ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการเพิ่มความสว่างไฟหน้ารถครับ  (อ่าน 12302 ครั้ง)

ออฟไลน์ Impress_za

• Sr. Member
  • I Love HLM
ปัจจุบันใช้อัลติสปี 2009 ใช้เดินทางไกลเส้น ปาย-เชียงใหม่ ช่วงกลางคืน ตลอดทุกอาทิตย์
ศุกร์ที่ผ่านมา ก็เดินทางแล้วฝนตกหนัก ทีนี้เปิดไฟตัดหมอก มันก็ช่วยได้เรื่องหลบหลุมที่มีแอ่งน้ำขังในระยะใกล้
แต่ทีนี้ทางมันโค้ง บางทีหลบไม่ค่อยทัน ประกอบกับกิ่งไม้ ใบไม้ร่วงเยอะ ขับๆไป ต้องพะวงเรื่องหลุมใกล้
และอุปสรรคข้างหน้าด้วย ไหนจะหมอกอีก แล้วมันใกล้ช่วงหน้าฝน รู้สึกว่ารถอัลติส ไฟต่ำแบบไม่เปิดไฟตัดหมอก
แทบไม่เห็นอะไรเลย นี่ขนาดรถผมไม่ติดฟิมล์หน้ารถบานเต็มนะครับ  ติดแค่คาดแล้วความเข้มแค่ 40%
เลยเปิดเวปดูการเพิ่มความสว่างหลอดไฟ ไปเจอรุ่นนี้ PHILIPS X-treme Vision
ไม่ทราบว่าคุณภาพเป็นอย่างไรบ้าง นี่คือคุณสมบัติที่ผมคัดลอกมานะครับ

" หลอดไฟรถยนต์ PHILIPS X-Treme Vision 100% เป็นหลอดไฟที่เหมาะกับการใช้งานในทางที่วิ่งออกต่างจังหวัด คนที่เดินทางออกต่างจังหวัดบ่อยๆแนะนำให้ใช้เลย เป็นหลอดฮาโลเจนคุณภาพสูงที่สามารถใส่แทนที่หลอดเดิมได้ทันทีโดยไม่ต้องดัดแปลงหรือแก้ไขทางไฟฟ้าหรือทางโครงสร้างใดๆ ทั้งสิ้น กินไฟ 12 โวลต์ 55 วัตต์เท่าหลอดเดิม ไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนหรือโคมละลายเหมือนการเปลี่ยนหลอดวัตต์สูง

เพิ่มความสว่างขึ้นอีก +100% เมื่อเทียบกับหลอดฮาโรเจนมาตรฐาน ลำแสงส่องไปได้ไกลกว่าเดิม
 เพิ่มระยะทางขึ้นอีก 35 เมตร เมื่อเทียบกับหลอดฮาโรเจนมาตรฐาน ช่วยให้มองเห็นเส้นแบ่งถนนและป้ายจราจรชัดเจนกว่าเดิม "

ไม่ทราบว่ามันดีจริงอย่างที่พูดไว้หรือไม่ มันจะแยงตารถสวนมาหรือเปล่า แล้วแสงมันจะเหมือนเดิมหรือเป็นซีนอนเถื่อนครับ จะใช้ได้นานหรือไม่ แล้วมันเสี่ยงหลอดขาดระหว่างทางหรือไม่ ใครใช้อยู่ช่วยแนะนำทีครับ  หรือใครใช้รุ่นไหนดีแนะนำผมด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
Re: สอบถามการเพิ่มความสว่างไฟหน้ารถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 12:55:23 »
ไม่ใช่ซีน่อนครับ สว่างกว่าเดิมจริงๆ แสงเหลืองอ่อนๆ แต่ไม่รู้ว่าจะพอสำหรับอากาศขนาดนั้นมั้ยนะครับ อาจจะต้องเปลี่ยนเป็นซีน่อน

ออฟไลน์ Impress_za

• I Love HLM
Re: สอบถามการเพิ่มความสว่างไฟหน้ารถครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 13:04:46 »
ไม่ใช่ซีน่อนครับ สว่างกว่าเดิมจริงๆ แสงเหลืองอ่อนๆ แต่ไม่รู้ว่าจะพอสำหรับอากาศขนาดนั้นมั้ยนะครับ อาจจะต้องเปลี่ยนเป็นซีน่อน

ซีนอนผมกลัวว่า มันจะขาวกลืนหมอกไปหมดหน่ะครับ อยากได้ให้มันเข้มขึ้น จากไฟที่ออกมาสีส้ม
ให้มันเหลืองขึ้น สว่างขึ้นก็พอล่ะครับ
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ nouiii_1

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 13:13:47 »
Xenon สีเดิมก้อ มี 4700 หรือ 6000 ก้อพอ

ออฟไลน์ Fat Pig

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 13:56:45 »
Xenon สีเดิมก้อ มี 4700 หรือ 6000 ก้อพอ

ตามนั้น แล้วหาแว่นเหลืองมาสวมซะ ช่วยได้เยอะครับ แล้วเปลี่ยนไฟสูงเป็น ฮาโลเจนสีเหลืองด้วยจะดีไม่น้อย

ยี่ห้อหลอดไฟ ก็มี Philip and Osram ครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 17:28:57 »
แสงหากออกขาวจะไม่ค่อยสู้ฝนนะครับ แนะนำหลอดเหลือง(เหมือนเดิม) พวก  osram all season/  silver star อะไรเถือกเนี๊ยะครับ แต่ถ้าหากไม่มีฝน ที่บอกมากก็สว่างดีครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 18:30:18 »
หาหลอดที่แสงออกเหลืองอ่ะพี่ เคยเห็นเขาใช้ Osran Nightbreaker นี่โอเลย
พวกหลอดคู่ละเป็นพัน มันสว่างกว่าหลอดเดิมติดรถอยู่แล้ว
แต่มันจะจ้าแสบตาคนอื่นนี่ต้องลองเองล่ะ แต่ผมว่ามันไม่จ้าเท่าซีนอนหรอก
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ tubtup

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 15:14:57 »
ซีนอล สีขึ้นอยู่ที่ค่า K

ถ้าจะเอาสีที่ไม่ขาวมากก็ประมาณ 6000K ครับ