ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเป็นความรู้หน่อยค่ะ ถ้าเราขับรถไปชนรถราคาแพงแล้วไม่มีเงินจ่ายค่าเสียหาย  (อ่าน 17354 ครั้ง)

ออฟไลน์ Minny

• Full Member
1. ถ้าเราขับรถผ่านสี่แยกไฟแดง โดยตอนนั้นเป็นช่วงที่มีการเปลี่ยนโหมด จากโหมดตั้งเวลา เป็นโหมดเจ้าหน้าที่กดสัญญาณไฟเอง โดย ตอนที่เรากำลังจะขับผ่านแยกนั้น ถนนทางฝั่งเราโล่ง พอทำความเร็วได้ แต่ถนนฝั่งที่ตัดมารถติดไฟแดงอยู่ แต่มีรถพยาบาลอยู่ด้วย แล้วตำรวจก็รีบเปลี่ยนสัญญาณไฟทันที จากที่ฝั่งเราเป็นไฟเขียว เหลือเวลา 100 กว่าวินาที เป็นไฟเหลืองและแดงทันที แล้วรีบปล่อยรถฝั่งที่ตัดมา ทำให้เราไม่ทันตั้งตัว ว่าไฟเขียวที่เหลือ 100 กว่าวินาทีเปลี่ยนเป็นไฟแดงแล้ว (เหตุการณ์นี้เคยเจอมาค่ะที่แยก คปอ แต่ดีที่ไม่ได้ไปชนกับใคร) แต่สมมุติว่า ถ้ารถฝั่งที่ตัดมาก็ออกตัวพุ่งมาอย่างแรง ชนกับรถของเราเสียหายทั้งคู่ คือ เราเป็นคนฝ่าไฟแดง คงเป็นฝ่ายผิด แต่ ถ้าคู่กรณีที่ออกมาจากไฟเขียวมาชนเรา ไม่มีใบขับขี่ และอายุไม่ถึง อาจเป็นเด็กนักเรียน นักศึกษาที่อายุน้อยกว่า 18 ปี แบบนี้เราจะเป็นฝ่ายถูก และเรียกค่าเสียหายจากผู้ปกครองของคู่กรณีได้เปล่าคะ หรือว่าเรายังต้องเป็นฝ่ายผิดและต้องชดใช้ค่าเสียหายให้คู่กรณีเหมือนเดิม

2. จากเหตุการณ์แรก ที่เราฝ่าไฟแดงไปชนรถคู่กรณี ซึ่งเราเป็นฝ่ายผิด โดยรถของเราเป็นรถกระบะธรรมดา ราคา 7 แสนกว่าๆ แต่รถของคู่กรณีเป็นรถราคาแพงมากๆ เช่น Porsche 911 ราคา 18 ล้าน โดยรถกระบะของเราเสียหายแค่ส่วนด้านหน้ารถ ที่ถูกชนจนยุบ แต่รถราคาแพงของคู่กรณีเกิดไฟไหม้ทั้งคัน คู่กรณีเรียกค่าเสียหายเท่าราคารถคือ 18 ล้าน แต่รถเราทำประกันชั้น 3 วงเงินประกัน 2 ล้านบาท หมายความว่า อีก 16 ล้านที่เหลือนี่เราต้องจ่ายให้เขาเองใช่เปล่าคะ แล้วถ้า เราขายซากรถ ขายบ้าน+ที่ดิน ทรัพย์สินทั้งหมด แล้วได้แค่ 2-3 ล้าน ก็ยังเหลือค่าเสียหายอีก 13-14 ล้าน แล้วต่อไปต้องทำยังไงคะ ในเมื่อหมดเนื้อประดาตัวไม่มีเงินให้จ่ายค่าเสียหายอีกแล้ว
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
เท่าที่ทราบนะครับ
1. ต่อให้อีกฝ่ายเป็นเด็กขับ ยังไงเราก็ผิดครับ แต่ผิดคนละข้อหาเฉยๆครับ  ฝ่ายนั้นก็โดนข้อหาไม่มีใบขับขี่ ฯลฯ และประกันฝ่ายนั้นไม่รับผิดชอบค่าเสียหาย
ส่วนเรื่องค่าเสียหาย ผมเข้าใจว่า เราฝ่าไฟแดง เป็นฝ่ายผิด ยังไงก็ต้องรับผิดชอบเขาครับ (คือเราอ้างไม่ได้นะครับ ว่าอยู่ดีๆไฟมันตัดเป็นแดง เพราะตามหลักจริงๆแล้ว เวลาเห็นไฟแดงข้างหน้า เราต้องชะลอครับ เพราะตอนกฎหมายบัญญัติ ไม่ได้พูดถึงไฟแดงที่มีเลขนับถอยหลัง)

2. ต้องคุยกันน่ะครับว่าเขาจะเอายังไง ในเมื่อวงเงินเรามีแค่นี้  สิ่งที่ทำได้คือ
   - ขอให้คู่กรณีเขาขอเป็นฝ่ายผิดครับ แต่ถ้าฝ่าไฟแดง ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าทำยังไงให้เขาเป็นฝ่ายผิด (แต่ต้องเจรจากันก่อนประกันมานะครับ) แล้วใช้ประกันเขาซ่อมครับ แล้วเราจะให้อะไรเขาเป็นการตอบแทนก็อีกเรื่องนึง
   - ผ่อนครับ ให้เขาฟ้องแพ่งไป ให้ศาลติดสินเอา เราก็ทยอยจ่ายเอาครับ 
แต่ส่วนตัวแนะนำวิธีแรกมากกว่าครับ ลองเจรจากับเขาดูครับ

ออฟไลน์ Public P

ผมเป็นคนพิมพ์ไม่ถนัด ปกติเขียนอย่างเดียว พอจะอธิบายสั้นๆว่า
ข้อ ๑ การวินิจฉัยว่าประมาทหรือไม่ต้องดูจากข้อเท็จจริงรอบด้านครับ ต้องมีข้อเท็จจริงที่เยอะกว่านี้อีกมากถึงจะวินิจฉัยได้ แต่จากที่คุณกล่าวมาบอกได้เลยว่าถ้ามีเหตุเกิดขึ้นจริงๆ คุณมีส่วนประมาทแน่นอนไม่มากก็น้อยแล้วแต่รายละเอียดการนำสืบหักล้างกัน และตำรวจก็มีส่วนผิดนะครับจะกดไฟสัญญาณก็ไม่ดูให้ดีก่อน ถ้าผมเป็นผู้เสียหายผมจะฟ้องตำรวจด้วย ส่วนเรื่องใบขับขี่และอายุเป็นข้อเท็จจริงที่เป็นส่วนน้อยในการวินิจฉัยว่าประมาทหรือไม่เพราะต้องดูพฤติการณแต่ละเรื่องครับ เพราะการทำผิดพระราชบัญญัติจราจรทางบกกับการวินิจฉัยว่าประมาทหรือไม่เป็นคนละเรื่องกัน เพียงแต่เป็นข้ออ้างให้อีกฝ่ายหนึ่งนำสืบได้ง่ายขึ้น
ข้อ ๒ หมดเนื้อหมดตัวแล้วยังชำระค่าเสียหายไม่หมด ก็จบแค่นั้นครับ เพียงแต่เขาสามารถบังคับคดีได้อีกสิบปีนับแต่มีคำพิพากษาถึงที่สุด หรือถ้าผู้เสียหายจองเวรมากๆก็อาจถูกฟ้องให้ล้มละลาย
ที่จริงผมอยากอธิบายให้ละเอียดแต่ผมพิมพ์ช้ามือไม่ทันสมอง สมอง 120 km/h แต่มือพิมพ์ 20 km/h ถ้าอยากได้คดีตัวอย่างใกล้เคียงกับที่ว่ามาผมจะลงคำพิพากษาฎีกาที่ใกล้เคียงให้อ่านกันเผื่อเป็นประโยชน์แก่ทุกท่านครับ

ออฟไลน์ 6162002

ผมเป็นคนพิมพ์ไม่ถนัด ปกติเขียนอย่างเดียว พอจะอธิบายสั้นๆว่า
ข้อ ๑ การวินิจฉัยว่าประมาทหรือไม่ต้องดูจากข้อเท็จจริงรอบด้านครับ ต้องมีข้อเท็จจริงที่เยอะกว่านี้อีกมากถึงจะวินิจฉัยได้ แต่จากที่คุณกล่าวมาบอกได้เลยว่าถ้ามีเหตุเกิดขึ้นจริงๆ คุณมีส่วนประมาทแน่นอนไม่มากก็น้อยแล้วแต่รายละเอียดการนำสืบหักล้างกัน และตำรวจก็มีส่วนผิดนะครับจะกดไฟสัญญาณก็ไม่ดูให้ดีก่อน ถ้าผมเป็นผู้เสียหายผมจะฟ้องตำรวจด้วย ส่วนเรื่องใบขับขี่และอายุเป็นข้อเท็จจริงที่เป็นส่วนน้อยในการวินิจฉัยว่าประมาทหรือไม่เพราะต้องดูพฤติการณแต่ละเรื่องครับ เพราะการทำผิดพระราชบัญญัติจราจรทางบกกับการวินิจฉัยว่าประมาทหรือไม่เป็นคนละเรื่องกัน เพียงแต่เป็นข้ออ้างให้อีกฝ่ายหนึ่งนำสืบได้ง่ายขึ้น
ข้อ ๒ หมดเนื้อหมดตัวแล้วยังชำระค่าเสียหายไม่หมด ก็จบแค่นั้นครับ เพียงแต่เขาสามารถบังคับคดีได้อีกสิบปีนับแต่มีคำพิพากษาถึงที่สุด หรือถ้าผู้เสียหายจองเวรมากๆก็อาจถูกฟ้องให้ล้มละลาย
ที่จริงผมอยากอธิบายให้ละเอียดแต่ผมพิมพ์ช้ามือไม่ทันสมอง สมอง 120 km/h แต่มือพิมพ์ 20 km/h ถ้าอยากได้คดีตัวอย่างใกล้เคียงกับที่ว่ามาผมจะลงคำพิพากษาฎีกาที่ใกล้เคียงให้อ่านกันเผื่อเป็นประโยชน์แก่ทุกท่านครับ
โอ้ว อยากได้คร้าบบ ถ้ามีให้อ่านผมว่าจะเป็นประโยชน์ต่อสมาชิกอย่างมากเลยครับ

ออฟไลน์ hutzero

เจอแบบนี้ประกันชั้น 1 จะเอาอยู่มั้ยนะ

ออฟไลน์ EvilArt

• Jr. Member
  • **

ผมจะลงเรื่อยๆนะครับ มีเยอะหลายฎีกา อาจไม่ตรงทั้งหมดแต่คงพอเป็นประโยชน์ครับ
คำพิพากษาศาลฎีกาที่  2147/2553
โจทก์    พนักงานอัยการ จังหวัดสุราษฎร์ธานี
โจทก์ร่วม   นาง......
จำเลย    นาย......
อาญา    ประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย  (มาตรา 291)
วิธีพิจารณาความอาญา  ผู้เสียหาย ข้อกฎหมายเกี่ยวกับความสงบเรียบร้อย นำวิธี
     พิจารณาในศาลอุทธรณ์มาใช้ในชั้นฎีกา  (มาตรา 2 (4), 195 วรรคสอง, 225)

โจทก์ฟ้องขอให้ลงโทษจำเลยตามประมวลกฎหมายอาญา  มาตรา 91, 291
พระราชบัญญัติจราจรทางบก  พ.ศ. 2522 มาตรา 43, 78, 157, 160
     จำเลยให้การปฏิเสธ
     ระหว่างพิจารณา นางยินดี  เพชรมีศรี ภริยาของนายเดชา เพชรมีศรี ผู้ตาย
ยื่นคำร้องขอเข้าร่วมเป็นโจทก์  ศาลชั้นต้นอนุญาตเฉพาะความผิดตามประมวลกฎหมาย
อาญา  มาตรา 291
     ศาลชั้นต้นพิพากษายกฟ้อง
     โจทก์และโจทก์ร่วมอุทธรณ์
     ศาลอุทธรณ์ภาค 8  พิพากษาแก้เป็นว่า จำเลยมีความผิดตามประมวลกฎหมาย
อาญา  มาตรา  291 พระราชบัญญัติจราจรทางบก  พ.ศ. 2522 มาตรา 43 (4), 157
เป็นการกระทำกรรมเดียวเป็นความผิดต่อกฎหมายหลายบท ให้ลงโทษตามประมวล
กฎหมายอาญา  มาตรา 291 ซึ่งเป็นกฎหมายบทที่มีโทษหนักที่สุดตามประมวล
กฎหมายอาญา  มาตรา 90 จำคุก 6 เดือน นอกจากที่แก้ให้เป็นไปตามคำพิพากษา
ศาลชั้นต้น
     จำเลยฎีกา
     ศาลฎีกาวินิจฉัยว่า  "ข้อเท็จจริงฟังได้ในเบื้องต้นว่า ถนนเกิดเหตุมี 2 ช่องเดินรถ
รถแล่นสวนทางกัน ที่เกิดเหตุเป็นบริเวณสามแยกติดตั้งสัญญาณจราจรไฟ ขณะเกิดเหตุ
สัญญาณจราจรไฟเป็นสัญญาณจราจรไฟสีเขียวให้เลี้ยวขวา จำเลยขับรถโดยสารล้ำ
กึ่งกลางของทางเดินรถเพื่อจะเลี้ยวขวาเข้าสู่ทางแยกไปอำเภอพุนพิน จังหวัดสุราษฎร์ธานี
เป็นเหตุให้ด้านหน้าข้างขวาของรถโดยสารชนเข้ากับรถจักรยานยนต์ที่ผู้ตายเป็นคนขับ
แล่นสวนทางมาโดยฝ่าฝืนสัญญาณไฟสีแดง ผู้ตายถึงแก่ความตาย สำหรับความผิด
ตามพระราชบัญญัติจราจรทางบก  พ.ศ. 2522 มาตรา 78, 160 ซึ่งศาลชั้นต้น
พิพากษายกฟ้องไปนั้น  คู่ความมิได้อุทธรณ์ ความผิดตามข้อหาดังกล่าวเป็นอันยุติ
ตามคำพิพากษาศาลชั้นต้น และข้อเท็จจริงฟังเป็นยุติตามคำพิพากษาศาลอุทธรณ์ภาค 8
โดยที่ไม่มีคู่ความฝ่ายใดฎีกาว่าผู้ตายเป็นฝ่ายประมาท คงมีปัญหาต้องวินิจฉัยตามฎีกา
ของจำเลยเพียงว่า จำเลยเป็นฝ่ายประมาทหรือไม่  เห็นว่า  เมื่อได้รับสัญญาณจราจร
ไฟเขียวให้เลี้ยวขวา  รถทุกคันที่จะเลี้ยวขวาย่อมเคลื่อนที่แล่นเข้าสู่ทางร่วมทางแยก
ผ่านช่องเดินรถของรถที่แล่นสวนทางมาไปได้ การที่จำเลยขับรถล้ำเข้าไปในช่องเดินรถ
ของรถที่แล่นสวนมาก็เพื่อความสะดวกรวดเร็วในการเลี้ยวขวาแล่นผ่านช่องเดินรถ
ของรถที่แล่นสวนทางมาเท่านั้น แต่อุบัติเหตุที่เกิดขึ้นนั้นเนื่องจากการกระทำของผู้ตาย
ที่ขับรถฝ่าฝืนสัญญาณจราจรไฟสีแดงแล่นเข้าชนรถโดยสารโดยที่ไม่ว่าจำเลยหรือผู้ใด
ก็ไม่อาจคาดคิดได้ การกระทำของจำเลยหากจะเป็นความก็คงเป็นความผิดตาม
พระราชบัญญัติจราจรทางบก  พ.ศ. 2522 ที่ขับรถล้ำกึ่งกลางของทางเดินรถเท่านั้น
จำเลยจึงไม่ได้เป็นฝ่ายประมาท ฎีกาของจำเลยฟังขึ้น
     อนึ่ง  เมื่อข้อเท็จจริงฟังได้ว่าผู้ตายเป็นฝ่ายประมาท ผู้ตายจึงไม่ใช่ผู้เสียหาย
นางยินดี  เพชรมีศรี ภริยาของผู้ตายจึงมิใช่ผู้เสียหายตามกฎหมายด้วย  ดังนั้น นางยินดี
จึงไม่มีสิทธิขอเข้าร่วมเป็นโจทก์ และศาลล่างทั้งสองก็ฟังข้อเท็จจริงต้องกันมาดังกล่าว
จึงชอบที่ศาลล่างทั้งสองจะยกคำร้องขอเข้าร่วมเป็นโจทก์ของนางยินดีเสีย ปัญหานี้
เป็นข้อกฎหมายเกี่ยวกับความสงบเรียบร้อย ศาลฎีกามีอำนาจยกขึ้นวินิจฉัยเองได้
ตามประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความอาญา มาตรา 195 วรรคสอง ประกอบ
มาตรา 225"
     พิพากษากลับ  ให้ยกฟ้องและให้ยกคำร้องขอเข้าร่วมเป็นโจทก์

ออฟไลน์ YenChar

ขอเสนอวิธีการแก้ปัญหาล่ะกันครับ

1. มีกล้องหน้ารถ
ถ้ามั่นใจว่าไม่ผิด แต่คุณไม่มีหลักฐาน ก็ไม่มีน้ำหนักพอ
กล้องหน้ารถ บันทึกเหตุการณ์ มันช่วยอะไรๆได้มากครับ
กรณีสัญญานไฟ ผมว่า เรายืนยันได้ว่าสุดวิสัยจริงๆ จากหนักก็เบาลงได้ครับ

2. กล้องวงจรปิด ถ้ามี ขอดูได้เลยครับ ว่ามันประมาทร่วมหรือไม่
ถ้าประมาทร่วม ต่างคนต่างซ่อม จบครับ

........

ข้อกฏหมายมีจุดอ่อนเยอะครับ

ทรัพย์สินของคุณไม่เพียงพอ ยอมให้ถูกฟ้องล้มละลายดีกว่าครับ
ประเด็นคือ ล้มยังไงให้ล้มบนฟูก ทรัพย์สินของคุณ กับทรัพย์สินของพ่อแม่ สามี ภรรยา พี่น้อง มันเป็นอีกเรื่อง
ผมพูดแค่นี้แหละ มันมีวิธีซิกแซกครับ กระจายความเสี่ยงกันไป

ขอเสนอวิธีการแก้ปัญหาล่ะกันครับ

1. มีกล้องหน้ารถ
ถ้ามั่นใจว่าไม่ผิด แต่คุณไม่มีหลักฐาน ก็ไม่มีน้ำหนักพอ
กล้องหน้ารถ บันทึกเหตุการณ์ มันช่วยอะไรๆได้มากครับ
กรณีสัญญานไฟ ผมว่า เรายืนยันได้ว่าสุดวิสัยจริงๆ จากหนักก็เบาลงได้ครับ

2. กล้องวงจรปิด ถ้ามี ขอดูได้เลยครับ ว่ามันประมาทร่วมหรือไม่
ถ้าประมาทร่วม ต่างคนต่างซ่อม จบครับ

........

ข้อกฏหมายมีจุดอ่อนเยอะครับ

ทรัพย์สินของคุณไม่เพียงพอ ยอมให้ถูกฟ้องล้มละลายดีกว่าครับ
ประเด็นคือ ล้มยังไงให้ล้มบนฟูก ทรัพย์สินของคุณ กับทรัพย์สินของพ่อแม่ สามี ภรรยา พี่น้อง มันเป็นอีกเรื่อง
ผมพูดแค่นี้แหละ มันมีวิธีซิกแซกครับ กระจายความเสี่ยงกันไป
กล้องหน้ารถมีประโยชน์จริงๆครับ หลายๆคดีทำให้สืบง่าย และกันพวกพยานเท็จได้ดี
ส่วนเรื่องกฎหมายมีจุดอ่อนเยอะ อันนี้คงเป็นสมัยก่อนครับ สมัยนี้ก็ยังมีจุดอ่อนแต่น้อยมากเพราะได้แก้ไขและพัฒนามาสมควรแล้ว เพียงแต่ยังไม่ทุกเรื่องเพราะบางเรื่องคนมีอำนาจแก้เขาไม่ยอมให้แก้ทั้งที่เราคนใช้กฎหมายทุกวันอยากให้แก้ ส่วนเรื่องซิกแซกเขาทำกันเยอะครับ แต่ส่วนใหญ่ในปัจจุบันถ้าใช้ลูกไม้เก่าๆถูกกฏหมายเพิกถอนการฉ้อฉล หรือถูกดำเนินคดีอาญาฐานโกงเจ้าหนี้ติดคุกไปก็เยอะครับ

ออฟไลน์ Bimmer Boy

• Sr. Member

โอ้ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ อยากรู้เหมือนกัน เวลาเจอกับตัวเองจะได้มีทางหนีทีไล่กับตำรวจได้

ออฟไลน์ archian

ทุกๆความเห็นเป็นคำแนะนำที่ดีมากๆครับ  ....

ออฟไลน์ !note!

• Jr. Member
  • **
ถ้าเค้ามีประกันชั้นหนึ่ง แค่คำขอโทษอย่างจริงใจทันที่ที่เกิดเหตุ ก็อาจทำให้เราไม่เสียอะไรมากมายแล้วครับ
เพราะเค้าจะเครมเงินจากประกันได้เร็วกว่ามานั่งฟ้องเราแน่นอน  ;D ;D ;D

ประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่นึถงแก่ความตาย, พ.ร.บ. จราจรทางบกฯ
      คำพิพากษาศาลฎีกาที่ 4883/2553
      แม้จำเลยจะขับรถบรรทุกสิบล้อและรถพ่วงด้วยความเร็วสูง แต่จำเลยขับรถ
ในทางเดินรถของตนโดยถูกต้อง ส่วน ส. มิได้จอดรถเพื่อรอกลับรถในช่องกลับรถ
อย่างในภาวะปกติธรรมดา   หากแต่เป็นเพราะรถที่ ส. ขับเกิดเสียการทรงตัวแล้วหมุน
เข้าไปในทาสงเดินรถของจำเลยและขวางรถที่จำเลยขับในระยะกระชั้นชิด ในภาวะเช่นนั้น
ไม่ว่าจำเลยจะขับมาในลักษณะเช่นใดจำเลยย่อมไม่อาจจะหลบหลีกเพื่อมิให้ชน
กับรถที่ ส. ขับได้ ดังนั้น การที่จำเลยขับรถบรรทุกสิบล้อและรถพ่วงด้วยความเร็วสูง
และไม่ขับให้อยู่ในช่องเดินรถด้านซ้ายจึงมิใช่เป็นผลโดยตรงที่ทำให้เกิดการเฉี่ยวชนกัน
จำเลยจึงไม่มีความผิดฐานขับรถโดยประมาทและกกระทำโดยประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่น
ถึงแก่ความตาย

คำพิพากษาศาลฎีกาที่ 7640/2550
     แม้บริเวณที่เกิดเหตุมีสะพานลอยทางข้าม  และผู้ตายข้ามถนนในช่อง
เดินรถอันเป็นการฝ่าฝืนต่อ พ.ร.บ. จราจรทางบกฯ มาตรา 104 ที่บัญญัติว่า
"ภายในระยะไม่เกินหนึ่งร้อยเมตรนับจากทางข้าม ห้ามมิให้คนเดินเท้าข้ามทาง
นอกทางข้าม" การกระทำของผู้ตายดังกล่าวเป็นเพียงความผิดตามมาตรา 104
ประกอบมาตรา 147 มิใช่หมายความว่าถ้าผู้ตายฝ่าฝืนไม่ข้ามถนนตรงทางข้าม
ตามมาตรา 104 แล้วจะถือเป็นการกระทำโดยประมาทเสมอไป การพิจารณาว่า
ผู้ตายมีส่วนประมาทหรือไม่ต้องพิจารณาข้อเท็จจริงอื่นประกอบด้วย
     ขณะเกิดเหตุเวลา 5.30 นาฬิกา ท้องฟ้ายังมือ บริเวณที่เกิดเหตุมีแสงไฟ
จากหลอดไฟฟ้าข้างฟุตบาทและที่ก่อสร้างบ่อบำบัดน้ำเสียซึ่งอยู่กึ่งกลางถนน
ผู้ขับรถผ่านบริเวณนั้นยังต้องเปิดไฟหน้ารถซึ่งโดยสภาพไม่น่าจะมอบเห็น
เหตุการข้างหน้าได้ไกลเท่ากับเวลากลางวัน สภาพของถนนที่มีทางเดินรถฝั่งละ
3 ช่องเดินรถในเวลาเกิดเหตุเป็นตอนเช้ามืดของวันเสาร์อันเป็นวันหยุดราชการ
รถที่แล่นบนต้องถนนน่าจะน้อยกว่าวันปกติซึ่งทำให้ผู้ขับรถสามารถขับรถได้เร็วขึ้น
กว่าวันปกติ ถนนบริเวณเกิดเหตุเป็นทางตรง การข้ามถนนไปยังอีกฝั่งหนึ่งต้อง
ข้ามถนนถึง 6 ช่องเดินรถซึ่งรถที่แล่นไปมาในขณะนั้นน่าจะใช้ความเร็วสูงในสภาพ
เช่นนั้น ดังนั้น ผู้ตายควรใช้ความระมัดระวังเป็นอย่างยิ่งในการข้ามถนน
เนื่องจากเป็นถนนใหญ่มีรถแล่นด้วยความเร็วสูงและเป็นเวลากลางคืนซึ่งผู้ขับรถ
อาจไม่เห็นคนข้ามถนนในระยะไกลที่จะทำให้เกิดความปลอดภัยได้ ตรงจุดที่ผู้ตาย
ข้ามถนนมีรถยนต์โดยสารขนาดใหญ่ของสามีผู้ตายบังอยู่อันอาจทำให้จำเลย
ไม่สามารถเห็นผู้ตายได้ในระยะไกล แต่เห็นในระยะกระชั้นชิดจึงไม่สามารถพักรถ
หลบหรือหยุดรถได้ทันเป็นเหตุให้ชนผู้ตาย ดังนั้น การที่ผู้ตายข้ามถนนใต้
สะพานลอยคนข้ามจึงเป็นการกระทำโดยปราศจากความระมัดระวังซึ่งบุคคล
ในภาวะเช่นนั้นจักต้องมีตามวิสัยและพฤติการณ์ จึงนับว่าผู้ตายมีส่วนประมาทด้วย
ผู้ตายจึงมิใช่ผู้เสียหายโดยนิตินัยในความผิดตาม ป.อ. มาตรา 291 ผู้ร้องจึงไม่มี
อำนาจจัดการแทนผู้ตายและไม่มีอำนาจเข้าร่วมเป็นโจทก์กับพนักงานอัยการได้
ตาม ป.วิ.อ. มาตรา 2 (4), 5 (2) และ 3 (2)

ที่ผมลงให้เป็นคำพิพากษาศาลฎีกาซึ่งเป็นศาลสูงสุดในประเทศไทยเอาไว้ดูเป็นแบบอย่างครับ สงสัยอย่างไรถามได้ครับผมยินดีตอบให้ถ้าเป็นประโยชน์แก่สาธารณชน อาจมีคนสงสัยประเทศไทยเป็น civil law ไม่ใช่ common law เอาเป็นแบบอย่างได้หรือ อันนี้ผมขอชี้แจงว่าในเมืองไทยในขั้นตอนกระบวนการยุติธรรมที่เริ่มตั้งแต่ตำรวจ อัยการ แล้วไปศาลชั้นตน อุทธรณ์ ฎีกา ทุกหน่วยงานใช้กฎหมายเป็นตัวตั้งในการปฏิบัติ แต่หากมีข้อสงสัยจะใช้คำพิพากษาฎีกาเป็นแนวทางในการปฏิบัติในข้อที่มีความเห็นต่างเพราะถือว่าคดีที่ศาลฎีกาตัดสินมาได้ผ่านการกรั่นกรองมาหลายขั้นตอนและเป็นธรรมที่สุด แต่ก็ไม่ใช่ข้อบังคับเพียงแต่ทุกฝ่ายในกระบวนการเห็นว่าส่วนใหญ่คำพิพากษาที่ออกมาเป็นบรรทัดฐานที่ดีสามารถนำมาเป็นแนวทางได้

GreenG

• บุคคลทั่วไป
โดยรวมๆ ผมจะห่างๆรถพวกนี้ไว้ดีกว่า กลัวมันจริงๆ

ออฟไลน์ Fly to dream

SLR คันนึงในไทยโดนกระบะชนทางมาแล้วแถวๆ mega บางนา  ;D ;D ;D แต่ดีที่เจ้าของรถไม่เอาเรื่องใดๆเพราะแค่มีรอย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ localgame

เอาตามตรงนะครับ จากข้อ2. ถ้าคนขับกระบะต้องขายรถ ขายบ้าน ที่ดินแล้วยังขาดหลายล้าน ผมว่ายอมโดนฟ้องล้มละลายดีกว่า
แต่ที่ไม่จบอาจจะเป็นฝั่งคนขับporsche โดนชนเจ็บตัว แถมรถพัง จะให้ไปเจรจาบอกให้ฝั่งทางคนขับporscheใช้ประกัน ประกันที่ไหนจะยอมจ่ายตั้งหลายล้าน ทางฝั่งประกันก็ต้องขอตรวจสอบอยู่แล้ว บริษัทประกันที่ไหนอยากจะเสียเงิน แล้วคนขับporscheคงไม่ยอมความง่ายๆแน่ ทางที่ดีขับรถระมัดระวังดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

• Sr. Member
SLR คันนึงในไทยโดนกระบะชนทางมาแล้วแถวๆ mega บางนา  ;D ;D ;D แต่ดีที่เจ้าของรถไม่เอาเรื่องใดๆเพราะแค่มีรอย
OMG  :o :o :o

ออฟไลน์ dht_tubes

กระทู้ดีๆ มีประโยชน์มากครับ อยากให้ไม่หล่นเร็ว เอาไปแปะเพิ่มไว้อีกห้องที่หาได้ง่ายน่าจะดีนะครับ เพราะพี่เค้าคงหาเคสมาลงเพิ่มอัพเดทได้แบบเรื่อยๆ ไม่ต้องรีบกลัวกระทู้หายครับ

ขอบคุณสำหรับเรื่องราวดีๆ มีประโยชน์แบบนี้ครับ

ออฟไลน์ panjap

991 ราคาไม่ถึง 18 นะครับ รุ่น Turbo ก็ยังไม่ถึงเลย   Carrera S คันละ ราว ๆ 10 ล้าน ประกันชั้น 1 ปีละ แสนกว่าๆครับ ส่วนใหญ่ประกันไม่ค่อยอยากรับหรอกครับ รถมันแพง เสี่ยงไม่ค่อยคุ้มกัน ทุนประกันก็ได้ราวๆ 80 % ของราคารถเองครับ

ถ้าคุณชนจนเขาต้องคืนทุน ประกันคุณจ่ายมาแล้วไม่ครบ ประกันทางรถที่เสียหายเขาก็เรียกเอาจากคุณต่อครับ จะชำระได้แค่ไหนก็ว่ากันอีกที

ห่างๆรถพวกนี้ดีที่สุดครับ อุปกรณ์แต่ละชิ้นมันแพงมาก เบรคธรรมดาไม่เซรามิค ก็ชุดละ สองแสนแล้วครับ ท่อไอเสียไทเทเนียม เพิ่ม 15 ม้า ราวสามแสนครับ  แค่น้อตล้อครบชุด ก็สองหมื่นบาทแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2013, 09:20:16 โดย panjap »

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ขอถามเพิ่มเลยนะครับเพื่อเป็นความรู้

กรณีรถมอเตอร์ไซค์ย้อนศร แล้วมาชนรถเราและได้รับ บาดเจ็บตั้งแต่ เบา ปานกลาง และ ตาย
รถยนต์ไม่มีกล้อง ต้องทำอย่างไรบ้างครับ ความผิดประมาณไหน
เคยเห็นกรณีนี้ เห็นโดนตำรวจบอกว่า
คนขับรถรยนต์ผิด (ทางของตัวเองแท้ๆ)ฐานขับรถประมาททำให้ผู้อื่นได้รับบาดเจ็บและเสียชีวิต
กรณีนี้ ถ้าเป็นผมเจอมั่ง ผมต้องทำไงดีครับ รบกวนคุณ Public P ช่วยชี้แนะผมด้วย

ยอมรับว่าทุกวันนี้กลัวข้อนี้มาก วัยรุ่นย้อนศรเยอะมาก ซึ่งย้อนนี่ไม่ขับช้ากันเลย ปรี้ดปร้าดเลยทีเดียว

ออฟไลน์ localgame

ขอถามเพิ่มเลยนะครับเพื่อเป็นความรู้

กรณีรถมอเตอร์ไซค์ย้อนศร แล้วมาชนรถเราและได้รับ บาดเจ็บตั้งแต่ เบา ปานกลาง และ ตาย
รถยนต์ไม่มีกล้อง ต้องทำอย่างไรบ้างครับ ความผิดประมาณไหน
เคยเห็นกรณีนี้ เห็นโดนตำรวจบอกว่า
คนขับรถรยนต์ผิด (ทางของตัวเองแท้ๆ)ฐานขับรถประมาททำให้ผู้อื่นได้รับบาดเจ็บและเสียชีวิต
กรณีนี้ ถ้าเป็นผมเจอมั่ง ผมต้องทำไงดีครับ รบกวนคุณ Public P ช่วยชี้แนะผมด้วย

ยอมรับว่าทุกวันนี้กลัวข้อนี้มาก วัยรุ่นย้อนศรเยอะมาก ซึ่งย้อนนี่ไม่ขับช้ากันเลย ปรี้ดปร้าดเลยทีเดียว

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,31005.msg501399.html#msg501399 ลองอ่านกระทู้นี้ดูครับ พึ่งผ่านมาไม่นาน เคสใกล้เคียงกัน

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,31005.msg501399.html#msg501399 ลองอ่านกระทู้นี้ดูครับ พึ่งผ่านมาไม่นาน เคสใกล้เคียงกัน
ขอบคุณครับ เหมือนจะง่ายแต่อ่านๆแล้ว ยุ่งยากเหมือนกัน
ต้องขึ้นศาลเลยเหรอ ส่วนมากเท่าที่เห็นท่านตำรวจก็จะให้จบเคสแบบนี้ให้เร็วและง่ายที่สุด
ก็คือให้คนขับรถใหญ่ชดใช้ค่าเสียหายให้รถเล็ก จนเกิดความคิดสั่งสมให้กับคนทั่วไปฝังใจว่า
รถใหญ่ผิดเสมอ ถ้าไม่เช่นนั้นก็ต้องเสียเวลาไปศาลอีก มอไซค์บางคนถ้าศาลสรุปว่าผิดจริง ฝ้องกลับเรียกค่าเสียหาย
ก็ไม่รู้เมื่อไหร่จะได้คืน เพราะบางคนแว้นๆที่ผมเห็นย้อนศรก็ไม่เห็นทำมาหากินอะไร อ่านไปบางทีก็เหนื่อยกับ
ตัวบทกฏหมายเหมือนกัน ไม่ใช่ว่าไม่ดี แต่บางทีขั้นตอนเยอะ จนคนหาเช้ากินค่ำเค้าอยากทำตามก็ไม่ได้
เอาแค่ส่วนตัวผมคิดจินตนาการไปเองนะ ความเห็นส่วนตัวนะครับ
ไปศาล ไปศาลไหน อยู่ตรงไหนของจังหวัด ขึ้นไปแล้วติดต่อใคร เดินเรื่องยังไง
เสียเวลากี่วัน คำวินิจฉัยสรุปกี่วันรู้ผล หาใครมาเป็นพยาน ถ้าไม่มีคนยอมมาเป็นพยานละเพราะคนหาเช้ากินค่ำทั่วไปเค้าก็บอกแบบเดียวกันว่าไม่อยากเสียเวลาไปศาล หาคนอื่นไปแทนได้ไหม ชั้นไม่ไปหรอก
คิดแบบคนบ้านๆที่ไม่รู้กฏหมายนะครับ
ซึ่งคนส่วนใหญ่ที่ผมรู้จักก็คิดแบบนี้ ซึ่งบางทีก็รู้ว่าโอกาสชนะสูง แต่ว่า ถ้าเราเรียกค่าเสียหายจากอีกฝ่าย
ซึ่งกรณีรถมอไซค์ ที่ผมเห็นแว้นๆกันแล้ว ไม่รู้จะได้เงินคืนเมื่อไหร่ มีปัญญาจ่ายไหมไม่รู้

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
หุหุหุ ผมติดกล้องหน้ารถเรียบร้อยแล้วเอาไว้กันเหนียวเพราะปกติผมขับรถตามกฎทุกอย่าง ส่วนเรื่องการขึ้นโรงขึ้นศาลและการยอมเสียเปรียบหรือเป็นฝ่ายผิดเพื่อให้จบหน้างานผมมองว่า

ความล่าช้าและความยุ่งยากในกระบวนการยุติธรรม คือความอยุติธรรม
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
1.เราผิดครับ เพราะเหมือนว่าเราผ่าไฟแดง
ในกรณีถ้าชน เด็กต่ำกว่า 18 ไม่มีใบขับขี่ ผมว่าผิดทั้งคู่ เราก็ผิดในส่วนที่ผ่ามา ส่วนน้องคนนั้นก็ผิดตั้งแต่เหยียบคันเร่งโดยไม่มีใบอนุญาติก่อนออกจากบ้าน

2. อันนี้ไม่ทราบครับ แต่ก็จริงนะเป็นไปได้ห่างไว้เลยรถพวกนี้