ผู้เขียน หัวข้อ: ติดอุปกรณ์ป้องกันรถหายประเภทไหนดีครับ  (อ่าน 12513 ครั้ง)

ออฟไลน์ phankung

• Newbie
  • *
อยากจะหาอุปกรณ์ป้องกันรถหายหรือถ่วงเวลาโจร เพื่อนๆพี่ๆ แนะนำเป็นแบบไหนครับ

พอดีที่จอดรถในบ้านเต็มต้องจอดรถไว้นอกบ้าน

ผมว่าจะซื้อล็อคล้อ solex มันโอเคหรือป่าวครับ

แล้วมีข้อสงสัยครับ อุปกรณ์ล็อคเบรคของยิ่งเจริญ หลักการทำงานมันคือเหยียบเบรคไว้ตลอดเวลา

ในอนาคตระบบเบรคจะมีปัญหาหรือป่าวครับ

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
Re: ติดอุปกรณ์ป้องกันรถหายประเภทไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 01:01:04 »
Lock tech  ครับ    ทำงานสองอย่าง คือ ล็อกเบรค กับ ตัดสตาร์ท ไม่เกะกะ ใช้งานสะดวก

ผมว่าพวกอุปกรณ์ ล็อกพวงมาลัย, ล็อกแป้นเบรคกับคันเร่ง มันใช้งานยาก ต้องหาที่เก็บ ต้องหยิบอีก

แต่อย่างว่า ไม่ว่าล็อกแค่ไหน ถ้ามือมาชีพมา ก็แปปเดียว

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
Re: ติดอุปกรณ์ป้องกันรถหายประเภทไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 08:12:24 »
จอดนอกบ้าน กลางวัน...
ล๊อคพวงมาลัย เอาสีเหลืองๆเนี้ยแหละ เอาให้โจรมันเห็นครับ ว่าเราล๊อค
มันจะเปลี่ยนเป้าหมาย

จอดนอกบ้าน กลางคืน
ล๊อคล้อไปเลยครับ สีเหลืองๆ เอาให้เห็นแต่ไกล

ส่วนตัวผม ล๊อคไหนๆ ก็สู้ล๊อคล้อไม่ได้ครับ มันโจ่งแจ้ง
เรื่องกันขโมย โจรมันล้ำหน้าเราเสมอๆ ยังไงๆก็ถ่วงเวลา และทำให้โจรเปลี่ยนเป้าหมาย(เพราะความยาก)
คือทางออกครับ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 09:29:37 »
จอดนอกบ้าน กลางวัน...
ล๊อคพวงมาลัย เอาสีเหลืองๆเนี้ยแหละ เอาให้โจรมันเห็นครับ ว่าเราล๊อค
มันจะเปลี่ยนเป้าหมาย

จอดนอกบ้าน กลางคืน
ล๊อคล้อไปเลยครับ สีเหลืองๆ เอาให้เห็นแต่ไกล

ส่วนตัวผม ล๊อคไหนๆ ก็สู้ล๊อคล้อไม่ได้ครับ มันโจ่งแจ้ง
เรื่องกันขโมย โจรมันล้ำหน้าเราเสมอๆ ยังไงๆก็ถ่วงเวลา และทำให้โจรเปลี่ยนเป้าหมาย(เพราะความยาก)
คือทางออกครับ

เห็นด้วยครับ เดี๋ยวนี้โจรมันก็ไฮเทค วิธีที่ผมใช้คือ ในรถไม่ให้รก ไม่วางกระเป๋าอะไรต่ออะไรไว้ให้จูงใจ
อุปกรณ์กันขโมย จะทำให้โจรเห็นชัด ๆ ให้มันเห็นว่ายุ่งยากขึ้น จะได้เปลี่ยนเป้าหมาย
ส่วนเวลาที่ผมจะไปจอดค้างคืนหรือจอดนาน ๆ ที่ไหน ผมจะเอาโทรศัพท์มือถือ ตั้งปิดเสียงปิดสั่นทิ้งซ่อนไว้ในรถ
เกิดรถหาย ก็จะใช้การโทรเข้าไป และคิดว่าเจ้าหน้าที่คงจะแกะรอยจากมือถือได้ครับ ไม่แน่ใจว่าทำได้รึเปล่านะ แต่ผมทำแบบนี้ทุกที
อยากจะติดตั้ง gps trackikg เหมือนกันครับ แต่มันแพง และรู้สึกว่าจะต้องจ่ายค่าบริการรายเดือนด้วยมั้ง เลยยังไม่อยากลงทุน

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 10:23:24 »
เป็นผมจะประเคนเข้าไปให้หมดเท่าที่นึกได้ครับ ออกจากบ้านช้าสัก 10นาที ก็ตื่นให้เช้ากว่าเดิมครับ

Locktech ล๊อคเบรค และตัดสตาร์ท +อาจจะหา พวก Lock เกียร์มาอีกสักตัว +ล๊อคพวงมาลัย (แบบที่มีจับสั่นสะเืทือนได้ยิ่งดี) + น๊อตล้อกันขโมย (เห็นถอดแป็ปเดียว ไม่ถึง 3 นาที ไปแล้ว 4ล้อ)
เลี้ยงน้องหมา เห่าเก่งๆ 1-2 ตัวครับ เวลามีไรผิดปกติที่หน้าบ้านจะได้เห่าให้เราลงมาดู ติดตั้งไฟให้มันสว่างๆ  .... ทั้งหมดนี่ยังไงก็ไม่ถึง 5% ของราคารถคุณครับ 

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 11:05:29 »
แต่ก่อนผมใช้ระบบ KVE แต่ปัจจุบันไม่แน่ใจว่ายังมีหรือเปล่า ลองหาในเว็บดู เป็นระบบที่ติดตั้งใต้ฝากระโปรงหน้ารถ เวลาจะปลดกันขโมยจะมีกุญแจดอกยาว(ค่อนข้างเกะกะเวลาพก) และเปิดที่หน้ากระจังรถ ข้อดีคือต่อตรงยังไงก็ไม่ติด,และขโมยจะเปิดฝากระโปรงรถไม่ออก ระบบนี้ค่อนข้างชัวร์ แต่ข้อด้อยคือ รูกุญแจอยู่ใต้ฝากระโปรงหน้ารถ ฝุ่นและสิ่งสกปรกเข้าไปสะสมง่ายต้องคอยทำความสะอาดและกุญแจค่อนข้างยาวพกพาไม่สะดวก
แต่อย่างไรก็ตามทุกระบบโจรมืออาชีพเปิดได้ทั้งนั้นหละครับถ้ามีเวลาพอ  ดังนั้นทางที่ดีที่สุดคือต้องมีประกันภัยชั้น1คุมไว้ดีกว่า อย่างน้อยก็อุ่นใจกว่าไม่มี

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 11:07:43 »
หาที่จอดดีๆครับ ช่วยได้เยอะ

ออฟไลน์ Cleaner

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 11:20:29 »
ล๊อคเยอะ โดนพวกเด็กแว้นซ์หมั่นไส้เอากาวตราช้างหยอดรูกุญแจนะ แถวบ้านเจอมาแล้ว เงิบเลย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 12:31:09 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

ล็อกล้อน่าจะเหมาะที่สุดในตอนนี่ ถ้าคิดว่าไม่ปลอดภัยก็ติดล็อคเบรคต่อ  :D

เคยอ่านเจอพวกสวิทช์ลับ อันนี่ก็น่าสนใจนะครับ พี่ๆคิดว่ายังไงกันครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 12:32:26 »
หาที่จอดดีๆครับ ช่วยได้เยอะ

ขอบคุณครับ

ก็อยากหาที่จอดดีดี อยู่นะครับ แต่มันไม่มีจริงๆ

ยังไงก็ต้องจอดนอกบ้าน  :-\

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 14:12:22 »
ตอนผมซื้อรถมาแล้ว ก็หาข้อมูลระบบป้องกันโจรพอสมควร
คือ ต้องแบ่งเป็น ระบบกลไก กับระบบอีเล็กทรอนิคส์

ผมเลือกระบบกลไก มาลงตัวที่ ยิ่งเจริญ และ ไม่ติดอะไรเพิ่มอีก
คนที่เขาใช้มานานๆ ก็ไม่มีปัญหานะ

ของยี่ห้อนี้จะเป็นล็อค 2 ชั้น บางทีผมก็เบื่อเหมือนกัน

ส่วนการติดระบบให้หลายอย่างเข้าไว้ ก็ดี ทำให้โจรเปลี่ยรเป้าหมาย
แต่ถ้ารถเราอยู่ในใบสั่ง ต่อให้ติดสารพัด มันก็หาทางเอาจนได้
ดังเช่น ในคลิป ในข่าว ต่างๆ

อีกอย่างติดเยอะ เราจะเบื่อกับการปลดล็อคสารพัดล็อคของเราเอง

โจรมันก็ศึกษาระบบป้องกัน เหมือนกัน แต่ศึกษาเพื่อให้ปลดล็คได้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 14:56:54 »
ตอนผมซื้อรถมาแล้ว ก็หาข้อมูลระบบป้องกันโจรพอสมควร
คือ ต้องแบ่งเป็น ระบบกลไก กับระบบอีเล็กทรอนิคส์

ผมเลือกระบบกลไก มาลงตัวที่ ยิ่งเจริญ และ ไม่ติดอะไรเพิ่มอีก
คนที่เขาใช้มานานๆ ก็ไม่มีปัญหานะ

ของยี่ห้อนี้จะเป็นล็อค 2 ชั้น บางทีผมก็เบื่อเหมือนกัน

ส่วนการติดระบบให้หลายอย่างเข้าไว้ ก็ดี ทำให้โจรเปลี่ยรเป้าหมาย
แต่ถ้ารถเราอยู่ในใบสั่ง ต่อให้ติดสารพัด มันก็หาทางเอาจนได้
ดังเช่น ในคลิป ในข่าว ต่างๆ

อีกอย่างติดเยอะ เราจะเบื่อกับการปลดล็อคสารพัดล็อคของเราเอง

โจรมันก็ศึกษาระบบป้องกัน เหมือนกัน แต่ศึกษาเพื่อให้ปลดล็คได้

ครับ ถ้าระบบเบรคไม่มีปัญหาผมก็สนใจเหมือนกันของยิ่งเจริญ ดูแล้วแข็งแรงมาก

รถบริษัทผมก็ติดอยู่ 2 คันครับ แรกๆรู้สึกล็อค/ปลดล็อคลำบาก หลังๆเริ่มชินละครับ  ;)

ออฟไลน์ au_GSR

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 16:05:56 »
แนะนำ ใช้ล๊อคล้อ แต่ทำสีเดียวกับของตำรวจ  แจ๋ว

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 17:14:22 »
แนะนำ ใช้ล๊อคล้อ แต่ทำสีเดียวกับของตำรวจ  แจ๋ว

เอ๋อออ ....แล้วต้องเอากระดาษติดที่หน้ารถด้วยป่าวครับ ^^   ::)

ออฟไลน์ Dr.Pop

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 18:44:28 »

เอ๋อออ ....แล้วต้องเอากระดาษติดที่หน้ารถด้วยป่าวครับ ^^   ::)

ไว้จอดตามที่ ขาว-แดง ได้ด้วย อิอิ  ;D

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 15:46:31 »
ก่อนจอดรถ,,, ให้มองหา Vigo คับ, แล้วไปจอดข้างๆ เค้า
....โลโก้รถ,,, ให้งัด Toyota ออก, แล้วหาโลโก้ Ford มาแปะไว้แทน  :D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 23:40:37 »

ไว้จอดตามที่ ขาว-แดง ได้ด้วย อิอิ  ;D

ลักษณะนี่เขาเรียกว่า แอบเนียน... :o :o :o

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 23:42:13 »
ก่อนจอดรถ,,, ให้มองหา Vigo คับ, แล้วไปจอดข้างๆ เค้า
....โลโก้รถ,,, ให้งัด Toyota ออก, แล้วหาโลโก้ Ford มาแปะไว้แทน  :D

:D :D :D

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 00:04:33 »
ถ้าจุดประสงค์ของระบบที่ติดเพิ่ม คือทำให้โจรเปลี่ยนใจไปเอาเป้าหมายอื่นนั้น

วิธีที่ง่ายกว่าคือ ไปจอดข้าง D-Max หรือ Fortuner ครับ รับรองปลอดภัย *-*