ผู้เขียน หัวข้อ: สภาพแบบนี้ซ่อมจะดีเหมือนเดิมไหมครับ? + เล่าให้ฟังเมื่อรถเกิดอุบัติเหตุชนเสาไฟฟ้า  (อ่าน 36765 ครั้ง)

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
สวัสดีครับ มีเรื่องมาเล่าเป็นอุทาหรณ์ให้ฟังครับ

พอดีวันพุธที่ผ่านมา ผมขับรถให้แฟนไปทำงานแถวๆ สมุทรสาคร ตอนจะออกจากซอยมาเข้าถนนพระรามสอง เห็นถนนมันโล่งๆ ผมก็ขับชิวๆวิ่งกลางถนนเลย (ขับประมาณ60)
อยู่ดีๆมีรถเก๋งวิ่งมา ผมก็หักหลบ  โดยหักซ้าย (เพื่อเข้าเลนตัวเอง) และหักขวากลับ แต่หักแรงไปหน่อย (ยอมรับว่าตั้งใจหักแรงนิดนึง เพราะมันง่วงๆน่ะครับ เลยกะเอาให้ตื่นๆซะหน่อย)

ปรากฎว่า เหมือนในคลิป เทส ESC Off เป๊ะเลยครับ -.-   รถทำท่าจะไถลไปทางขวา (คือมันเสียหลักไปแล้วอะครับ มันลอยๆไงไม่รู้) ผมเลยดึงมาทางซ้ายนิดนึง (ย้ำว่านิดนึงจริง)

สิ่งที่เกิดขึ้นคือ รถมันดริฟฟฟ ครับ  เหมือนในคลิปที่ EuroNcap ชอบเทส คือมันสไลด์ไปทางซ้าย ซึ่ง ณ จุดนั้น ผมดึงพวงมาลัยมาทางขวา มันก็ไม่มาละ (สังเกตุจากรูป ล้อหักไปทางขวาแล้วครับ แต่แก้อะไรไม่ได้ )เห็นด้านข้างรถกำลังพุ่งใส่เสาไฟฟ้า และก็ชน โครม!!
ฟังชันก์ G-Sensor ของกล้องติดรถทำงานตามที่ควร ล็อคไฟล์ไว้ไม่ให้ถูกลบ (เพิ่งมาเปิดดูเมื่อวาน) กล้องกระเด็นออกจากกระจกครับ แต่ไม่พัง
สภาพตอนชนเป็นแบบนี้

หัวผมก็ฟาดเข้าเสาเต็มๆ แต่ไม่สลบ หัวแตก แฟนผมก็ทำอะไรไม่ถูก ผมบอกให้เรียกรถพยาบาล เบอร์ 1669  (แต่แฟนผมกด1169 ซะงั้น สายด่วน สอฉ. -.-)  แบบว่าตอนนั้นจุกมาก แทบจะพูดไม่ออก  ไม่ถึงสองนาทีดี ตำรวจมา รถยกมาด้วย (แสบมาก เดี๋ยวเล่าให้ฟังต่อครับ)  ผมก็ไม่กล้าขยับตัว เพราะเคยอ่านมา เขาบอกให้อยู่นิ่งๆก่อน อย่าให้ใครลากออกจากรถซี้ซั้ว  

ประมาณ 10 นาที รถ รพ.มหาชัย มาครับ (คือตอนแรกเซ็งมาก ทำไมมาช้าจัง ถ้าอาการหนัก ตายไปแล้วเนี่ย) ผมลองขยับเท้าดู เหมือนจะพอขยับได้ ดันตัวขึ้นเตียงไป
ขากลับไปรพ. ใช้เวลาประมาณ 15 นาที (อ่อ มันไกลนี่เอง  แสดงว่า ขามา เขามาเร็วแล้วแหละครับ) ถึงรพ. เย็บแผล นอนรพ.คืนนึง ไม่มีอะไรมากครับ แต่ที่อยากจะแชร์คือ

ระหว่างทางคุยกับจนท. เรื่องค่ารักษา (ผมมีประกันอุบัติเหตุของธนชาติแบบไม่ต้องสำรองจ่ายครับ วงเงิน3หมื่น  เสียเบี้ยพันเดียว)  แต่ผมเพิ่งจะได้รู้ว่า จริงๆแล้ว
- หากรถมี พรบ. เราจะสามารถเบิกได้สูงสุด 15000 บาทอยู่แล้ว (เป็นอะไรที่คุ้มมากครับ ถ้าไม่ร้ายแรงจริงๆ วงเงินขนาดนี้ เอาอยู่สบายๆเลย)  
- จนท.แจ้งว่า หากเราเกิดอุบัติเหตุ ถ้ายังมีสติอยู่ อย่าให้ใครมาลากเราออกจากรถครับ บางคนหวังดี แต่บางที ผิดท่า ทำให้เป็นอัมพาตได้  (ตอนนั้นชาวบ้านก็พยายามจะเปิดประตูให้ผมออกเหมือนกันครับ แต่ประตูมันพังไปละ)
- รถ รพ.มหาชัย มาก็จริง แต่จริงๆแล้ว เราสามารถเลือกได้นะครับ ว่าจะไปรพ.ไหน (อันนี้เพิ่งรู้ทีหลัง ว่าเขาถามแฟนผม  แฟนผมกลัวผมเป็นอะไรมาก เลยให้ไปรพ.มหาชัยเพราะใกล้สุด ถ้าผมรู้ คงไป พญาไท แทน เพราะมันใกล้บ้านมากกว่า T^T )
- ถ้าเป็นไปได้ ลองนึกให้ออกด้วยนะครับ ว่าฉีดยากันบาดทะยัก ครั้งล่าสุดเมื่อไหร่  เพราะปกติ วัคซีนจะมีอายุ 10 ปี  ถ้าหมดแล้ว จะต้องฉีดใหม่ ต้องบอกหมอครับ
- เกิดอุบัติเหตุ อย่าตกใจครับ ตั้งสติดีๆ ตกใจมันไม่ช่วยให้อะไรดีขึ้น (ตอนชนนี่ แฟนผมสติเตลิดไปละ)
- อย่าคิดว่าตัวเองไม่เป็นอะไรครับ อาการมันจะค่อยๆออก ถึงจะคิดว่าไม่เป็นอะไร ก็ควรนอนรพ. 1 คืนถ้าเป็นไปได้ เพราะหลายๆครั้ง อาการเกิดหลังจากอุบัติเหตุเป็นวันครับ
(คนแถวบ้านผม ขี่มอไซโดนรถชน ไปรพ. หมอบอกไม่เป็นไร กลับมาบ้าน อีกวัน อาเจียน สมองบวม เลือดออกในสมอง ทีนี้ไปรพ.ไม่ทันแล้วครับ....
 แต่อันนี้ รพ.แห่งนี้ ขึ้นชื่อ(เสีย)อยู่แล้ว เรื่องการรักษา)

ทีนี้มาว่าเรื่องค่าใช้จ่ายบ้างครับ เผื่อใครเจอเหตุการณ์ จะได้เอาเป็นแนวทาง
- เคสนี้ บิลผม 12xxx บาท (ถือว่าถูกครับ ค่าห้อง 2500 เอง ถูกกว่าพญาไทเกือบครึ่ง)   ถ้าใช้ประกันอุบัติเหตุของพวกธนาคาร เราไม่ต้องสำรองจ่าย แต่ไม่ทั้งหมด  เพราะพวกค่าถุงมือแพทย์ ปรอทวัดไข้ มันไม่รวม (สรุปผมต้องจ่ายเอง 200บาท)
- ถ้าเกินวงเงิน PA นี้   รพ.จะทำเรื่องเบิก พรบ.ให้ได้ครับ  ถ้ายังไม่พออีก ก็เบิกจากประกันรถ (ประกันชั้นหนึ่ง คุ้มครองหนึ่งแสนบาท)ได้  แต่ถ้าเป็นไปได้ เลี่ยงส่วนนี้ครับ เพราะมันจะมีผลต่อเบี้ยปีถัดไป
- ผมต้องล้างแผล 7 วันก่อนตัดไหม   การล้างแผล ถ้าเข้ารพ.เดิม ไม่ต้องจ่ายครับ แต่ถ้าอยากไปล้างที่อื่น ต้องสำรองจ่ายแล้วให้ รพ.เขียนใบเบิกให้ เราก็เอาไปยื่นบริษัทอีกที  แต่วันนี้ผมไปล้างที่ รพ.เปาโล สะพานควาย หมอบอกแผลแห้งดี ไม่ต้องมาล้างแล้วก็ได้ มาอีกทีตัดไหมเลย
- ชนเสาไฟฟ้า อย่างแรกเลยคือ โดนปรับขั้นสูง ข้อหาขับรถโดยประมาท ทำลายของหลวงครับ  1000 บาท (อันนี้เพิ่งรู้ แฟนผมไปจ่ายมา)
- เสาไฟฟ้า ราคา สองหมื่นบาท (แต่ประกันจ่าย)
- เนื่องจาก จุดเกิดเหตุ อยู่หลัง สภ.บางโทรัด แค่ราวๆ 300 เมตรเอง  รถยกมาโคตรไว และตำรวจบอกว่าผมต้องลากรถไปไว้ที่สภ.ก่อน .... ประเด็นอยู่ตรงนี้แหละครับ
   ประกันบอกว่า รอรถจากประกันมายกเลย ไม่ต้องให้เขายก   แต่ตำรวจบอกว่าไม่ได้ ต้องยกเพราะกีดขวางการจราจร (หึหึ อยู่ห่างจากถนนเป็นเมตร)  
ถึงบางอ้อ ตอนจ่ายค่าปรับเสร็จ ตำรวจถาม "จ่ายค่ารถยกรึยัง" ซึ่งรถยกมันจะเรียกเก็บ 2500 บาท   (อ้าวแ..ดดดดด)  ใครเคยใช้บริการคงพอรู้นะครับ ว่ามันเกินไปเยอะ ปกติราวๆ 1500 บาท    ต่อไปต่อมา มันยอมลดเหลือ 2000   ซึ่งน่าจะพอเดากันได้นะครับ ว่าเกิดอะไรขึ้นในกรณีนี้...    
แต่ส่วนนี้ทำเรื่องเบิกประกันได้ครับ แต่ไม่รู้เขาจะจ่ายให้2พันรึเปล่า เพิ่งยื่นเรื่องไปวันนี้ครับ

- สรุป ผมเสีย ค่ารถยก 2000 ค่าปรับ 1000 บาท ค่าส่วนเกินรพ. 200 บาท   ค่ารถยกลุ้นเอาว่าจะได้คืนจากประกันเท่าไร
- ประกันบอกว่า รถผมกำหนดซ่อมเสร็จ 30มิถุนา จะนานนิดนึง เพราะอะไหล่บางอย่างต้องสั่งนาน ขาดตลาด (ประกันบอก ฮอนด้า จะเร็วสุด   โตโยต้าวีออส ไม่เร็วนะครับ มีอะไหล่ขาดตลาดเหมือนกัน)
- ตามกฎหมายประกัน รถไม่เกิน 3 ปี  เขาต้องใช้ อะไหล่แท้ ซ่อมให้เราครับ
ทีนี้ผมสงสัยครับ ซ่อมแล้วมันจะแข็งแรงเหมือนเดิมมั๊ย เพราะมันรับแรงแทนผมไปเต็มๆเลย T^T

สุดท้ายนี้ผมได้ข้อคิดว่า
- รถคันต่อไปของผม ต้องมี ESC แน่นอน (ขนาดอันนี้ ถนนไม่ลื่นมาก ขับแค่ประมาณ 60  หักเร็วๆ ยังเสียหลักได้  ถ้ามาเร็วกว่านี้ ผมคงตายไปละ)
- ถ้าเป็นไปได้ ผมคงหารถที่มี ม่านถุงลมด้วย แน่นอน  เพราะเหตุการณ์ครั้งนี้ ผมจึงเห็นความสำคัญของ ESC และ ม่านถุงลมเต็มๆ T^T  

ป.ล. จริงๆผมอยากซ่อมแล้วขายไปเลย แต่ว่ามันดันติดเงื่อนไขรถคันแรก  อันนี้ถ้ารถมันพังเละจริงๆ ยังไงเราก็ต้องเก็บรถไว้จนครบห้าปีหรือเปล่าครับ??
ป.ล.2 ขอบคุณที่อ่านจนจบครับแหะๆ เขียนตอนดึกๆ อาจจะเบลอนิดหน่อย แต่อยากแชร์ให้อ่านกันครับ โดยเฉพาะเรื่องสติ หลังเกิดอุบัติเหตุ สำคัญมาก
เบอร์ 1669 จำไว้ให้แม่น

ป.ล.3 เผื่อใครนึกไม่ออกว่ามันสไลด์ยังไง ดูคลิปนี้ครับ ถ้าไม่มีเสาไฟฟ้า ผมก็คงสไลด์ครบรอบเหมือนกัน แหะๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2013, 20:33:04 โดย 6162002 »

ออฟไลน์ aoddy1

• Sr. Member
ขอให้หายเร็วๆทั้งคนทั้งรถนะครับ ผมก็เคยหมุนบนทางด่วนครบ1รอบพอดีแล้ววิ่งไปต่อ ขับ100เจอแอ่งน้ำ โชคดีมากที่ไม่มีใครตามหลังหรือชนแบริเออร์

ผมก็มองระบบ ESC + ม่านถุงลมเหมือนกัน เสียดายเฟียสต้าที่จองไว้ถ้าไม่มีเรื่องคืนภาษี1แสน ผมคงเอาตัว 1.6 อัลติเมท ซึ่งมี
ครบ ตัว 1.5 มันมีแต่ ESC กับถุงลมคู่หน้า ไม่มีม่านถุงลม

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
รอผู้รู้มาตอบครับผม

แต่ส่วนตัวผมว่า ไม่น่าจะซ่อมแล้วเหมือนเดิมครับ เพราะรถเก๋ง Monocoque ส่วนของตัวรถทั้งหมด เป็นส่วนสร้างความแข็งแรง ทีนี้ เสา B และหลังคาอยู่ในสภาพนั้นไปแล้ว โอกาสที่จะดึงออกมาแล้วแข็งแรงเหมือนเดิม ผมว่ายากครับ

แต่อันนี้ผมคิดเองนะครับ บางทีอาจจะมีเทคโน,ยีใหม่ซ่อมได้ก็ได้ รอคนมาตอบครับ

ยังไงก็ขอให้หายไวๆ นะครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• เด็กน้อยภูพาน
ขอให้หายไวไวนะครับ
ส่วนรถ ผมเดาเอาว่าอาจจะไม่เหมือนเดิม
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ ab4u

• Full Member

เคสแบบนี้เคยโดนครับ ใช้ AE101 สามห่วง 1600cc

หักหลบมอเตอร์ไซที่ขี่ข้ามถนน คันอื่นเขาจอดหมด แหลมมาคันเดี๋ยว

รถหมุนไปโดนเสาไฟฟ้าข้างทาง โดนเสาA ด้านคนขับเต็มๆ ดีที่เสาไม่หัก แต่อุปกรณ์ไฟถนนเสีย โดนไป1500

รถโดนลากไป โรงพัก

คนเข้าโรงพยาบาล

ตอนแรกติดต่อร้านรับซื้อซากรถ เขาให้ 30000

คนข้างบ้านให้ 35000 เลยขายให้ (ความจริงไม่อยากขายให้หรอก มันเป็นรถชนเราถือ แต่เขาตื้อ)

แต่ได้ข่าวว่าซ่อมหมดเป็นแสน

ลองไปนั่งดู เหมือนเดิมเป๊ะ

เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น

เคสนั้นโดนไปรวม เกือบหมื่่น

ออฟไลน์ csamabat

ซ่อมได้่ครับ แต่ไม่เหมือนเดิมแ่น่นอน มันบิดไปทั้งคันแล้วครับ จะให้ตัด ต่อ บางส่วน ยังไงมันก็ไม่ใช่รถเดิมๆแล้ว
 ถ้าจะให้ใกล้เคียงของเดิมที่สุด คงต้องขึ้นแทนจิกพดึงตัวถัง หลายบาทแน่ๆ อู่ทั่วไปก้ไม่มีเครื่องนี้ด้วยครับ
สรุปถ้าเป็นรถผมเองคืนทุนประกันครับ ถ้าเขายืนยันจะซ่อม ไม่คืนทุน ก็ ซ่อมเสร้จ ขาย ครับไม่ใช้ต่อ

รถผมเองเจ้าae ดเคยตะแคงลงข้างทาง เสา A งอ หลังคายุบ ซ่อมมา สุดท้ายระยะห่าง ช่องไฟ ของประตู ฝาท้าย อะไรพวกนี้มันไม่ได้เสปกหมดเลยครับ แต่ถามใช้ได้ไหมก็ใช้ได้โอเคะครับ วิ่งตรง ศูนย์ตรง ลมไม่เข้า แต่มันไม่เป๊ะๆ

หลังจากเหตุการณ์นี้ ขอให้เจอแต่สิ่งดีๆครับ
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ rvsmart

ขอถามเป็นความรู้ครับ

ถ้าชนหนักขนาดนี้หรือชนจนกลายเป็นซาก
แล้วติดสิทธิ์รถคันแรกนี่เราต้องอยู่กับมันไปจนครบ5ปีเลยเหรอ
มีทางขาย-เปลี่ยนโดยไม่ต้องคืนสิทธิ์รถคันแรกได้หรือเปล่า

jaesz

• บุคคลทั่วไป
การซ่อมรถที่มีโครงสร้างบิดขนาดนี้ ทำใจครับ

อย่างมากเขาก็ซ่อมให้มันดูตรง ๆ แต่ส่วนที่เป็นเหล็กแผ่นขึ้นรูปเป็นโครงสร้าง ทำอย่างไรก็ไม่เหมือนเดิม ถ้าโชคดี ซ่อมมา ขับไม่รู้เรื่องครับว่าเคยชน แต่ถ้าซ้ำรอย หรือถูกชนหน้าชนท้าย รอยพับที่ถูกตี หรือ ดัด กลับก็จะรับแรงได้น้อยสุดครับ

แต่ถ้าตัดต่อ ผมว่าอาจจะแข็งแรงเหมือนเดิมได้ครับ มันมีจุดที่เขาจะให้ตัดต่อได้ตามคู่มือซ่อมมาตรฐานโรงงาน

ออฟไลน์ YenChar

ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา ขายซื้อคันใหม่ดีกว่าครับ

ปล. เผื่อจะหารถ 1.5 ใหม่
ซิตี้ตัวท๊อป มี VSA นะครับ

ออฟไลน์ jdai

• Jr. Member
  • **
เรียนอย่างนี้ครับ ว่าเครื่องดึงต่างๆที่มีก็ใช้ได้ครับ  แต่ให้เหมือนเดิมหรือใกล้เคียงเดิม บอกได้เลยว่าเป็นไปไม่ได้ครับ ทำเนียนแค่ไหนตอนข้บก็รู้ครับ บางครั้งมองด้วยตาเปล่าไม่ออกเลย แต่พอข้บความเร็วเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ มันจะเริ่มออกที่ย่านความเร็วใดเท่านั้นเองครับ หรือเข้าโค้งก็พอจะออกอาการครับห

ออฟไลน์ boycatbay

พ่อผมเคยเกิดเหตุการ์ณชนข้างแบบนี้ครับ แต่หนักกว่า รถที่ใช้ตอนนั้นคือ Toyota Hilux
 ตอนนั้น พ่อผมกับป้าไปจ่ายตลาดกำลังจะกลับบ้านที่ม.เอแบค บางนา
ปรากฏระหว่างทาง โดนสิบล้อเบียดเข้ากำแพงข้างมอเตอร์เวย์ก่อนถึงวงแหวนรอบนอก รถข้างซ้าย หายไปครึ่งคัน
ถังแก๊สที่อยู่ท้ายรถ กระเด็นออกไปทางขนาน(ทางช่วงนั้น ใครผ่านจะสังเกตเห็น ว่ากำแพงที่ลวดจะมีรอยขาดขนาดใหญ่ :o)
ป้าผมเจ็บสาหัส นอนรพ.ไป เดือนกว่า ส่วนพ่อผมไม่เป็นอะไรมาก มีแผลเล็กน้อย
ส่วนรถนั้น เอาไปซ่อมเกือบสองเดือน พอออกมาชับ ปรากฏระบบไฟฟ้ารถมีปัญหาทั้งคันครับ
เปลี่ยนแบตทุก 3 เดือน ทนใช้มาปีกว่าแล้วจึงขายไปครับเพราะ มันมีปัญหาตามมาเรื่อย เดี๋ยวดับกลางทาง สตาร์ทไม่ติด ครับ
Toyota Fortune 2.4V : 2015
Hyundai H-1 Deluxe :2012
I'm Boycatbay!

keanetona

ถือว่าฟาดเคราะห์ไปครับ ส่วนรถ ผมเกรงว่าซ่อมไปจะขับไม่ดีแน่ๆเพราะเสาBเสียหายเยอะเหมือนกันนะครับ ซ่อมแล้วขายดีกว่าครับ

ออฟไลน์ gumpzgear

ขอชื่นชมเจ้าของกระทู้ครับ
เขียนเล่าเป็นระเบียบเรียบร้อย อ่านง่าย วรรคตอนชัดเจน
มีเน้นย้ำใจความสำคัญด้วยสีเหลือง

ยังไงก็เอาใจช่วยครับ ซ่อมเหมือนเดิมไวๆ

ออฟไลน์ nick007

• ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
ขอบมากคุณคับ ที่แชร์ประสบการณ์
หายไวๆนะคับ

ออฟไลน์ diow_1991

เป็นกระทู้ที่มีประโยชน์มากๆครับ

สำหรับคนที่ไม่เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้ จะได้รู้ขั้นตอนต่างๆ

ตอนนี้ผมเริ่มมองรถคันต่อไป ต้องมีระบบ ESC แล้วซิ

สติเป็นสิ่งที่สำคัญที่สุดครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ยินดีด้วยครับที่ขับมาไม่เร็วและไม่เป็นอะไรมาก น่าคิดเหมือนกันว่าถ้าซัดมาเร็วๆจะเป็นไง

ESC ESP VSA VSC สำคัญจริงๆครับ

ออฟไลน์ north

ท่านเจ้าของกระทู้เขียนบรรยายอ่านง่ายดีครับ
ถือว่าฟาดเคราะห์ละกันนะครับ ขอให้หายเจ็บเร็วๆนะครับ

ออฟไลน์ myalexxp

ซ่อมได้ครับ ขับดีเหมือนเดิม อย่ากังวลครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ขอถามเป็นความรู้ครับ

ถ้าชนหนักขนาดนี้หรือชนจนกลายเป็นซาก
แล้วติดสิทธิ์รถคันแรกนี่เราต้องอยู่กับมันไปจนครบ5ปีเลยเหรอ
มีทางขาย-เปลี่ยนโดยไม่ต้องคืนสิทธิ์รถคันแรกได้หรือเปล่า
หมดสิทธิรถคันแรกสิครับ

ละก็ จขกท ขอให้หายไวๆครับ
โดนแบบนี้ซ่อมยังไงมันก็ไม่ 100%เหมือนเดิม อย่างเก่งได้สัก 90%
ถ้าไม่ลำบากเปลี่ยนคันใหม่ก็ดีนะ แต่จะใช้ต่อคงไม่มีปัญหาอะไร
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ meen_onboard

• Newbie
  • *
โชคดีมากคับที่ไม่เป็นอะไรมาก

Case ผมชนเสาไฟฟ้าตรงๆเลย ด้านหน้า คัทซี เครื่อง หม้อนํ้า เกียร์ไปหมด ค่าซ่อม 400000 กว่าๆ

ประกันยื่นให้ คืนซากไปเลย ถึงแม้ตัวรถด้านหลังๆ จะสวยเหมือนปกติ แต่จริงๆแล้ว ตัวถังมันดุ้งครับ โครงสร้างไปหมดแล้ว

ค่าปรับผมโดน 500 เสาไฟก็ แสนกว่าๆ (ประกันจ่าย) ค่ารักษาพยาบาลก็ประกันสังคม

เป็นรถคันแรกด้วย โชคดีที่ผมไปยื่นยกเลิกทัน เพราะยังไม่ได้เงิน ไม่งั้นยื่นเรื่องกันยาวเป็นเดือนๆ

ดูแลสุขภาพด้วยนะคับ

ออฟไลน์ huhu515

• Jr. Member
  • **
มาช่วยเพิ่มเติมเรื่อง รถพยาบาลนะครับ ในกรณีนี้ เข้ารพ.ใกล้จุดเกิดเหตุจะดีที่สุดนะครับอย่าเพิ่งห่วงเรื่องใกล้บ้านดีกว่าครับ ส่วนเรื่องรถรอดูว่าซ่อมอะไรก่อนดีกว่าครับแล้วค่อยพิจารณา

ขอให้แข็งแรงไวๆนะครับ

ออฟไลน์ wittymazdaFC

เล่าให้ฟังครับ พ่อผม ต้องไปทำธุระ ที่ภาคเหนือ ( ปรกติอยู่กรุงเทพ )

ขับไปได้ ถึงประมาน อุตรดิส  ก็เปลี่ยนให้เพื่อนขับ  แต่เพื่อนเค้่าเป็นคนขับรถเร็ว เลยเข้าโค้งเร็ว ( ford ranger 4 ประตู )

เสียหลัก หลงข้างทาง คว่ำ หลาย ตลบ มาก  สุดท้าย  ไปชนต้นไม้ กับศาลข้างทาง รถพังยับ หงายท้อง ทุกคนใส่เข็มขัด นิรภัยหมด ถูกแขวนอยู่

สุดท้าย รถพัง ยับบบบบ  ไม่มีใครตาย เพราะใส่เข็มขัดหมดทุกคนครับ  รถขาย ซากตามระเบียบ
He who questions nothing learns nothing
ผู้ไม่สงสัย ย่อมไม่รู้
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด

ออฟไลน์ KIAT

พระคุ้มครองครับ โชคดีที่ไม่เจ็บหนัก ฟาดเคราะห์ครับ ขอบคุณที่มาเล่าเป็นอุทาหรครับ  ;)

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
เส้นพระราม 2 ช่วงนั้น มี ESC VSA หนือพวกช่วยในการทรางตัว ไม่มีประโยชน์ครับ

เมือกปลา ทั้งถนน แถมเสษดิน ปูนเต็มไปหมด ถนนลาดยางได้ลื้นๆ

มีถุงลม รอบคัน กับโครงสร้างรถดีๆ ไว้ดีกว่า

หรือไม่ก็ไปหัดขับรถดิฟ หรือแลนลี่ครับ จะเไมาะกับถนนเส้นนี้มาก

GreenG

เป็นถนนที่ขอเลี่ยงละกันครับ

ออฟไลน์ neung23

ซ่อมได้คับ ขับดีเหมือนเดิม อย่างแย่ๆเลยก็แค่ช่องไฟประตูมันไม่เท่าเดิม หรือ ชนซ้ำรอยเดิมอาจจะอ่อนแอลง

ถ้ามีปัญหาหลังซ่อมค่อยคิดคับ แต่ผมว่า ไม่น่ามีหรอกคับ รถตลาด หาอู่ที่มีเครื่องมือดีๆก็จบแล้วคับ ผมเห็นรถเล็กๆทั้งหลายชนหนักกว่านี้ยังออกมาวิ่งกันอีกเยอะคับ

ถ้าคิดจะคืนทุน 1.บริษัทอะไรคับ บางบริษัทอาจจะใจดีคืนให้แต่แค่ 5%-10% แค่นั้น

2.รถชนเครื่อง เกียร์ ไม่เป็นอะไร โอกาศน้อยมากที่จะคืนทุน รถเพื่อนผมชนหลังเกือบขาดมาถึงเบาะหน้ายังซ่อมเลยคับ  :'( แต่เพื่อนอีกคนมุดเสาทางด่วนห้องเครื่องหายไปแค่ไม่ถึงครึ่ง เครื่องเกียร์เสียหมด ประกันคืนทุนซะงั้น  :'( :'( :'(

30 มิถุนายนนี่เร็วมากแล้วนะคับ แจ๊สผมทำแค่สีกันชนหลังรอยแค่เส้นก๋วยเตี๋ยว ส่งรถไป 13 พค นัด 28 พค นานมากกกกกกกกกกก  :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2013, 19:08:41 โดย teera_tech »
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ Monn

อยากบอกว่า จขกท โชคดีมากๆ ขอให้หายไวๆ นะครับ รถคงยากที่จะเหมือนเดิม

ผมเคยชนแบบนี้เลย ด้านเดียวกัน ตอนนี้ใช้ accord g3 วิ่งมา 120 โดนรถ fiat ตัดหน้า จำได้แม่น ตอนนั้นยังเด็ก หักขวาหลบ เจอรถสวน หักซ้าย กระทืบเบรค เท่านั้นครับ หมุน 180 องศา แล้วหยุดที่เสาไฟฟ้า ฟาดไปตรงระหว่างล้อหน้าขวากับประตูคนขับ ถ้ามาตรงประตู เด็ดไปแล้วแน่ๆ ที่สำคัญ รถจอดอยู่บนเสาไฟฟ้าที่นอนวางอยู่ สูงจากพื้น ฟุตกว่าๆ ลอยไปขนาดนั้น ล้อฟาดเสาที่นอนอยู่ กับช่วงล่างกระแทกเต็มๆ ไป 3 คนไม่คาดเข็มขัด แต่ไม่มีใครเป็นอะไรเลยแม้แต่รอยขีดเดียว  เฮียปอมาเร็วมาก แล้วถาม ไม่มีใครเป็นไรเลยเหรอ พอบอกสบายดี มันทำหน้าหัวเสีย แล้วก็เดินจากไป ชาวบ้านมาบอกว่า เป็นคันแรกในรอบหลายปี ที่ชนแล้วไม่มีคนตาย เขาก็ชี้ให้ดู ธูปตรึม ตรงเสานั้นเลย บอกชนตายทุกปี ใจแป้วไปเลย

หลังจากนั้น ผมจึงชอบ  accord มาตลอด เพราะช่วยชีวิตผมไว้  และคล้ายๆ จขกท จะพยายามซื้อรถให้ดีที่สุดที่เงินซื้อได้สำหรับเรา หลายคนบอก รถเล้กก็พอ ประหยัดน้ำมัน รถเล็กก็พอ วิ่งไม่ไกล สำหรับผม ไม่เลย เพราะอุบัติเหตุมันมาไม่บอกกล่าวครับ ผมยอมจ่ายเพื่อ safety มากกว่ามาคิดเรื่องน้ำมันเป็นเรื่องแรกครับ ตอนนี้ผมหากเปลี่ยนรถ ยังไงก็ต้องหารถที่มีม่านครับ ห่วงลูกมากกว่า คนขับผมเชื่อเอาตัวรอดได้ แต่คนนั่งนี่ เอาเซฟที่สุดครับ

ส่วนรถผมที่ชนนั้น เก็บซากขายครับ ไม่ซ่อม เปลี่ยนเป็น G4 แทนครับ ตอนนั้น
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ 6162002

อ่านครบทุกความเห็น ขอบคุณทุกความเห็นด้วยครับ ผมเพิ่งรู้ว่าถนนแถวนั้น มันลื่นอยู่แล้ว  ถ้างั้น ESC อาจช่วยไม่ไหวจริงๆ ขอถุงลมข้างแล้วกัน (แต่มันมีแค่เฟียสต้านี่สิ T^T )

ป.ล. อู่เขาบอกว่าเขามีเครื่องดึงตัวถัง ซ่อมเสร็จใช้ได้เหมือนเดิม (ไม่รู้จริงรึเปล่า)  แต่ก็คงต้องรอน่ะครับ ถ้าขับแล้วต่างจากเดิมมากจริงๆคงต้องขาย T^T

ออฟไลน์ archian

ผมก็เคยเจ็บแบบนี้  ....

แนะนำถ้าประกันซ่อมเสร็จก็ขายซื้อใหม่ดีกว่าครับ   ...

ออฟไลน์ S6

เห็นหลายท่านตอบว่าซ่อมแล้ว ขับได้เหมือนเดิม
ถ้าแยกทางความรู้สึกไม่ออก แล้วเราจะดูได้อย่างไรครับ
ถ้าตั้งศูนย์แล้วศูนย์ได้วิ่งตรง หรือวิ่งแล้วรถไม่สั่น พอจะเป็นแนวทางว่ารถเหมือนเดิมแล้วได้ไหมครับ