ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์ขับรถครั้งแรก ของท่านๆ เป็นไงบ้างครับมาแชร์ความรู้สึกกัน  (อ่าน 8188 ครั้ง)

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
วันนี้พี่ชายสอนขับรถ  ครั้งแรกเลยที่  จับพวงมาลัยเหยียบคันเร่งตื่นเต้นมาก
ผม:นั่งรถ จับพวงมาลัย  เตรียมเหยียบละ
พี่ชาย: รัดเข็มขัด!!!!!!!! เสียงดุๆ
ผม:ไม่ฟังอะทั้งสิ้น เหยียบคันเร่งลงไปซักประมาน ครึ่งเท้ารถพุ่งไปข้างหน้า อย่างรวดเร็ว
พี่ชาย:ร้องเสียงหลง อย่าพึ่งเหยียบ!!!!! ;D บักห่ามึง
ผม:ตกใจ ค่อนข้างมากเหมือนกัน  แต่มีสติอยู่เลยถอนคันเร่งทัน  เกือบเสยฟุตบาท

หลังจากนั้น  โดนสวดและด่า ยับเลย 555+

สรุปวันนี้  ขับพอได้แค่ในถนนเล็กยังไม่ขึ้นถนนใหญ่

ปล.รถที่ขับ Civic Fd ครับ แป้นเบรกมัน ลึกๆไงไม่รู้อ่ะ

ออฟไลน์ sriracha

• Full Member
    • alex auto shop
แนะนำว่า เหยีบคันเร่ง และ เบรก ให้เหมือน กำลังเหยียบหนาม

ค่อยๆเหยียบลงไปให้หนามมันหัก เพราะถ้าเหยียบแรงๆ หนามมันจะทิ่มตรีนได้ครับผม

หัดใหม่ๆ ผมโกหกคนขับรถส่งของที่ทำงานว่า แถวบ้านขับรถอีแต๊กเป็นประจำ
เกือบเบียดรถเมล์ ซ่ะแล้ว หัดครั้งแรกจำได้เลย กลับจากแปดริ้ว กำลังจะถึง มีนบุรี
แต่เตรียมตัวมาค่อนข้างดีแล้ว เพราะแอบมองๆ ถามๆว่าอะไรอยู่ตรงใหน ใช้ยังไงทำไม เลยพอประคองเอาตัวรอดได้ ไม่ต้องพะวงว่า เกียร์ เบรก คันเร่งอยู่ตรงหใน

แต่มือมันเปียกเหมือนเพิ่งล้างมือมาเลยหละ พวงมาลัยสาวไม่ค่อยไป เพราะลื่น 55
หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี

ออฟไลน์ Zahnarzt

พ่อเคยสอนขับตอนเด็กๆครับ ปล่อยคลัตซ์ไวรถดับพรึมกระตุกหัวสั่นเลยทีเดียว มีเหยียบคันเร่งแต่ลืมปล่อยคลัตซ์เบิ่ลเครื่องเป็นเด็กแว๊นเชียว ^^ อีกอย่างคือดูหนังมากไปเข้าใจผิดๆว่าขับรถต้องหมุนพวกมาลัยซ้ายขวาตลอด รถเลยโยกซ้ายขวาพ่อถามทำอะไร จะโยกพวงมาลัยทำไม ส่ายเป็นงูเลย 555 ตอนสัก ป.6 ได้มั้งครับ  ;D

ออฟไลน์ yahooza00

• Jr. Member
  • **
ผมเคยขับแต่ soluna หยดน้ำเกียร์ ออโต้ ของแม่

วันนั้นแอบคึกอยากขับ วีโก้ของพ่อ เกียร์ธรรมดา กลางดึกวันนึงแอบเอาไปขับครับ

ดู หนัง fast มา มันจะมีถ่ายช่วงเหยียบครัช ผมก็เลยจำมา ซัดเสาไฟฟ้าเลยครับ ฮ่าๆ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
กลัวเรื่องข้ามถนนซะมากกว่าช่วงแรกๆนะ ขับไปคนเดียว 

ออฟไลน์ Minny

เคยขับครั้งแรกตอนอายุ 11 ปีค่ะ สมัยเรียนอยู่ ป.6 เมื่อ 10 ปีที่แล้ว รถที่พ่อใช้ตอนนั้นก็ BMW 325i E36 เกียร์ธรรมดา แรกๆ สับสนเรื่องเกียร์กับคลัทช์ เพราะต้องเหยียบคลัทช์แล้วค่อยเปลี่ยนเกียร์ ตอนแรกไม่ชินค่ะ ค่อยๆ เหยียบ ค่อยๆ เปลี่ยน แต่ไม่นานก็ชินค่ะ แล้วก็เรื่องการเลี้ยว ตอนแรกนึกว่าหักพวงมาลัยนิดเดียวรถก็เลี้ยวได้ แต่จริงแล้วต้องหมุนไปตามองศาการเลี้ยว ตอนนั้นหัดขับทุกวันค่ะ ตอนไปเรียน พ่อไปส่งที่โรงเรียน พ่อก็ให้เราขับ เคยเกิดอุบัติเหตุทีนึงค่ะชนกับรั้วบ้าน แต่รถไม่เป็นไรมาก ต่อมาพ่อก็ขาย E36 ไป แล้วออก Fortuner (ตอนนั้นร้องไห้นิดๆ ค่ะ เสียดายรถคันเก่า) Fortuner คันนั้นเป็นเกียร์ออโต้ ก็คิดว่าจะขับยากกว่า เพราะไม่เคยลอง แล้วรถก็ใหญ่กว่าด้วย แล้วพ่อก็ให้ขับค่ะ ขับง่ายกว่าคันเก่าเยอะเลย เพราะไม่ต้องเหยียบคลัทช์เข้าเกียร์ สมัยเรียน ปวช พ่อให้เราขับไปเรียนเลยค่ะ เพราะพ่อไปทำงานต่างจังหวัดไม่ได้ใช้รถ แต่ตอนนี้พ่อขาย Fortuner ไปแล้ว เพราะเวลากลับบ้านต่างจังหวัดทีไรอึดอัดมาก เพราะของเยอะ ไปออก 3.2 Wildtrak เวลาไปไหนมาไหนทั้งครอบครัว ของเต็มกระบะเลยค่ะ เข้าใจเลยว่าทำไมต้องเปลี่ยน
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ nekoyaki

จำไม่ได้ นานเกิ้น  ;D

ออฟไลน์ Tan Int

ขับครั้งแรก แต่ไม่ถึงขั้นออกถนนใหญ่ ก็ตอน 8 ขวบครับ
รถ Jeep Willy สมัยสงครามโลก เกียร์ธรรมดา อยากบอกว่าคลัตช์ลึกมากกกกกกกกก แถมเกียร์ก็ระยะชิฟต์ยาวมากเช่นกัน
พวงมาลัยไม่มีเพาเวอร์ ช่วงความเร็วต่ำนี่หนักมาก

ออกถนนใหญ่จริงๆ ก็ Altis นี่ละครับ หัดขับวนรอบสนามโรงเรียน 5 รอบ แม่ให้ออกถนนเลย
ยอมรับว่าครั้งนั้น ขับแค่ 80 ก็แทบไม่ได้แล้ว เกร็งมือไปหมด เพราะพวงมาลัยเบามากๆ เบาที่สุดเท่าที่เคยขับมาทั้งหมดเลย
เหตุการณ์ผ่านมาแล้ว 1 ปีกว่า ตอนนี้ก็ขับได้ดีแล้ว เหลือแค่การตัดสินใจแซงบนถนน 2 เลนสวนกัน ที่ผมยังไม่ค่อยมั่นใจ
แต่ถึงจะพูดแบบนี้ ก็แซงเขาไปทั่วละครับ จนบางทีแม่บอกว่าเร็วเกินไปแล้ว มองหน้าปัดอีกที 120 เออ ก็จริงแฮะ  ;D
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
ครั้งแรกผมหัดแค่ถอยหลังเดินหน้าเป็น100รอบครับ จนกว่าจะเบรกนิ่ม
ออกถนนครั้งแรกเจอทั้ง10ล้อจี้ ทั้งบิ๊กอัพสวนเลน กระจกข้างปรับมองไม่เห็นอีก
แต่ช่วงนี้ชิลๆแล้ว เหลือแค่ขับขึ้นลงห้างยังเบรกๆปล่อยๆอยู่

ออฟไลน์ SiiN

ครั้งแรกของผมนี่งงมากครับ นั่งไปกับพ่ออยู่ดีๆ พ่อถามว่าจะขับมั้ย พูดจบก็จอดให้ขึ้นขับเฉยเลย!!
ตอนนั้นตื่นเต้นมากครับ ขับครั้งแรกก็มอเตอร์เวย์เลย ขับไปขับมาล่อไป 60 กิโล คิดในใจขับมาได้ไงฟะตั้ง 60 กิโล
แต่ตอนขับพ่อก็สอนนะครับว่าตอนออกตัวก็ปล่อยเบรคแล้วค่อยๆเหยียบคันเร่งนิด วันนั้นก็ผ่านไปด้วยดีครับ
ตอนนี้เรื่องคันเร่งไม่มีปัญหาแล้ว แต่ดันมามีเรื่องพวงมาลัย (กะระยะไม่ถูกน่ะครับ ฮ่าฮ่า) แล้วก็เรื่องเบรค (เบรคทีหัวทิ่มครับ ฮ่าฮ่า)  :D

ออฟไลน์ Ruksadindan

ต้องมีสติครับ

ผมคิดว่าตอนเปิดซิงก็ได้รับมาตรฐานไม่ดีหรอก อยากจะลองเริ่มใหม่ที่เมกาเหมือนกันครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ครั้งแรก เกียร์ธรรมดาครับ
งึกๆงักๆ ยกเท้าเหยียบคลัทเข้าเกียร์เงยหน้าไม่สัมพันธ์ แต่ใจไม่ถอดครับ คนอื่นขับได้ เราก็ต้องได้ มีมือมีเท้ามีตาเหมือนกัน
หลังจากนั้นก็ออกถนนใหญ่ได้ เวลาถอยมีเบียด เวลาเลี้ยวมีเบียด ผิดเป็นครู  ;D

ออฟไลน์ Pluem_411

• Sr. Member
ขับขึ้นถนนครั้งแรกจริงๆผมขับ Brio ไปกับพ่อไปรับลุงที่สนามบิน
พ่อบอกว่าไม่ต้องรีบก็ได้ ผมบอกก็ไม่ได้รีบ ไม่ได้กดคันเร่งเพิ่มหนิ พ่อบอกถามไม่รีบจะขับ 110 ทำไมล่ะจะ 120 แล้ว เบาๆหน่อย นี้แน่ใจนะว่าขับขึ้นถนนครั้งแรก   :-[ :-[
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
ขับเกียร์ธรรมดา รถติดบนสะพาน เสียวโคตรรรร !!

ออฟไลน์ B@S!C

• สมาชิกใหม่ครับ
ขับครั้งแรก เกียร์ธรรมดา ดับครับ แต่สุดท้ายก็คลานๆไปได้

ออฟไลน์ Frontiere

• **
ผมจับพวงมาลัยครั้งแรกตอนนั้นประมาน10ขวบได้ แต่ตัวใหญ่ขาถึงแล้ว ช่วงแรกๆก็หัดเอารถเข้าออกจากบ้านก่อน ต่อมาเริ่มวนในหมู่บ้านจนคล่องมือ แต่ก็ไม่ได้จับทุกวันนะครับ ขึ้นอยู่กับว่าผู้ใหญ่จะเก็บกุญแจให้ผมเห็นรึเปล่า อิอิ พอตอนม.1ก็เริ่มออกถนนใหญ่ ครั้งแรกที่ออกก็ส่ายเป็นงูเลยครับเพราะตอนขับในหมู่บ้านมันใช้ความเร็วไม่เท่าไหร่แต่พอเป็นถนนใหญ่มัน60+ครับ แต่พอครั้งสองครั้งสามก็สบายแล้วครับ ส่วนรถที่หัดที่ขับก็เป็นเกียร์ธรรมดามาตลอด ไม่เคยได้สัมผัสเกียร์ออโต้เลย :'(
I always catch you when you fall.

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ขับครั้งแรกอายุ 15 Corolla E80 1.3GL เกียร์ธรรมดา พวงมาลัยโนพาวเวอร์
ขับรอบหมู่บ้าน 3 รอบ ละก็เลิกไปเลยไม่เคยออกถนนใหญ่ 2 ปีต่อมาขาย E80 ไปแล้ว
ซื้อ Sunny Neo มาแทนแต่จอดเก็บไว้หัดกับ Daihatsu Applause จนคล่อง
จากนั่นเลยได้ควบ Neo เอาไป รร. จริงๆ พออายุ 18เป๊ะๆ ก็ไปสอบใบขับขีี่ครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ babynew

• **
ขับครั้งแรกหลอ ตอนอายุ15 ได้มั้ง พี่ชายเป็นคนสอน ขับวนๆอยู่ในฟาร์ม

สอนแค่ 1 2  แล้วก็ถอยหลัง วนๆอยู่ได้2-3รอบ ครั้งสุดท้ายถอยหลัง ชนเสาท้ายยุบเลย

จากนั้นก็เลิกขับเลย ผ่านมาอีก3ปีไม่เคยจับอีกเลย พอจับอีกทีอยากเอารถไปรับแฟน ขับเป็นซะงัน -*-

ออฟไลน์ The Godfather

• **
ครั้งแรกที่หัดขับรถ เป็นรถกระบะเกียร์ธรรมดา จะมีปัญหาตอนเวลาเปลี่ยนเกียร์ระหว่างช่วงที่เหยียบครัชแล้วเลื่อนคันเกียร์ไปมาดูจะยังไม่สัมพันธ์กันมากนัก ทำให้รู้ตัวเลยว่าฝีมือขับรถเรายังอ่อนหัดนักเมื่อเทียบกับคนอื่น ^_0

ออฟไลน์ hutzero

ขโมยกุญแจออกไปลองขับ   ตอนไม่มีใครอยู่บ้าน   วิ่งบ้างดับบ้าง  แต่ด้วยศึกษามาดี 

ก็เลยรอดพ้นอุบัติเหตุมาจนวันนี้(15 ปี)ยังไม่เคยขับไปชนใคร หรือชนวัตถุอะไร  มีแต่คนอื่นมาช่นนี่แหละ 

ใช้ประกันไม่เคยคุ้มเลย  :P

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ฝึกขับตั้งแต่ ม2
ขับมาสด้ากระบะเก่าๆ เกียร์กระปุก ไม่มีแอร์ พวงมาลัยไม่พาวเวอร์ พวงมาลัยหนักๆ เบรคจึกๆๆ เปนรถที่โหดมาก
ขับตอน4ทุ่ม จากอุดรไปหนองคาย แล้วก็ขับกลับหนองคายอุดร ลุงสอนเก่งมาก
 เลยทำให้ขับรถเปนตั้งแต่ตอนนั้น ;D

ออฟไลน์ Parinceo

เคยขับรถกอล์ฟตอนเด็กๆตอนพ่อแม่ไปตีกอล์ฟครับ เลยพอจะขับได้

มาตอนม.3 ได้ขับ ACV30 ยังติดมาจากรถกอล์ฟ ออกตัวไป พอเหยียบเบรกเท่านั้นแหละ กดไปเกือบบครึ่งหน้าทิ่มโดนต่ากันไป
ตอนนี้ขับแล้วไม่กล้าหักพวงมาลัยแรง กลัวโดนพ่อแม่ด่า กลายเป็นโดนว่าว่าหักน้อยไปอีก  ;D

ออฟไลน์ wooot

ขับครั้งแรกในสวนครับ อีซูสุ มังกรทอง ตื่นเต้นมาก โดยเฉพาะตอนติดหล่มแล้วเร่งเครื่อง บริ้นนนนนนนน รถนิ่งสนิท พี่ตะโกนบอก ปล่อยคลัชสิวะ ! เออ รถถึงได้ขยับ ทุกวันนี้ขับรถทุกทีก็ยังรู้สึกเกร็งๆ กลัวคนข้ามถนน กลัวรถปากซอย กลัวสิบล้อหลบมอไซค์แล้วมาเบียด ที่สำคัญ กลัวใบสั่ง!!

นอกเรื่องนิดนึงครับ  เพิ่งสังเกตว่าที่นี่เป็นที่นิยมของเยาวชนมากเลยครับ  ;D
ดีครับที่น้องได้มีที่เรียนรู้เรื่องรถดีๆ  จากเจ้าของรถตัวจริง ใช้จริง ซ่อมจริง
สมัยผม อ่านแต่หนังสือ แหล่งรถ ก็เท่ห์โคตรๆ  อวทม .....มากๆ (เปรียบได้กับครบเครืีองมากๆ)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ครั้งแรกขับ Innova เลยครับ

จำไมไ่ด้แล้วว่ารู้สึกยัีงไง แต่มันตื่นเต้นบอกไม่ถูก

แล้วตอนติดไฟแดงใส่ P ไว้ แล้วพอเขียวจะเข้า D

เข้าไม่ได้มันติด โอโห เหวอแหลกมากๆ กลัวรถข้างหลังด่า(จริงๆต้องเหยียบเบรกก่อนถึงจะใส่ D ได้)

แล้วขาไปโดนเบรกพอดีมันเลยใส่ไปที่ D ได้