ผู้เขียน หัวข้อ: สภาพแบบนี้ซ่อมจะดีเหมือนเดิมไหมครับ? + เล่าให้ฟังเมื่อรถเกิดอุบัติเหตุชนเสาไฟฟ้า  (อ่าน 36769 ครั้ง)

ออฟไลน์ TT

• Newbie
  • *
ขอเสริมหน่อยนะครับ
อ้างถึง
- หากเราเกิดอุบัติเหตุ ถ้ายังมีสติอยู่ พยายามอยู่ให้นิ่งมากที่สุดครับ

ทั้งนี้นั้นต้องดูสภาพแวดล้อมรอบๆตัวเราเองด้วยครับ ถ้าหากสภาพแวดล้อมที่จุดเกิดเหตุนั้นไม่ปลอดภัย เช่น ไฟกำลังไหม้รถ จุดเกิดเหตุเสี่ยงต่อการโดนชนซ้ำ เป็นต้น ต้องพยายามพาตัวเองและคนในรถออกมาก่อนครับ เนื่องจากที่บอกว่าให้อยู่นิ่งๆให้มากที่สุดนั้นเป็นการป้องกันการเกิดการบาดเจ็บไม่ให้มากไปกว่าเดิม โดยเฉพาะเมื่อมีกระดูกหัก ลองคิดดูถ้าหากกระดูกหักเป็นแท่งแหลมๆ(ลองคิดภาพกระดูกไก่ที่หัก) เมื่อคุณยังไม่ได้ขยับ กระดูกท่อนแหลมๆมันก็อยู่กับที่ของมัน แต่พอคุณขยับมันก็พร้อมที่จะทิ่มเนื่อเยื่อต่างๆ เช่น เส้นเลือด เส้นประสาท ทำให้เสียเลือดมากขึ้นจนอาจทำให้ช็อคได้ แต่ที่สำคัญที่สุดคือกระดูกสันหลังครับ ถ้าหากกระดูกสันหลังหักแล้ว เราขยับตัวหรือคอก็ตาม กระดูกที่หักนั้นจะไปทิ่มแทงไขสันหลังของเราซึ่งสามารถส่งผลให้เสียชีวิตหรือเป็นอัมพาตได้ครับ เพราะฉะนั้นในกรณีที่เราเป็นพลเมืองดีแล้วพบเหตุการณ์อย่างแรกก็ดูสภาพแวดล้อมครับ ถ้าอันตรายเกินความสามารถของเราก็อย่าเพิ่งเข้าไปช่วยครับ แต่ถ้าพอเข้าไปช่วยเหลือได้ให้รีบพาผู้ประสบอุบัติเหตุออกมาจากจุดที่อันตรายแล้วค่อยจับให้คนเจ็บอยู่นิ่งๆไว้ หรือถ้าจุดเกิดเหตุปลอดภัยสามารถรอได้ก็อย่าเพิ่งเคลื่อนย้ายคนเจ็บ รอเจ้าหน้าที่กู้ภัยมาดีกว่าครับ

อ้างถึง
- อย่าคิดว่าตัวเองไม่เป็นอะไรครับ อาการมันจะค่อยๆออก ถึงจะคิดว่าไม่เป็นอะไร ก็ควรนอนรพ. 1 คืนถ้าเป็นไปได้ เพราะหลายๆครั้ง อาการเกิดหลังจากอุบัติเหตุเป็นวันครับ

เป็นความจริงครับ โดยเฉพาะภาวะเลือดออกในสมอง ในบางรายที่เลือดออกในสมองไม่มากแต่ค่อยๆออก ในตอนแรกจะไม่มีอาการผิดปกติ แต่ถ้าปล่อยทิ้งไว้เลือดที่ออกมามากขึ้นเรื่อยๆจะทำให้ความดันในสมองมากขึ้น ทำให้เริ่มมีอาการ และเป็นอันตรายทำให้เสียชีวิตได้ อีกกรณีคือกระดูกสันหลังร้าว เกิดขึ้นได้โดยไม่มีอาการได้ อาจจะแค่รู้สึกปวดคอ หลังได้ แต่หากปล่อยทิ้งไว้รอยร้าวอาจจะลามกลายเป็นหักได้ ทีนี้เป็นอันตรายถึงขั้นอัมพาตหรือเสียชีวิตได้ครับ เพราะฉะนั้นถ้าเกิดอุบัติเหตุขึ้นควรไปรพ ให้แพทย์ตรวจทุกครั้งครับ

ออฟไลน์ Nookkiez

• Sr. Member
อุปกรณ์พวกนี้น่าจะมีมาให้ทุกรุ่นได้แล้ว... บริษัทรถมัวแต่ห่วงเรื่องกำไร แต่ไม่ห่วงชีวิตของผู้บริโภค  :-\
Test ..

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
อุปกรณ์พวกนี้น่าจะมีมาให้ทุกรุ่นได้แล้ว... บริษัทรถมัวแต่ห่วงเรื่องกำไร แต่ไม่ห่วงชีวิตของผู้บริโภค  :-\
นั่นสิครับ บริษัทที่ให้อุปกรณ์พวกนี้ ดันไม่ค่อยห่วงบริการหลังการขาย T^T

ออฟไลน์ TeslaX

ถนนแถวนั้นนี่ตัว drift ดีๆเลยครับ พวกรถขนส่งอาหารทะเลเต็มไปหมด

ออฟไลน์ Fly to dream

ข้างชนเสาด้วยโห  :-[ :-[ :-[ บุญรักษาครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ scotch_fillet

หายเร็วๆ น่ะครับ
ที่รอดมาได้ ผมว่าโชคไม่ได้ช่วยคุณหรอกครับ
แต่เป็นเพราะ ...
มีสติ+ทำบุญมาเยอะ เลยเจ็บน้อย ขยันทำบุญและประคองตนในสติต่อไปน่ะครับ

ส่วนรถ ขอประกันตีเป็น Total lost เลยไม่ได้เหรอครับ?
(อ่า ... อันนี้อาจจะต้องพึ่งโชค)

ออฟไลน์ Bimmer Boy

• Sr. Member
ถ้าไม่ได้เลาะเปลี่ยนโครงและพื้นด้านที่ชน หากชนเข้าที่เดิมไม่มีทางรับแรงได้เหมือนเดิมครับ มันเหมือนกระดาษที่ยับแล้วมาคลี่ออกโดยใช้ไฟเป่าให้เรียบที่สุด เสร็จแล้วโป้วแต่งให้เนียนเพื่อให้ดูไม่ออกว่าชนมา ไม่ทราบว่าซ่อมศูนย์หรืออู่ครับ หากซ่อมอู่ควรเลือกอู่ที่ดีที่สุดเท่าที่จะหาได้และคอยไปดูบ่อยๆระหว่างซ่อม ตรงไหนไม่ดีให้แก้เลย เสร็จแล้วตอนรับรถให้ขับไปลองข้างนอกยาวๆหน่อยว่ามีเสียงและศูนย์โอเคไหม กลับมาที่อู่เอาน้ำแรงๆฉีดทุกๆจุดเพื่อดูว่าน้ำรั่วหรือเปล่า อย่ารีบเซ็นรับรถจนกว่าจะแน่ใจว่าไม่มีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ 大丈夫

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณ จขกท. มากครับ เรียบเรียงได้ดี และเป็น ปสก. กับผู้ที่ไม่เคยประสบอุบัติเหตุแรงๆ

ส่วนตัวแล้ว ผมเห็นด้วยกับการมี VSC/ESC และ TRAC นะครับ จะเมือกปลาอะไรก็ช่าง แต่มันช่วยแน่ๆไม่มากก็น้อย

คลิปฝรั่งเทสระบบพวกนี้กันใน youtube บน icy road บนพื้นน้ำแข็ง หรือพื้นราดน้ำ หรือน้ำมันกันเลย

พยายามจะให้รถมัน skid/Over/under steer  แต่ก็ไม่ยอมเป็นไปอย่างนั้น ระบบพวกนี้ไม่ได้แค่ช่วยเบรค

บนล้อข้างที่ลื่นนะครับ มันยังช่วยลดหรือเพิ่มกำลังเครื่องยนต์เพื่อ compensate vector ที่จะไม่ให้รถมัน Over/under steer ด้วย

ซึ่งเป็นไปอย่างอัตโนมัติ

ถ้าคุณไม่ใช้นักแข่งรถ rally dhaka ที่มีสติอยู่ตลอด บนถนนที่รู้ว่ามันลื่นหรือ friction น้อย

ผมว่าเทคโนโลยีพวกนี้ช่วยได้เยอะครับ

เป็น requirement ของผมเลยเวลาเลือกรถ คือ VSC + ถุงลมรอบคัน + และม่านนิรภัย (ถ้ามี)

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
โอวววววววววว ฟาดด้านข้างเต็มๆ คุณแค่หัวแตก
ถือว่าโชคดีมากๆครับ ดีนะครับที่ขับไม่เร็ว แค่ 60 ถ้าซัก 80-90 ผมว่าแรงฟาดมากกว่านี้เยอะแน่ๆ

ในส่วนของการซ่อม เสา B หักขนาดนี้ ยากครับ จะให้เหมือนเดิม
ส่วนความคุ้มครอง พรบ.เป็นแบบนั้นอยู่แล้วครับ วงเงิน 15000 บาท

ออฟไลน์ 2k

เมือกปลาที่พระรามสองมีespก็ไม่ช่วยครับเพาะเป็นเรื่องของหลักกาคทางฟิสิกซ์แล้วที่น้ำหรักรถทั้งคันไถลเพราะหน้าสัมผัสสูญเสีย grip ไปแล้ว  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ LimitedEdition

ผมคิดว่า ระบบช่วยเหลือทุกอย่าง มีย่อมดีกว่าไม่มีอยู่แล้วครับ
ไม่ว่าจะในกรณีไหนก็ตาม มันก็ช่วยเราอย่างเต็มที่เท่าที่มันจะทำได้
ดีกว่าเราพึ่งตัวเราล้วนล้วน เพราะเราก็ไม่ใช่นักแข่งรถกันทุกคน จะได้แก้อาการได้สบายสบาย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
บุญรักษาครับ ขอบคุณมากสำหรับประสบการณ์ครั้งนี้ สำหรับผมยิ่งตอกย้ำว่าเบรคให้อย่างเดียวชนเป็นชน (ยกเว้นรถที่ใหญ่กว่ามากๆนะ) และตอนนี้ผมติดกล้องหน้ารถแล้วถ้าโดนผมชนแล้วยังแถหล่ะก็เอาให้เต็มเหนี่ยวแน่นอนไม่ใจดีกับคนที่ร้ายกับผมก่อน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ BG

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณจขกท.สำหรับข้อมูลนะครับ มีประโยชน์มากมาย

และสำหรับผู้อ่านกระทู้นี้ ...ยิ่งมีเมือกปลา ยิ่งลื่น ยิ่งต้องมี ESC / VSC ครับ  เพราะมันถูกสร้างมาเพื่อสิ่งนี้ !!!
เดี๋ยวจะเข้าใจผิดกันไปใหญ่

ออฟไลน์ kengmania

• Full Member
ดีนะครับที่ตั้งสติได้
ขอบคุณที่เล่าสู่กันฟัง

ขอให้โชคดี ไม่มีอุบัติเหตุอีกนะครับ
ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ