ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาปัญหาเบรคไม่อยู่  (อ่าน 3945 ครั้ง)

ออฟไลน์ blade

• Full Member
ปรึกษาปัญหาเบรคไม่อยู่
« เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 14:18:15 »
เรื่องมีอยู่ว่า จะเอา City 96 ไปใช้ในกรุงเทพ เลยเอาไปลองขับ แต่ขับไปเรื่อยๆมันมีไฟเตือน รูปแบ็ตกับน้ำมันเครื่อง ขึ้นมา(นี้เป็นครั้งที่2ที่เคยเจอ)
ครั้งแรกเลยเบรค ดับเครื่อง สตาร์ทแล้วมันก็หาย ขับต่อได้ปกติ  พอมาครั้งที่2นี้ เลยลองขับต่อ (ขับประมาร100กว่า) ปรากฏว่าพอเบรค กดไปเบรคมันจมไปเลยแล้วกดย้ำๆเบรคก็เริ่มเแข็งขึ้น แต่รถก็ไม่ได้ช้าลง เลยดึงเบรคมือ มันก็เหมือนไม่ได้ช่วยไห้ช้าลง(ช้าลงนิดเดี่ยว) แต่พอมันไหลจนหยุดกลับได้ยินลากล้อ เพิ่งรู้สึกถึงเส้นแบ่งความเป็นกลับความตาย ;D ;D  ดีเป็นถนนบ้านนอกเลยไม่มีรถอยู่ข้านหน้า

ข้อสงสัยนะครับ
-มันน่าจะเกิดกลับอะไรครับ
-แบ็ตกับน้ำมันเครื่องมันเกี่ยวกับระบบเบรคไหมครับ
_ทำไมเบรคมือรถมันไม่ได้ช่วยให้หยุดเลย(ชลอความเร็วน้อยมากเหมือนแตะเบรคเบาๆ)

ออฟไลน์ B@S!C

• สมาชิกใหม่ครับ
Re: ปรึกษาปัญหาเบรคไม่อยู่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 15:20:58 »
เบรคมือ ผมว่าถ้าจะให้ดึงแล้วเห็นผลแบบชัดๆ คงต้องเป็นที่ความเร็วต่ำ - ต่ำมากเพราะปกติมันน่าจะเอาไว้แค่ห้ามล้อตอนจอดอยู่กับที่หรือทางลาดชันไม่ให้ไหล ยกตัวอย่างเช่นถ้าเราขับรถออกไปแบบดึงเบรคมือค้างไว้ รถมันก็ยังไปของมันได้ เบรคมือไม่ได้ช่วยหยุดอะไรซัีกเท่าไหร่ (จากประสบการณ์อันน้อยนิด ผิดถูกประการใดขออภัย  :))

ข้อสงสัยอีก 2 ข้อ ไม่ทราบครับ รอผู้รู้มาตอบ แต่อาการอย่างนี้ถ้าเลี่ยงได้จะดีคับ รีบเอาไปหาสาเหตุดีกว่า เราไม่รู้อาการแน่ชัด อาจจะเกิดเหตุการณ์ไม่คาดคิดได้ ไม่ว่าจะขับช้าและระวังแค่ไหนก็ตาม

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 17:36:27 »
-มันน่าจะเกิดกลับอะไรครับ
อาการนี้ น้ำมันเบรคน่าจะรั่ว  หม้อลมอาจจะไม่รั่ว แต่ลองไปตรวจดู ก่อน เพราะที่สงสัยคือทำไมไม่โชว์ไฟเบรคตอนน้ำมันหมด

-แบ็ตกับน้ำมันเครื่องมันเกี่ยวกับระบบเบรคไหมครับ
แบ็ตคือตัวชารต์ไฟ น้ำมันเครื่องเลี้ยงลูกสูบ เครืองยนต์ โดยรวมไม่น่าเกี่ยว แต่แนะนำให้ไปดูไดรชารต์

_ทำไมเบรคมือรถมันไม่ได้ช่วยให้หยุดเลย(ชลอความเร็วน้อยมากเหมือนแตะเบรคเบาๆ)
น่าจะไม่เคยตั้งเบรคหลังเลย เพราะถ้าใช้จริงๆ ล้อล็อกเลยครับ ขับ100 ยังล็อกได้ ที่จริงมันช่วยได้มากๆ แต่ต้องใช้ให้เป็น ไม่งั้นหมุนสบัด

ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Destiny_gun

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 18:20:34 »
อาการนี้ ให้ลองเช็คแม่ปั้มเบรคตัวบนดูนะครับ ลูกยางน่าจะไปแล้วแหละครับ ส่วนเรื่องหม้อลมมันมีวิธีเช็คอยู่ครับ ลองดูระดับน้ำมันเบรคด้วยว่าหายมั้ย ถ้าหายมันจะหายไปแล้วตามท่อไม่รั่ว น่าจะต้องเปลี่ยนหม้อลมด้วยครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 19:59:51 »
เบรกติดพื้นขนาดนั้น ระบบเบรกน่าจะรั่วซึม
ลองตรวจลูกยางแม่ปั้มเบรกเสื่อม สายอ่อนเบรกรั่ว
ข้อต่อ(สายอ่อนกับท่อน้ำมันเบรก) อาจแตกหรือรั่วซึม
พอเบรกแรงๆอีกทีเลยงานเข้า

ส่วนตอนที่เครื่องดับไปแล้ว
แล้วไปเหยียบเบรก แล้วแป้นเบรกมันแข็งขึ้น(แต่เบรกไม่ได้)
ถือว่าเป็นอาการทั่วไปของหม้อลมเบรกครับ
(เหมือนตอนที่ รถยังไม่ได้สตาร์ท แล้วเหยียบเบรกหลายๆครั้ง
 เบรกจะแข็งขึ้นเรื่อยๆจนเหยียบแทบไม่ได้ จนกว่าคุณจะ
 สตาร์ทรถ แล้วเหยียบเบรกอีกรอบ เบรกจะค่อยๆอ่อนนุ่มขึ้นมา
+เหยียบเบรกค้างอยู่กับที่ แป้นเบรกต้องไม่ยุบลงไป

ถือว่าหม้อลมยังโอเคอยู่ครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2013, 20:24:05 โดย redsun »

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 22:22:21 »
น่าจะทำเอ็นจิ้นเบรคก่อนใช้เบรคมือนะครับ ยังไงไปตรวจสอบให้ละเอียด

ออฟไลน์ chaiman2

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 23:05:42 »
ปกติไฟแบตฯกับไฟน้ำมันเครื่องติด มันหมายความว่าเครื่องดับ น่าจะดับกลางอากาศเลย จำความรู้สึกตอนนั้นเครื่องดับไหมละครับ
ถ้าเครื่องดับจริงระบบช่วยแรงเบรกก็จะลดประสิทธิภาพลง

ออฟไลน์ blade

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 00:32:51 »
ปกติไฟแบตฯกับไฟน้ำมันเครื่องติด มันหมายความว่าเครื่องดับ น่าจะดับกลางอากาศเลย จำความรู้สึกตอนนั้นเครื่องดับไหมละครับ
ถ้าเครื่องดับจริงระบบช่วยแรงเบรกก็จะลดประสิทธิภาพลง
ไม่ได้ดับครับ  เพราะผมลองขับต่อ ตอนนั้นขับประมาน 100  แต่มันเบรคไม่ได้ :o ดีถนนโล่ง ไหลยาวมากกว่าจะหยุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2013, 00:34:23 โดย blade »

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 13:01:11 »
ลองตรวจดูน้ำมันเบรครึยังครับ
เคยใช้ city เจอปัญหานี้ ปรากฎว่าปั้มเบรครั่ว น้ำมันเบรคหายหมดเลยครับ

ออฟไลน์ tubtup

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 15:35:34 »
อาการนี้ ให้ลองเช็คแม่ปั้มเบรคตัวบนดูนะครับ ลูกยางน่าจะไปแล้วแหละครับ ส่วนเรื่องหม้อลมมันมีวิธีเช็คอยู่ครับ ลองดูระดับน้ำมันเบรคด้วยว่าหายมั้ย ถ้าหายมันจะหายไปแล้วตามท่อไม่รั่ว น่าจะต้องเปลี่ยนหม้อลมด้วยครับ
เบรกติดพื้นขนาดนั้น ระบบเบรกน่าจะรั่วซึม
ลองตรวจลูกยางแม่ปั้มเบรกเสื่อม สายอ่อนเบรกรั่ว
ข้อต่อ(สายอ่อนกับท่อน้ำมันเบรก) อาจแตกหรือรั่วซึม
พอเบรกแรงๆอีกทีเลยงานเข้า

ส่วนตอนที่เครื่องดับไปแล้ว
แล้วไปเหยียบเบรก แล้วแป้นเบรกมันแข็งขึ้น(แต่เบรกไม่ได้)
ถือว่าเป็นอาการทั่วไปของหม้อลมเบรกครับ
(เหมือนตอนที่ รถยังไม่ได้สตาร์ท แล้วเหยียบเบรกหลายๆครั้ง
 เบรกจะแข็งขึ้นเรื่อยๆจนเหยียบแทบไม่ได้ จนกว่าคุณจะ
 สตาร์ทรถ แล้วเหยียบเบรกอีกรอบ เบรกจะค่อยๆอ่อนนุ่มขึ้นมา
+เหยียบเบรกค้างอยู่กับที่ แป้นเบรกต้องไม่ยุบลงไป

ถือว่าหม้อลมยังโอเคอยู่ครับ)

เรื่องที่เบรกไม่อยู่ ลองไล่ระบบ ตามความเห็นด้านบนนี้ได้เลยครับ

พอดีผมใช่รุ่นเดียวกันนี้อยู่ ใช่อยู่ในกรุงเทพ ถ้าต้องการความช่วยเหลืออะไรก็ หลังไมค์มาได้น่ะครับ

ส่วนเรื่องเบรกมือตัวนี้เบรกหลังมีทั้งแบบ ดิส กับ ดรัม คันนี้เป็นแบบไหนครับ ;D