ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆคิดว่า เครื่องรถ เบนซิน หรือ ดีเซล ตัวไหน ทน อึด ไม่จุกจิก ครับ  (อ่าน 7232 ครั้ง)

ออฟไลน์ moomoo3

• Jr. Member
  • **
พอดีอยากได้รถ 7 ที่นั่ง ไม่ทราบว่าเครื่อง เบนซิน หรือ ดีเซล  แบบไหนดูแลง่ายกว่า และ เครื่องทนไม่จุกจิก บ้างครับ งบ 7 ถึง 8 แสน ใหม่หรือมือสองก็ได้

ออฟไลน์ decptt

• Hero Member
Innova ดีเซลครับ (ถ้าหาได้นะครับ)
พี่สะใภ้ใช้อยู่ 2 คัน  ทนไม่จุกจิก แถมเป็นดีเซล แต่หายากมากกกกกกกกกกก

ผมว่าปัจจุบัน การดูแลรักษาเบนซิน ดีเซลไม่ต่างกัน (ถ้าไม่ติดแก๊สนะครับ)  เพราะใช้กล่องเหมือนกันหมด
ผมใช้ Mitsu Triton 2.4 เบนซิน กับ Isuzu DMax 2.5ดีเซล  ไม่ต้องบำรุงรักษาอะไรมากเลยครับ

หาสวย ถูกใจ ตรงโจทย์การใช้งาน

1. ในเมือง/ชานเมือง/ต่างอำเภอ/ต่างจังหวัด  และวิ่งกี่กิโล/วัน (แยกในเมือง นอกเมืองด้วย ยิ่งดีครับ)
2.  มีการบรรทุกผู้โดยสาร Min, Max, AVG, Often กี่คน
3. ผบ. ที่บ้านชอบหรือไม่

ต้องมีเรื่องนี้ก่อนครับ แล้วทางสมาชิก HLM คงตอบโจทย์ ให้ดีกว่านี้
ขอข้อมูลเพิ่มจะดีกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ beerrl

ดีเซล ทนกว่า อึดกว่า แรงบิดดีกว่า ถ้าใช้บรรทุก เดินทางหลายคน ขึ้นเขา ดีเซลดีกว่าเยอะ
ยกเว้น เป็นเครื่องเบนซิน turbo อันนี้ได้ความแรง แรงต้นมาไว
แต่ กินนำ้มันมากกว่า และ ไม่ค่อยทน

แต่ เรื่องเครื่องอาจเป็นจุดหนึ่งที่เป็นตัวตัดสินใจ สิ่งที่สำคัญกว่าคือ เราจะเลือกรถแบบไหนก่อน
MPV หรือ suv หรือ ppv ก่อน การใช้งานเป็นแบบไหน ไปกันทีละกี่คน รวมถึงใช้รถเยอะไหมต่อวัน
ผมว่าจุดเริ่ม ต้นลองเลือกจากรถที่ชอบก่อน เหลือรุ่นไหนบ้าง ใช้งานแบบไหน แล้วค่อยมาว่ากันต่อว่าจะเลือกอะไรดี
คำถามที่ถามมากว้างมาก รถมีให้เลือกเป็น 10 รุ่น ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ใช้ยาวดีเซลไปเลยครับ ดูแลตามปกติ ใช้เกิน 5 แสนโลแบบไม่หงุดหงิดแน่นนอน
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

• **
ขอบคุณทุกความเห็นครับ คือมีสมาชิก 4 คน ขับชานเมือง ขับวันละประมาณ 50 กิโล มอง Ertiga ไว้ แต่ยังติดที่เป็นเครื่องเบนซิน กลัวจะจุกจิกภายหลังและยังแคบกว่ารถกระบะที่ใช้อยู่ (เป็นคนชอบขับรถแล้วนั่งสบายไม่อึดอัด)  อีกตัวเลือกคือ mu7 รถใหญ่ขับสบาย เครื่องดีเซล ปัญหาจุกจิกจะน้อยกว่า แต่ได้มือสองประมาณปี2008 ไม่รู้ว่าศูนย์ ซูซูกิ จะดีเหมือน อีซูซุ หรือป่าว

• **
ขอบคุณทุกความเห็นครับ คือมีสมาชิก 4 คน ขับชานเมือง ขับวันละประมาณ 50 กิโล มอง Ertiga ไว้ แต่ยังติดที่เป็นเครื่องเบนซิน กลัวจะจุกจิกภายหลังและยังแคบกว่ารถกระบะที่ใช้อยู่ (เป็นคนชอบขับรถแล้วนั่งสบายไม่อึดอัด)  อีกตัวเลือกคือ mu7 รถใหญ่ขับสบาย เครื่องดีเซล ปัญหาจุกจิกจะน้อยกว่า แต่ได้มือสองประมาณปี2008 ไม่รู้ว่าศูนย์ ซูซูกิ จะดีเหมือน อีซูซุ หรือป่าว

ออฟไลน์ youngbear

;D ;D ;D..............one of the best is diesel engine!  เลือกเอาเลยครับ ดีๆ 7 ที่นั่งมีหลายรุ่น Fortuner/MU 7/Pajero/VITO/Caravelle หากของญี่ปุ่น ค่าดูแลก็ถูกดีครับ

Mu7 เป็นตัวเลือกที่ดีครับ เครื่องทนทาน ประหยัด ดูแลง่ายครับ ยิ่งภายในกว้างกว่า Ertiga แน่นอน รวมถึงอัตราเร่งดีเซล turbo วิ่งดีกว่า เบนซินNA แน่
ซึ่ง Ertiga ดีกว่าที่เป็นรถใหม่อย่างเดียว ความประหยัด ถ้าวิ่งชานเมือง ผมว่าไม่ต่างกับ Mu7

มีอีกคันหนึ่งที่น่าสนใจ ก็คือ Proton Exora turbo ราคาในงบ แรงดี ขับดี แต่เสียตรงเรื่องศูนย์บริการยังมีน้อย และ ราคาขายต่อครับ

ออฟไลน์ YenChar

เบนซิน

ฟอร์จูนเนอร์ 2.7 เบนซิน
ก็เป็นเบนซินที่ทนไม่จุกจิกเลยครับ
พี่ผมใช้ตัว MC ครั้งแรก เอาไปติดแก๊ส พี่ผมใช้รถโหดมาก
จำได้ว่าล่าสุด 2 แสนกว่าโล ตอนนี้คงทะลุ 3 แสนโลแล้ว และยังคงใช้อยู่ครับ ไม่จุกจิกเลย
(ปล. พี่ผมทีนหนัก กดทะลุ 4 พันรอบ วิ่งทางไกล แต่รถ+เครื่องมันทนได้นะเอ่อ)
แต่...
เบาะหลัง Suck มากครับ นั่งแทบไม่ได้ (ผมสูง 180) นั่งได้ 15-20 นาที ก็เมื่อยแล้วครับ แถมเด้งอีกต่างหาก

อินโนว่า (เบนซิน)
เป็นรถ 7 ที่นั่งที่นั่งสบายกว่าฟอร์จูนเนอร์ แต่การขับขี่ อัตราเร่ง ยังเป็นรองฟอร์จูนเนอร์ 2.7
ใครเท้าหนัก ขับรถเก๋งยี่ปุ่นคันเร่งไวๆ มาขับเจ้านี่ อาจจะรับไม่ได้
แต่อรรถประโยชน์ของมัน ก็เป็นอะไรที่อเนกประสงค์จริงๆครับ
ในส่วนของเบาะหลัง นั่งยาวๆ เดินทางไกลๆได้เลย ผมนั่งเบาะหลัง พอจะทนได้ซัก 1-2 ชม.
ถ้าสุภาพสตรีหรือคนที่สูงไม่เกิน 160 นั่ง ผมมั่นใจว่านั่งสบายเลยล่ะ (แต่เด้งนิดหน่อย)

อแวนซ่า & ฟรีด & Ertiga
ขอรวบยอดทีเดียว ผมว่าถ้าเฮฮากับเพื่อน พาไปกินข้าว เดินห้าง ขับใกล้ๆ พอไหว
ถ้านั่งไปพัทยา สระบุรี ปราณบุรี หัวหิน ผมอาจจะขอแวะปั้มยืดเส้นยืดสายซัก 1-2 รอบ
ถ้านั่งยาวๆ ไปเชียงใหม่ ไปอุบลฯ ลงใต้ อัด 6-7 คน ผมขอบายครับ ยอมขับไปอีกคันดีกว่า
ถ้างบจำกัด ตัวนี้ไม่เสียหายครับ
อัตราเร่ง ผมเชื่อว่ามันเร็วกว่าอินโนว่าเบนซิน เพราะตัวถังเบากว่า และทดมาค่อนข้างจัด

..............

รถแนวนี้ จะเล่นเบนซิน ต้องกล้าติดแก๊สครับ
เคยอ่านมาว่า... มี Username คนนึงบอกว่า
อินโนว่า ขับเข้าเมือง ซดไป 6 โลลิตร รับไม่ได้อยากขับเก๋ง แต่ต้องทน เพราะมีลูกน้อยและมีผู้สูงวัย และเจ้าของไม่ชอบแก๊ส
สุดท้ายก็ยอมครับ ติดแก๊ส สบายใจกันไป

ออฟไลน์ Valentine

• **
นึกถึง LPG มั่งก็ดีครับตอนนี้น้ำมันแพงกว่า..กระเพราไข่ดาวมาหลายบาทแล้ว ;D

ออฟไลน์ Headman

เครื่อง Isuzu Kb2200 ครับ 40ปี แล้วครับ
วิ่่งมาไม่ต่ำกว่า. ล้าน กม แน่นอน ไม่เคยเปลี่ยนอะไหล่เครื่องเลย.....มีแคี โอเวอร์ฮอล์อย่างเดียว

ทนจริง อึดจริง น้ำแห้งฝาสูบยังไม่เป็นไรเลย ดีเซล ผมยังไม่เคยเจออึดกว่านี้นะครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ aoddy1

• Sr. Member
เครื่อง Isuzu Kb2200 ครับ 40ปี แล้วครับ
วิ่่งมาไม่ต่ำกว่า. ล้าน กม แน่นอน ไม่เคยเปลี่ยนอะไหล่เครื่องเลย.....มีแคี โอเวอร์ฮอล์อย่างเดียว

ทนจริง อึดจริง น้ำแห้งฝาสูบยังไม่เป็นไรเลย ดีเซล ผมยังไม่เคยเจออึดกว่านี้นะครับ

โอเวอร์ฮอล์ มันก็คือการเปลี่ยนชิ้นส่วนที่สึกหรอในเครื่องไม่ใช่หรือครับ

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Full Member
  • Adi Autolism..
เพิ่งจะไปเอามาไม่นาน รถ20ปีพอดี เช็คประวัติ ไม่เคยเปลึ่ยนเครื่อง ไม่เคยโอเวอร์ฮอล์
เลขไมล์ขึ้นแท้ ตอนนี้ขึ้น 49xxxx km. สี่แสนเก้าคับ เดียวไว้ถ่ายรูปมาลงให้ดูแล้วจะเฉลย
ว่ารถอะไร

ออฟไลน์ golf32

ของอะไรก็ตามที่เราดูแลถึงยังไงก็ทนครับ แต่ถ้าใช้เอามันอย่างเดียวไม่เคยดุแลเลยรถปีนึงก็โทรมได้ครับ

ปล เป็ฯผมจะเลือกรถที่ไม่ค่อยมีอุปกรณ์ไฟฟ้าครับจะไม่ค่อยจุกจิกเพราะไม่ค่อยมีอะไรจะเสีย

ออฟไลน์ poon japan

• **
พอดีอ่านกระทู้ของคุณ moomoo3 มา 2 กระทู้ล่ะ  โจทย์การเลือซื้อรถประมาณเดียวกัน  ขออนุญาตเจ้าของกระทู้พวงคำถามหน่อยนะค๊ะ(จะได้ไม่เปลืองกระทู้) แต่เรามีคนแก่ 65 เพิ่มมาอีก 1 ใช้รถนานประมาณ 10 ปีเหมือนกัน

ทีแรกว่าจะซื้อ ertiga ป้ายแดง  แต่มี mu7 ปี 2009 มาให้เลือกในราคาพอกันก็เริ่มลังเล

การสนทนาของสามีภรรยาก็เริ่มขึ้น

สามี : ป้ายแดงดีกว่า 3 ปี มีประกันศูนย์ อย่างน้อย 5 ปีไม่กังวล โอกาสเสียน้อยเพราะใช้รถถนอมดูแลอย่างดี  ไม่พาลูกกินข้าวลิงแน่  สบายใจว่างั้น

ภรรยา : mu7 ดีกว่า เครื่องดีเซลทน  ช่วงล่างพื้นฐานกระบะทนอีกแหละ  ระยะยาวอะไหล่ซื้อข้างนอกได้ ราคาตกมาเยอะแล้วจากป้ายแดงคุ้ม  ขายต่อง่าย  ราคาไม่ตก  และกางแถว 3 ยังมีพื้นที่บรรทุกของได้บ้าง

สามี : อย่าลืมนะคุณใช้รถประมาณ 10 ปี ถ้าเอา mu7 จะไหวเหรอ  ราคาขายต่อช่างมันเถอะใช้ตั้ง 10 ปีล่ะ ถ้ามันร่วงนักก็ไม่ต้องขายเก็บไว้เป็นรถสำรอง  เรื่องซ่อมคันปัจจุบัน 8 ปี ก็ซ่อมนิดๆ หน่อย 2-3 หมื่นเอง เราใช้รถไม่มาก ถนอมจะตาย  อีกอย่างไม่บ่อยหรอกที่เราจะไปไหนมาไหนแบบเต็มๆ ส่วนใหญ่อยู่กรุงเทพ รับ-ส่งลูกไปโรงเรียนเท่านั้นแหละ

ภรรยา : ก็งอนเด่ะ....ตามระเบียบคุณภรรยาที่สามีไม่คล้อยตาม

เรื่องก็ประมาณนี้  เราเองก็ไม่ได้คำตอบเหมือนกัน  รบกวนสมาชิกช่วยให้ความเห็นหน่อย ป้ายแดงแต่เล็ก หรือ มือ 2 อายุ 5 ปี แต่คันใหญ่กว่า อะไรดี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2013, 10:53:56 โดย poon japan »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
แล้วแต่ชอบครับ

ดีเซล ดึงดี เสียงดัง น้ำมันถูก ประหยัดกว่าเบนซิน

เบนซิน เงียบ กินน้ำมันมากกว่า แต่ติดแก๊สได้เลยทำให้ประหยัดกว่าดีเซล

ถ้าไม่ได้ใช้รถเยอะอะไรมากมาย จัด Diesel ครับ(For 2.5,IN 2.5,MU7)

ถ้าใช้เยอะ ออกทริปบ่อย จัดเบนซิน+LPG ครับ(For 2.7,IN 2.0)

ขอบอกไว้ก่อนนะครับเสียง 2.7 กับ 2.0 นี่ดังไม่แพ้ดีเซลเลย(TOYOTA)

ถ้าอยกาได้ป้ายแดงก็ Avanza LPG ครับ

• **
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ Headman

โอเวอร์ฮอล์ มันก็คือการเปลี่ยนชิ้นส่วนที่สึกหรอในเครื่องไม่ใช่หรือครับ

ใช่แล้วครับผม...แต่เสื้อ ลูก วาวต่างๆ เดิมๆ หมดเลยครับ แต่พวกแหวน....อะไรประมาณนี้ เปลี่ยนเป็นปกติครับผม.....(40 ปีนี้ โอเวอร์ฮอลไป 3 ครั้งครับ ใช่อย่างเดียวจริงๆ มีหลังๆ มานี่ ทางครอบครัวฐานะเริ่มดีจึ้น เลย..คันนี้เป็นรถครู ไม่ค่อยได้ออกไปไหนแล้วอ่ะครับ :)
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Destiny_gun

พอดีอ่านกระทู้ของคุณ moomoo3 มา 2 กระทู้ล่ะ  โจทย์การเลือซื้อรถประมาณเดียวกัน  ขออนุญาตเจ้าของกระทู้พวงคำถามหน่อยนะค๊ะ(จะได้ไม่เปลืองกระทู้) แต่เรามีคนแก่ 65 เพิ่มมาอีก 1 ใช้รถนานประมาณ 10 ปีเหมือนกัน

ทีแรกว่าจะซื้อ ertiga ป้ายแดง  แต่มี mu7 ปี 2009 มาให้เลือกในราคาพอกันก็เริ่มลังเล

การสนทนาของสามีภรรยาก็เริ่มขึ้น

สามี : ป้ายแดงดีกว่า 3 ปี มีประกันศูนย์ อย่างน้อย 5 ปีไม่กังวล โอกาสเสียน้อยเพราะใช้รถถนอมดูแลอย่างดี  ไม่พาลูกกินข้าวลิงแน่  สบายใจว่างั้น

ภรรยา : mu7 ดีกว่า เครื่องดีเซลทน  ช่วงล่างพื้นฐานกระบะทนอีกแหละ  ระยะยาวอะไหล่ซื้อข้างนอกได้ ราคาตกมาเยอะแล้วจากป้ายแดงคุ้ม  ขายต่อง่าย  ราคาไม่ตก  และกางแถว 3 ยังมีพื้นที่บรรทุกของได้บ้าง

สามี : อย่าลืมนะคุณใช้รถประมาณ 10 ปี ถ้าเอา mu7 จะไหวเหรอ  ราคาขายต่อช่างมันเถอะใช้ตั้ง 10 ปีล่ะ ถ้ามันร่วงนักก็ไม่ต้องขายเก็บไว้เป็นรถสำรอง  เรื่องซ่อมคันปัจจุบัน 8 ปี ก็ซ่อมนิดๆ หน่อย 2-3 หมื่นเอง เราใช้รถไม่มาก ถนอมจะตาย  อีกอย่างไม่บ่อยหรอกที่เราจะไปไหนมาไหนแบบเต็มๆ ส่วนใหญ่อยู่กรุงเทพ รับ-ส่งลูกไปโรงเรียนเท่านั้นแหละ

ภรรยา : ก็งอนเด่ะ....ตามระเบียบคุณภรรยาที่สามีไม่คล้อยตาม

เรื่องก็ประมาณนี้  เราเองก็ไม่ได้คำตอบเหมือนกัน  รบกวนสมาชิกช่วยให้ความเห็นหน่อย ป้ายแดงแต่เล็ก หรือ มือ 2 อายุ 5 ปี แต่คันใหญ่กว่า อะไรดี

จากประสบการณ์ของช่างซ่อมรถผม รถMU7 เวลามันมีปัญหาเรื่องไฟฟ้ามานี่ ขายรถทิ้งกันเลยทีเดียวครับมันรวนทั้งระบบ แล้วชิ้นส่วนพลาสติกในห้องเครื่องมันชอบแตก พวกฝาครอบอันเล็กๆต่างๆ ผมว่าหลีกเลี่ยงได้ก็ดีครับ

สรุป ถ้าใช้รถยาว ต้องการทนทาน และ ประหยัดน้ำมัน ไปกันได้หลายคน ที่เก็บของเยอะ เป็นรถใหม่ และ ติดแก้สแล้วไม่จุกจิก คือ
Toyota inova เบนซิน ป้ายแดง ติด LPG ครับ เกินงบนิดหน่อยแต่ลงตัวแน่นอน

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่

คล้ายผมเลย แต่ของผมเป็น avanza ป้ายแดง (ตอนนั้นยังไม่มี ertiga) คือผมจะเอา avanza เพราะชอบ มันคล่อง จะเอามาติด log เพราะประหยัดดี ส่วนแฟนผมบอก ป้ายแดง mu7 ผมบอกเสียดายตังค์ วิ่งในเมืองแทบตลอด ออก ตจว ปีละ 4 ครั้ง แถมไม่โหด เธอบอกแค่ว่า  "ลองคิดดู หากต้องใช้รถขึ้นเขาชันๆตอนกลางคืนที่ฝนตก avanza จะไหวไหม"  ผมบอก แบบนั้น 2-3 ปีจะเจอป่าวไม่รู้ แต่ใช้ในเมืองมันเวิอร์คมาก แต่เธอยังบอกว่ามันเด้งอยู่ดี จจนวันนี้ก็ยังไม่ได้รถ 7 ที่นั่งอยู่ดี..555
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ