1.6 ซิคับ
ได้ข่าวว่าลดราคาลงมาเป็นแสน ถ้าคุนเลือกยาริส ก็ต้องติดแก็สเองอยุ่แล้ว เอาสำเร็จจากโรงงานเลย
ผมสูง 195 ขับอัลติสได้สบาย ปรับเบาะต่ำสุด
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ totook

• Newbie
  • *
ขอบพระคุณฯที่แวะมาตอบกันนะครับ

:D :D :D :D

ออฟไลน์ Monn

Re: ผมสูง 181 ซม.ครับ ขอเหตุผลการเลือกรถยนต์ หน่อยครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2013, 20:58:31 »
ถ้าเกินงบได้นิดหน่อยลองมองหา อัลติส cng หรือ 1.6 ซิคับ
ได้ข่าวว่าลดราคาลงมาเป็นแสน ถ้าคุนเลือกยาริส ก็ต้องติดแก็สเองอยุ่แล้ว เอาสำเร็จจากโรงงานเลย
ผมสูง 195 ขับอัลติสได้สบาย ปรับเบาะต่ำสุด

ผมว่าตัวเลือกนี้น่าสนใจที่สุดครับ  เพราะหากซื้อรถ ไปติดแก๊ส คุณก็ต้องเพิ่มงบ 3-50000 อยู่แล้ว
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ YenChar

Re: ผมสูง 181 ซม.ครับ ขอเหตุผลการเลือกรถยนต์ หน่อยครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 08:09:59 »
สรีระแบบนี้ เหมือนผมเลย

เป็นผม อัลเมร่า ตัวรองท๊อปครับ

เหตุผลคือ
1. วิ่งไกลขนาดนี้ รถมือสอง ติดแก๊ส ต้องดูแลเป็นพิเศษ
แต่ต้องยอมรับว่า อัลติสหน้าหมู ติดแก๊ส วิ่งทางไกลขนาดนี้ แปปเดียวคุ้ม

2. ยาริส ผมว่ามันก็โอเคในด้านของความมั่นใจในศูนย์+รถใหม่+โปรดีมากๆ
แต่ยาริสค่อนข้างแข็งตึงตัง ทำให้เกิดความเมื้อยล้าจากการเดินทางได้ง่าย

อัลเมร่า >> แพง ค่าเดินทางเพราะไม่แก๊ส แต่นั่งสบาย กว้าง ยาว และนุ่มพอสมควร
ยาริส >> ติดแก๊ส ประหยัด โปรดี มั่นใจได้ โปร่งตามสไตล์รถ 5 ประตู แต่แข็งตึงตัง
อัลติส >> ติดแก๊ส ประหยัด อะไหล่เยอะ แต่หน้าหมูมือสองถือว่าเป็นรถเก่าแล้ว

พิจารณาดูครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 09:07:12 »
เรื่องเบาะน่าจะสำคัญสุด เพราะนั่งยาวทุกวัน

ต่อมาถ้าต้องเทียบ คือระบบความปลอดภัยที่มีให้มากับตัวรถ เพราะใช้ทางยาว มีความเสี่ยงกับการเมื่อยล้ามาก  อุปกรณ์มาตรฐานสำหรับความปลอดภัยสำคัญพอๆ กันกับความสบาย

ดังนั้นรถมือสองตัดออกน่าจะดีกว่า..................... นอกจากไปเจอคัมรี่รุ่นก่อนโฉมปัจจุบัน 2 รุ่น ปีลึกหน่อย วิ่งน้อย ราคาในงบ ติดแก๊สจบ อันนี้ถึงจะน่าสนใจ เพราะก็จะได้รถที่ใหญ่ สบายกว่า

ถ้าตามนี้ผมว่า อัลเมร่าดูด้อยน้อยสุด ไม่ใช่ดีสุดนะครับ แต่ดูรวมๆ แล้วลงตัวที่สุดในตัวเลือกที่ว่ามาครับ