ผู้เขียน หัวข้อ: !+! เปรียบเทียบยางให้หน่อยครับ GR80, ES501, Primacy LC !+!  (อ่าน 17548 ครั้ง)

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

• Sr. Member
อยากได้ยางที่เน้นนุ่มเงียบ+ซับแรงสะเทือนได้ดี เป็นหลักอ่ะครับ จะเอาไปใส่ใน Accord G8

ส่วนตัวเคยลอง GR80 กับ ES501 มาแล้วใน E-Class W211 แต่ตัวรถเองมันก็นุ่มเงียบอยู่แล้วอ่ะครับ เลยไม่รู้สึกถึงความต่าง แล้วยังไม่ได้ลอง Primacy LC

เรื่องการรีดน้ำ+ย้วยไม่ย้วย+ฯลฯ คงเป็นเรื่องรองอ่ะครับ เพราะส่วนใหญ่ก็ขับแค่ในเมืองจากบ้านไปมหาลัย (ไปกลับประมาณ 50 กิโล) ทางด่วนก็ไม่เกิน 150

อยากเปลี่ยนเพราะว่ารำคาญมิชลิน Energy ที่ติดรถมามากครับ เลี้ยวทีเสียงเอี๊ยดๆๆหอนหยั่งกะกำลังจะโดนเชือด

อายุการใช้งานก็ไม่ค่อยแคร์อ่ะครับ อย่าง ES501 ที่ดอกหมดเร็ว ผมคำนวณแล้วว่าถ้าใช้ก็คงได้เปลี่ยนภายใน 1 ปี ซึ่งถือว่าโอเคแล้ว

ออฟไลน์ vellcap

• Hero Member
Re: !+! เปรียบเทียบยางให้หน่อยครับ GR80, ES501, Primacy LC !+!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 21:38:48 »
ผมชอบ GR80 อ่ะครับ
ปล.รถผมก็แหกปากเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ TAI ^^

• Faculty of Political Science, TU
Re: !+! เปรียบเทียบยางให้หน่อยครับ GR80, ES501, Primacy LC !+!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 21:45:19 »
ไม่สนใจพวกยางสปอร์ตบ้างเหรอครับ ใส่แล้วไม่มีเสียงเลยนะครับ การรีดน้ำนี่ดีมากๆเลย ขับแล้วมั่นใจมากขึ้นโขเลย

แต่ถ้าในตัวเลือกผมเลือก GR80 ครับ
Beauty is in the eye of the beholder...

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 22:43:26 »
ตอนนี้ Legacy Touring Wagon ที่จอดอยู่ในรั้วบ้านตอนนี้

ทาง ซูบารุ ก็ใจดี ส่งไปเปลี่ยนยางเป็น GR80 มาให้
จากเดิม ที่ใช้ B250 ติดรถมา เป็นยางที่เห็นแล้ว จิตตกใช้ได้ ฮ๋าๆ

หลังจากที่ใช้มา 3 วัน

ผมยืนยันให้อีกเสียงว่า ถ้าจะเอานุ่ม เงียบละก็ GR80 คุณได้ตามนั้นแน่นอนครับ

มันนุ่ม เงียบ และยิ่งบวกกับรถอย่าง Legacy คันนี้ ซึ่งบุคลิก คล้ายกับ อ.ผานิต กันตามาระ มากๆ ในหลายแง่มุม Peaceful เหลือเกิน

สรุปว่า ขับๆไป เจ้ากล้วย นั่งข้างๆผม ร่วงผล็อยไปแล้ว ผมเองก็แทบจะหลับตามเลย

ถ้าไม่ได้สนใจว่ากำลังขับรถอยู่นะ ป่านนี้ หลับไปแล้ว

อิอิ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 23:00:25 »
ไม่สนใจพวกยางสปอร์ตบ้างเหรอครับ ใส่แล้วไม่มีเสียงเลยนะครับ การรีดน้ำนี่ดีมากๆเลย ขับแล้วมั่นใจมากขึ้นโขเลย

แต่ถ้าในตัวเลือกผมเลือก GR80 ครับ

ยางสปอร์ตสนใจมิชลิน PS2 อ่ะครับ แต่ราคาต่อเส้นแพงได้ใจ - -"

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 23:09:24 »
ตอนนี้ Legacy Touring Wagon ที่จอดอยู่ในรั้วบ้านตอนนี้

ทาง ซูบารุ ก็ใจดี ส่งไปเปลี่ยนยางเป็น GR80 มาให้
จากเดิม ที่ใช้ B250 ติดรถมา เป็นยางที่เห็นแล้ว จิตตกใช้ได้ ฮ๋าๆ

หลังจากที่ใช้มา 3 วัน

ผมยืนยันให้อีกเสียงว่า ถ้าจะเอานุ่ม เงียบละก็ GR80 คุณได้ตามนั้นแน่นอนครับ

มันนุ่ม เงียบ และยิ่งบวกกับรถอย่าง Legacy คันนี้ ซึ่งบุคลิก คล้ายกับ อ.ผานิต กันตามาระ มากๆ ในหลายแง่มุม Peaceful เหลือเกิน

สรุปว่า ขับๆไป เจ้ากล้วย นั่งข้างๆผม ร่วงผล็อยไปแล้ว ผมเองก็แทบจะหลับตามเลย

ถ้าไม่ได้สนใจว่ากำลังขับรถอยู่นะ ป่านนี้ หลับไปแล้ว

อิอิ

ขอบคุณครับ ;D

GR80 ก็อยู่ในรถคุณพ่อผมตอนนี้ครับ W211 ขับแล้วจะหลับซะให้ได้ นิ่มเหลือเกิน

เพียงแต่ว่า Primacy LC เป็นยางรุ่นใหม่ เห็นโถมโฆษณาเหลือเกินว่านุ่มเงียบ เลยไม่รู้ว่าเทียบกับ 2 ตัวนั้นจะเป็นไง

อยากลองนั่ง Legacy จังเลยอ่ะครับ ชอบมาตั้งแต่รุ่นที่แล้วล่ะ ดูเท่ไม่เหมือนใครดี แล้วพี่จิมมี่จะมีโอกาสได้ลองตัว 2.5 มั้ยอ่ะครับ ความ peaceful น่าจะลดลงไปอีกหน่อย หุหุ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 23:16:26 »
ยังเลยครับ ยังไม่รู้ว่าเขาจะตัดรถทดลองมาให้ขับกันหรือเปล่า

คือ รู้สึกว่า รุ่น 2.5 GT น่าจะมีความสนุกในการขับขี่กว่านี้
ซึ่งถ้ามาผสานกับความ Peaceful แบบที่เป็นอยู่ ก็จะดีมาก

เพราะที่เป็นอยู่ทุกวันนี้ Peaceful จนเป็น "ป้าอ้วน" เลยแหะ

• Faculty of Political Science, TU
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 23:43:02 »

ยางสปอร์ตสนใจมิชลิน PS2 อ่ะครับ แต่ราคาต่อเส้นแพงได้ใจ - -"

ผมใช้อยู่ครับ 18x8" ดีมากๆๆเลยครับ โดนแอ่งน้ำในความเร็วค่อนข้างเร็วผมได้ยินเสียงดังจนนึกว่าเหยียบอะไรแข็งๆก็ไม่เสียการควบคุมเลยครับ เข้าโค้งมั่นใจขึ้นกว่าเดิมมาก บังคับรถเลี้ยวง่ายขึ้นครับในความเร็วสูง ผมเคยใช้ความเร็วสูงเกินตอนเข้าโค้ง ตกใจแทบแย่ แต่ก็ผ่านมาได้อย่างไม่หลุดหรือเสียการทรงตัวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2009, 23:51:21 โดย TAI ^^ »
Beauty is in the eye of the beholder...

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 23:46:28 »
ยังเลยครับ ยังไม่รู้ว่าเขาจะตัดรถทดลองมาให้ขับกันหรือเปล่า

คือ รู้สึกว่า รุ่น 2.5 GT น่าจะมีความสนุกในการขับขี่กว่านี้
ซึ่งถ้ามาผสานกับความ Peaceful แบบที่เป็นอยู่ ก็จะดีมาก

เพราะที่เป็นอยู่ทุกวันนี้ Peaceful จนเป็น "ป้าอ้วน" เลยแหะ

อัตราเร่ง 2.0 น่าจะน้อยกว่า Im 2.0 รึเปล่าครับ เพราะน้ำหนัก Im น้อยกว่า

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 00:18:05 »

ผมใช้อยู่ครับ 18x8" ดีมากๆๆเลยครับ โดนแอ่งน้ำในความเร็วค่อนข้างเร็วผมได้ยินเสียงดังจนนึกว่าเหยียบอะไรแข็งๆก็ไม่เสียการควบคุมเลยครับ เข้าโค้งมั่นใจขึ้นกว่าเดิมมาก บังคับรถเลี้ยวง่ายขึ้นครับในความเร็วสูง ผมเคยใช้ความเร็วสูงเกินตอนเข้าโค้ง ตกใจแทบแย่ แต่ก็ผ่านมาได้อย่างไม่หลุดหรือเสียการทรงตัวครับ

ความนุ่มเงียบมันแตกต่างจากยางในกลุ่ม Comfort มากมั้ยครับ? แล้วยางนี่เส้นละเท่าไหร่ครับ ผมยังใช้ล้อเดิม 17 นิ้วอยู่เลย (อ่านจากเว็บอื่นบอก 8000 !! แต่เขาไม่บอกว่ายางขอบเท่าไหร่อ่ะครับ)

ตอนนี้ผมมุ่งเก็บตังเปลี่ยนยางอย่างเดียวเลยครับเนี่ย เพราะยางติดรถมานี่สุดๆเหลือเกิน

ขอบคุณครับ  ;D

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 00:52:02 »
ผมใช้ 18x8 235 40 series ความนุ่มนี่ถ้าไม่เจอถนนขรุขระก็มีเป็นปกติเพราะมันบางด้วยครับ แต่ถ้าถนนเรียบๆนี่เหมือนยางนิ่มๆทั่วไปนะครับ เก็บเสียงดีกว่าและ

นิ่มยางสปอร์ตทั่วๆไป ของผมขอบบางกว่าขอบ 17x7.5 ของคุณค่อนข้างมากก็ยังรับได้นะครับ ถ้าคุณใช่ในล้อขนาดนั้นผมว่าความนิ่มคงมีอยู่แน่นอนในขณะที่ได้

ความปลอดภัยเพิ่มขึ้นด้วย มันอาจไม่นิ่มสบายมากๆเหมือนรุ่นที่เค้าออกแบบมาให้เพื่อนิ่มนะครับ แต่ผมก็คิดว่าคุ้มสำหรับความเกาะและมั่นใจที่ได้เพิ่มแน่นอนถ้าวัย

รุ่นใช้นะครับ เพราะปกติพวกเราๆก็ไม่ได้ชอบนิ่มป๋อยๆๆมากมายเท่ากับขับสนุก

ปล.ราคามันแพงเพราะสั่งเข้ามามั้งครับ ของผมก็เขียนว่าผลิตฝรั่งเศสและเคยอ่านเจอว่าเป็นยางมาตรฐานของ Porsche ด้วยครับ ขอบประมาณ 17" ผมเคยอ่าน

เจอราคาประมาณแปดพันกว่าๆครับ ต้องลองเช็กกับร้านอีกที ของผมน่าจะเพราะแก้มบาง ราคามันเลยหมื่นกว่าๆครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2009, 01:24:22 โดย TAI ^^ »

ออฟไลน์ Lecter the Ripper

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 02:25:35 »
ที่บ้านผม ก็เพิ่งเปลี่ยนยาง เจ้า W211 จาก Energy ติดรถ ที่สามารถร้องเเหกปากเวลากดคันเร่งออกตัวได้ที่ล้อหลังครับ

เปลี่ยนมาเป็น ES501 225 55 R16 หมดไป 4800 ต่อเส้นเอง ถามว่าดีขึ้นไหม ก็ดีขึ้น เงียบขึ้น ไม่ร้องโวยวายอีกเเล้ว ครับ

ส่วนคันอื่นที่บ้าน ก็จะเป็นเเฟน GR-80 กับ ES501 กันเกือบทั้งบ้าน

ผลสรุปที่ได้คือ

"รถเป็นหลัก ยางเป็นรอง"

ยกตัวอย่างเช่น W211 รถมันเงียบอยู่เเล้ว ต่อให้ใส่ Energy อายุสี่ ห้า ปี เเตกลายงา เวลาขับ มันก็ยังเงียบอยู่ครับ(ถ้าไม่นับเสียงเอี๊ยดนะครับ)

ในขณะที่ วิช  เปลี่ยนจาก Adrenalin ใช้ไป50000 โล ดอกหมดเเล้ว  ไปเป็น ES501

ขับ 120-140  มันก็ ยังเสียงดังครับ  เเต่ก็เบาลงระดับนึง เเต่ก็ยังถือว่าดังอยู่ครับ

หรือ เอา GR-80 ไปใส่กับ W210  ขนาดใส่กับ ล้อ 15 มันก็ยังเเข็งกว่า ซับเเรงสะเทือนได้น้อยกว่า เสียงดังก่า W211 มากมายครับ
(เเล้วก็เเข็งกว่า เเคมรี่ไฟไม้บรรทัด ที่ใส่ GR80 ล้อ 15 เหมือนกันด้วย)

ถ้าเทียบ ES501 กับ GR80 ล่ะ

ผมให้ ES501 นิ่มกว่า เงียบกว่า นิดหน่อย เเต่ก็ ดอกไปไวกว่า

ส่วน GR-80 จะเเข็งกว่าหน่อย ดังกว่านิด เเต่ก็ ทนกว่า ใช้นานกว่า ดอกหมดช้ากว่า คุณภาพ คงเส้นคงวากว่านิดหน่อย

ถ้าคันไหนที่บ้าน ขับน้อย  ตีซะ ปีล่ะ 10000-15000 ผมจับใส่ ES501

ถ้าคันไหนขับระดับ 18000++ ผมจับใส่ GR-80 ครับ

ปล ES501 made in Japan ด้วยครับ ภาษีดีพอสมควร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2009, 02:36:31 โดย Lecter the Ripper »

ออฟไลน์ gateaux

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 09:07:30 »
ราคายางพวกนี้ มีเวปไหนพอเช็คได้บ้างครับ  เอาคร่าวๆ ก้อได้

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 10:21:20 »
โทรถามร้านยาง ที่คุ้นเคย หรือวงเวียน 22 กรกฎา ไปเลยจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ arm_bmw

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 11:38:08 »
ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ทนกับ มิชลิน Energy ที่เป็นยางติดรถมากับaccord G8 ไม่ไหวครับ
ด้วยความที่ว่าที่บ้านเคยขับแต่รถนิ่มๆมาทั้งหมดเลย แล้วมาเจอaccord ซึ่งเป็นรถที่ออกแนวsport
ช่วงล่างค่อนข้างแข็งบวกกับเจอยางที่ติดรถมาก็เลยทนไม่ไหวครับ ขับไป 4พันกิโลก็เลยเปลี่ยนครับ
ตอนเปลี่ยนก็ดูระหว่าง GR80 กับ ES501 และก็เริ่มหาข้อมูลถามตามบอร์ดต่างๆ ก็ได้ข้อสรุปตามที่พี่ๆข้างบนตอบไว้เลยครับ
แต่ผมเลือก ES501 เพราะ
1.ผมใช้รถไม่เยอะครับขับไปกลับมหาลัย 55 กิโลเมตรต่อวัน(ไม่ค่อยไปม.ด้วยครับ) เลยไม่กลัวดอกยางหมดเร็ว
2.ไปดูตัวจริงแล้วชอบลายดอกยางและแก้มยางของโยโกมากกว่า
3.หน้ายางพอใส่แล้วถึงจะเป็น 225 50 r17 เหมือนกันแต่โยโกวัดดูแล้วหน้ายางกว่ากว่าครับ
4.ดูจากคนที่ใช่จริงแล้ว จะบอกว่าโยโกนิ่มกว่า เงียบกว่า
หลังจากเปลี่ยนมาแล้วก็รู้สึกมีความสุขกับรถคันนี้ขึ้นอีกมากเลยครับ นุ่ม เงียบ ขึ้นมากๆ ยิ่งเวลาเจอถนนลาดยางใหม่ๆนี่เหมือนลอยดีครับ
และเวลาเบรกแรงๆรู้สึกเหมือนยางมันดูดกับถนนดีอะครับ มันนืดๆๆๆๆอะครับ ไม่เหมือนมิชลิน Energy ที่มันจะพยายามไหลต่อไป
แต่เวลาเจอแอ่งน้ำก็พยายามเบาๆลงครับ เพราะรู้สึกถ้ามาเร็วๆจะรีดน้ำไม่ทันครับ

ตอนนี้ก็ใช้รถมา อีก2เดือนจะสองปี วิ่งไป 16000กิโล(คันนี้เป็นรถที่วิ่งเยอะที่สุดของบ้านแล้วครับ ปกติคันอื่นๆวิ่งปีละ 5-7พันกิโลครับ)
รู้สึกแอคคอร์ดรุ่นนี้เกาะถนนดีพอสมควรเลยครับ ขับทางไกลมั่นใจกว่า w210ที่บ้านอีกครับ(w210คันนี้ก็ใส่ES501เหมือนกันครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2009, 11:41:48 โดย army17 »

ออฟไลน์ Blur

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 18:00:07 »
ใช้แต่ Yoko สินค้าประเภทเดียวมั้งครับ ที่ Made in Japan ถูกกว่า Made in Thailand  ;D

ถูกกว่าเยอะด้วยน่ะสิ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 18:10:18 »
ตอนนี้ผมใช้ES501อ่ะครับ เทียบกับรถอีกคันรุ่นเดียวกัน เปลี่ยนยางมาเกือบพร้อมกัน

แต่ใส่Michalin Vivacy อ่ะครับ ไม่รู้ว่าความรู้สึกจะเหมือนตัวPrimacy LCหรือเปล่า

แต่ความรู้สึกระหว่างES501กับVivacyนี่ต่างกันมากกกกกกกกกกกกกก

ES501เงียบ นุ่ม หนึบ กว่ากันเยอะมากกกกกกกกก

เวลาเจอแอ่งน้ำนี่ความรู้สึกต่างกันอย่างมาก

ส่วนเรื่องดอกยางหมดเร็วผมว่าก็ไม่เร็วนะ

ตอนนี้ใช้มาเกือบจะ20000โล ดอกก็ยังเยอะ+นิ่มอยู่

ความรู้สึกเหมือนยังเป็นยางใหม่อยู่ แต่ก็พอมีเสียงกว่าเดิมบ้างละ

ส่วนเรื่องราคาพอดีมีคนแนะนำมาแถวรามอินทราอ่ะครับ

เป็นร้านที่ขายยางโยโกอย่างเดียวถูกกว่าร้านอื่นหลายร้อยอ่ะครับ

ปล.ผมใส่ขอบ15 เส้นละ2800อ่ะครับ

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 20:48:07 »
ES501 หลายคนบอกว่าดีครับ

GR-80 ก้ไม่ขี้เหร่ คนใส่เยอะ
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ st_citroen

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 00:14:07 »
เพิ่มให้อีกตัว dunlop VE302 เห็นร้านยางที่พอรู้จักเค้าเชียร์เต็มที่เลย เค้าบอกว่าลูกค้าที่ใส่ไปชอบมากกว่าตัว  GR-80 ครับ

ออฟไลน์ watt

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2009, 15:23:43 »
ส่วนตัวคิดว่า ES501 นั้นดีสุดๆ ก่อน 20000km ครับ แต่หลังจากนั้นก็ไม่ได้แย่นะครับ ก็ยังดีกว่ายางอื่น
เช่น ผมใส่ ES501 ใช้2ปี 20000โล แล้วเปลี่ยนเป็นยาง sport ของใหม่ ปรากฏ Yoko เงียบกว่า

แต่เรื่องที่ ไม่ยืนยาวนักคือ ความนุ่มครับ มันจะกระด้างที่ เกือบๆ  2หมื่น คือ ไม่นุ่มเหมือนเดิม แต่ก็ไม่ได้แย่

บอกไว้เป็นข้อมูลครับ เผื่อคนบางคนคาดหวังมาก

ข้อเสีย ไม่เหมาะกับคนขับซิ่ง เพราะแก้มมันนิ่มจนบางคนรู้สึกว่าย้วยไปครับ