ผู้เขียน หัวข้อ: ขอระบายครับ โดนสิบล้อปาดหน้าเบียดเกือบชนข้างทาง  (อ่าน 5794 ครั้ง)

ออฟไลน์ sundown55

• Sr. Member
ขอระบายหน่อยครับ โดนสิบล้อปาดหน้าไม่เปิดไฟเลี้ยว เกือบทำให้แม่และผมโดนเบียดเกือบชนข้างทาง

ณ บนถนนบางนา-ตราด ขาเข้าชลบุรี เวลา 10.10 วันนี้ แม่ผมขับมาเลนขวาดีๆ ไม่ได้กวนตรีนอะไรมันก่อนเลย ตอนแรก สิบล้อคันนี้อยู่เลนซ้าย โดนสิบล้อคันนี้ปาดขวาตัดหน้ากระทันหัน ไม่เปิดไฟเลี้ยว เกือบจะเบียดเราชนข้างทาง เกิดอุบัติเหตุ ยังดีที่แม่เบรก ชลอไว้ทัน ไม่งั้นคงเกิดอุบัติเหตุ แน่ๆ  

ขอระบายแค่นี้ครับ
ขอบพระคุณครับที่พี่ๆมาอ่านเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2013, 19:56:19 โดย sundown55 »

ออฟไลน์ crucifixzz

รถพวกนี้ไม่รู้เป็นอะไรกัน อยากเปลี่ยนเลนเมื่อไหร่ก็เปลี่ยน บีบแตรก็ไม่ค่อยสนใจ

syamana

• บุคคลทั่วไป
มักง่ายจริงๆรถพวกนี้นึกจะออกก็ออกคิดแต่ว่ากุจะออกใครมากุไม่สนเรื่องของมิง
HELL ANIMAL DRIVER จริงๆ  >:(

ออฟไลน์ B@S!C

• Full Member
  • สมาชิกใหม่ครับ
เข้ามาระบายด้วยคนครับ เขตชุมชน ขับเลนขวาอยุ่ดีๆ เคยโดนมันเปลี่ยนเลนเอาท้ายปัดมาโดนกระจกมองข้าง พับไปอีกด้าน (พับไปด้านหน้า) ใจหายแว้บพอรถโล่งแล้วจอดลงมาดู โดนแค่ตรงกระจก บริเวณอื่นไม่มี  กระจกพับกลับมาที่เดิมได้ รายละเอียดจำไม่ค่อยได้หลายปีแล้ว ตกใจมาก โชคดีที่ไม่โดนมันอัดเข้าเกาะกลาง   :'(

ออฟไลน์ hutzero

• Hero Member
เจอบ่อยครับ  แต่ผมมองโลกในแง่ดีว่าเค้าคงไม่เห็น   เราะรถผมสีดำ  และมาเร็วจากแต่ไกล

ถึงจะเบรคทัน  แต่หินกรวดที่กระเด็นมาจากล้อของรถสิบล้อในระยะใกล้เนี่ย   กลับบ้านมาดูเจอแผลเพียบประจำ  :-\

พวกบังโคลนลากดินนี่ตัวดีเลยครับ  เวลาวิ่งมันทำให้เศษหินกระเด็นขึ้นมามากกว่าพวกบังโคลนที่อยู่สูงๆอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2013, 20:53:57 โดย hutzero »

ออฟไลน์ Freekick042

รถพ่วงด้วย อาจกะระยะพ่วงท้ายไม่ถูกด้วยมั้ง

ไหนๆแล้วบ่นหน่อย วันนี้ออกมาจากห้างกำลังจะเข้าซ้ายหันไปดูกระจกโดนใครไม่รู้พับเล่น มือบอนจริงๆกดปุ่มปรับก็ไม่กาง งงเลยนึกว่าเจ๊งแล้ว แต่กดปุ่มพับแล้วกางใหม่ได้

ออฟไลน์ Alcatraz

พวกนี้เวลาแซงออกมาเลนขวา ให้คนอื่นที่อยู่ข้างหลังเบรครอจนกว่ามันจะพ้นได้ไม่เป็นไร

แต่พอเวลามีรถออกมาจากถนนเล็ก กำลังทำความเร็วเพื่ออกขวา ขวางมัน ถ้ามันแซงออกไม่ได้ มันจะจี้เข้ามาบีบแตรเปิดไฟสูงไล่ยังกะไปฆ่าพ่อมัน

เอากะพวกนี้สิ เห็นแก่ตัวยังน้อยไปสำหรับพวกนี้

ออฟไลน์ oak7070

แถนเมืองชลเป็นแบบนี้ไม่แปลกครับ    รถบรรทุกเยอะมากเพื่อนผมที่อยู่ชลบุรีบอกว่าพวกนี้บีบแตรไม่ค่อยสนใจด้วย  แซงใด้แล้วรีบห่างครับเมายาทั้งนั้น

ออฟไลน์ tosa

พวกนี้คงดิดว่าลูกพี่เคียร์แล้วจะวิ่งยังงัยก็ได้มั๊ง ทางที่ดีเจอพวกนี้แถวเมืองชล ถ้าไม่อยากหงุดหงิดห่างๆไว้ ระวังหน่อยแล้วก็รีบๆแซงไปซะ

ออฟไลน์ sriracha

• alex auto shop
เห็นใจคนโดนเบียดครับ เพราะเคยเจอเหมือนกัน

แต่คนขับรถพ่วงก็ใช่ว่าจะมีคนไม่ดีซ่ะทั้งหมดน่ะครับ

อย่าลืมว่ารถเขาหนัก จะเบรก จะชลอ กว่าจะเปลี่ยนเลนได้เสร็จกินระยะทางแล้ะเวลา

ดังนั้นเหตการณ์แบบนี้ก็เคยเกิดขึ้นกะผม หลังๆมา ถ้ามีรถพ่วงรถบรรทุกหนักอยู่ข้างหน้าเรา ถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรง ก็อย่าไปตามเขาครับ หาทางแซงไปให้พ้น หรือถ้าจราจรแน่นหนา แซงไม่ได้ซักที ก็ควรจะ ดูข้างหน้าเผื่อไว้ไกลๆหน่อย กันพวกเขาเปลี่ยนเลนมาแบบนี้ครับ

ปกติรถบรรทุกหนัก เขาจะมองไกลๆ ไว้อยู่แล้วเพื่อคาดคะเน แรงรถของตัวเอง ระยะทางของคันอื่นๆ อย่าลืมว่าเขา รถยาว หนัก ซ้ายที ขวาที ไม่ได้อย่างเราๆน่ะครับ ดังนั้นเขาต้องมองเผื่อไว้ไกลๆ จะได้หาทางไปของเขา โดยไม่ต้องชะลอรถให้ช้าลงหรือยุดกระทันหัน จนต้องออกตัวใหม่ซึ่งมันหนักหนาเอาการอยู่

หากใครเจอรถบรรทุกปาดหน้า ก็จะเจอในลักณณะ ขนาบอยู่ข้างๆกันแล้วเขาเบียดมาทันทีทันใด และสาเหตุที่เขาเบียดมาทันทีทันได ก็เพราะข้างหน้ามีอะไรขวางเขาอยู่ แล้วถ้าเรา ดูข้างหน้าไกลๆหน่อย ก็คิดเผื่อไว้ได้ว่ารถบรรทุกต้องไปยังไง เราก็คงจะได้หาทางหนีทีไล่ไม่โดนเบียดกระชั้นชิด เพราะรู้ล่วงหน้า เราก็ควรจะตัดสินใจ แซงเขาไปหรือชลอให้เขาหน่อยครับ

ก็อยากจะมานำเสนอแนวทางในการใช้ถนนร่วมกันกับบรรดารถพ่วง รถบรรทุก ให้อยู่รอดปลอดภัยครับ ผมอยู่แหลมบัง รถพวกนี้เยอะมาก เพราะเขาต้องวิ่งไปท่าเรือกันโดยปกติ ฉะนั้นถ้าไม่หาทางหนีทีไล่ดีๆ ก็ได้แต่ดมควันรถบรรทุก ทุกวันหละครับ

แต่ถ้าใครนานๆเจอที ก็จะไม่พอใจเป็นธรรมดา ถ้าเจอกับรถบรรทุกบ่อยๆ ก็จะเข้าใจเอง ผมไม่ได้มาแก้ตัวให้พวกเขาน่ะครับ แต่ไม่อยากให้ไปมีเรื่องกะเขา เห็นมาเยอะหละครับ โดนเขาเบียดเข้ามาเลนตัวเอง บีบแตรลั่นเลย แต... คุณเคยได้ยินแตรรถคันอื่นดังแค่ใหนเวลาขับรถอยู่อ่ะครับ แล้วคนขับรถบรรทุกหนัก ลำพังเสียงรถ เสียงล้อบดถนน ก็ทำให้หูเขาตึงอยู่แล้ว แล้วเราจะบีบไปทำไม พอไม่ยอมเขา เขาขึ้นมาแล้ว เป็นไงหละ เขาผิดใช่ แล้วเราเสียเวลา เสียอารมณ์ใหมหละ

วันนี้เจออีกคัน รถเก๋ง แซงซ้ายรถบรรทุกตรงบริเวณสามแยก จะเลี้ยวเข้าเส้นบายพาส  ใช้อะไรคิดเนี้ยะ ขับรถอ่ะ ฮ่วย สงสารครับทั้งสองฝ่ายเลยหละ
หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี

ออฟไลน์ Yangyang

ถ้าขับ ตจว. เจอรถบรรทุกบ่อยๆจะคาดเดาอาการของรถสิบล้อได้ครับว่าจะเปลี่ยนเลนมาหรือไม่
อย่างที่ท่านข้างบนบอก รถหนัก ถ้าเจอรถช้าอยู่ข้างหน้ามักจะไม่เบรค แต่จะเปลี่ยนเลนหลบมาแทน เราต้องกะเอาเอง

ออฟไลน์ Spada_Valess

ต้องเอาคืนครับ แบบนี้  ;D

ออฟไลน์ hutzero

เรื่องเบรคนี่สิบล้อบางรุ่นเบรคได้หนีบกว่ารถเก๋งอีก  ;D

ออฟไลน์ nouiii_1

• Jr. Member
  • **
เหนพวกนี้ ต้องมองมันก่อนครับว่ามันจะเอาไง เป็นห่าไรไม่รู้ นึกจะแซงก้อแซง ไม่เปิดไฟเลี้ยว เจอบ่อย เห็นมัน ต้องหลบ 1  เลน เพื่อความปลอดภัย เกือบชนตรูด มันก้อทีนึงแล้ว นึกเสมอว่าเหล็กทั้งดุ้น

ออฟไลน์ book350

ต้องเอาคืนครับ แบบนี้  ;D

ไม่เห็นด้วยกับการแก้แค้นคับ แหะๆ

ไม่เป็นอะไรก็ดีแล้วครับ ทำตัวให้ปลอดภัยไว้ครับ
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
เมาไง กินยาบ้า เบียดเลยย

ออฟไลน์ kati348

ต้องระวังตัวเองเลยครับ ผมเคยโดนถึงขั้นเบียดจน กระจกข้างพับเลย โชคดีไม่โดนตัวรถ...

หลังจากวันนั้น สิ่งที่ผมระวังเสมอคือ ...

1) ไม่ตีคู่กับสิบล้อ รถพ่วง เพราะเค้ามีโอกาสสูงที่จะไม่เห็นเรา
2) ก่อนแซง ต้องระวังเสมอ ว่าเค้าจะออกมา โดยไม่บอกไม่กล่าว กะจังหวะให้ดี แล้วรีบแซง
3) ถ้าเค้าเปิดไฟเลี้ยวเมื่อไหร่ โปรดให้ทางเค้าทันที เพราะเค้าไม่สน ว่าเราจะให้ทางหรือไม่
4) ช่วงขึ้นเขา จะเป็นโอกาสงามของสิบล้อในการแซงรถบรรทุกอื่นๆ ดังนั้น ช่วงขึ้นเขาจงระวังให้มาก โดยเฉพาะข้อ สาม
5) ถ้าตามหลังสิบล้่อ แล้วใกล้ถึงที่กลับรถ พึงระวังเสมอ ว่าเค้ากลับรถ แล้วเค้าจะปิดตาย เลนขวาสุดทันที

นึกออกแค่นี้

ออฟไลน์ MystogaN

เพิ่งเจอแคมรี่เบียดหน้าสนามบินมาเมื่อสักครู่นี้ :P

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
พวกนี้มันไม่สนใจหรอกครับ ขับแบบว่านะ