ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นกันไหมครับชอบคิดว่าลืมล๊อกรถ จนต้องกลับมาดู  (อ่าน 5009 ครั้ง)

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
เป็นกันไหมครับชอบคิดว่าลืมล๊อกรถ จนต้องกลับมาดู

บางครั้ง เดินเล่นในห้างอยู่ ต้องวิ่งออกมาดูทุกที  :-[

ใครมีวิธีกันลืมล๊อกรถดีๆมาเสนอแนะให้ผมทีครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

เป็นครับ แต่จะเปลี่ยนเฉพาะจังหวะที่เดินออกมาจากรถ ไม่แน่ว่าล็อคแล้วรึยัง เลยต้องเดินกลับไปดูแทบทุกครั้ง

ออฟไลน์ B@S!C

• Full Member
  • สมาชิกใหม่ครับ
เป็นทั้งรถ ทั้งประตูห้องที่ทำงาน  :(  ผมว่าเป็นเพราะจังหวะตอนล็อคเราอาจจะใจลอยอะครับ

ทางแก้คือพยามมีสติ (ช่วยได้ไหมเนี่ย)  :D :D

ออฟไลน์ archian

• Hero Member
ล๊อกรถ   ปิดน้ำ  ปิดไฟ  เป็นตลอด  เฮ้อ ....

ออฟไลน์ ChoCcoYen

เป็นตอนจะเดินออกมาจากรถครับ กด remote  แล้วดูไฟกระพริบแล้ว ลองเปิดประตูแล้ว เดินมามีคนถามปุ๊บว่า lock รถยังเป็นต้องเดินไปลองเปิดประตูอีกรอบทู๊กทีซิน่า  ???

ออฟไลน์ S6

ไม่ลืมก็ควรเช็คทุกประตูเลยครับ ตั้งแต่ใช้รถมาเจอ 2 คัน accord กับ march ปีเริ่มเก่าหน่อย ตอนล๊อคประตูจะต้องสั่งล๊อค 4 ประตู
แต่บางประตูจะไม่ล๊อค ต้องเปลี่ยนตัวมอเตอร์ดันประตูใหม่ โชคดี ตอนนั้น ลองเช็คเฉพาะประตูหลัง เจอพอดีเลย

sunjiranger

• บุคคลทั่วไป
Re: เป็นกันไหมครับชอบคิดว่าลืมล๊อกรถ จนตŭ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 21:23:53 »
 ;D ผมเป็นประจำเลย คิดว่าลืมล๊อคประจำ เดินกลับมาดูทุกทีแต่ก็ล๊อคแล้วทุกที เฮ่อ

ออฟไลน์ neutrino

กรณีนี้ผมก็เป็นครับ และอัตรการเป็นจะแปรผันตามอายุด้วยครับ ดังนั้นต้องมีสติครับ

ออฟไลน์ TeslaX

แต่ผมลืมกุญแจไว้กระโปรงท้ายรถ อันนี้ หนักกว่าเจ้าของกระทู้อีกครับ 555

ออฟไลน์ BlueMan69

ประจำครับ. ระแวง

ผมแก้แบบนี้อะครับ ระยะหลังคือ ล๊อคแล้วเดินรอบรถดึงประตูทดสอบดู ก่อนไป แบบนี้จะไม่ย้ำคิดย้ำทำ

ออฟไลน์ Forty-NineRS

• Mister.G
ก่อนเอารถไปทำlockแล้วปิดหูข้าง อาการนี้เป็นประจำครับ เด๋วนี้lockแล้วดูหูถ้าหูปิดผมก็สบายใจล่ะครับ ;D

ออฟไลน์ myalexxp

กรณีนี้ผมก็เป็นครับ และอัตรการเป็นจะแปรผันตามอายุด้วยครับ ดังนั้นต้องมีสติครับ

คนแก่ๆ หลายท่าน ไม่เคยลืมนะครับ

เพิ่งไปถามลุงมา แกบอกว่าให้ดึงที่เปิดประตูทุกครั้งหลังล๊อก

ทำบ่อยๆ จะติดนิสัยไปเอง

ผมคงต้องเริ่มพรุ่งนี้ละ  :-[

- -*

Nonsensical

• บุคคลทั่วไป
อยากดึงแต่ดึงไม่ได้นี่ดิ เซงมากครับ ดึงทีประตูก็เปิดเลย ตามตรงนะผมชอบรถที่ไม่มี keyless ครับอยากกลับไปใช้แบบเมื่อก่อน

ออฟไลน์ art_duron

ผมก็ยังอายุไม่เยอะแต่บางทีถ้า ใจลอยไม่มีสมาธิตอนล็อกก็เป็นบ่อยๆ ครับ จนต้องเดินกลับไปลองดึงประตูอีกรอบ

ออฟไลน์ Public P

แฟนผมก็เป็นครับ แต่พอแฟนผมมาใช้รถมิราจที่พอล็อคแล้วกระจกพับเองปัญหานี้ก็หายไปเพราะจะจำได้ว่ากระจกพับแล้ว บางทีสงสัยมองไกลๆว่ากระจกพับแล้วก็โอเค แต่อย่างหนึ่งที่พ่อผมสอนตั้งแต่ผมฝึกขับรถและผมปฏิบัติทุกครั้งถ้าไม่รีบจริงๆ คือล็อคแล้วดึงประตูรอบคัน กลับมาเดินมองรอบรถสองรอบก่อนไปครับ

ออฟไลน์ Intrend

• Jr. Member
  • **
สองคันที่บ้านคือ Fiesta และ Focus ตั้งให้กระจบพับหลังล็อคประตูอยู่แล้วเลยสะดวกหน่อย
ถ้าสงสัยก็แค่เล็งๆว่ากระจกพับหรือยัง ไม่ถึงกับต้องกลับไปที่รถ

ส่วนอีกคันใช้รีโมทดันขโมยของ ABT ก็สะดวกครับอาศัยดูเอาจากจอของรีโมท แถมรีโมทสั่งได้จากระยะ
ไกลมากก็เลยสะดวก ขนาดว่าจอดรถที่ลานจอดรถแล้วเดินเข้าห้างแล้วก็สั่งให้ล็อคจากระยะไกลได้
แล้วสังเกตจากจอรีโมทว่าล็อคหรือยัง สมัยนั้นเคลมว่าห่างจากรถได้เป็นกิโลในที่โล่ง ที่ผมลองใช้จริงๆ
ก็เกิน 500 เมตรแน่นอนครับ ส่วนในห้างถ้าอยู่ชั้นเดียวกับลานจอดรถก็สั่งล็อคได้สบายๆครับ แต่ตอนนี้
เสาอากาศที่รีโมทหักก็เลยส่งได้ไม่ไกลเท่าไหร่

ออฟไลน์ Zahnarzt

เป็นครับ บางทีมันชินไปแล้ว กดล็อคประจำ จนลืมว่าเอ๊ะมะกี้กดล็อคไปรึยัง 555+

ออฟไลน์ beeday

อ่านแล้วสบายใจ อาการนี้ไม่ได้มีแค่เรา อิอิ

ออฟไลน์ No Trespassing

เป็นเหมือนกันครับ

- มาร์ช ถึงแม้ว่าจะเป็น Smart Entry ล็อครถแล้วหูช้างพับอัตโนมัติ แต่ก็เช็คซ้ำด้วยการเอามือดึงกลอนอีกรอบ

- วีออส สั่งระบบ TVSS ให้ล็อคเงียบ เวลาล็อค // ปลดล็อค มีแค่ไฟกระพริบ ผมก็ต้องดึงกลอนซ้ำเพื่อตรวจอีกรอบเช่นกัน

เสียเวลานิดหน่อยครับ ดีกว่าเสียรถทั้งคัน

ออฟไลน์ tosa

ยังงี้แหละครับ ชีวิตคนเราเดี๋ยวนี้วันๆมีแต่เรื่องสับสนวุ่นวายมีอะไรต้องคิดต้องทำเยอะแยะไปหมด ผมเดยเดินหาแว่นตารอบบ้านอยู่ตั้งนานทั้งๆก็แหน็บอยู่บนหัวเราเอง ใจนึงก็ขำ ;D อีกใจนึงก็กังวลว่าเราเป็นอะไรไปมากกว่านี้อีกมั๊ย :(

ออฟไลน์ popo

ไม่ลืมล็อคประตู แต่ลืมปิดหน้าต่างด้านซ้ายครับ
วอลโว่รุ่นใหม่ๆสามารถเช็คดูจากรีโมทได้ว่าล็อครถหรือยัง
 ถึงแม้อยู่ห่างจากรถไกลมากๆ

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
ไม่แน่ใจ กันประจำแหละครับ

หลังจากลงจากรถ ก็ล็อคประตูทุกครั้ง ล็อคเสร็จก็ดึงบานประตูเช็คอีกทีเพื่อความชัวร์

พยายามทำจนติดเป็นนิสัยครับ
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

เป็นเหมือนกันเลยครับ ของผมขึ้นตึกไปแล้ว ยังหยิบรีโมทส่องมาที่รถแล้วกดล็อกอีกครั้งเพื่อความแน่ใจ

แอบคิดเหมือนกันว่าเราบ้าป่ะเนี่ย 555  ;D

ออฟไลน์ balance04779

• Jr. Member
  • **
ผมประจำเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่ค่อยครับ แต่ก็มีบ้าง

ออฟไลน์ H.

ก่อนเดินห่างจากรถก็เอามือดึงประตูอันไหนก็ได้ซักอัน ถ้าเปิดไม่ออกเป็นอันว่าเรียบร้อย
H.

ออฟไลน์ phankung

• Newbie
  • *
สำหรับผม บ่อยเลยครับ

ไกลแค่ไหนก็ต้องเดินกลับมาดูครับ