ผู้เขียน หัวข้อ: จะขายแคมรี่ไฮบริด2012 ไปซื้อโฟกัส5ประตูตัวท็อปดีไหมครับ  (อ่าน 17462 ครั้ง)

ออฟไลน์ adobe

• Sr. Member
ถ้าบอกเปลี่ยนเป็น volvo v40 นี่จะ OK เลย
เปลี่ยนเป็น Focus มันดูไม่คุ้มยังไงไม่รู้

ออฟไลน์ focus man

• Full Member
focus เน้นไปที่การขับขี่เป็นหลักเลยครับ...เบาะสปอร์ตแบบหนัง+ผ้านี่ละ มันช่วยบิวท์อารมณ์ในการขับขี่ให้สนุกสนานขึ้นมาก  ผิดกับเบาะหนังล้วน ที่ทำให้ความกระปรี้กระเปร่าในการขับรถลดลง หรือพูดว่ามันทำให้อารมณ์คนแก่ผุดมาแทนอารมณ์สปอร์ต

ถ้าชอบอารมณ์การขับขี่ โฟกัสให้ได้เต็มกว่าครับ

แต่จากที่คุณบรรยายมา ผมว่า คุณไม่น่าจะชอบอารมณ์ขับขี่แบบโฟกัสหรอกครับ ซื้อมาอาจจะบ่นว่าไม่นิ่ม เบาะแข็ง ฯลฯ
สังเกตจากพี่น้องผม ที่มาขับรถผม มักจะบ่นว่าแข็ง...ขณะเดียวกัน เวลาผมไปขับรถเค้า(ญี่ปุ่น) ผมก็จะรู้สึกว่า มันจะยวบย้วยไปไหน เหมือนนั่งเรือโต้คลื่น...

ออฟไลน์ Thor.1

คำตอบอยู่ในคำถามที่ถามมาแล้วล่ะครับ

ข้อที่ถูกใจเยอะขนาดนั้น......
;)

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
คุณมีคำตอบอยู่แล้วแหละครับ แค่้ต้องการความมั่นใจ

ถ้าเงินพร้อม ความรู้สึกได้ ก็จัดไปครับ เอาความสุขของตัวเองไว้ดีกว่า รถมันอยู่กับเรานานครับ

ปล.เป็นผมขับ Camry HV ต่อครับ เหตุผล ตัวใหญ่ ขับแต่ในเมือง ชอบรถดูดี กว้างขวาง นั่งสบาย

ออฟไลน์ tosa

ผมว่าน่าจะรอ test V40 ดูก่อน (น่าจะแค่ 3 เดือนเอง)  ออฟชั่นไม่ได้ใช้มันจริงๆ ก็เอาตัว(b) บางทีอาจจะเป็นรถที่ตอบโจทย์ก็ได้

ออฟไลน์ tinypiglet

• Newbie
  • *
ถ้าคุณขับคล่องแล้ว camry ไม่น่าเป้นปัญหาเพราะขนาด แต่ focus ถ้านั่งไม่สบายแก้ไม่ได้นะรวมทั้งอัตราเร่งอีก

ออฟไลน์ DF-SLB

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,31101.0.html

อ่านกระทู้ข้างตามลิงค์หรือยังครับ อาจช่วยตัดสินใจได้ดีขึ้น

ออฟไลน์ mothsan

มันจะกลายเป็นว่าเปลี่ยนจากรถกว้าง เป็นแคบ ค่อนข้างอึดอัดเลยนะครับ แคบมากอ่ะ แคบกว่า
แจ๊ส ซิตี้ ซะอีกนะครับ

ออฟไลน์ ceicourier

• Jr. Member
  • **
มีแต่คนเชียร์ให้ใช้  camry ต่อไป ก้อไม่ต้องเปลี่ยนอะ

ออฟไลน์ tate_27

ผมเองชอบโฟกัสครับ  ชอบไฟท้ายกับรูปทรงมาก  แต่ที่บริษัทฯ เจ้านายก็ใช้แคมรี่ไฮบริดอยู่  เลยได้มีโอกกาสขับบ้างซึ่งมันเงียบและประหยัด

...เป็นผมคงใช้แคมรี่เช่นกันครับ

ออฟไลน์ jay-burn

• Jr. Member
  • **
ขับคันเดิมดีกว่าครับ...แต่ซื้อ swift เพิ่มอีกคันเน้นขับสนุกๆ ;)

ออฟไลน์ beerrl

ใช้คันเดิมครับ อัตราเร่ง focus สู้ hybrid ไม่ได้เลย ความสบายก็มากกว่า
เป็นผมผมไม่เปลี่ยนแน่นอนครับ ยกเว้น focus ใหม่ มีเครื่อง TDCI มาขายครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ ichok

ตอนซื้อ ตัวของ จขกท เองอาจใช้เหตุผลในการตัดสินใจซื้อรถที่ดูคุ้มค่าทั้งตัวรถ สมรรถนะ ศูนย์บริการ ประโยชน์ใช้สอย แต่เท่าที่ดู จขกท น่าจะชอบการขับขี่ของ focus มากๆ มากกว่าcamry แต่ตัดสินใจไม่ซื้อเพราะศูนย์บริการ(จากกระทู้เก่า)  จึงทำให้ตอนนี้เวลาเห็น focus ต้องเหลียวหลังและเสียดาย แต่อีกอารมณ์นึงก็คิดว่าดีแล้วที่ซื้อcamry สรุปคืออารมณ์แบบนี้ผมก็เคยเป็นครับ ตัดสินใจไม่เอารถที่เราชอบแต่ก็มานั่งเสียดาย แต่หากมองไปในระยะยาวผมคิดว่าท่านน่าจะเลือกถูกแล้วครับ สำหรับfocusที่น่าจะเสี่ยงด้วยคือตัวดีเซลเท่านั้นสำหรับผมนะ ;D

ออฟไลน์ firstime911

ไอ้ตัวช่วยจอดนี่ รถผมก็มีนะครับ ยังไม่เคยใช้เลย ^^

ออฟไลน์ Emission-Tester

ถ้าผมต้องขาย Camry Hybrid 2012 แล้วเป็นโฉมล่าสุด

จากโจทย์ ขับคนเดียว และต้องการขับสนุกแล้ว

เป็นผม จะไปหา VW Sirocco มือสองครับ

Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ 0%

สิ่งที่คุณบอกว่าใน camry มันให้ได้

focus มันก็จะให้ได้ไม่เหมือน

เพราะความเป็น camry มันเงียบ มันดึง ตามราคา และเกรดของมันอยุ่แล้ว

ออฟไลน์ dht_tubes

ขับคันเดิมดีกว่าครับ...แต่ซื้อ swift เพิ่มอีกคันเน้นขับสนุกๆ ;)

ผมว่าอันนี้ก็เยี่ยมถ้ารับค่าใช้จ่ายไหวนะ

เพราะค่าเสื่อมที่ต้องขายแล้วขาดทุนไป ก็เอามาดาวน์คันใหม่เลย

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
ผมว่า  ford focus นี่ความกว้างตัวรถมันพอ ๆ กับ camry เลยนะครับ

แต่ห้องโดยสารแคบไปหน่อยอะ

ใช้คันเดิมน่าจะดีกว่าครับ ความคล่องตัวเวลาขับน่าจะพอ ๆ กันครับ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ archian

ขับไปรำคาญไปไม่สนุกหรอก   

เชียร์ Focus

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไม่ดีตั้งแต่ตรงที่ขาดทุนครับ

ถ้ายังไม่ซื้อ แล้วเลือก ก็ว่าไปอย่าง

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ความรู้สึกเหมือนอยาก ซิ่งได้ คล่องแคล่ว แบบ FD2 trpe R แต่ชอบขับสบายจึงซื้อ FD( มี paddle shift ) แต่สุดท้ายมันก็ยังไม่ได้ขับ Type R อยู่ดีนั่นแหละครับ ผมว่าพี่ชอบ Camry HB แต่ใจมันติดกับ Focus แหละ ผมว่าขาย jazz แล้วมาออก focus จะตอบถูกคำถามมากกว่านะ (คหสต นะครับ)
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Chris Evn

Camry คันเดิมต่อไป

ออฟไลน์ CookiE

ถ้าให้ตอบตรง ๆ ผมว่า แคมรี่ดีกว่าเยอะ โฟกัสมันก็เป็นรถระดับต่ำลงมา 1 ชั้น (ถ้าไม่พอใจขอโทษนะครับ^^)

ยังไงขับ แคมรี่กับโฟกัสมาจอดข้างกัน แคมรี่ชนะขาดในทุก ๆ ด้าน (ส่วนการขับไม่รู้นะ ผมไม่เคยขับรถฟอร์ดเลย แต่โดยส่วนใหญ่ คนเราซื้อรถเพราะรูปลักษณ์อยู่แ้ล้วละ)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เพิ่งได้ลองนั่งกัสมาอีกรอบ
ถ้าคุณขับแคมอยู่ มาเจอกัส รับรองคุณจะรำคาญภายในมากมายแน่ๆ
แคบมากทั้งหน้าทั้งหลัง เบาะหน้าเจอคอลโซลกลางเบียดช่วงขา
เบาะหลัง leg room แคบมาก นั่งเข่าจะชนเบาะหน้าแล้ว (ผมสูง 175)
นั่งวีออสยังรู้สึกโปร่งสบายกว่าเลย ส่วนเจ้าแคมข้างในสบายกว่ากัสเยอะมากๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Nra

• Newbie
  • *
ขออนุญาตนะครับ จากที่ได้อ่านสองกระทู้ที่คุณตั้งเกี่ยวกับโฟกัสในเวลาหน่ึงสัปดาห์ กระทู้แรกดูเหมือนให้ตายยังงัยก็ไม่ใช้เพราะศูนย์แย่
แต่กระทู้ที่สองจะขายรถ ระดับสูงสุดของแบรนด์นึงเพื่อลดเกรดไปใช้รถอีกระดับนึง อ่านผ่านๆ มันเหมือนชม แต่ถ้าพิจารณาดีๆ แล้ว เหมือนหลอกตำหนิ
หาเรื่องว่า ผมเอาคนส่วนใหญ่และรวมทั้งตัวเองเป็นเกณฑ์นะครับน้อยมากๆ ครับ ที่คนซื้อรถ เล่นรถ จะถอยหลัง ผมใช้รถระดับเดียวกับคุณคือรุ่นสูงสุดในศูนย์ญี่ปุ่นที่ประกอบในไทย ตอนนี้หากคิดจะเปลี่ยนต้องขึ้นไปหายุโรป หรือรุ่นอื่นๆ ที่สูงกว่า นั้นคือธรรมชาติของมนุษย์ ที่คนผลิตเขาเข้าใจ
มันเหมือนจะมีไหมที่คนจะเปลี่ยนจาก  4s เป็น 4 หรือ galaxy 3 เขาน่าจะเปลี่ยนเป็น 5 หรือ galaxy 4 มิใช่หรือ
ผมไม่ได้มีส่วนอะไรกับฟอร์ดนะครับ ชีวิตไม่เคยขับเคยลองด้วยช้ำ และไม่เชื่อว่ารถในเซกเมนต์เดียวกันมันจะให้อารมย์การขับขี่เหนือกันมากมายได้ขนาดนั้น
แต่ทั้งนี้ ต้องขออภัยหากเข้าใจเจตนาคุณผิดไป

ออฟไลน์ mothsan

หลายคนบอก กัสขับดี ช่วงล่างดี
แต่ผมลองขับแล้ว ตั้งแต่ TDCI ตัวเก่า ยัน 2.0 ตัวใหม่ ผมไม่เห็นรู้สึกประทับใจกับมันเลยซักอย่าง
และยังคิดว่าออกแบบ ว่างเลย์เอา ได้ห่วยสุดๆ ออกแบบยังไง รถก็ใหญ่ ยาว กว้าง
แต่ภายในโคตรเล็ก และอึดอัดเลย ผมว่ามัน เป็นแบบ body max. Man minimum
ออกแบบยังไงก็ได้ให้ห้องโดยสารเล็กที่สุด คนขับกับคนนั่งหลังอึดอัดที่สุด แกชนะ 5555
ขอโทษที่พูดตรงครับ ผมว่าคอนเซ็ป มันไม่ไหวจริงนะครับ

ออฟไลน์ rut191

เปลื่ยนโช็คดีกว่าไหมคับขับสนุกขึ้นแน่นอน ถ้าอยากได้ฟีลลี่งน่ะคับ

ขออนุญาตนะครับ จากที่ได้อ่านสองกระทู้ที่คุณตั้งเกี่ยวกับโฟกัสในเวลาหน่ึงสัปดาห์ กระทู้แรกดูเหมือนให้ตายยังงัยก็ไม่ใช้เพราะศูนย์แย่
แต่กระทู้ที่สองจะขายรถ ระดับสูงสุดของแบรนด์นึงเพื่อลดเกรดไปใช้รถอีกระดับนึง อ่านผ่านๆ มันเหมือนชม แต่ถ้าพิจารณาดีๆ แล้ว เหมือนหลอกตำหนิ
หาเรื่องว่า ผมเอาคนส่วนใหญ่และรวมทั้งตัวเองเป็นเกณฑ์นะครับน้อยมากๆ ครับ ที่คนซื้อรถ เล่นรถ จะถอยหลัง ผมใช้รถระดับเดียวกับคุณคือรุ่นสูงสุดในศูนย์ญี่ปุ่นที่ประกอบในไทย ตอนนี้หากคิดจะเปลี่ยนต้องขึ้นไปหายุโรป หรือรุ่นอื่นๆ ที่สูงกว่า นั้นคือธรรมชาติของมนุษย์ ที่คนผลิตเขาเข้าใจ
มันเหมือนจะมีไหมที่คนจะเปลี่ยนจาก  4s เป็น 4 หรือ galaxy 3 เขาน่าจะเปลี่ยนเป็น 5 หรือ galaxy 4 มิใช่หรือ
ผมไม่ได้มีส่วนอะไรกับฟอร์ดนะครับ ชีวิตไม่เคยขับเคยลองด้วยช้ำ และไม่เชื่อว่ารถในเซกเมนต์เดียวกันมันจะให้อารมย์การขับขี่เหนือกันมากมายได้ขนาดนั้น
แต่ทั้งนี้ ต้องขออภัยหากเข้าใจเจตนาคุณผิดไป

ผมไม่ได้มีเจตนาอะไรแบบนั้นเลยครับ ผมเล่นที่นี่มานาน ผมให้รู้สึกว่าสังคมแห่งนี้ อบอุ่น และช่วยเหลือในการตอบคำถามกันอย่างดี
ผมให้เกียรติและเคารพทุกๆความคิดเห็น เกินกว่าจะมาตั้งกระทู้แอบแฝง หลอกด่า ได้จริงๆครับ 

อาจจะแปลกว่า ทำไมผมถึงอยากลดเกรดจากแคมรี่ไฮบริด ไปเป็นโฟกัส
ผมอยากอธิบายแบบนี้ครับ ...

ส่วนตัวผม รถไม่มีเกรดครับ ผมไม่ได้มองว่ารถรุ่นไหนอยู่สูงกว่ารุ่นไหน ผมมองแค่ว่าอยู่ที่ว่าผมชอบคันไหน และอยู่ในงบรึไม่ 

เดิมที ผมต้องการรถขนาด Compact ครับ และผมเป็นคนเน้นเรื่องการขับขี่เป็นหลัก ซึ่งรถในกลุ่มนี้ขับขี่ไม่ถูกใจผมครับ ยกเว้นโฟกัส แต่ผมไม่กล้าซื้อ เพราะกลัวศูนย์
ผมเลยตัดสินใจไป ดู D-segment  ซึ่งได้เลือกแคมรี่ไฮบริดมา เพราะขับดีสุด   แต่พอมาใช้แล้ว ผมประทับใจทุกๆอย่างนะ ยกเว้นผมรู้สึกว่ามันใหญ่เกินไป เพราะผมขับคนเดียว
รถมันยาวเกินความจำเป็น เวลาผมมองข้างหลัง ผมรู้สึกโหวงๆแบบบอกไม่ถูก  เลยคิดว่าลองเสี่ยงกับฟอร์ดดูดีกว่า เพราะถ้าเดิมทีผมไม่กลัวศูนย์ ผมซื้อโฟกัสไปแล้ว

ทั้งหมดจึงเป็นที่มาของกระทู้ครับ