ผู้เขียน หัวข้อ: พ่อผมเกลียดBMWช่วยผมหน่อยครับ จะเอากระทู้นี้ให้เค้าอ่าน  (อ่าน 11133 ครั้ง)

ออฟไลน์ cloud

• Sr. Member
เนื่องจากพ่อผมเกลียดBMWมาก ผมเสนอ520dไปเค้าบอกรถห่วย พ่อรักแต่Benz แต่ตัวผมก็อยากได้520d แต่ไม่รู้จะพูดอย่างไร
พ่อผมอายุ70แล้วมีทัศนคติที่ฝังหัวเลยครับว่า ดาวดีกว่าใบพัด คนออกตังคือพ่อนะครับแต่ตัวผมจะเป็นคนขับให้เขานั่งเป็นส่วนใหญ่

อยากให้เพื่อนๆแชร์ว่าBmwคุ้มกว่าอย่างไรเช่นว่า bsi ,ดีเซลเจ๋งสุด ,การขับขี่,ฯลฯ
รบกวนด้วยครับผมจะเอากระทู้นี้ให้เค้าอ่าน เผื่อว่าจะเปลียนใจได้บ้าง ดีกว่าผมไม่ทำอะไรเลย

####เพิ่มเติม ตอนนี้สถานการณ์กระทู้ไป E class แล้วครับ ขอบคุณที่ร่วมกันแสดงความคิดเห็นมากคร้าบ 5555 ฮาดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2013, 23:09:00 โดย cloud »

ออฟไลน์ beercs

• Full Member
คนอายุ 70 เหมาะกับ เบนซ์มากกว่า
สมรรถนะที่เหนือกว่า  มันก็เกินความจำเป็น
แต่ภาพลักษณ์นี่ซิสำคัญกับคนอายุมาก ๆ

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
แค่จั่วหัว ไม่ต้องเข้ามาอ่าน ก็รู้แล้วว่า ชอบ Benz แน่ๆ 5555  เดาไม่ผิดเลย

ผมขอถามก่อน ใครออกเงินครับ ถ้าคุณพ่อ ผมบอกได้เลย เลิกล้มความตั้งใจได้ เพราะเงินเขา

และก็ท่าจำไม่ผิด คุณเองก็จะซื้อมือสอง BSI มันก็คงแปปเดียว จะอ้างลำบากหน่อย นอกจากคุณจะรู้จักอู่นอกด้วยอะครับ เอาราคาอะไหล่ให้ดู

ส่วนตัวผมว่า BMW ยังคงจุกจิกกว่า Benz ในสายตาคนทั่วไป ประกอบกับตอนนี้เป็นเกียร์ไฟฟ้า ซึ่งดูจะแพงกว่าแน่ๆ ตอนซ่อม แล้วยังมี idrive อีก

555 ไม่ค่อยช่วยไรเลย รอท่านอื่นละกันครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Ruksadindan

เกลียดเพราะคลิปที่กำลังเป็นข่าวหรือเปล่า

(ไม่เกี่ยวเนอะ)
แต่ไม่ว่าจะเรื่องอะไร ให้แก้ความเข้าใจผิดของผู้สูงอายุ ยากครับ

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
เกลียดเพราะคลิปที่กำลังเป็นข่าวหรือเปล่า

แต่ไม่ว่าจะเรื่องอะไร ให้แก้ความเข้าใจผิดของผู้สูงอายุ ยากครับ

+1 ยากจริงๆครับ

บ้านผมก็ยังแก้เรื่องรถเล็ก ขับแล้วร่อน อืด ไม่ได้อยู่ดี ถึงจะมีรถเล็กอยู่ในบ้านแล้วก็เหอะนะ...

ออฟไลน์ tosa

ไม่รู้ยังจะเอากระทู้นี้ให้เค้าอ่าน อีกหรือเปล่า :D
ขอโทษนะครับ ถ้าเป็นผมผมตามใจพ่อนะ...70 แล้ว

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ตามใจพ่อครับ

เหมือนของผมเปะเลย ผมชอบ Bmw แต่พ่อชอบ Benz และเกลียด Bmw มาก

สุดท้ายต่างคนต่างชอบครับ ผมใช้ Bmw พ่อผมใช้ Benz ทุกคน Happy อย่าไปฝืนแกเลยครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ในคลิปนั่นผมว่าแปลกๆนะ มาชไปอยู่เลนสวนตอนเริ่มคลิป แสดงว่าต้องมีอะไรมาก่อน   

ปล.ไม่เกี่ยวกับกระทู้เลย  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SP

ผมว่าท่านอายุขนาดนี้แล้ว คงเปลี่ยนความคิดยากอยู่นะครับ คงต้องตามใจท่านแล้วล่ะครับ จะได้ไม่เป็นภาระของลูกหลาน  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ wittymazdaFC

จัดคลิป ที่พูดถึง ไปให้หายสงสัย อิอิ
He who questions nothing learns nothing
ผู้ไม่สงสัย ย่อมไม่รู้
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
ผมว่ายากครับ มันเหมือนคนชอบแมนยู กับ ลิเวอร์พูล ยังไงก็คงเปลี่ยนยาก
ผมยังไม่แก่และทำงานเกี่ยวกับพวกการออกแบบ พี่ๆที่ทำงานชอบนึกไปเองว่าผมชอบ BM
แต่จริงๆผมชอบ Benz มากกว่าเยอะ ทั้งเรื่องของ design และตำนานความเป็นมา
BM ผมมองว่าเป็นรถที่มีการขับขี่ที่ดี แต่ถ้าพูดถึงเรื่องการออกแบบและประวัติความเป็นมา
ยังเป็นรอง Benz มันคล้ายๆ Rolex กับ Tag วัยรุ่นอาจจะชอบ Tag แต่จริงๆ Rolex
สร้างอะไรให้กับวงการนาฬิกาไว้เยอะมาก คล้ายๆกับ Benz ที่สร้างอะไรให้กับ
วงการรถยนต์โลกไว้เยอะ คิดค้นอะไรเจ๋งๆเพียบ รถคลาสสิคระดับตำนานก็เยี่ยมๆทั้งนั้น

BM (สำหรับความคิดผมคนเดียว) มันเหมือนกับว่าใครอยากจะดูทันสมัย
เป็นคนรุ่นใหม่ก็ต้องใช้ BM สำหรับผมมันดูผิวๆไปหน่อย (แต่คิดว่าก็คงจะมี
อีกหลายๆคนที่ชื่นชอบการขับขี่ของ BM) แต่ถ้าดูช่วงหลังๆ เครื่องรุ่นใหม่ๆ
ของ Benz ก็แรงไม่แพ้ BM แล้ว รวมถึงความสปอร์ตที่สวนทางกับ BM
ที่ตอนนี้หันมาเน้นความหรูหรานั่งสบายแทน อย่างช่วงล่างของ F30 ที่เน้นความนุ่ม
มากกว่าความสปอร์ตไปแล้ว

สรุปคือผมเห็นด้วยกับคุณพ่อคุณครับ : )

ออฟไลน์ H.

คนมันไม่ชอบก็ไม่ชอบสิครับ ก็ลองพาไปนั่งไปขับถ้าไม่ชอบก็คือไม่ชอบรสนิยมของใครของมัน ว่าแต่ซื้อให้ใครขับหละ
H.

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

จัดคลิป ที่พูดถึง ไปให้หายสงสัย อิอิ
ขอบคุณครับที่มาช่วยมาคลายข้อสงสัย หุหุ  ;)

ออฟไลน์ Piengdeph

• Jr. Member
  • **
ตามใจคุนพ่ออีก 1เสียงค่ะ :)

ออฟไลน์ cloud

เอ มันผิดคาดแห้ะ ปกติเวบเราสาวกBMWค่อนข้างเยอะมาก 

สงสัยคงต้องตามใจคุณพ่อแหละครับ ตังพ่อครับแต่ผมเนี่ยเป็นคนขับให้เขานั่ง อิอิ

ออฟไลน์ bluefox101

ถ้าคุณพ่อชอบ benz ก็ตามใจท่านไปเถอะครับ เพราะว่ากันตามจริง benz ก็ไม่ได้ด้อยกว่า bmw ตรงไหนเลย
พ่อผมก็ไม่ชอบ bmw เลยเช่นกันครับ ถึงแม้ผมกับพี่สาวใช้ bmw รวมแล้ว 3 คันก็ยังเปลี่ยนใจพ่อผมไม่ได้ดลยครับ

หลังสุดเปิดใจรับ bmw มากขึ้น เพราะได้ข้อเสนอ 520d มาค่อนข้างดี เกือบตัดสินใจแล้ว แต่นาทีสุดท้ายเค้าก็หันไปเลือก E300 hybrid
จนได้ ทำไงได้ล่ะครับ ก็ดค้าชอบของเค้าแบบนั้น ซึ่งก็ไม่ได้เสียหายอะไรนี่ครับ ไม่มีความจำเป็นที่จะต้องไปเปลี่ยนใจท่านหรอกครับ

ออฟไลน์ templeboy

จะเกลียดจะชอบยี่ห้อไหนก็ได้ แต่ถ้าไหวให้ซื้อตัวประกอบนอกไว้ก่อน
ไส้กรอกที่เยอรมันตะวันแดงกับที่แฟรงก์เฟิร์ตมันไม่เหมือนกันหรอกนายยยยยยย  ;D
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
สรุป คงไม่ได้เอากระทู้นี้ให้คุณพ่อดูแล้วมั้งครับ  :D

จะเลือกคันไหน สมรรถนะ ภาพลักษณ์ การขับขี่ ก็คงไม่หนีกันมากน้อยเท่าไร เลือกคันที่เติมเต็มความสุขคนในครอบครัวดีกว่าครับ อายุอานามครอบครัวเรามันนานกว่ายานพาหนะที่เราใช้เยอะเลย

ออฟไลน์ tinypiglet

• Newbie
  • *
เบ้นซ์เค้าดีในมุมมองผู้ใหญ่ เค้าอาจจะมีเหตุผลของเขา อย่างบ้านผมนะ เบ้นซ์ขับไปไหนก็หรู ขายต่อราคาตกน้อยกว่า ทนกว่า อู่นอกเพียบ แล้วคนอายุเยอะๆเค้าไม่ค่อยสนใจเรื่องของดีไม่ดีหลอก รถก็คือรถไว้ขับแค่นั้น 55555

ดีหน่อยตอนนี้เค้าเริ่มสนใจบ้างเพราะ BSI ล้วนๆ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
คุณพ่อ 70แล้ว ตามใจท่านเถอะครับ

ออฟไลน์ MoJo-JoJo

อยากตอบกระทู้นี้ครับ...ขอตอบนะ

ผมอยากจะบอกว่า ตามใจคุณพ่อครับ!!!!

แต่ก่อนตามใจให้ท่านลองนั่ง ทั้ง 2 ตัวก่อนครับทั้ง E-class กับ series 5 ครับ (ตัวราคาเท่ากันนะครับหรือ ระดับเดียวกัน)
แล้วให้ท่านตัดสินใจ

ท่านชอบคันไหนก็คันนั้นครับ
อายุ 70 แล้ว เงินก็เงินท่าน ความสุขท่านต้องมาก่อนครับ
ถ้าตังเรา เราจะซื้ออะไร ใครจะห้ามได้ นี่ยิ่งตังเค้า ทำงานมาทั้งชีวิต ให้ท่านได้มีความสุขกับสิ่งที่ท่านเชื่อและท่ารักเถอะครับ

เราไม่ได้มีความสุขกับสมรรถนะที่เราเล็งเอาไว้ แต่ได้มีความสุขกับรอยยิ้มของพ่อนะครับ ^^

ปล. วันนึงคุณจะได้ขับ BMW สมใจครับ แต่ตอนนี้ให้พ่อท่านสมใจก่อนครับ

พูดงงๆ มั้ย 55555555555

ออฟไลน์ Nookkiez

ถึงแม้ผมจะชอบBMW แต่ถ้าพ่อจะซื้อBenz ให้ ผมก็คงไม่ปฏิเสธครับ เรื่องมากไปเดี๋ยวพ่อเปลี่ยนใจ ฮ่าๆ
Test ..

ออฟไลน์ Parinceo

ผมคนนึงแฟน BMW ครับ ลองพาไปนั่งดูเผื่อเปลี่ยนใจ คนอายุเยอะแล้วพูดยังไงก็ไม่สนใจครับ ไม่ลองไม่รู้

แต่เคสนี้ผมเชียร์MB นะครับ ไม่ได้ขี้เหร่ นั่งสบาย กว้างขวาง ยังไงภาพลักษณ์ก็ยังคงดีในสายตาคนไทย
คุณพ่ออายุก็เยอะแล้ว ตามใจท่านเถอะครับ ซักวัน ถ้าอยากขับ BMW ก็จะได้ BMW เองครับ

ปล. เคสผมนะครับ คุณแม่ชอบ MB เหมือนกัน แต่คุณพ่อชอบ BMW ตอนออก520d นี่ก็เหมือนโดนขัดใจ แต่ก็ว่าอะไรไม่ได้รถคุณพ่อ แต่พอมาสัมผัสจริงๆ ตอนนี้...ขับ F30 อยู่ครับ  ;D เพราะฉะนั้น ให้ท่านลองนั่ง แล้วตัดสินใจเองครับ

ออฟไลน์ huhu515

• Jr. Member
  • **
ส่วนใหญ่คนรุ่นนั้นไม่ได้รังเกียจเพราะผลิตภัณฑ์หรืออะไรหรอกครับ ส่วนใหญ่เจอบทเรียนมาจาก ยตก. ล้วนๆครับ จะให้ยอมรับต้องพาไปดูศูนย์อธิบายว่าปัจจุบันระบบเป็นยังไงใครทำรับประกันยังไงครับ

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
บางอย่าง ต้องใช้ใจสัมผัส  8)
ผมบอกก่อนว่าผมไม่ชอบตราดาวเหมือนกัน

แต่ถ้าเป็นผมนะ ต่อให้ผมออกเงินเองและท่านต้องการให้มันเป็นรถโดยสารของท่าน ผมก็ซื้อดาวให้ท่านแบบไม่รังเลและขับมันอย่างภูมิใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2013, 00:05:37 โดย Leilight »

ออฟไลน์ Terng

แนะนำว่า รู้ว่าพ่อคงไม่เอา BMW แหละ แต่อยากให้ลองไปสัมผัสและทดลองนั่ง ทดลองขับดูเฉยๆ ว่าเดี๋ยวนี้มันเป็นยังไง เสร็จแล้วจะเดินไปเซ็นใบจองเบ๊นซ์กันเลยก็ได้ไม่มีปัญหา แต่ก่อนจอง อยากให้ลองนั่งลองขับดูก่อนให้พอใจก่อนนะ แล้วให้ท่านเลือกเองครับ

=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ littlejoe77777

• Newbie
  • *
พ่อผมก็ไม่ชอบBMW เมื่อ9ปีที่แล้ว

อยากได้Mini Copperตอนนั้น

ถ้าจำไม่ผิดราคาประมาณ2ล้านนิดๆ

ตื้ออยู่ตั้งนานพ่อผมบอกว่าซื้อมินิให้กูซื้อBMWให้ดีกว่า

ก็เลยบอกงั้นเอา318 E46ก็ได้ พ่อบอกว่าซื้อBMกูซื้อเบนซ์ให้ดีกว่า

พอดีตอนนั้นC180 minor changeพอดีแถมE46กำลังจะตกรุ่น

เลยยอมเอาC180 เปลี่ยนความคิดคนอายุขนาดนี้ไม่ง่ายนะครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
ต่างจากพ่อผมเลย ดันชอบ bmw ซะงั้น ผมว่าแล้วแต่พ่อดีกว่าครับ ท่านชอบยี่ห้อไหนก็อยู่ที่ท่านครับ เราจะไปเปลี่ยนความคิดท่านเป็นไปไม่ได้ครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Alcatraz

ผมจำราคาที่แม่นยำไม่ได้ แต่ถ้าจำไม่ผิด 520d ราคา 3.7 และตัว E300 bluetec hybrid ราคา 3.9

ถ้ามองตัวเลขบนกระดาษล้วนๆ 2แสน ที่จ่ายเพิ่มมาผมว่าคุ้มมาก ตัว 520d ก็ไม่ได้เป็น full option อีก
ยังไม่รวมคุณค่าของตราดาวในไทยอีก และยังเป็นตัวใหม่ ในขณะที่ 5 เป็นตัวก่อน lci

ผมไม่ได้เชียร์ว่าค่ายไหนดีกว่า แต่วัดที่เหตุผลล้วนๆครับ
แต่ที่คุณอยากได้นี่เป็นอารมณ์ละ ถ้าเงินเป็นของคุณเองก็จัดไปเลย ซี่รี่ย์ 5 ตัวนี้ดีจริงๆ คุณไม่ผิดหวังหรอก แต่ถ้าคุณพ่อเป็นคนซื้อ ก็ตามใจคนซื้อแถอะครับ
ซื้อรถถ้าวัดที่เหตุผลอย่างเดียว ก็ขายได้ไม่กี่ยี่ห้อสิ จริงมั้ย

ออฟไลน์ neung23

เงินพ่อตามใจพ่อ เงินเราเรื่องของเรา(ไครขับคนนั้นเลือก)

ผมใช้ bmw มา 5 คัน มือ2ทั้งหมด ราคาคุ้ม ขายต่อไม่เจ็บหนัก อิอิ

แต่ถ้าให้ผมออกป้ายแดง 1ในตัวเลือกต้องมีเบ๊นซ์แน่ๆคับ รุ่นล่าสุดทั้งหลาย สวยถูกใจผมมาก ผิดจากแต่ก่อนเบ๊นซ์แก่มากกก  :'(

bmw ป้ายแดง5ปีขายนี่น้ำตาตกนะคับ แต่หลังๆทั้งเรื่องจุกจิกและเรื่องขายต่อ บีเอ็มจะดีกว่าเอาแล้วนะคับ โดยเฉพาะเรื่องจุกจิก ลดลงกว่าแต่ก่อนเยอะมากกกกกแล้วคับ

2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport