ผู้เขียน หัวข้อ: FORD: 2011-2013 Fiesta 2012-2013 Focus สำหรับใครที่เจอปัญหาเกียร์กระตุกมาก  (อ่าน 9313 ครั้ง)

ออฟไลน์ adobe

• Sr. Member
FORD: 2011-2013 Fiesta 2012-2013 Focus

สำหรับใครที่เจอปัญหาเกียร์กระตุกมาก

บางท่านอาจเห็นเอกสารชุดนี้แล้ว
ให้ปรินท์เอกสารด้านล่างนี้ ไปให้ช่างเค้าทำตามขั้นตอนการตรวจสอบ (ช่างศูนย์ทำเป็นหรือเปล่าไม่รู้นะครับ อาจจะได้แค่ขั้นตอนแรก Reprogram)
เอกสารชุดนี้ออกมาจาก fordservice ทั่วโลกเค้ารู้แล้วว่ามันมีอาการเปลี่ยนเกียร์กระตุก

ผมอ่านคร่าวๆ มันมีขั้นตอนตรวจสอบว่า เกียร์ท่านมีปัญหาหรือไม่ ใช้เวลาตรวจสอบหลายชั่วโมง
x-y ถ้าเกิน 250 RPM ให้ทำการเปลี่ยน clutch, inner input shaft seal and outer input shaft case seal.

http://www.fordservicecontent.com/pubs/content/~WT/~MUS~LEN/3581/tsb13-04-05.pdf

ที่มาเอกสาร จำไม่ได้เว็บไหน มีหลายเว็บพูดถึงเรื่องนี้
INTERMITTENT TRANSMISSION CLUTCH SHUDDER DPS6 AUTOMATIC TRANSMISSION

ออฟไลน์ adobe

อันนี้ ศึกษามานิดหน่อยเลยขอแชร์ แบบงูๆปลาๆ
ผิดถูก ขออภัย  ;D

สำหรับกรณีเกียร์กระตุกๆ แบบทั่วๆไป มันเพราะคลัชแห้ง dual dry clutch
ford มาลดต้นทุนตรงนี้ เรียกง่ายๆว่ากลุ่ม Lower-End ที่ไม่ต้องการแรงบิดเยอะ (<250NM)

รถที่ hi-end ส่วนใหญ่จะไปใช้ dual wet clutch ที่ทนแรงบิดได้เยอะ มีน้ำมันหล่อลื่น ทำให้การเปลี่ยนเกียร์ราบเรียบ
รถที่มี Turbo มีแรงบิดเยอะๆ 350NM up จะใช้ Wet clutch ทั้งหมด ไม่ว่าจะ BMW, Benz, Volvo, VW,...

dry clutch ทำไมถึงกระตุกมาก
- ต้นทุนเลย ใช้ผ้าคลัชคุณภาพไม่สูง ทำให้การจับคลัชไม่ราบลื่นเหมื่อน wet clutch
เหมือนเอาเหล็กแห้งๆ มาถูกันมันไม่ราบเรียบเหมือนเหล็กชุบน้ำมัน

ที่เกียร์ต่ำ 1-2-3 กระตุกมาก ที่เกียร์สูงๆอาการไม่ออก
- เหมือนเกียร์ Manual ทั่วไป เพราะที่เกียร์ต่ำต้องการแรงบิดสูง และมีหน้าสัมผัสคลัชมาก ทำให้ต้องใช้การจับคลัชเยอะกว่า มันเลยกระตุกมาก
แต่ที่กระตุกมากกว่าคันอื่น อันนี้คงเจ้งจริงๆ

ดังนั้น
ถ้าไม่กระตุกมาก ก็ทำใจ เพราะมันเป็นอาการปกติ
ต้องดูว่าอนาคต เค้าจะพัฒนาผ้าคลัชแห้ง ให้ดีได้อย่างไร อาจจะแก้ปัญหาการกระตุกได้บ้าง
หรือไม่ก็ไป ECU Tunner ใหม่ ให้เกียร์ 1-2-3 ไปเปลี่ยนในช่วงที่แรงบิดไม่ต้องเยอะ แต่ได้ประสิทธิภาพมากสุด
วิธีนี้ง่ายสุด แต่วิเคราะห์หาจุดนั้นยากสุด

ไม่รู้จะอธิบายยังไง ดูคลิปนี้ แล้วนึกถึงตอนส่งไม้พลัด
คลัชแห้ง คนส่งไม้พลัด ไม่ยอมปล่อยไม้ เพราะไม้มันฟืดติดมือ มันเลยกระตุก
คลัชเปียก คนส่งไม้ส่งปล่อยทันที เพราะกำมือหลวมๆไว้แล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2013, 20:01:05 โดย adobe »

ออฟไลน์ B@S!C

• Full Member
  • สมาชิกใหม่ครับ
อยากให้เค้าแปลให้เป็นภาษาของแต่ละประเทศ แล้วประกาศหรือส่งไปให้0บริการทั่วประเทศนั้นๆจังครับ เห็นว่าเจอปัญหานี้กันเยอะ เดวช่างเอาไม่เข้าใจ 100% แล้วไปทำ มันอาจจะเกิดปัญหาใหม่   :'(

ออฟไลน์ DF-SLB

• Full Member
นี้ละครับ ปัญหานึงในหลายๆปัญหาของ Ford Thailand ต้องให้ผู้ใช้รถไปศึกษากันเอาเองว่ามันเป็นเพราะอะไร  Ford ประเทศไทยอาจจะรู้ หรือไม่รู้เรื่องต่อเอกสารอันนี้ ถ้าไม่รู้ก็แย่ครับ หรือรู้แล้วเฉยๆก็แย่  เดี๋ยวนี้ศูนย์ฟอร์ด ไม่อนุญาตให้เข้าไปดูรถขณะกำลังตรวจเช็คด้วยครับ

ปล. ชอบประโยคนี้ครับ  " (ช่างศูนย์ทำเป็นหรือเปล่าไม่รู้นะครับ อาจจะได้แค่ขั้นตอนแรก Reprogram) "

ออฟไลน์ gate

• Newbie
  • *
สำหรับผมที่ใช้ฟอร์ดมาตลอด
 "ฟอร์ดทำให้ผมฉลาดขึ้น" :P

ออฟไลน์ TeslaX

• Hero Member
ฟอร์ดนี่แปลกทำรถไฮเทค แต่ช่างดันไม่ไฮเทคตามรถเลย บางทีลูกค้ายังจะฉลาดกว่าช่างอีก

ออฟไลน์ 2k

จุดเด่นของเกียร์คือคล้ทช์คู่แต่สะเหร่อไปใช้แผ่นคลัทช์ที่คุณภาพไม่ถึง เอ็งบ้าป่าววะฟอร์ด? แบบเปียกในรุ่นทดลองก็ดันไม่เอามาใช้อีก อยากตบหัวคนคิดนโยบายนี้จริงๆ  :(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ GoatGoat

ถ้าแบบนี้ผมสงสัยว่าพอจะมีของแต่งเป็นแผ่นคลัทช์คุณภาพสูงที่เป็น Aftermarket เพื่อให้มันไม่กระตุกมั๊ยอ่ะครับ
ไม่งั้นก็ให้ฟอร์ดไทย เอา Wet Clutch มาใส่ตัว Focus MC เลยได้มั๊ยครับ แล้วจะโดนบ่น + ด่า น้อยลงอีกเยอะเลยครับ ::)

ออฟไลน์ jose

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล ตอนนี้ของผมไม่กระตุก วิ่งมาได้ 12,000 km แล้ว

ไม่รู้ต่อไปจะกระตุกไหม  ;D

ออฟไลน์ PRAIWAN6624

• Jr. Member
  • **
ฟอร์ด ประเทศไทย ทำให้ผมอ่านหนังสือมากขึ้น

ออฟไลน์ aoddy1

ฟอร์ด ประเทศไทย ทำให้ผมอ่านหนังสือมากขึ้น

จริงครับ จองรถฟอร์ดต้องอ่านเยอะๆทำความเข้าใจเยอะๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ใครซื้อรถค่ายนี้ไป ใช้แล้วไม่มีปัญหา ปกติดีทุกอย่าง

ถือว่าถูกหวยดีๆนี่เอง

ออฟไลน์ Nikle_pk

ช่างศูนย์ Ford บอก ไม่เคยเห็นเอกสาร
อ่านไม่ออก ทำไม่ได้ ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
หวังว่าผมคงจะถูกหวยไปเรื่อยๆนะครับ.. ฮ่าๆๆ ;D

สองหมื่นกว่าแล้ว กระตุกแค่ตอนพันโลแรก หลังจากนั้นยังไม่กระตุกเลย.. ;)
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Godsent2532

• Newbie
  • *
        มีเรื่องมาแชร์ครับ Complain ford Fiesta At ศูนย์ฟอร์ดร่มเกล้า
ถ้าFord Fiesta 1.5 จะมีปัญหาเรื่องเกียร์กับพวงมาลัยขนาดนี้ ได้โปรดช่วยเคลมยกชุดด้วยเถอะครับ ในฐานะที่เป็นตัวแทนของลูกค้าFord ทุกคนอยากจะแจ้งให้ทราบว่า ตอนนี่ทางกระผมและลูกค้าท่านอื่นๆ กำลังประสบปัญหาหลักๆเหมือนกระผมก็คือ เกียร์กระตุก มีเสียง กระชาก สั่นโดยร่วมห่วยมาก เริ่มจากกระผมก็ใช้รถขับตามปกติชีวิตประจำวัน กำลังมุ่งหน้าไปฉะเชิงเทราว่าจะไปไหว้พระกับแฟน ปรากฏว่า ขับทางไกลๆนานๆ พอชะลอแล้วออกตัวจะเกิดอาการสั่นสะท้านทั้งคัน ผมเองเมื่อเริ่มแรกได้พบอาการนี้ก็ไม่รอช้ารีบเอาเข้าศูนย์โดนทันใด
       รอบแรกวันเสาเช้า(ที่เอาเข้าวันเสาเพราะวันธรรมดาทำงานเช้า-เย็น) แต่ตอนเช้าพอนำรถมาขับดันมะมีอาการ(ไอ้รถนี่ก็แปลกอากาศเย็นๆดันไม่เป็น) ผมเอาเข้าพร้อมกับเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง เปลี่ยนยอยพวงมาลัย และ ทำการlearning เพราะทางพนักงานแจ้งว่า ถ้าสั่นแล้วทำการlearn มันจะหายแต่ถ้าไม่หายค่อยว่ากัน ก็ตามนั้น
ช่วงต่อมาผมก็นำมาขับในเมืองก็ปกติ วิ่งจากบ้านไปสาธรทุกวันตามปกติกิจวัตร แต่ต่อมาผมก็ได้นำเจ้าต้าขับไปตจว.ก็เกิดอาการสั่นอีก ผมเองก็มิรอช้ารีบเอารถเข้าศูนย์ฟอร์ดในวันเสาเช้า
       รอบที่ 2เหมือนเดิมพนักงานบอกต้องเป็นไปตามขั้นตอนผมก็โอเคทิ้งรถไว้เกือบ6ชม.โทรมาบอกเสร็จแล้ว ก็เลยไปเอารถตามปกติ ปรากฏที่ช่างเอารถไปเทสนั้น น้ำมันมันก็หายไปเหมือนครั้งแรกที่เอามาเข้าศูนย์ประมาณ 3 ขีดผมเองก็เริ่มนึกสงสัยว่า คราวที่แล้วก็บอกแบบนี้หนิ แต่ก็ไม่เป็นไรขอให้หายละกัน ก็นำรถไปใช้ปกติ
อาทิตย์ต่อมากระผมก็ขับรถจากบ้านไปหาพ่อแม่แถวบางบัวทองตามปกติ อีกแล้วครับสั่นทั้งคันตอนออกตัวคราวนี้ผมเริ่มเหลืออด ก็ไม่รอช้าเอารถเข้าศูนย์ในวันเสา
       รอบที่3 เหมือนเดิมผมทิ้งรถไว้พนักงานคนเดิมที่เจอหน้ากัน 3 ครั้งก็พูดว่ารอให้ช่างเช็คอาการ(ขอไม่บอกชื่อนะครับ ผู้ชาย) ก็บอกเดียวให้ช่างเช็คดูก่อนผมก็บอกไป ครั้งที่แล้วบอกว่าถ้าสั่นอีกจะเคลมคลัชให้เนื่องมาจากสาเหตุน่าจะมาจากคลัช (ผมยอมสละเวลาศึกษาระบะเกีบร์ของFiesta จนทราบเกือบทะลุปรุโปร่งว่าระบบการทำงานมันเป็นยังไงแบบไหน)
ก็รอพนักงานต่อไปเค้าก็บอกอาจจะนานเหมือนเดิม ผมก็เลยขอกลับก่อนโดยให้คนมารับกลับบ้าน ซักประมาณบ่ายๆ พนักงานโทรมาแจ้งบอกว่า " ตอนนี้ชั่งกำลังทดสอบอยู่ แต่ยังไม่พบอาการใดๆ นะค่ะ เลยจะโทรมาสอบถามค่ะว่า ต้องขับรถเป็นเวลากี่ชั่วโมงถึงเป็น ผมก็บอกเหมือน 2 ครั้งที่ผ่านมา "เป็นเวลาขับทางไกลนานๆอะครับ" โอเคค่ะ แต่อาจจะมีค่าน้ำมันที่ทาฃลูกค้าต้องออกเองนะค่ะเนื่องมาจากรถลูกค้าน้ำมันไม่พอ อาจจะให้ลูกค้าจ่ายค่าน้ำมันเพื่อนำรถมาเทสค่ะ " เท่าไหรแหละผมก็สวนไปว่า " นี่ผมเอารถมาเข้าศูนย์3 รอบ คุณยังแก้ไม่ได้อีกหรอ แล้วนี่ยังจะให้ผมจ่ายค่าน้ำมันเพื่อให้ช่างของคุณเทสหาอาการหรอ และก็ยาวเลยครับ ผมใส่หมดเล่าเหตุการแต่แรก " เทสมา3 รอบยังไม่รู้อีกหรอ? แล้วทำไมเคลมไม่ได้? นี่ช่างมีความรู้จิงหรือเปล่าขอสายหน่อย? ทำไมต้องรออาการเกิด 3 รอบแล้วเคลมเลยได้ไหมเสียเวลามากๆ? ขอสายช่างหน่อย พี่แกไม่ยอม แถว่าช่างเอารถไปเทส แล้วช่างไม่มีมือถือหรอ ? พี่แกบอกไม่มีเบอร์ และตอบในสิ่งที่ผมถามไม่ได้เลย จนผมต้องขอเบอร์ผู้จัดการ ตอนแรกพี่พนักงานไม่ยอมจนผมต้องบีบว่า "ไม่เป็นไร ผมหาเองแต่ถ้าหาเจอผมบอกผู้จัดการแน่ว่าคุณไม่ยอมให้" พนักงานรู้สึกกดดันจึงยอมให้เบอผู้จัดการ
       ผมไม่รีรอโทหาอย่างเร็วด้วยความอยากรู้ว่าแค่เคลมหรือซ่อมแค่นี้ทำไมมันยากเหลือเกิน ผู้จัดการรับสายผมก็ทำการหาคำถาม ทำไมฟอร์ดถึงปล่อยมาได้QC ทำไมไม่เช็ค? แล้วผมขับไปหาพี่เพื่อให้พี่ช่วย ผู้จัดการก็ดีและรับฟังผมเป็นชม. โดยผมก็ถามตลอดถึงอาการและสาเหตุว่าเสียงเปลี่ยนเกียเป็นเพราะอะไร เค้าบอกเป็นเรื่องปกติ ผมงุนงง พร้อมถามกลับไปว่า ผมว่ามันไม่ปกติ รถทุกคันที่ใช้มาไม่เคยมีอาการแบบนี้ ช่วยแจ้งทางฟอร์ด แก้ไขอย่างเร่งด่วน!!!

ออฟไลน์ Pathompong

• Newbie
  • *
ของผมแก้ง่ายๆ จับเปลี่ยนแบต กระตุกมากๆ จับถอดแบตครับ
แต่นานมากๆ วิ่งตั้งแตเปลี่ยนแบตมาจะ 20,000 ยังไม่มีเสียที