ผู้เขียน หัวข้อ: พ่อผมเกลียดBMWช่วยผมหน่อยครับ จะเอากระทู้นี้ให้เค้าอ่าน  (อ่าน 11140 ครั้ง)

ออฟไลน์ jztang

• Hero Member
  • Born To Race
ผมว่าเอา เบนซ์ แหละครับ จะรุ่นไหนก้ช่าง เอา amg ผมว่าก็พอๆกับ บีเอ็ม ละครับ

ออฟไลน์ HYDE--

- BSI (ถ้าคิดเป็นเงิน ก็น่าจะ 2 แสน + อยู่นะ) อย่างน้อย 5 ปีแรกก็สบาย ในขณะที่ MB ไม่มีแบบนี้ให้

- สมรรถนะที่เหนือกว่า โดยเฉพาะ ช่วงล่าง และ พวงมาลัย (ทำให้ขับทางไกลสบายกว่า เครียดน้อยกว่า เหนื่อยน้อยกว่า) เพราะ MB ไม่ได้เซ็ทรถมาเพื่อสมรรถนะ หมายถึง รถเดิมๆนะ

- คนขับ MB ดูเป็นคน อนุรักนิยม ยึดติดกับสิ่งเก่าๆ ในขณะที่ ยี่ห้ออื่น เช่น BMW Audi Volvo เป็นคนที่ ยอมรับสิ่งใหม่ๆมากกว่า

บอกได้เลยว่า เป็นโจษย์ที่ยากเลยแหละครับ เพราะเป็นเจ้าของเงิน แถมยังอายุขนาดนี้ซะอีก
คำถามที่สำคัญกว่าคือ
เกลียด BMW เพราะอะไรครับ
เช่น เคยใช้เมื่อ สิบกว่าปีที่แล้ว แล้วไม่ประทับใจรึป่าว ซึ่งคนแก่ที่เจอ BMW แย่ๆในสมัยก่อนมีเยอะมาก
ซื้อมาแล้ว ใช้ไม่ทนบ้าง ซ่อมยาก ปัญหาเยอะ บลาๆๆ ถ้ามีเรื่องนี้ ก็เอาเรื่อง BSI เข้าไปพูด พร้อมกับพูดว่า
รถสมัยนี้ เทคโนโลยีมันเยอะ ถ้ามันเก่าไป มันก็ต้องจุกจิกทั้งนั้น ไม่ว่าจะเป็น MB หรือแม้กระทั่ง Toyota ก็ตามที ดูอย่าง W220 สิ จุกจิกขนาดไหนล่ะ ผมเห็นกับตาเลยว่า ซ่อมทีเป็นแสนจริงๆ

ราคาขายต่อ เอาจริงๆ ผมว่า ไม่หนีกันมาก ยุโรปป้ายแดง จะยี่ห้อไหนก็เจ็บหนัก ขาดทุนหลายล้านทั้งนั้นแหละครับ
หรือไม่ก็ ลองเอาราคาของ E60 กะ W211 ที่ปีใกล้เคียงกัน และ รุ่นย่อยใกล้เคียงกันมาเทียบดูครับ จะได้รู้ว่า ต่างกันมากน้อยแค่ไหน
ตอนนี้ W211 ก็เหลือล้านต้นๆเหมือนกัน

ญาติผู้ใหญ่ท่านนึงของผม ตอนแรก กะว่าจะเอา E250 cdi แน่ๆล้านเปอเซน และที่ผ่านมาก็แทบไม่เคยใช้อย่างอื่นนอกจากเบ้น
แต่พอจะซื้อจริงๆ ปรากดว่า E250 cdi รอรถนานมาก แล้วลูกเค้าไปพูดยังไงไม่รู้ สุดท้ายก็ไปออก 520i F10 มาจนได้ แถมใช้แล้วประทับใจสุดๆอีกตะหาก

ออฟไลน์ tonoboon

• Newbie
  • *
หากเป็นผมนะ พ่อ70 ให้เค้าได้ทำอะไรที่เค้าอยากทำดีกว่าครับ
เพราะหากเค้านั่งไปด้วย แล้วเค้าไม่มั่นใจความปลอดภัยก้อเพิ่มความเครียดให้เค้านะครับ

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Sr. Member
  • Life is beautiful and short.
เป็นความสุขของท่านครับ ท่านชอบ benz ก็ตามใจท่านเถอะครับ
ตัว จขกท ท่าทางอายุยังน้อย โอกาสมี bmw เป็นของตัวเองมีอีกเยอะครับ
แต่คุณพ่อท่าน 70 แล้วนะครับ
ขอโทษนะครับ เป็นผมผมก็ตามใจท่าน

เงินของท่านให้เลือกสิ่งที่ท่านชอบเถอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2013, 01:57:27 โดย Chobits »
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ gayji

• Full Member
วิธีที่จะให้ท่านเข้าใจ BMW มากขึ้นคือ ให้ลองขับเทสไดรฟ์ไกลๆ ครับ ให้ลองนั่งหรือขับเอง

แต่ผมว่า ตามใจพ่อเถอะครับ Benz มีอะไรหลายอย่างที่ดีกว่า BMW เช่นกันนะครับ ของแบบนี้มันชนะ แพ้กันไม่ขาด

เรื่องภาพลักษณ์ยังไงก็ต้องยอมรับว่า Benz เหนือกว่าครับ สำหรับคนกลุ่ม 60+

jaesz

• บุคคลทั่วไป
คนอายุมากแล้ว อย่าไปฝืนท่านเลยครับ

อยากได้เบนซ์ ก็เอาเบนซ์ครับ แค่รถยี่ห้อเดียว อย่ามานั่งอธิบายให้เสียความเคารพกันดีกว่า

พ่อผมไม่ชอบ BMW เหมือนกัน แต่ผมซื้อ BMW เงินผมเอง ท่านก็ไม่ได้ว่าอะไรนะ

ออฟไลน์ fishfinger

1. คุณพ่ออายุ 70 แล้ว ถือว่าเยอะมากๆแล้วนะครับ เอาอะไรตามที่ท่านสบายใจดีกว่า
2. BMW ได้ best drive หลายรุ่น แต่ไม่ได้หมายความว่ามันเป็นโคตรรถทุกคนต้องขับ Benz มันก็มีดีในตัว ไม่งั้นคลับคงไม่มีคนแล้ว

อารมย์เหมือน iphone กะ galaxy ,, Barca กะ Madrid ,,( ว่าไปนู้น ;D )

ออฟไลน์ FlyMe

มันเป็น เรื่องรักฝังใจ เปลี่ยนยากครับ   ผมเข้าใจเรื่องนี้ดี ผมอายุ 50+ ปีแล้วมีประสพการณืการใช้รถมากมาย ขับรถมาจากอายุ 18 ปีละ 3 หมื่นกว่ากิโลเมตร ชีวิตนี้ขับมา ล้านกว่ากิโล ชีวิตนี้มีรักฝังใจกับรถบางยี่ห้อ ทำให้เรามี bias และ preference กับ brand 

ตัวอย่างเช่น เคยใช้ ford mustang ตอนเรียนที่ US ขับพาสาว เที่ยวไปที่ต่างๆ  มันทำให้เรายังมองและให้โอกาส ford    ยังกล้าซื้อ fiesta ให้ลูกใช้ รวมทั้งขับเองเวลาไปตลาด  ส่วนตัวไปใช้ bmw ประจำเพราะดีเซล   เคยมี C w203 อยู่ 10 ปี (ให้เมียขับ) เพิ่งขายไป  เมียกลับไม่ติดใจ MB มาออก X1 เพราะดีเซล

ออฟไลน์ PorrMacKenna

เบนซ์รุ่นที่ช่วงล่าง comfort มันซับแรงดีนะครับ
ขับไม่มันส์ แต่ทางไกลมันไปเรื่อยๆ เกาะๆ ชิวๆ

เคยลอง Z4 กับ E Cabriolet โค้งเดียวกัน เกาะเหมือนกัน
แต่ Z4 มันเข้าแล้วมันส์
E มันเข้าแบบนิ่งๆ ไม่รู้สึกอะไร

ผมว่าผู้ใหญ่นั่ง เอา MB รุ่นช่วงล่างปกติ นั่งสบายกว่าครับ

ออฟไลน์ Zahnarzt

ตามใจพ่อครับ ก็เป็นคนออกเงินนิ ^^ เรายังหนุ่ม เปิดรับสิ่งใหม่ๆง่ายกว่าครับ

ออฟไลน์ papungkorn

• Newbie
  • *
ผมขอ Share ประสบการณ์ตรงนี้บ้างนะครับ
เมื่อสมัย 9 ปีก่อนผมเรียนจบใหม่ๆ คุณพ่อผมท่านอยากจะซื้อรถให้ผมเพื่อเอาไว้ขับไปทำงาน ท่านถามผมมว่าอยากได้อะไรระหว่าง BM Series 3 มือสอง กับ Fortuner ป้ายแดง (พ่อผมเขาชอบ BM กับ Benz ครับ คือเขาชอบรถยุโรปครับ แต่เอา BM มือสองเป็นตัวเลือกให้เพราะคิดว่าวัยรุ่นคงชอบ BM) สุดท้ายผมเลือกรถป้ายแดงไป แต่แล้วคุณพ่อผมก็มีแอบคิดและบ่นบ้างมาตลอดว่าจริงๆแล้วเขาก็อยากให้ผมเลือก BM หรือ Benz มือสอง เพื่อว่าเขาจะได้ขอขับบ้างนะครับ แต่ผมก็เลือกไปแล้ว (ผมจึงมีความคิดว่าสักวันผมจะหาเงินมาซื้อรถยุโรปสองยี่ห้อนี้ให้ได้)
และแล้วเวลาก็ผ่านเลยไป (คุณพ่อผมก็เสียไปแล้วหลังจากออกรถป้ายแดงให้ผมไม่นาน) และเมื่อปีที่ผ่านมา ผมก็เริ่มจะสามารถซื้อรถยุโรปป้ายแดงได้อีกครั้ง จึงอยากได้ BM และคิดว่าคงจะซื้อแน่ๆครับ เพราะเพื่อนสนิทผม เชียร์ BM ขาดใจเหลือเกิน Benz จึงไม่อยู่ในตัวเลือกผมเลย เพราะคิดว่ารถมันแก่นี่ละครับ (จริงๆไม่ค่อยได้ลองขับหรอกครับแต่ผม Bias เพราะ Design แก่ๆ)
แต่แล้วนะครับเมื่อจะซื้อจริงๆ ผมได้คิดถึงคุณพ่อผมและก็คิดว่าถ้าเขาอยู่ถึงวันนี้เขาคงจะดีใจน่าดู แต่ตอนนี้ผมเหลือแค่คุณแม่ครับ ผมจึงไปปรึกษาคุณแม่ว่าเขาชอบยี่ห้ออะไร (ผมอยากให้แม่ผมเขาได้นั่งแล้ว Happy ด้วย ปรากฎว่าคุณแม่บอกว่าเขาชอบ Benz มาก) ผมจึงมาลองชั่งใจใหม่ครับ โดยเน้นครอบครัวเป็นหลัก และในครอบครัวผมคนที่ผมรักที่สุดก็มีแค่คุณแม่เท่านั้นแหละครับ ผมจึงตัดสินใจและได้ Benz มาในนาทีสุดท้าย ซึ่งก็ขัดใจเพื่อนสนิทผมมาก (เขาขา BM ครับและ Bias Benz สุดๆ)

เมื่อผมขับ Benz ป้ายแดงกลับบ้าน แม่ผม Happy มาก ชอบมาก (แต่ผมก็ยังลังเลอยากได้ BM นะแต่ก็นะความสุขของแม่ผม) ผมว่า เอาจริงๆแล้ว Benz มันก็ไม่ได้ขี้เหร่อะไรนะครับ สวยอีกต่างหากสมัยนี้ แต่อาจจะไม่โฉบเฉี่ยวโดนใจเท่า BM  :D  ยามเห็นก็รักก็หลง Happy สุดๆ(แอบเอาใจยามตามห้างด้วย)

จนวันนึงเพื่อนสนิทผมคนนั้นมาขอดูรถและบ่นๆว่าเสียดายน่าจะรอออก F30 ไม่ก็ F10 เท่านั้นแหละครับ ผมจึงให้เขาลองขับดู และผมนั่งไปด้วย เขากลับตกใจว่า Benz สมัยนี้มันแรงขนาดนี้เลยหรอ และเขาก็หยุดบ่นไปเลย (มาตอนนี้เพื่อนสนิทผมคนนี้เขาออก Benz ป้ายแดงมาสองคันจอดเล่นที่บ้านเลยครับ CLS & E Coupe)

นอกเรื่องไปซะไกล :o สรุปนะครับเป็นผมผมจะตามใจคุณพ่อครับ อย่าให้เขาคาใจไปตลอดชีวิตเลยครับของแบบนี้คนที่ไม่ใช้แฟน ทำแทนกันไม่ได้ครับ ;D

ออฟไลน์ myalexxp

ตามใจพ่อครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เปลี่ยนใจผู้ใหญ่ยากครับ ไม้แก่แล้วดัดยาก ทำใจเถอะครับ

ปล.เป็นผมนะซื้อตามใจพ่อเลยแหละครับ ชอบ Benzนักใช่ไหม จัดไป E coupe facelift 555+

ออฟไลน์ beerrl

น่าจะยากครับ สำหรับกรณีนี้ครับ
เพราะ คนออกเงิน และ คนที่เราต้องขับให้ท่านนั่ง คือ พ่อเรา ที่ไม่ชอบ BMW เอาซะเลย
ยิ่ง ชั่วโมงนี้ Benz ทำเครื่องออกมาแรงไม่แพ้ BMW เลย การกินน้ำมันก็ไม่ได้ต่างกันเยอะอีก

ผมว่า คงต้องหา clip ทดสอบ ที่ให้ท่านเห็นว่า BMW ดีกว่า Benz ในรุ่นที่ท่านสนใจอยู่มาก (มีหรือเปล่าก็ไม่รู้)
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ cloud

ผมขอ Share ประสบการณ์ตรงนี้บ้างนะครับ
เมื่อสมัย 9 ปีก่อนผมเรียนจบใหม่ๆ คุณพ่อผมท่านอยากจะซื้อรถให้ผมเพื่อเอาไว้ขับไปทำงาน ท่านถามผมมว่าอยากได้อะไรระหว่าง BM Series 3 มือสอง กับ Fortuner ป้ายแดง (พ่อผมเขาชอบ BM กับ Benz ครับ คือเขาชอบรถยุโรปครับ แต่เอา BM มือสองเป็นตัวเลือกให้เพราะคิดว่าวัยรุ่นคงชอบ BM) สุดท้ายผมเลือกรถป้ายแดงไป แต่แล้วคุณพ่อผมก็มีแอบคิดและบ่นบ้างมาตลอดว่าจริงๆแล้วเขาก็อยากให้ผมเลือก BM หรือ Benz มือสอง เพื่อว่าเขาจะได้ขอขับบ้างนะครับ แต่ผมก็เลือกไปแล้ว (ผมจึงมีความคิดว่าสักวันผมจะหาเงินมาซื้อรถยุโรปสองยี่ห้อนี้ให้ได้)
และแล้วเวลาก็ผ่านเลยไป (คุณพ่อผมก็เสียไปแล้วหลังจากออกรถป้ายแดงให้ผมไม่นาน) และเมื่อปีที่ผ่านมา ผมก็เริ่มจะสามารถซื้อรถยุโรปป้ายแดงได้อีกครั้ง จึงอยากได้ BM และคิดว่าคงจะซื้อแน่ๆครับ เพราะเพื่อนสนิทผม เชียร์ BM ขาดใจเหลือเกิน Benz จึงไม่อยู่ในตัวเลือกผมเลย เพราะคิดว่ารถมันแก่นี่ละครับ (จริงๆไม่ค่อยได้ลองขับหรอกครับแต่ผม Bias เพราะ Design แก่ๆ)
แต่แล้วนะครับเมื่อจะซื้อจริงๆ ผมได้คิดถึงคุณพ่อผมและก็คิดว่าถ้าเขาอยู่ถึงวันนี้เขาคงจะดีใจน่าดู แต่ตอนนี้ผมเหลือแค่คุณแม่ครับ ผมจึงไปปรึกษาคุณแม่ว่าเขาชอบยี่ห้ออะไร (ผมอยากให้แม่ผมเขาได้นั่งแล้ว Happy ด้วย ปรากฎว่าคุณแม่บอกว่าเขาชอบ Benz มาก) ผมจึงมาลองชั่งใจใหม่ครับ โดยเน้นครอบครัวเป็นหลัก และในครอบครัวผมคนที่ผมรักที่สุดก็มีแค่คุณแม่เท่านั้นแหละครับ ผมจึงตัดสินใจและได้ Benz มาในนาทีสุดท้าย ซึ่งก็ขัดใจเพื่อนสนิทผมมาก (เขาขา BM ครับและ Bias Benz สุดๆ)

เมื่อผมขับ Benz ป้ายแดงกลับบ้าน แม่ผม Happy มาก ชอบมาก (แต่ผมก็ยังลังเลอยากได้ BM นะแต่ก็นะความสุขของแม่ผม) ผมว่า เอาจริงๆแล้ว Benz มันก็ไม่ได้ขี้เหร่อะไรนะครับ สวยอีกต่างหากสมัยนี้ แต่อาจจะไม่โฉบเฉี่ยวโดนใจเท่า BM  :D  ยามเห็นก็รักก็หลง Happy สุดๆ(แอบเอาใจยามตามห้างด้วย)

จนวันนึงเพื่อนสนิทผมคนนั้นมาขอดูรถและบ่นๆว่าเสียดายน่าจะรอออก F30 ไม่ก็ F10 เท่านั้นแหละครับ ผมจึงให้เขาลองขับดู และผมนั่งไปด้วย เขากลับตกใจว่า Benz สมัยนี้มันแรงขนาดนี้เลยหรอ และเขาก็หยุดบ่นไปเลย (มาตอนนี้เพื่อนสนิทผมคนนี้เขาออก Benz ป้ายแดงมาสองคันจอดเล่นที่บ้านเลยครับ CLS & E Coupe)

นอกเรื่องไปซะไกล :o สรุปนะครับเป็นผมผมจะตามใจคุณพ่อครับ อย่าให้เขาคาใจไปตลอดชีวิตเลยครับของแบบนี้คนที่ไม่ใช้แฟน ทำแทนกันไม่ได้ครับ ;D

ซึ้งมากครับ

ออฟไลน์ jumpon77

ตามใจแกเถอะครับผมยังไงแกไม่เปลียนแน่ๆครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ archian

ช่วยไม่ลง   .... 

คิดตอนที่พ่อคุณได้นั้งรถที่พ่อคุณชอบซิ   รอยยิ้มที่มุมปากของท่าน  มันจะเป็นเชื้อไฟแห่งความสุขของคุณแน่นอน ...

ออฟไลน์ Jump

พ่อคุณคิดถูกแล้ว เลยไม่รู้จะเอาอะไรไปสู้ท่าน
จนด้วยเกล้า จริงๆงานนี้  ;D
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ decptt

ตามใจ พ่อ แม่ เมีย
เวลา เขายิ้ม จะเป็น เวลาที่คุณมีความสุขที่สุดในโลก
^_^

ออฟไลน์ cliff

• Jr. Member
  • **
ถ้าสักวันหนึ่งคุณมีลูกและอยู่สถานการณ์เดียวกันนี้
คุณคิดว่าลูกคุณต้องทำยังไงถึงจะเปลี่ยนใจคุณได้ล่ะครับ

ไม่ว่าจะเลือกคันไหน ไม่ว่าจะคิดต่างอย่างไร  ที่เราอยู่ในชาตินี้ได้เพราะพระคุณพวกท่านอย่าลืมรักคุณพ่อคุณแม่มากๆนะครับ

ออฟไลน์ scotch_fillet

+1 ให้เม้นท์นี้ครับ

ตอบจขกท ...
พ่อ 70 แล้ว + เงินพ่ออีก
ก็ต้องตามใจพ่อซิครับ  ;)

ออฟไลน์ 2k

ชีวิตคนเรามันสั้นนัก การปฎิเสธอะไรบางอย่างเพียงเพราะคำบอกเล่าต่อๆกันมานั้นจะทำให้ชีวิตคนเราพลาดอะไรดีๆไปได้อีกเยอะ ไปลองขับก่อนครับแล้วจะเข้าใจ นี่ไม่ใช่ยุคbmwสมัยยนตรกิจขายเจ้าเดียว อะไรๆมันเปลี่ยนไปเยอะมากแล้วและความเข้าใจของคนไทยกับระดับโลกในความเป็นจริงต่างกันมากๆ ยี่ห้อที่คนไทยเกลียดชังอย่างออดี้ในระดับโลกยิ่งใหญ่ไม่แพ้bmwและเบนซ์เลย หนำซ้ำรุกพื้นที่สื่อได้มากกว่าสองยี่ห้อนั้นอีก ในรายการทีวี ซีรี่ ภาพยนต์ มากาีเอารถออดี้มาใช้เดื่อภาพลักษ์มากมายครับ เอาง่ายๆออดี้เป็นดาวเด่นในหนังไอรอนแมนมาสามภาคแล้วยังไม่เปลี่ยนเลย เงินพ่อก็จริงแต่ลูกใช้ทุกวัน ขอถามคุณพ่อตรงๆว่าดีจริงๆเหรอครับที่จะบังคับให้ลูกมองแต่กรอบที่พ่อกั้นไว้? มันดีจริงๆแล้วหรือ?
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com