ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้จังว่าคนที่ขับตามความเร็วที่กฎหมายกำหนด แต่ชิดเลนขวาสุดทั้งๆที่ถนนมี 4 เลนทำทำไม  (อ่าน 4949 ครั้ง)

ออฟไลน์ TeslaX

• Hero Member
คือวันนี้ผมขับมาถนนสายเอเชีย ซึ่งมีธุระด่วนต้องไปหาคุณหมอ ขับไปก็เจอรถเก่าๆสีน้ำเงิน น่าจะขับประมาณ 110 ได้ ขับชิดขวา แบบผมก็ขับตามเค้าตั้งนาน พอเห็นเลนซ้ายว่างเค้าก็ไม่เปลี่ยนเลนยังคงชิดขวาต่อไป ผมตัดสินใจฉีกซ้ายแบบเร็วๆ พอเทียบรถเค้าได้ก็มองหน้าเค้า คนขับเค้าไม่สะท้านอะไรเลยหน้าเฉยมาก คงคิดว่าทำถูกแล้วขับความเร็วตามกฎหมายกำหนดแล้ว แต่คุณเข้าใจผิดหรือเปล่าว่าเลนขวาสุดเค้ามีไว้แซงรถที่ช้ากว่าเท่านั้น แล้วพอแซงเสร็จก็ต้องเข้าเลนซ้ายทันที แต่พอผมฉีกซ้ายออกเพื่อแซงเค้า พอผมกลับเข้าชิดขวาเพราะข้างหน้ามีรถ เค้ากลับบีบแตรใส่ผม เพื่ออะไรครับ ผมมีธุระต้องรีบ ถึงจะใช้ความเร็วเกินกำหนด มันก็สิทธิ์ส่วนบุคคล แต่ผมโดนกดแตรไล่ ขับรถสมัยนี้มันน่าเบื่อจริงๆ ผมจะไม่พยายามขับรถออกต่างจังหวัดแล้วละ มันอันตรายจริงๆ ที่ต้องเจอพวกคนจำพวกนี้

ออฟไลน์ DanGerGarm

• Jr. Member
  • **
ต้องทำใจคับมันเป็นเรื่องปกติ เดี๋ยวนี้เจอเยอะ ไม่มีใครไปทำอะไรเขาได้ เราต้องใจเย็นเองไม่ต้องไปยุ่งกับเขา
ผมก็เจอ ทำไรไม่ได้ ทำใจอย่างเดียว แซงซ้ายไป แต่ต้องระวังหน่อยนะคับ อุบัติเหตุอาจเกิดขึ้นได้  :)

ออฟไลน์ Ruksadindan

สายเอเชียที่ไหนครับ? ในเวียตนามหรือลาวใช่ไหม ถ้าอย่างนั้น ชิดขวา จะถูกต้องนะครับ แต่ถ้าในไทยก็หาทางไหลซ้ายไปละกัน

ออฟไลน์ tommaris

• Sr. Member
แซงก็แซงไปครับ ถ้ารีบไปก็ไม่ต้องไปมองหน้าใครทั้งนั้น พ้นไปแล้วก็พ้นไป
แต่ละคนร้อยพ่อพันแม่ ไม่มีอะไรได้ดั่งใจเราทุกอย่าง
เรารีบเราด่วนก็รีบๆ ไปทำธุระเราครับ ไปเก็บเล็กเก็บน้อยตามถนน
ซวยๆ จะไม่ได้รีบสมใจ  บนถนนท้อยทีท้อยอาศัย หลบได้ก็หลบ
เบรคได้ก็เบรค ลืมได้ก็ลืม คิดมากก็ปวดหัว มีเรื่องอย่างน้อยก็เสียเวลา

ด้วยความหวังดี ถ้ารีบจริงๆ ก็ปล่อยๆ ไป มองหน้าคนนู้นคนนี้ไม่ได้อะไร
นอกจากพร้อมจะมีเรื่อง แล้วสุดท้ายใครที่กำเอาไว้ ผมว่ารถคันนั้นเค้าไม่จำด้วย
ซ้ำว่าบีบแตร่ใส่ใคร หรือใครมองหน้าเค้า มีแต่เราหล่ะครับที่เก็บเอาไว้ไม่ปล่อย

ออฟไลน์ bump_F10_525d

• Full Member
ถนนไม่ดีร่วมกับช่วงล่างห่วยครับ

ออฟไลน์ Freekick042

ใจเย็นๆ ผมขับรถผมก็ติดชอบด่า แต่ด่าแค่คำเดียวแล้วก็ลืมไปก็พอ
ส่วนตัวเวลาผมเป็นคนโดยสารเนี่ยผมก็ไม่ชอบนะคนขับไปมองหน้าคนอื่นเนี่ยเรื่องมันไม่ได้ใหญ่โตอะไรเลย ถ้าชนกันแล้วค่อยว่าไปอย่าง

ออฟไลน์ fishfinger

คนโง่ๆขับรถเยอะครับ ลองดูในกทม. ก็ได้ มีทุกรูปแบบ

ผมขับ 140 ตจว. ผมยังวิ่งเลน2 เลยนะ ถ้าไม่มีรถอะ

เดี๋ยวนี้เริ่มปลงครับ อย่าคิดมาก ผมเองก็ไม่คิดมากละ

อย่าไปมองหน้าเค้าเลย (มองไปทีไรเจอสาวๆแล้วโกรธไม่ลง >:( )

ออฟไลน์ tinypiglet

• Newbie
  • *
ของแบบนี้อยู่ที่คนคิด คนเราไม่เหมือนกันทุกคนถ้าคนคิดเหมือนกันทุกคนจะมีการทะเลาะกันหลอ

ออฟไลน์ jAk`CS

ยังจิ๊บๆครับแค่นั้น

ผมขับ นครศรี - หาดใหญ่บ่อย แถวพัทลุงละสุดยอด

ขับมา120 พี่ท่านจากไหนไม่รู้โผล่ออกมาจากซอยแล้วเบี่ยงขวา มาแช่เลนขวาสุด ความเร็ว 40-60 เพื่อจะยูเทรินอีกกิโลนึงข้างหน้า

เจอทุกครั้งที่ขับรถขึ้น ลงหาดใหญ่ จะบ้าตาย
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ผมขับ นครศรี - หาดใหญ่บ่อย แถวพัทลุงละสุดยอด

ขับมา120 พี่ท่านจากไหนไม่รู้โผล่ออกมาจากซอยแล้วเบี่ยงขวา มาแช่เลนขวาสุด ความเร็ว 40-60 เพื่อจะยูเทรินอีกกิโลนึงข้างหน้า

เจอทุกครั้งที่ขับรถขึ้น ลงหาดใหญ่ จะบ้าตาย

ปกติผมไม่ชอบมุดนะ แต่เจอพวกนี้ทำให้ผมอยากจะมุดหนีไปไกลๆ รำคาญมาก

ออฟไลน์ neutrino

ปล่อยวางเถอะครับ และไม่ต้องไปมองหน้าใครเขา คนสมัยนี้รถส่วนใหญ่จะพกปืน(ทั้งมีทะเบียนและปืนเถื่อน) เดี๋ยวจะงานเข้า
ผมใช้คตินี้ครับ "การแบกที่หนักที่สุด คือการแบกจิตใจที่ไม่ปล่อยวาง"

ออฟไลน์ Alcatraz

ลองคิดว่าขับอยู่ในสนามแข่ง รถที่ขับแช่ขวาบังไลน์เราอยู่ แต่รถเราแรงกว่า จะหาวิธีแซงขึ้นได้ยังไง

ถ้าคิดแบบนี้อาจพอหายเครียดได้บ้าง แต่อย่าไปจริงจังกับมันล่ะ ยังไงก็อยู่บนถนนจริง ทำอะไรก็ดูความปลอดภัยเป็นหลัก และไม่ประมาท

ปล่อยวางเถอะครับ และไม่ต้องไปมองหน้าใครเขา คนสมัยนี้รถส่วนใหญ่จะพกปืน(ทั้งมีทะเบียนและปืนเถื่อน) เดี๋ยวจะงานเข้า
ผมใช้คตินี้ครับ "การแบกที่หนักที่สุด คือการแบกจิตใจที่ไม่ปล่อยวาง"

นี่เป็นสาเหตุที่ผมติดฟิล์มดำ 80% ครับ คนอื่นจะได้มองเราไม่เห็น แต่เรามองเห็นคนอื่นชัดเจน ปล, ผมใช้ lamina lx05 ดำนอกแต่สว่างในครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

มอเตอร์เวย์วันนี้ใช้ทุกเลนครับเลนซ้ายกับรองซ้ายสุดเร็วที่สุด  ;D ;D ;D จนมาเจอรถบรรทุกดินคว่ำแถวสุวรรณภูมิ ติดอยู่ กม 20  อยู่หลายชั่วโมงวันนี้ หลุดมาได้ กดเต็มที่ เลนซ้ายเร็วดี
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ tyo00

ผมว่าถ้าเค้าจะยูเทิร์นเข้าล่วงหน้ากิโลนึงมันไม่ได้ผิดอะไรนะครับ หรือเค้าอาจจะไม่รู้จักทางก็ได้

ผมเองถ้าจะเลี้ยวหรือยูเทิร์นแล้วไม่รู้ทางก็ต้องเข้าชิดขวาเอาไว้ก่อนอยู่แล้ว พี่ท่านจะให้คนที่กำลังจะเลี้ยววิ่งเร็วแค่ไหนกันครับ
หรือว่าจะให้อยู๋เลนกลางไปก่อนเเล้วไปเข้ากระชั้นชิดมันอันตรายกว่านะครับ

บางทีทุกท่านก็ต้องมีน้ำใจให้เพื่อนร่วมทางกันบ้าง

ออฟไลน์ tokyo

มอเตอร์เวย์วันนี้ใช้ทุกเลนครับเลนซ้ายกับรองซ้ายสุดเร็วที่สุด  ;D ;D ;D จนมาเจอรถบรรทุกดินคว่ำแถวสุวรรณภูมิ ติดอยู่ กม 20  อยู่หลายชั่วโมงวันนี้ หลุดมาได้ กดเต็มที่ เลนซ้ายเร็วดี

เห็นด้วยครับ พอดีช่วงนี้ได้ไปกลับ กทม.-สีคิ้ว บ่อย
ช่วงตั้งแต่สระบุรียันต่างระดับบางประอิน วิ่งซ้ายเร็วสุดเหมือนกันครับ
สองเลนส์ขวาเขาวิ่งตามกันเป็นขบวน
07 mazda 3

ออฟไลน์ yoyomadz

• Jr. Member
  • **
เมื่อคืนช่วงเวลาประมาณสี่ทุ่ม ขับรถขึ้นทางด่วนจากบางรักมุ่งหน้าบางกะปิ ช่วงก่อนถึงทางแยกมุ่งหน้าพระรามเก้า สังเกตเห็นรถชะลอตัวยาวเพราะมี Honda Jazz สีเทาขับช้าอยู่ช่องทางขวาสุดความเร็วประมาณ 60-70 km/h แล้วเลี้ยวเข้าทางแยกมุ่งหน้าพระรามเก้า ตรงนี้เค้าก็ไม่ได้เข้าช่องขวาสุดทำให้ไปปาดหน้า Yaris ที่อยู่ช่องทางซ้ายทำให้ต้องเบรค แล้ว Jazz ก็หลับมาแช่ขวาตรงโค้งตามเติมแล้วเบรคใส่หน้าผม เข้าใจว่าไม่ได้ตั้งใจเบรคใส่แต่ก็ทำให้ผมต้องเบรคกระทันหัน

- ไม่เข้าใจว่าจะกลับมาแช่ขวาอีกทำไมทั้งๆที่อยู่ช่องทางซ้ายแล้ว
- ตอนปาดหน้าผม ผมตบไฟเตือน 1 ครั้ง กลับไม่สนใจแถมยังเบรคแรงกว่าเดิม
- ตอนถูกเบรคใส่หน้าผมบีบแตรเตือน 1 ครั้งแล้วแซงซ้ายไปพอห่างออกมา กลับเปิดไฟสูงแช่ใส่ผม ตรงนี้ไม่ใช่สำนึกผิดแน่นอน เพราะเปิดแช่เหมือนต่อว่ามากกว่า
- ตอนนั้นโมโหเลย ชะลอรถ แล้วเปิดไปกระพริบซ้ายขวาเหมือนจะเอาเรื่อง คราวนี้ Jazz กลับออกช่องทางซ้ายแล้วชะลอตัวอยู่ห่างๆได้
- นึกขึ้นได้ว่าผมใจร้อนเกินไปและไม่ควรทำแบบนั้น จึงขับต่อไปโดยไม่กลับไปสนใจอีก
- ไม่ได้อยากดูถูก แต่ขอบอกไว้เลย ตอนหัดขับรถเป็นอย่างไรส่วนใหญ่ก็จะเป็นแบบนั้นไปตลอด หากยึดหลักว่าตัวเองมือใหม่ไม่อยากเข้าช่องทางซ้ายยึดช่องทางขวาอยู่แบบนี้ ก็ไม่มีทางที่จะขับรถดีๆเหมือนคนอื่นเค้าได้
- เพื่อนที่ไปเรียนขับรถมาเล่าให้ฟังว่า คนสอนขับเอาแต่กดบีบี แล้วบอกให้เข้าช่องขวาสุดไว้ จะได้ระวังรถทางเดียว เลยคิดว่าการที่ครูบางคนสอนแบบนี้อาจจะมีส่วนทำให้บางคนที่เรียนออกมาขับรถได้แย่ขนาดนั้น

เลยมาอีกหน่อย เจอรถช้าอยู่ช่องทางขวาสุดอีก พอถึงด่านทางด่วนอโศกก็ปาดเข้าช่องซ้ายที่ว่างอยู่ จ่ายเงินเสร็จก็ปาดกลับมาที่ช่องขวาสุดเหมือนเดิม เลยมาคิดเอาเองว่า คนพวกนี้เค้าอาจจะไม่รู้ตัวเลยก็ได้ว่าเค้าไม่ควรทำแบบนั้น แต่อาจจะถูกสอนมาว่าอยู่ขวาสุดปลอดภัย(ถ้าไม่โดนเสยก้น) ..

เมื่อคืนช่วงเวลาประมาณสี่ทุ่ม ขับรถขึ้นทางด่วนจากบางรักมุ่งหน้าบางกะปิ ช่วงก่อนถึงทางแยกมุ่งหน้าพระรามเก้า สังเกตเห็นรถชะลอตัวยาวเพราะมี Honda Jazz สีเทาขับช้าอยู่ช่องทางขวาสุดความเร็วประมาณ 60-70 km/h แล้วเลี้ยวเข้าทางแยกมุ่งหน้าพระรามเก้า ตรงนี้เค้าก็ไม่ได้เข้าช่องขวาสุดทำให้ไปปาดหน้า Yaris ที่อยู่ช่องทางซ้ายทำให้ต้องเบรค แล้ว Jazz ก็หลับมาแช่ขวาตรงโค้งตามเติมแล้วเบรคใส่หน้าผม เข้าใจว่าไม่ได้ตั้งใจเบรคใส่แต่ก็ทำให้ผมต้องเบรคกระทันหัน

- ไม่เข้าใจว่าจะกลับมาแช่ขวาอีกทำไมทั้งๆที่อยู่ช่องทางซ้ายแล้ว
- ตอนปาดหน้าผม ผมตบไฟเตือน 1 ครั้ง กลับไม่สนใจแถมยังเบรคแรงกว่าเดิม
- ตอนถูกเบรคใส่หน้าผมบีบแตรเตือน 1 ครั้งแล้วแซงซ้ายไปพอห่างออกมา กลับเปิดไฟสูงแช่ใส่ผม ตรงนี้ไม่ใช่สำนึกผิดแน่นอน เพราะเปิดแช่เหมือนต่อว่ามากกว่า
- ตอนนั้นโมโหเลย ชะลอรถ แล้วเปิดไปกระพริบซ้ายขวาเหมือนจะเอาเรื่อง คราวนี้ Jazz กลับออกช่องทางซ้ายแล้วชะลอตัวอยู่ห่างๆได้
- นึกขึ้นได้ว่าผมใจร้อนเกินไปและไม่ควรทำแบบนั้น จึงขับต่อไปโดยไม่กลับไปสนใจอีก
- ไม่ได้อยากดูถูก แต่ขอบอกไว้เลย ตอนหัดขับรถเป็นอย่างไรส่วนใหญ่ก็จะเป็นแบบนั้นไปตลอด หากยึดหลักว่าตัวเองมือใหม่ไม่อยากเข้าช่องทางซ้ายยึดช่องทางขวาอยู่แบบนี้ ก็ไม่มีทางที่จะขับรถดีๆเหมือนคนอื่นเค้าได้
- เพื่อนที่ไปเรียนขับรถมาเล่าให้ฟังว่า คนสอนขับเอาแต่กดบีบี แล้วบอกให้เข้าช่องขวาสุดไว้ จะได้ระวังรถทางเดียว เลยคิดว่าการที่ครูบางคนสอนแบบนี้อาจจะมีส่วนทำให้บางคนที่เรียนออกมาขับรถได้แย่ขนาดนั้น

เลยมาอีกหน่อย เจอรถช้าอยู่ช่องทางขวาสุดอีก พอถึงด่านทางด่วนอโศกก็ปาดเข้าช่องซ้ายที่ว่างอยู่ จ่ายเงินเสร็จก็ปาดกลับมาที่ช่องขวาสุดเหมือนเดิม เลยมาคิดเอาเองว่า คนพวกนี้เค้าอาจจะไม่รู้ตัวเลยก็ได้ว่าเค้าไม่ควรทำแบบนั้น แต่อาจจะถูกสอนมาว่าอยู่ขวาสุดปลอดภัย(ถ้าไม่โดนเสยก้น) ..

พวกรถคันแรกนี่เค้าไปเรียนมายังไงครับว่าเลนขวาปลอดภัยสุด น่า... จริงๆ เลนขวานี่อันตรายสุดแล้ว

ออฟไลน์ Ruksadindan

ของแบบนี้อยู่ที่คนคิด คนเราไม่เหมือนกันทุกคนถ้าคนคิดเหมือนกันทุกคนจะมีการทะเลาะกันหลอ
ถึงต้องมีกฎเกณฑ์ที่เป็นมาตรฐานเดียวไงครับ

ออฟไลน์ legion

กฏจราจรมันมีไว้ชัดเจนอยู่แล้ว ไม่ต้องตีความเลย ช้ากว่าต้องชิดซ้าย
ขอตอบ จขกท.
ที่มีพวกนี้เยอะๆ เพราะ

1. ไม่รู้ักฏจราจร(เป็นหน้าที่ที่คนไทยทุกคนต้องรู้ครับ จะอ้างไม่รู้กฏหมายไม่ได้)
2. พวกโง่ แล้วไม่พัฒนา
3. เห็นแก่ตัว + หน้าด้าน
4. การบังคับใช้กฏหมายยังไม่เข้มแข็ง

ออฟไลน์ M.4793

• Newbie
  • *
ขอออกตัวก่อนนะครับไม่ได้แก้ต่างให้คนแช่ขวา , ต่อว่าคนขับรถเร็ว หรือทำให้กระทู้เป็นดราม่า ถ้าไม่ถูกต้องแนะนำด้วยครับ
ปกติผมเองขับรถไม่เร็ว แต่บ้างครั้งมีเหตุจำเป็นที่ต้องทำเวลา เจอรถแช่ขวาก็จะหาทางออกซ้ายแล้วแซงไปก่อน
ผมเจอบ่อยช่วงหลังๆ คือถ้าเดินทางใกลผมจะหลบไปอยู่เลนซ้ายเลนเดียวกับสิบล้อเพราะขับไม่เกิน 100 อยู่แล้ว
แต่ที่เจอคือมีรถบางคันจะมาจี้หลังบ้าง เปิดไฟใล่บ้าง เคยเจอกดแตรใล่ด้วย แทนที่จะแซงขวาไป
เลยสงสัยจะให้ผมหลบไปทางใหน ขวาก็รถเร็วกว่าเขาวิ่ง ซ้ายใหล่ทาง
จนบางครั้งแฟนบอกให้เหยียบเบรคให้ชนเลย 

สรุปปัญหาที่เราเจอกันบนท้องถนนทุกวันนี้น่าจะมาจาก วินัยจราจรและน้ำใจการใช้รถที่น้อยลงทุกวัน

ออฟไลน์ blade

ผมว่าเป็นพวกไม่รู้มากกว่า ไม่ได้คิดว่าตัวเองขับรถกฎหมายหรอก คือประมาณคิดว่ามีสิทธิ์ขับได้ทุกเลน ยกเว้นสิบล้อที่ชิดซ้าย อะไรแบบนี้