ผู้เขียน หัวข้อ: แต่งรถนอกศูนย์ประกันหมดจริงหรอครับ?  (อ่าน 17516 ครั้ง)

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

• Sr. Member
ผมหละสงสัยมานานแล้วแหละครับ
แต่งรถข้างนอกที่ไม่ใช่ศูนย์นี่ประกันหลุดจริงหรอครับ :-\
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
Re: แต่งรถนอกศูนย์ประกันหมดจริงหรอครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 19:48:13 »
แต่งอะไรหละครับ
ถ้าแค่เสกิร์ตรอบคันไม่หมดแน่นอน ประกันมันมีหลายส่วนนะครับไม่ได้รวมหมด
หากเราเปลี่ยรโช๊คเอง แต่เครื่องดันพัง ซึ่งไม่ได้เกิดจากการเปลี่ยนโช๊ค ประกันเครื่องไม่หมดแน่นอนครับ

แต่ถ้ารีแมบกล่องแล้วเครื่องพัง อันนี้เป็นไปได้ว่าประกันเครื่องหมด

ผมว่าต้องดูเป็นจุดๆไปนะครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Freekick042

Re: แต่งรถนอกศูนย์ประกันหมดจริงหรอครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 20:24:41 »
ไหนๆแล้วถามต่อจากจขกท.ครับ

ถ้าติดพาร์ทรอบคัน แล้วไปขูดพาร์ทเป็นรอยด้วย ตัวถังเป็นรอยด้วย แล้วเอาไปเคลมทำสีเค้าจะให้เคลมเฉพาะตัวถังเดิมรึเปล่าครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 20:46:07 »

ถ้าติดพาร์ทรอบคัน แล้วไปขูดพาร์ทเป็นรอยด้วย ตัวถังเป็นรอยด้วย แล้วเอาไปเคลมทำสีเค้าจะให้เคลมเฉพาะตัวถังเดิมรึเปล่าครับ

ขึ้นกับว่าได้เพิ่มชุดแต่งไปในประกันด้วยหรือไม่ ซึ่งปกติเมื่อติดรอบคันเราก็ขอเพิ่มไปในประกันได้ (ชั้น1นะครับ) ไม่ต้องเพิ่มเงิน
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 20:51:17 »
แล้วถ้าเปลี่ยนล้อ
เปลี่ยนท้อหละครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 21:13:00 »
แล้วถ้าเปลี่ยนล้อ
เปลี่ยนท้อหละครับ
ต้องแจ้งประกันเพื่อจ่ายเบี้ยเพิ่มมั้งครับ.. ไม่แน่ใจ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 21:43:54 »

ขึ้นกับว่าได้เพิ่มชุดแต่งไปในประกันด้วยหรือไม่ ซึ่งปกติเมื่อติดรอบคันเราก็ขอเพิ่มไปในประกันได้ (ชั้น1นะครับ) ไม่ต้องเพิ่มเงิน

หมายถึงว่ามาแต่งต่อเองครับ ถ้าไม่ได้เพิ่มไปนี่ตอนเคลมต้องถอดชุดแต่งก่อนส่งทำสีใช่มั้ย ฮาเลย

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 22:09:05 »
แล้วถ้าเกิดผมเปลี่ยนกันชนทั้งอันเลยหละครับ?

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 22:14:30 »
แต่งรถ แต่งอะไรบ้างครับ แยกเป็นส่วนๆไป

1. ภายนอก ชุดแต่งรอบคัน
ซื้อและติดตั้งที่ศูนย์ - ถ้าคุณซื้อที่ศูนย์ตอนออกรถ การรับประกันตัวรถจะครอบคลุมทุกส่วน ที่ติดตั้ง ณ วันอออกรถไปหมดแล้วครับ ถ้าคุณแต่งของแท้ศูนย์แล้ววงเงินประกันมันไม่ Cover เพียงพอ เค้าจะเรียกเก็บเพิ่มเอง
ซื้อและติดตั้งภายนอกศูนย์ - ถ้าเป็นของที่ราคาเทียบเคียงของเดิมเช่น Honda Mugen กับ Modulo เป็นของเทียบ เหมือนๆกัน อาจจะไม่ต้องแจ้งได้ครับ เพราะค่าซ่อมที่เกิดในกรณีมีอุบัติเหตุก็ใกล้เคียงกัน แต่ถ้าเป็นของแท้เช่นเดิมท่านใส่ Modulo มาจากศูนย์เป็นของเทียบ แต่ไปเอาชุดแต่งแท้มาจากนอก ร่วมแสนบาท ถ้าอยากให้ประกันคุ้มครองต้องแจ้งเพิ่มครับ โดยแจ้งประกันไปและ Fax ใบเสร็จที่ติดตั้งไปให้ประกันออกสลักหลังเพื่อเพิ่มความคุ้มครองให้ครับ ถ้าไม่ทำแล้วมีเหตุโดนขโมย หรือชนเสียหายเค้าจะชดใช้เป็นของเทียบตามที่เคยแจ้งไว้ หรือเป็นวงเงิน โดยท่านต้องออกส่วนต่างเองในกรณีที่ท่านไม่แจ้งไว้ครับ

2. ล้อนอกแท้ - จะคล้ายๆด้านบนครับ ถ้าไปทำของนอกมาแล้วอยากให้คุ้มครอง ก็ต้องแจ้งเพิ่มครับ Faxใบเสร็จไปให้ประกันภัย รายละเอียดต่างๆให้ครบ แล้วเค้าจะแจ้งเบี้ยเพิ่มเติมมาครับ แต่ก็ดูรายละเอียดให้ดีๆครับเรื่องการชดใช้ เช่น ดุ้ง ร้าว สั่งนอกเปลี่ยนใหม่ไม่ใช่ซ่อม ต้องระบุให้ชัดเจนครับ

3. พวกช่วงล่าง หรือระบบไำฟต่างๆ ถ้าท่านไปยุ่งกับของส่วนนั้นๆที่ไม่ได้ติดตั้งที่ศูนย์หากมีระบบรวนเกิดขึ้น ท่านอาจจะต้องออกค่าใช้จ่ายเองครับ เช่นไปติดแก๊สมา การรับประกันในส่วนของเครื่องยนต์ ระบบไฟ ช่วงล่าง(ที่ต้องรับน้ำหนักถังมากกว่าเดิม) ก็จะสิ้นสุดลง แต่ประกันในส่วนของ ระบบเกียร์ ระบบไฟส่องสว่างก็ยังอยู่ครับ (เค้าอนุโลมให้ แต่เราก็ไปตัดต่อสายไฟเค้า ซึ่งจริงๆจะว่าประกันหมดก็ทำได้ครับ)

ความเห็นด้านบน ... ถูกต้องแล้วครับ ท่านจะต้องออกค่าใช้จ่ายในส่วนของพาร์ทที่ไปติดตั้งเพิ่มเองครับ ประกันไม่ซ่อมให้นะครับ ถ้าไม่ได้แจ้งไว้ก่อน

ถ้าเปลี่ยนกันชนมา แล้วมีรอย .... ถ้าแค่ทำสีคงไม่เป็นไร เพราะทำสีเหมือนๆกันครับ แต่ถ้ามันฉีดขาด ต้องเปลี่ยนใหม่ เค้าจะเบิกของใหม่เหมือนตอนที่แจ้งไว้ก่อนมาให้ท่าน หรือท่านอาจจะต้องคุยว่าจะเอาแบบเดิม เค้าก็จะไปตีราคามาว่าที่จะเบิกใหม่เท่าไหร่ แล้วอันใหม่ของท่านถ้ามันแพงกว่า ก็ต้องออกค่าส่วนต่างเอง แต่ไม่ต้องรวมค่าทำสีครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 05:33:06 »
แล้วถ้าเกิดผมเปลี่ยนกันชนทั้งอันเลยหละครับ?

ถ้ารวมการคุ้มครองในประกันแล้วเขารับเคลมคุณหมดแหละครับ จะเปลี่ยน หรือแค่เก็บสีเขาก็เคลมให้ครับ

แต่งๆไปเถอะครับ อย่ามัวมากลัวอะไรพวกนี้ เดี๋ยวไม่สะบายใจเอา ถ้าราคาไม่แพงมากจัดนอกศูนย์เลย ยังไงซะการแต่งรถไมีมีคำว่าคุ้มค่าหรอก มีแต่ความพอใจ ลูกน้องที่ทำงานผมออกสวิ๊ฟท์ ผ่อนเดือนละ 6พัน เงินเดือนหมื่นกว่าบาท แต่ดันไปทำไฟหน้าหลังมาสองหมื่นกว่ๆ ต้องกินข้าไข่เจียวทำเองจากบ้านเกือบสามเดือน แต่เจ้าตัวโคตรมีความสุข มันฟินของมันมาก แบบว่าไม่มีแดรกแต่มันมีฟามสุข  แต่งก่อน หล่อก่อน มีฟามสุขก่อน ประมาณนั้น 555+

ออฟไลน์ bluefox101

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 12:10:44 »
แต่งรถนอกศูนย์ ประกันหมดจริงหรือ? ตอบว่าจริงครับ เพราะโดยหลักแล้ว อะไรที่เจ้าของรถไปทำเพิ่มมาเอง
เป็นสิ่งที่นอกเหนือจากที่ผู้ผลิตกำหนด ผู้ผลิตไม่สามารถที่จะมารับประกันได้ว่า สิ่งที่ทำไปนั้นจะไม่เกิดกระทบ
ต่อระบบของรถ ดังนั้นจึงถือว่าหมดประกันแน่นอน

แต่ทั้งนี้คงจะไม่ใช่ทั้งหมดที่เอารถไปแต่งแล้วหมดประกันทันที มักจะต้องดูเป็นกรณีไป เช่น
ถ้าแต่งเพิ่มเติมเพียงภายนอก เช่น body part ต่าง ๆ อันนี้ไม่กระทบต่อระบบใด ๆ ของรถ ก็จะไม่มี
ผลกระทบต่อประกันตัวรถจากผู้ผลิต

แต่ถ้าทำช่วงล่างมา อันนี้ประกันที่เกี่ยวเนื่องกับช่วงล่าง (อาจรวมไปถึงระบบบังคับเลี้ยว) ก็จะหมดประกันในส่วนนี้ไป
และถ้าไปยุ่งกับระบบไฟฟ้า, เครื่องยนต์ อันนี้ประกันขาดแน่นอนครับ

เคยมีกรณีหนึ่ง เจ้าของรถใหม่ป้ายแดง ติดไฟตัดหมอกเพิ่มเติม (เป็นของแถม จากเซลล์) แล้วช่างที่ติดตั้ง
น่าจะติดตั้งไม่ได้คุณภาพ (เป็นร้านข้างนอกที่มาติดตั้งให้) เดินสายไฟไม่ดี ใช้สายไฟคุณภาพต่ำ สุดท้าย ไฟไหม้รถทั้งคัน
ผู้ผลิตรถปฏิเสธความรับผิดชอบ เพราะถือว่ารถมีการดัดแปลงไปแล้ว และอุปกรณ์ที่ใช้ก็ไม่ได้ผ่านมาตรฐานของผู้ผลิต

ดังนั้นการจะไปแต่งรถนอกศูนย์ ถ้าคิดจะทำ ให้พร้อมทำใจว่า ประกันขาดได้เสมอครับ และควรเลือกร้านที่แน่ใจว่ามี
ประสบการณ์ ชำนาญ กับยี่ห้อ รุ่น รถของเราจะดีกว่าครับ

สำหรับเรื่องประกันอุบัติเหตุ (ประกันชั้น 1) ถ้าไปทำอะไรเพิ่มเติมกับตัวรถ และมีมูลค่าสูงขึ้น จะต้องทำการแจ้งกับทางบริษัทฯ ประกัน
ด้วย เพื่อทำการคำนวณ เบี้ยประกัน และวงเงินคุ้มครองเพิ่มครับ อันนี้รวมถึงการไปติดฟิล์มราคาแพง หรือแม้แต่เคลือบแก้ว ด้วยครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 17:54:41 »
เข้าใจแล้ว เพราะผมแต่งก็ไม่แต่งพาร์ทศูนย์หรอกครับมันเรียบเกินแต่งมาแทบดูไม่ออกว่าแต่งแล้ว

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 22:00:03 »
รถป้ายแดงไปเปลี่ยนล้อเป็น18หรือ20นิ้วมา ขับๆไปโช๊คเสีย ศูนย์จะเครมให้มั๊ยครับ
กรณีนี้มันอาจจะไม่ได้เกิดจากล้อ แต่เกิดจากความบกพร่องของตัวโช๊คเอง ศูนย์สามารถอ้างได้มั๊ยครับว่าเกิดจากล้อที่เปลี่ยนมา