ผู้เขียน หัวข้อ: จะขายแคมรี่ไฮบริด2012 ไปซื้อโฟกัส5ประตูตัวท็อปดีไหมครับ  (อ่าน 17465 ครั้ง)

เดิมที ผมต้องการรถขนาด Compact เพราะการใช้งานทุกวันนี้ผมขับคนเดียว ไม่มีคนนั่ง และก็ขับอยู่แต่ในเมือง

ผมทดลองขับ C-segment ทุกคัน แต่ไม่ชอบฟิลลิ่งการขับขี่คันไหนเลย ยกเว้น โฟกัส แต่ก็ไม่กล้าซื้อเพราะกังวลเรื่อง defect กับเรื่องศูนย์

ผมก็เลยต้องขยับขึ้นไปลอง d-segment ดู ปรากฏว่า ผมชอบฟิลลิ่งการขับขี่ของ D-segment เพราะรู้สึกมั่นใจกว่าเวลาขับเร็วๆ
แต่ผมไม่ได้อยากได้ขนาดที่่ใหญ่ของมันเลย

สุดท้ายผมเลยซื้อ แคมรี่ไฮบริด CD เพราะชอบการขับขี่ของมันแค่นั้น 

แต่พอเอามาใช้งานจริงๆ กลับพบว่าขนาดมันใหญ่เกินความต้องการ 

รถคันเก่าใช้แคมรี่ตาเหยี่ยว กับ Jazzตัวปัจจุบันอยู่ ส่วนมากขับแต่ jazz เพราะมันเล็ก 

ตอนนี้ผมเลยลังเลว่า จะขายแคมรี่ไฮบริด แล้วไปซื้อ โฟกัส5ประตูตัวท็อปดีไหม 

แต่ก็กังวลว่าจะตัดสินใจผิดรึป่าว 

เพราะแคมรี่ไฮบริด มีทุกอย่างที่ผมต้องการ ทั้งอัตราเร่งสุดยอด ,ขับสบาย ,หรูหรา ,ภาพลักษณ์ และผมไม่ต้องมากังวลเรื่องศูนย์บริการ  เพียงแต่ข้อเสียอย่างเดียวของมันคือใหญ่เกินไป

ส่วนโฟกัส ผมจะได้ฟิลลิ่งการขับขี่ที่ผมชอบ (หมายถึงผมชอบขับรถเล็ก ส่วนช่วงล่างผมว่าพอๆกัน) ได้ขนาดรถที่ผมต้องการ  อัตราเร่งถือว่าเพียงพอสำหรับผม แต่สิ่งที่หายไปคือ ความสบายในการขับขี่ แคมรี่ไฮบริดนั่งสบายกว่ามากๆ ,ภาพลักษณ์ทางสังคม ผมมองว่าภาพลักษณ์ของแคมรี่ไฮบริด ดูดีกว่าโฟกัสเยอะเลย  และโฟกัสภายในมันแคบเกินไปหน่อย ขาซ้ายผมติดกับคอนโซลเลย  ส่วนตำแหน่งเบาะหน้าข้างคนขับ เล็กมาก ผมลองนั่งแล้วนั่งแทบไม่ได้เลย แฟนผมอึดอัดแน่ๆ แต่ผมถามเธอแล้ว เธอบอกไม่มีปัญหา  พูดง่ายๆคือแคบกว่า jazz ที่ผมใช้อยู่อีก

อีกข้อที่ผมเสียดายถ้าขายแคมรี่ไฮบริดก็คือ เบาะนั่งของแคมรี่เป็นหนังแท้ แถมมีแอร์ที่เบาะด้วย ผมรู้สึกชอบมันไปแล้ว
ส่วนเบาะนั่งของโฟกัส5ประตูตัวท็อป มันเป็นเบาะผ้ากึ่งหนัง คือส่วนที่ก้นและหลังสัมผัสมันเป็นผ้าล้วนๆ  แถมปรับเบาะด้วยมืออีก

ผมชั่งน้ำหนักไม่ถูกจริงๆ ออฟชั่นที่โฟกัสมี เช่น ระบบช่วยจอด ผมว่าผมไม่ได้ใช้แน่ๆ เพราะผมจอดรถชำนาญแล้ว  แต่ออฟชั่นที่แคมรี่มี ผมได้ใช้มันจริงๆ

เพื่อนๆช่วยออกความเห็นทีครับ ผมอยากได้มุมมองหลายๆแบบ

ขอบคุณครับ 

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
แคมรี่ที่ขับอยู่ ดีกว่าอยู่แล้วครับ

ป.ล. ผมชอบที่คุณบอกว่า มีระบบช่วยจอด คงไม่ได้ใช้ เพราะชำนาญแล้ว พูดง่ายๆบ้านๆก็คือ "ผมจอดรถเป็น" ผมชอบคำนี้มากๆ  :D :D

แคมรี่ที่ขับอยู่ ดีกว่าอยู่แล้วครับ

ป.ล. ผมชอบที่คุณบอกว่า มีระบบช่วยจอด คงไม่ได้ใช้ เพราะชำนาญแล้ว พูดง่ายๆบ้านๆก็คือ "ผมจอดรถเป็น" ผมชอบคำนี้มากๆ  :D :D

ครับผม , คือผมเป็นคนที่ไม่สนใจในออฟชั่นที่ผมไม่ได้ใช้อ่ะครับ แบบว่าไม่ได้เอามาเป็นข้อดีของรถคันนั้น

แต่ผมชอบฟิ่ลลิ่งของช่วงล่างโฟกัสมากครับ อาจเพราะรถเตี้ยด้วยครับ ผมรู้สึกอยู่ใกล้พื้นถนนดี ผมชอบ และขนาดรถมันเล็กตามที่ผมอยากได้ แต่ภายในนี่เล็กเกินไปนะ

ส่วนแคมรี่ไฮบริด ดีทุกอย่างครับ แต่ใหญ่เกินไป ขับแล้วรู้สึกโหวงเหวงยังไงไม่รู้  คันเก่าที่บ้านก็มีแคมรี่ครับ แต่ผมก็ไม่ค่อยขับ เพราะมันใหญ่นี่แหะ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
รถเพิ่งใช้ เสียดายเงินที่หายไปครับ

ออฟไลน์ khunpan33

• Sr. Member
  • ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
อ่านจากเนื้อหาแล้ว เหมือนจะหาคนช่วยยืนยันว่า Camry Hybrid ดีกว่า Focus รุ่น Top

ครับ ผมยืนยันว่าคุณคิดผิดครับ  ;D

ก็ข้อดีมันเยอะซะขนาดนั้น ข้อเสียมีแค่ข้อเดียวเอง จะไปเปลี่ยนทำไมล่ะครับ ลองมาเอา Prius ผมำปเปลี่ยนกันมั้ยล่ะครับ ผมยอมลำบากตอนเข้าซอยบ้าน มีรถจอดข้างทาง มีรถขยะสวนทางด้วยเอ้า  :D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ใช้ไปเหอะครับ ถูกใจตั้งหลายอย่าง เสียอยู่แค่อย่างเดียว
ขายตอนนี้หายไปอย่างน้อย 2แสนแล้วอ่ะ เสียดาย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ burutrad

ผมมองยังไงก็ไม่เห็นว่าโฟกัสตัวนี้จะเทียบกับคัมรี่ได้เลยที่บ้านมีอยู่ทั้งคู่ครับและเคยเกียร์พังไปแล้วครับตั้งแต่ป้ายแดงสำหรับฟอร์ด
และอีกอย่างผมว่าคัมรี่ตัวนี้คันไม่ใหญ่เท่าไหร่นะครับในความคิดผมแต่ขับดีกว่าเยอะครับในทุกๆทาง
 แรงกว่า นุ่มนวลกว่าของฟอร์ดออกตัวกระตุกมากๆจนน่ารำคาญครับ และยังประหยัดกว่าด้วยครับแถมข้างหลังแคบมากๆผมว่ามาสด้าสามใหม่แคบๆแล้วนะมาเจอคันนี้นี่ยิ่งแล้วใหญ่มีดีกว่าอย่างเดียวคือซันรูฟครับเท่าที่นึกออก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2013, 23:16:26 โดย burutrad »

อ่านจากเนื้อหาแล้ว เหมือนจะหาคนช่วยยืนยันว่า Camry Hybrid ดีกว่า Focus รุ่น Top

ครับ ผมยืนยันว่าคุณคิดผิดครับ  ;D

ก็ข้อดีมันเยอะซะขนาดนั้น ข้อเสียมีแค่ข้อเดียวเอง จะไปเปลี่ยนทำไมล่ะครับ ลองมาเอา Prius ผมำปเปลี่ยนกันมั้ยล่ะครับ ผมยอมลำบากตอนเข้าซอยบ้าน มีรถจอดข้างทาง มีรถขยะสวนทางด้วยเอ้า  :D

ป่าวครับ ผมไม่ได้อยากให้ใครมายืนยันอะไรทั้งนั้นครับ ผมอยากฟังเพื่อนๆว่ามีมุมมองอย่างไรบ้าง

ออฟไลน์ Bimmer Boy

เป็นผมผมใช้ต่อไป หรือขายก็ไปซื้อรถยุโรปราคา 2-2.5 ล้าน มีให้เลือกเพียบ ขับดีกว่าคัมรี่เป็นไหนๆและคันเล็กลงอย่างที่อยากได้ หากเป็นโฟกัสได้ใช้ไม่นานก็เปลี่ยนแน่ๆ ไม่ใช่รถไม่ดีนะครับแต่คุณขับคัมรี่มาแล้วพอใช้โฟกัสมันมีหลายอย่างที่ผมว่าด้อยกว่าคัมรี่เยอะ

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ

ป่าวครับ ผมไม่ได้อยากให้ใครมายืนยันอะไรทั้งนั้นครับ ผมอยากฟังเพื่อนๆว่ามีมุมมองอย่างไรบ้าง

เอ้า งั้นให้มุมมองของผมละกัน ผมลองขับมาแล้วทั้งสองรุ่น ระยะทางพอสมควร Focus ช่วงล่างดี ใช้ได้ แต่วัสดุ ทัศนวิสัย อัตราเร่ง ผมเฉยๆ ที่ตื่นเต้นสุดคือระบบช่วยจอดมั้งครับ เท่ดี  แต่ชีวิตจริงคงนับครั้งใช้ได้ ส่วน Camry Hybrid ผมชอบวัสดุภายใน ความโปร่งโล่ง แต่ไม่ชอบดีไซน์ภายนอกที่ดูแก่กว่ารุ่นก่อนหน้านี้ การขับขี่ก็นุ่มนวลดี ถ้าตัว Hybrid ราคาเท่า Prius ผมคงเลือกไปแล้วครับ  :D

เป็นผมผมใช้ต่อไป หรือขายก็ไปซื้อรถยุโรปราคา 2-2.5 ล้าน มีให้เลือกเพียบ ขับดีกว่าคัมรี่เป็นไหนๆและคันเล็กลงอย่างที่อยากได้ หากเป็นโฟกัสได้ใช้ไม่นานก็เปลี่ยนแน่ๆ ไม่ใช่รถไม่ดีนะครับแต่คุณขับคัมรี่มาแล้วพอใช้โฟกัสมันมีหลายอย่างที่ผมว่าด้อยกว่าคัมรี่เยอะ

อันนี้ผมเห็นด้วยครับ Volvo S60 ก็โอเคนะครับ หรือจะลอง VW Golf GTI,Scirocco เล็กดี รสโตก็แจ่มแมว  :D

อันนี้ผมเห็นด้วยครับ Volvo S60 ก็โอเคนะครับ หรือจะลอง VW Golf GTI,Scirocco เล็กดี รสโตก็แจ่มแมว  :D

มันเกินงบผมสิครับ 55++

ออฟไลน์ Tan Int

ถ้าดูให้ดีๆ Focus ก็ใหญ่กว่าเพื่อนในระดับ Segment เดียวกันค่อนข้างเยอะนะครับ โดยเฉพาะความกว้าง
จริงๆก็น่าจะใช้ Camry ต่อไปเลยครับ ถ้าข้อเสียคือใหญ่ไปแค่นี้ (ก็ใช้ต่อๆไป รถ TDCi ไปพลางๆ ถ้าไม่มาก็ไม่เสียหายอะไร รอ Focus Minorchange ก็ได้)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ AMG GT

ผมว่าใช้ ต่อไปดีกว่าครับ เพราะถ้าไม่มี ปัณหาอะไร ก็ใช้ต่อไปเถอะซื้อโฟกัส มาอาจจะเจอปัณหาห็ได้นะ 0 ยิ่ง.....อยู่ด้วย

ออฟไลน์ GoatGoat

อารมณ์คล้ายๆผมครับ อยากขาย Accord ไปซื้อ Focus เพราะวันๆขับอยู่คนเดียวและชอบการขับขี่ของ Focus มากแต่ไม่ชอบที่ข้างในมันแคบกับเบาะผ้ากึ่งหนังปรับมือนี่แหละ
ตอนนี้ก็เลยรอดู Minorchange เผื่อตัว 5 Doors จะอัด Options เพิ่ม หรือไม่ก็เก็บตังค์ไปซื้อ VW Scirocco ไปเลย ;D

ออฟไลน์ Parinceo

ใช้ camry ต่อไปแล้วเก็บตังเปลี่ยนเป็น premium compact เลยครับ
ขอเสียอย่างเดียว แต่คุณงามความดีมันมากกว่าเยอะเลยนะครับ

ออฟไลน์ jAk`CS

ใช้คันเดิมดีแล้วครับ
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
คันเดิมครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Terng

เกรงว่าเปลี่ยนมาแล้วจะมีกระทู้ "คุณว่าผมขายโฟกัสกลับไปออกแคมรีไฮบริดดีไหมคับ" ตามมาเนี่ยสิครับ  ;D
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ SitdownstrikE

ปัญหาเดียวของคุณ คือการที่ Camry ใหญ่เกินไป    ผมงงว่ามันเป็นข้อเสียตรงไหน

เพราะอ่านแล้วเข้าใจว่า คุณขับรถค่อนข้างชำนาญแล้วหนิครับ

หรือว่า ที่จอดแถวบ้านไม่ค่อยสะดวกครับ?

ออฟไลน์ Ton247

• Jr. Member
  • **
เกรงว่าเปลี่ยนมาแล้วจะมีกระทู้ "คุณว่าผมขายโฟกัสกลับไปออกแคมรีไฮบริดดีไหมคับ" ตามมาเนี่ยสิครับ  ;D

คิดเหมือนผมเลย

ออฟไลน์ B@S!C

• Full Member
  • สมาชิกใหม่ครับ
ถ้าแน่ใจว่าพี่จะไม่เสียดายในภายหลัง ก็จัดเลยครับ เอาตัวเองเป็นที่ตั้ง

ออฟไลน์ neung23

camry ตอนนี้ราคาขายออกเจ็บหนักนะคับ แถมจะไปออกป้ายแดงยี่ห้อที่ขายราคาตกอีก ไม่คุ้มทั้งเรื่องเงิน และ สมรรถนะ

โฟกัสส่วนตัวผมว่าช่วงล่างน่าจะดีกว่าแคมรี่ด้วยซ้ำ แต่อย่าเล่นเลยคับ แคมรี่น่ะดีแล้ว

2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
555555 คิดมากไปเองครับ โฟกัสก้อเทอะทะเหมือนกัน

ออฟไลน์ ple_sticker_phuket

• รถดี ไม่จำเป็นต้องขายดี แค่ขี่แล้วมีความสุข ก็เพียงพอแล้ว
    • http://www.facebook.com/plesticker
ถ้าขับรถคล่องอยู่แล้ว ขนาดไม่สำคัญครับ ผบทบ ผม  ทุกวันนี้ ยังยึด ปาปอด  จอดน้องมิหลาบให้ผมขับเลย

คนดีขับโตต้า คนบ้า ขับมิตซู

ออฟไลน์ beebird

ผมว่าก็น่าใช้ดีนะครับ ขอแค่รถคันที่คุณได้มาใหม่อย่ามีปัญหาอะไรเลย ซึ่งอาจจะต้องใช้ดวงมากๆน่ะครับ แค่นั้นจริงๆ

ปัญหาอาจจะคล้ายๆผมนะครับ เดิมขับ Accord G8 2.4Navi แล้วนั่งกะแฟนแค่ 2 คน เบาะหลังมีคนนั่งเดือนละหนได้ครับ มันเทอะทะ ขาดความคล่องตัว แม้ว่าผมจะสูง 187 หนัก 115 ผมก็สามารถใช้งาน Scirocco ได้อย่างไม่มีปัญหาครับ นั่งสองคนไม่ผิดหวัง (เคยมี 3-4 คนด้วย ก็ใช้งานได้นะครับ)  แถมออกตัว ซอกแซกในเมืองสบายหายห่วง ที่จอดรถก็หาไม่ยาก(แต่เลือกมาก) เป็นข้อดีมากๆของการเลือกรถไซส์เล็กลงครับ  :D :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2013, 10:18:13 โดย beebird »

ออฟไลน์ dht_tubes

ปัจจัยเดียวที่ดูเเล้วมีเหตุผลถ้าจะเปลี่ยนหลังจากอ่านมาครบแล้วคือ ไม่มีที่จอด หรือ จอดแล้วขนาดของรถทำให้มีปัญหากับเพื่อนบ้านจนน่ารำคาญ

นอกนั้น มันก็เป็นอะไรที่ปรับตัวได้นะผมว่า เพราะสมรรถนะ มันก็ไม่ได้ด้อยอะไรกว่ากันจนรับไม่ได้

ถ้าเปลี่ยนมันคงคล้ายกับคนที่คิดจะซื้อรถกระบะ 4*4 แต่แทบไม่เคยได้ใช้อะไรนอกจากไปเที่ยวภูเขาปีละครั้ง แต่ก็ไม่ได้ลุยลูกรัง หรือ โคลนอะไร

ผมรู้สึกประมาณนั้นแหละครับ คือกังวลกับอะไรที่มันทำให้รู้สึกว่าไม่สมบูรณ์ครบถ้วนเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ PorrMacKenna

ลองปรับตัวให้เข้ากับรถอีกหน่อยดีมั้ยครับ
เพราะในแง่การเงิน ผมว่ามันเสียอีกเยอะ เพื่อให้ได้ Ford

หรือถ้าอยากได้สั้นลง แต่ข้างในพอๆ เดิม
S60 ก็น่าสนนะครับ ตัว B แพงกว่า Camry Hybrid นิดหน่อย
เบรคอัตโนมัติ ถ้าได้ใช้ก็ถือว่าคุ้มมากๆ เลยครับ (จริงๆ คือไม่อยากให้มีโอกาสได้ใช้นะครับ  ;D)

ออฟไลน์ Zahnarzt

camry อีกเสียงครับ

ออฟไลน์ Scarecrowman

ผมชอบโฟกัส 5 ประตูนะครับ
แต่คันเดิม น่าจะขับสบาย นั่งสบายกว่า ;D