ผู้เขียน หัวข้อ: Lancer EX ไม่สวยอย่างที่คิด ????  (อ่าน 17317 ครั้ง)

ออฟไลน์ earth_e60

• Sr. Member
Lancer EX ไม่สวยอย่างที่คิด ????
« เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 18:59:10 »
สวัสดีครับ ต้องออกตัวก่อนนะว่า ไม่ได้มีเจตนา จะว่า Lancer Ex ไม่สวยนะ แต่ตั้งแต่ออกมาผมเห็นประมาณ 5-6 คันแล้ววันนี้ เจอ มา 2 คัน ทั้งรุ่นธรรมดา และ 2.0 สปอร์ต ผมมองไปมองมา ก็ งงๆ ว่าทำไมไม่เห็นเหมือนในรูปเลย หน้าก็แหลมๆ แปลกๆ หลัง ก็ ไฟท้ายสูงๆ ดูไม่สมส่วน จากที่คิดว่าใหญ่ ก็ ดูเป็นขนาดเล็กกว่า น้องวิค อีก มีใครคิดเหมือนผมบ้างมั้ยครับ ว่าตัวจริงๆ ไม่สวยเท่าในรูปเลยย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: Lancer EX ไม่สวยอย่างที่คิด ????
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 19:01:45 »
ครับผม

เรื่องความสวย เป็นเรื่องรสนิยมส่วนบุคคลครับ ผมขอไม่ออกความเห็นในเรื่องนี้ครับ แต่ขอรับฟังไว้

แสดงความคิดเห็นกันได้ตามปกติครับ เพียงแคต่ ระหว่างการทะเลาะเบาะแว้งก็พอครับผม

^_^

ออฟไลน์ Newhang

Re: Lancer EX ไม่สวยอย่างที่คิด ????
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 19:09:11 »
ในสายตาผมนะ ex เป็นอะไรที่ ok สุดแล้วคือมันดูใช้ได้แล้วนะ
แต่ถ้ามองว่ามันไม่ดีอีก เห็นภายในแล้วจะร้อง... จบเลย :'(

ออฟไลน์ chai99

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 19:11:46 »
ผมว่าข้างนอกสวยดีนะครับ
แต่ภายในทำไมมันไม่สวยเลย

ออฟไลน์ koruru

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 19:12:06 »
พ่อผมก็บอกว่า มันดูเล็กๆ กว่า Altis civic อีก เห้อ แต่ที่จิง
มันก็พอๆกันนี่แหล่ะ แต่ถ้ามองภาพรวมทั้งคันแล้ว ผมก็ยังชอบ
civic fd อยู่ดีอ่ะคับ

ออฟไลน์ TAI ^^

• Faculty of Political Science, TU
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 19:16:00 »
ผมว่าสวยดีนะครับ แต่ว่ารุ่นท็อปที่เห็นตัวจริงผมว่ามันดูสูงๆโย่งๆไปหน่อยอ่ะ ถ้าโหลดลงมาหน่อยนะ เยี่ยมเลยครับ

ปล.ความแตกต่างในความคิดเห็นเป็นเรื่องสวยงามและทำให้เกิดสิ่งใหม่ๆขึ้นมาครับ แต่สิ่งที่สำคัญคือเราจะจัดการกับความแตกต่างนั้นยังไงเท่านั้นเองครับ
Beauty is in the eye of the beholder...

ออฟไลน์ earth_e60

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 19:40:56 »
ครับ ผมไม่ได้มีเจตนา ว่าไม่ดี เพราะรสนิยมและความคิด อาจต่างกัน แต่แค่อยากให้แชร์ ความเห็นกันน่ะครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 19:46:41 »
ผมว่าท้ายมันโย่งๆยังไงไม่รู้ แถมมีหม้อพักโผล่มาให้เห็นด้วย น่าจะเก็บให้เรียบร้อยกว่านี้ ;D

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 19:51:43 »
ผมว่ามันดูเลี่ยนอ่ะ เส้นดูหนักหน้าเกินไป ควรจะหาเส้นแนวนอนมาช่วยพักสายตามั่ง

ออฟไลน์ boneman_ktl

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 19:52:30 »
ผมว่าหน้ามันเหมือนปลาดุกไงไม่รู้

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 19:58:18 »
ผมว่ามันดูไม่สวยนะ แต่มันอาจจะดูเท่แล้วก็แปลก แต่ท้ายนี่ ผมว่ามันโด่งเกินไปจริงๆ ผมว่า ดูเป็นส่วนๆสวยดีนะ แต่ดูรวมๆไม่ค่อยลงตัวยังไงไม่รุ้อะ

แต่ถ้าให้ผมเลือกรถรุ่นกลางในตลาด ผมก็ขอรุ่นนี้ล่ะครับ ดูดีที่สุดแล้ว(ไม่รวมโฟกัส tdci และ มาสด้า 3 ตัวทอปนะ)

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 20:11:26 »
ผมว่า  ด้านหน้าพอโอเลย ด้านหลังก็ดุดี แต่เรียบไปหน่อยอ่ะนะครับ  ดูในรูป ดูไปดูมาเบื่ออ่ะ แต่เพิ่งเห็นคันจริง รุ่น 2.0  เออ คันจริงก็พอได้แหะ - -
JC TU #54

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 20:40:27 »
มาดเข้ม แต่ติดแค่ ไฟท้ายอยู่สูงไปหน่อยครับ

ออฟไลน์ Sunnook

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 20:51:58 »
ผมรู้สึกเฉย ๆ ไม่หวือหวาอะไร แต่ตอนเจอคันแรกก็หวือหวาเหมือนกัน ไป ๆ มา ๆ เบื่อแล้ว

ออฟไลน์ gateaux

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 20:56:08 »
ผมก้อว่าไม่สวย ไม่ลงตัวนะ  แต่เรื่องแบบนี้แล้วแต่คนชอบครับ สวยใครสวยคนนั้น ถ้าสำหรับผม  ให้คนอื่นว่าไม่สวย ผมสวยของผมคนเดียวก้อพอแล้วครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 20:56:43 »
ผมเห็นรถตัวจริงมา เป็นรุ่น 1.8 สีเงิน จอดอยู่ท่ามกลางรถคันอื่นแล้วไม่รู้เลยว่านั่นคือรถ Lancer รุ่นใหม่

ผมเดาว่าอาจจะเป็นเพราะสีสันและการตกแต่ง อาจจะต้องแต่งให้ดุ เด่นกว่านี้ถึงจะจับสายตา
ผมว่ามันเป็นรถที่ทรงดูตรงไปตรงมาดีนะ ถ้าให้พูดเรื่องความถูกใจ ผมชอบด้านหน้าของมันมากกว่า Civic
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Lovely_Car

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 20:58:12 »
สำหรับผมแล้ว เจ้าEXถือว่าด้านหน้าผ่าน ข้างๆผ่าน แต่ท้ายดูโย่งครับ

โหลดลงมาอีกหน่อยงามแน่ครับ

แต่โดยรวมดูแล้วยังไม่ลงตัวเท่าที่ควรครับ

ปล. คห ส่วนคัวครับ

ความสวยแล้วแต่คนมองนะครับ

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 20:59:24 »
ส่วนตัวผมคิดว่าผมคงเคยชินกับเจ้านี่มากไป เพราะเล่นเกมมา 3-4 เกมใช้เจ้านี่ตลอด
เวลาเจอตัวจริงก็เลย อืมๆ ...

แต่มันก็ยังเป็นรถที่มีส่วนหน้าที่คมเข้มที่สุดในตลาด ผมว่ามันดูมุ่งมั่นดีนะ 55+
แต่รถเดิมๆมันดูไม่ดุเท่าไหร่ ต้องแต่ง ถึงจะดึงดูดสายตาครับ

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 21:00:49 »
ผมดูแล้วเฉยๆครับ สวยพอๆกับ Altis เลยครับ
แต่ม๊าผมบอกว่าสวย

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 21:19:33 »
ตัวจริง มันสูง ยังไงไม่รู้ ต้องโหลด
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ pom007

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 22:19:03 »
วันก่อนไปดู + ทดลองขับที่โชว์รูมมา
ข้างนอกสวยดี  ถือว่าสอบผ่าน
แต่ภายใน  ยังมีจุดที่ต้องปรับปรุงอีกหลายจุด

หลังจากทดลองขับเครื่อง 1.8 ประมาณ 10 กิโลเมตร  รู้สึกว่ารถมันเร่งไม่แรงยังไงก็ไม่รู้  อาจเป็นเพราะเกียร์ CVT มั้ง
การเก็บเสียงที่เข้ามาในห้องโดยสารค่อนข้างด้อยกว่าคู่แข่ง  ได้ยินเสียงล้อบดกับพื้นถนนอย่างชัดเจน
ช่วงล่างเกาะถนนค่อนข้างดี  มั่นใจได้
ที่วางแขนของเบาะนั่งคู่หน้าใช้การไม่ได้เลย  ทั้งที่วางแขนบริเวณแผงประตู  และคอนโซลกลาง
เสียงปิดประตูดูกลวงๆอย่างบอกไม่ถูก  และต้องใช้แรงเยอะมากในการปิดประตูอย่างกับรถรุ่นเก่าๆ 

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 23:56:39 »
ตัวจริงสวยกว่าในรูปครับ สำหรับผม

ออฟไลน์ TAI ^^

• Faculty of Political Science, TU
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 02:22:31 »
สำหรับผม ผมไม่รู้สึกว่าตอนเปิดตัวหุ่นมันจะดูเท่และล้ำเท่ากับ Civic ตอนเปิดตัวนะครับ แต่ตอนนี้ Civic มีเยอะเกิน ไม่ล้ำละ ถ้าจะให้สวยต้องแต่งครับ(สีน้ำเงิน

ด้วย)ถึงสวย...ชอบบบอ่ะ แต่ถ้า Lancer แต่งแบบ Evo เปี๊ยบๆนี่ก็กินขาดครับ  "สวยขั้นเทพ"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2009, 02:25:42 โดย TAI ^^ »
Beauty is in the eye of the beholder...

ออฟไลน์ nicsjerry

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 06:29:43 »
เหมือนเจ้า  Mazda 2 จะกลบ กระแส  Misu EX ไปเรยนะเนี้ย   :-[

ออฟไลน์ nonpatan

• non-motocycle
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 07:57:44 »
ผมว่ารถมันออกแนวโย่งอะครับ สรุป สวยไม่เสร็จ ต้องมาแต่งอีกหน่อย

ออฟไลน์ gateaux

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 09:09:25 »
มาเพิ่มเติม เป็นรถที่หน้าสวยดุ ดีจริงๆ พับเผื่อย  แต่โดยรวม ไม่ลงตัว โด่งๆ โย่งๆ ไงก้อไม่รู้

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 09:14:38 »
สำหรับผม

ผมว่ามันมาช้าไปสามปีครับ

ถ้ามันมาก่อนAltis ตัวใหม่จะออก มาก่อน Mazda 2 จะมีข่าว มาก่อน C-Class ตัวใหม่ และรถหลาย ๆ รุ่น

จะทำให้มันโดดเด่นในตลาดด้านรูปลักษณ์ได้ไม่ยากเลยนะครับ คือ ผมเห็นรถสวย ๆ ช่วงสามปีหลังนี่เยอะมาก ดีไซน์แปลก ๆ ก็เยอะ เลยทำให้ตัวนี้มันดู ล้าสมัยไปแล้วเมื่อเทียบกับปีที่ออกนี้

ออฟไลน์ penthouse

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 11:54:38 »
จากที่เคยไปสัมผัส + Test มา ผมชอบรูปร่างหน้าตาของของเจ้าฉลามมากๆ ยิ่งตัว 2.0 นี่ผมว่ามันสวยลงตัวไปหมด ผมชอบกระจังหน้ารถกับไฟท้าย ผมว่า ทาง Misu ออกแบบมาดีทีเดียว แต่รถก็ไม่ได้ดูใหญ่อย่างที่คิดแหะ คือในรูปมันดูโป่งๆ ดูกว้างกว่ายี่ห้ออื่นก็จริง แต่คันจริงก็พอๆ กันกับ Civic แต่ที่ผมรับไม่ค่อยได้ ก็คือการออกแบบภายใน ไม่ชวนให้รู้สึกตื่นเต้นของความเป็นรถใหม่เลย ประมาณว่าหาดูจากรถ City Car ทั่วๆ ไป วัสดุที่ใช้ ผมเข้าใจว่าทาง Misu น่าจะเน้นความเป็น Sport Car มากกว่าความหรูหรา จึงทำให้วัสดุที่ใช้ภายใน ดูไม่ค่อยลงทุน หรือน่าสัมผัสเท่าไหร่ ตั้งแต่บริเวณคอนโซลหน้ารถ บริเวณประตู มันเป็นพลาสติกแบบผิวสัมผัสไม่ค่อยดี คือจะว่าไปดีน่ะแหละ แต่ถ้าเทียบกับค่าตัวของมันแล้ว ผมมองว่า มันยังไม่คุ้มค่าพอที่จะจ่ายเงินขนาดนั้น ที่ชอบภายในส่วนตัวผมมีแค่เบาะนั่งรุ่น 2.0 กับหนังหุ้มเกียร์ ให้ความรู้สึกที่ดีน่าสัมผัสดูมีราคา ส่วนอัตราเร่ง ผมได้ Test ตัว 2.0 มา บอกตามตรงว่า สะใจมากครับ ถึงจะไม่ได้วัดว่า 0-100 ใช้เวลาเท่าไหร่ แต่ความเร็วที่ได้ มันมาตามเท้าที่หยีบอย่างดี ให้อารมณ์ Sport มาก ฉุดร่างผมผมหลังติดเบาะได้ ผมมีโอกาสทดสอบขับระยะทางไม่มากนัก แต่ก็พอรับรู้ระดับอัตราเร่งของเครื่อง Mivic 2.0 ได้ดีพอ แต่ๆๆๆการเก็บเสียง ในจุดนี้ผมว่าจะไม่ดีเท่าไหร่ หรือเป็นเพราะพื้นถนนมันไม่ค่อยเรียบก็ไม่รู้ เสียงรอบข้าง เสียงยางบดถนน เข้ามาเต็มเลย และอีกจุด 1 ที่ผมให้ความสนใจมากเป็นพิเศษ คือเสียงเปิด - ปิดประตู แย่อย่างที่คุณ Jimmy เคยแจ้งไว้ไม่มีผิดเพี้ยน ผมสังเกตุในจุดนี้อยู่นานพอสมควร พอจำเสียงประตูรถ อย่าง Civic Altis Mazda3 Tillda ได้อย่างดี เสียงปิดประตูของ EX อย่างแผ่นกะสังกะสีบางๆ อย่างไงอย่างนั้น เสียงประตูผมว่าใกล้เคียงกับ Mazda3 เลย ผมลองเปิด - ปิด ประตูทั้ง 4 บาน ปรากฎว่าเป็นเหมือนกันหมด แถมคันที่ผมได้ Test การประกอบของขอบประตู ก็ทำไม่ดีเท่ากันทั้ง 4 บานด้วย คงต้องให้เวลาในการผลิตที่เนี๊ยบมากกว่านี้ ช่วงล่างให้ความรู้สึกที่มั่นคง ออกไปในแนวกระด้าง ไม่ได้นุ่มนวลสักเท่าไหร่ ก็รุ่น 2.0 ล้อมัน 18 นิ้ว อะนะก็พอเข้าใจ ส่วนตัวแล้วผมชอบช่วงล่างแนวกระด้างๆ มากกว่านุ่มนวลอย่างAltis นะ เพราะรถผมที่ขับอยู่นี่ (FD) กระด้างกว่าเยอะ (เปลี่ยนโช๊คมา + เปลี่ยนแม็ก 17 นิ้ว 45 ) แต่ขับความเร็วสูงๆ แล้วมั่นใจกว่า ก็ประมาณนี้แหละครับความเห็นของผมกับ Misu EX ถ้าเทียบเป็นคะแนนเต็ม 100 ผมให้ 90 คะแนนเลยนะ ตัด 10 คะแนนไปเพราะภายในผมไม่ค่อยชอบ แต่โดยรวมการขับขี่ ผมค่อนข้างประทับใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2009, 16:52:09 โดย penthouse »

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 12:03:29 »
สำหรับผม ผมว่า ไม่สวย แต่ผมว่ามันออกแนวเท่ๆ มากกว่า

ถ้าเป็นสีโทนเข้ม จึงจะดูสวย  

ท้ายโด่ง หน้าหมูบ

แปลกๆ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ DENTE

• ชายใจสะออน
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 14:32:28 »
ดูไปดูมา  มันไม่ค่อยสวยเหมือนกันครับ

แต่ส่วนตัวผมชอบเบาะครับ   ;D
ตังมีไม่มาก  แต่อยากขับรถดีดี