ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องคลิปเทสต์รถ altis อันนี้หน่อยนึงครับ  (อ่าน 5221 ครั้ง)

ออฟไลน์ headcutterz

• Full Member
นั่งดูคลิปเทสต์รถของทาง max tv แล้วสงสัยว่าอัลติสในคลิปนี้ น่าจะไม่ใช่ช่วงล่างเดิม ๆ หรือเปล่าครับ โดยเฉพาะด่านสลาลมรู้สึกว่าจะนิ่งเกินบุคลิกรถไปหน่อย

นาทีที่ 3.57

เทียบกับของ Mazda 3 ครับ

นาทีที่ 10.39

ปล. ตอนพี่ MADCOW หักพวงมาลัยสลาลมนี่ท่าทางแกนึ่งสุดๆ เลย อย่างกับขับทางตรง

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: สงสัยเรื่องคลิปเทสต์รถ altis อันนี้หน่อยนึงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 23:51:47 »
ดูเหมือนเป็น sportivo รึป่าว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ AutoPlace

Re: สงสัยเรื่องคลิปเทสต์รถ altis อันนี้หน่อยนึงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 06:38:32 »
จำได้ว่าเค้าบอกเป็่นช่วงล่าง trd นะครับ

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 09:52:21 »
สลาลอมอัลติสนิ่งกว่าเยอะเลย

ปล.แอบสงสัยทำไมปิด dsc ในmz3  ;D
07 mazda 3

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 09:53:53 »
รุ่น TRD ที่ขายอยู่ ไม่มีช่วงล่าง TRD ติดมาให้จากโรงงานหนิครับ
คันนี้ติดทีหลังป่าวหว่า เตี้ยลงด้วยนะ ล้อและยางก็ไม่ใช่สเป็ก TRD โรงงานนะนั่น
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 10:15:32 »
คันใน clip เปลี่ยนล้อ trd ขอบ 18 ช่วงล่างก็น่าจะเปลี่ยนมาด้วย

อ่านกระทู้นี้แล้วคิดถึงกระทู้ก่อนหน้านี้ทันที

ในกระทู้นั้นผมแอบบอกเป็นนัยๆ ว่าให้รอดู clip นี้หน่อย

ผลงานก็อย่างที่เห็นนี่แหละครับ  :D :D

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 10:52:40 »
ที่ปิด DSC เพราะคิดว่าพี่ Madcow คงอยากจะทดสอบสมรรถนะช่วงล่างเต็ม ๆ หนะครับ ซึ่ง จากผลที่ออกมาบอกได้เลยว่าระบบควบคุมการทรงตัวสำคัญมาก ขนาดรถช่วงล่างดีอย่าง mazda 3 ยังเสียการทรงตัวขนาดนี้  ถ้าเทียบกับอีกคลิปที่เทสต์ฟอร์ดโฟกัสแบบเปิด ESP เห็นได้เลยว่าการควบคุมรถทำได้สบายและนิ่งมากๆ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 11:22:57 »
ที่ปิด DSC เพราะคิดว่าพี่ Madcow คงอยากจะทดสอบสมรรถนะช่วงล่างเต็ม ๆ หนะครับ ซึ่ง จากผลที่ออกมาบอกได้เลยว่าระบบควบคุมการทรงตัวสำคัญมาก ขนาดรถช่วงล่างดีอย่าง mazda 3 ยังเสียการทรงตัวขนาดนี้  ถ้าเทียบกับอีกคลิปที่เทสต์ฟอร์ดโฟกัสแบบเปิด ESP เห็นได้เลยว่าการควบคุมรถทำได้สบายและนิ่งมากๆ
+1 ตามนี้เลยครับ พี่แกปิดหมดครับถ้าปิดได้ 
ตอน Focus แกก็บอกว่า ถ้าปิด ESC ได้ น่าจะทำเวลาต่อรอบได้ดีกว่านี้

ออฟไลน์ sasa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 11:41:27 »
ผมก็สงสัยเหมือนเจ้าของกระทู้ครับ
เท่าที่หาข้อมูลมารถที่พี่โตขาย trd sportivo นี่ไม่มีช่วงล่างอะไรพิเศษจากรุ่นปกติมีแต่ชุดแต่งภายนอกและภายในเท่านั้น
ส่วนรถที่นำมาทดสอบในรายการนั้น ผมเข้าใจว่าคือ sportivo ปี2012 และนำมาแต่งเพิ่ม
ดูจากน็อตล้อ ขนาดล้อและยาง ฝาน้ำมันเครื่องก็ใช้ของ trd เท่าที่สังเกตช่วงล่างก็น่าจะทำเพิ่มด้วย
ผมไม่อยากคิดว่าพี่โตเอารถแต่งไปให้ทางรายการเค้าทดสอบเพื่อเปรียบเทียบกับรถยี่ห้ออื่นที่สเปกปกติ
ผลการทดสอบเลยออกมาอย่างที่เห็นครับ "รถนิ่งมาก...เข้าโค้งมั่นใจกว่าปกติ..."

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 12:06:27 »
ทีตอนทดสอบ all new D-max กับ Ford friesta ละไม่ยอมปิด TSC  >:(
ปุ่มปิดก็มีอยู่ทำเป็นหาไม่เจอ
ผมไม่โทษ MADCOW หรอก แต่คนหารถมาให้ก็บอกบ้างอะไรบ้าง

ปล.ตลกตอนที่แกหาที่พับกระจกไฟฟ้าใน ฮุนได อเลตาไม่เจอ
สรุป ตอนออกไปเอามือกางเอง ฮ่าๆๆ ;D

ออฟไลน์ Nonthacha

• Jr. Member
  • **
Re: สงสัยเรื่องคลิปเทสต์รถ altis อันนี้หน่อยนึ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 13:26:42 »

ระยะของกรวย ตั้งระยะไม่เท่ากันด้วยครับ mazda3 ต้ังระยะแคบกว่า โฟกัส ส่วน altis ตั้งระยะกว้างกว่า 3 นะจากที่ดูในคลิป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2013, 13:29:10 โดย Nonthacha »

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 13:49:05 »
ผมขับอยู่ขนาดใส่ rigid crew ค้ำหน้าบน หลังบน  ยังไม่นิ่งเท่าเขาเลยครับ แหกตาประชาชนอีกแว้ว  ;D

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 16:37:02 »
นึกถึงกระทู้ ก่อนหน้านี้จังเลย ว่าจะทำช่วงล่าง Altis ให้ดีกว่าหรือเทียบเท่า Focus ได้มั้ย
คำตอบก็คงดูจากคลิปได้เลย - -*

ส่วนเรื่อง ระบบควบคุมการทรงตัว DSC, ESC, VSA, VSC อะไรต่างๆ
ตอนทดสอบน่าจะเปิดไว้ปกตินะ เพราะจะได้เห็นอาการรถปกติ
อยู่ในภาวะการใช้งานจริง ใครมันจะไปพิเรนปิดตอนใช้งานประจำวันกัน

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 18:10:23 »
ทีตอนทดสอบ all new D-max กับ Ford friesta ละไม่ยอมปิด TSC  >:(
ปุ่มปิดก็มีอยู่ทำเป็นหาไม่เจอ
ผมไม่โทษ MADCOW หรอก แต่คนหารถมาให้ก็บอกบ้างอะไรบ้าง

ปล.ตลกตอนที่แกหาที่พับกระจกไฟฟ้าใน ฮุนได อเลตาไม่เจอ
สรุป ตอนออกไปเอามือกางเอง ฮ่าๆๆ ;D

Fiesta ปิดไม่ได้ยกเว้นถอกฟิว   แต่โฟกัสผมว่ารายการหามีปิดไม่เจอ เพราะปิดได้ที่จอคนขับ  :) :) :)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ siwakorn

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 20:23:27 »
แปลกอีกตรงที่ว่า ทำไมจากที่ท่าน jimmy เทส ตัวเลข 0-100 80-120 ของ Altis ดีกว่า Mazda3 2.0 แต่พอเวลาวิ่ง 402m Mazda 2.0 กลับทำเวลาได้เร็วกว่า หรือตัวเลข 0-100 80-120 เอามาอ้าง 402m ไม่ได้ครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 20:49:35 »
เห็นพูดถึงกระทู้เก่า เลยกลับไปอ่านมาน่าจะเป็นกระทู้ที่ว่า อัลติสสามารถทำให้ช่วงล่างดีกว่าฟอร์ดโฟกัสได้หรือเปล่า  จากคลิปนี้ก็แปลว่าสามารถทำช่วงล่างให้เกาะถนนดีกว่า มาสด้า 3 เดิม ๆ ได้ เยอะเลย (อาจจะรวมถึง โฟกัส)  แต่ก็จะสูญเสียเรื่องความนุ่มนวลไป  ถึงตอนนี้อยากรู้จริงๆ เลยว่า อัลติสในคลิปอัพเกรดอะไรมาบ้าง

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 20:58:22 »
แปลกอีกตรงที่ว่า ทำไมจากที่ท่าน jimmy เทส ตัวเลข 0-100 80-120 ของ Altis ดีกว่า Mazda3 2.0 แต่พอเวลาวิ่ง 402m Mazda 2.0 กลับทำเวลาได้เร็วกว่า หรือตัวเลข 0-100 80-120 เอามาอ้าง 402m ไม่ได้ครับ
อาจเป็นเพราะล้อ 18 ของอัลติสก็ได้ครับ ถ่วงเอาเรื่องอยู่

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 01:19:51 »
รายการนี้โตโยต้าเป็นสปอนเซอร์ครับ มันจะเอียงนิดๆ ผมชอบทดสอบแบบคุณ JIMMY มากกว่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 10:36:50 »
รายการนี้โตโยต้าเป็นสปอนเซอร์ครับ มันจะเอียงนิดๆ ผมชอบทดสอบแบบคุณ JIMMY มากกว่า

มิน่าหละ ตอนที่ทดสอบกระบะ เอาโก้ 3.0 มาเทียบกับคู่แข่งรุ่นต่ำกว่า(ถ้าจำไม่ผิด)

ออฟไลน์ bizinezz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 17:27:18 »
ถ้าอย่างนั้นวีโก้3.0 โดน เรนเจอร์ 2.2WT ฉีก
พี่โตแกคงหน้าเสียไปครึ่งหน้า  ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 21:30:29 »

มิน่าหละ ตอนที่ทดสอบกระบะ เอาโก้ 3.0 มาเทียบกับคู่แข่งรุ่นต่ำกว่า(ถ้าจำไม่ผิด)
เข้าใจละ ความจริงไม่น่าเอารถที่ถูกปรับแต่งมาแล้ว มาเทียบกับรุ่นอื่นๆที่เป็นรถ standard จากโรงงาน
มาทั้งช่วงล่าง(เผลอๆ TEIN Super street ไม่รู้) ล้อ 18 ยางหน้ากว้าง
อีกส่วนผมว่า fail คือยางใส่ล้อ 18 นิ้วหน้ากว้างคงซีรีย์ 225ขึ้นไป(รึเปล่า) ซึ่งมันกว้างเกินสมรรถนะรถ 139แรงม้าแน่ๆ
มันถึงได้ slow อย่างที่เห็น
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^