ผู้เขียน หัวข้อ: สังเกตุกันไหมครับ ระยะหลังมานี่ตอนค่ำๆจะเจอรถไม่เปิดไฟขับเยอะขึ้น  (อ่าน 6485 ครั้ง)

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
สังเกตุกันไหมครับ ระยะหลังๆมานี่ตอนค่ำๆจะเจอรถไม่เปิดไฟขับเยอะขึ้น และจะมีรถแทบทุกประเภท(กระบะ,เก๋ง,มอไซด์) เขาไม่รู้เลยหรือว่าไม่ได้เปิดไฟขับรถ อีกอย่างเจอบนทางด่วนด้วย เคยลองขับตามดูว่า ถึงด่านข้างหน้าเจ้าหน้าที่เก็บเงินจะแจ้งเขาหรือไม่ ปรากฏว่าไม่มีใครแจ้งครับ คงอยู่กันแบบตัวใครตัวมัน

ออฟไลน์ i-din

ลืมครับ จริงๆ แล้ว มีเหตุการที่ผมลืมจริงๆ คือตอนออกจากบ้านไป กทม ตอนหกโมงเย็น ข้างนอกยังสว่างอยู่ แต่ในห้องโดยสารมันมืดแล้ว ก็เลยเปิดเป็นไฟหรี่ไว้ แล้วก็ลืมไปเลย ถึงกทม สองทุ่ม  จอดรถ ปิดไฟ อ้าว แกร็กเดียวซะงั้น อันตรายมากๆ  ถึงว่าว่าทำไมไฟหน้ามันไม่ค่อยสว่าง แต่ไม่ได้เอะใจอะไรทั้งนั้น เพราะปกติจะไม่เปิดไฟหรี่อยู่แล้ว เพราะกลัวลืม วันนั้นไม่รู้เป็นไงน่ะครับ

ออฟไลน์ Mike:D

• Full Member
เคยเหมือนกันครับ จอดข้างทางแล้วก็เปิดไฟหรี่ แต่มีไฟถนนสว่าง ก็เลยขับไปเรื่อยๆโดยไม่รู้ว่าลืมเปิด แต่พอถึงจุดที่ไม่มีไฟเท่านั้นแหละครับรู้เลย

ออฟไลน์ wooot

บ้านเมืองพัฒนา ไฟฟ้าส่วาง ระบบ เปิด-ปิด ไฟหน้าอัตโนมัติช่วยได้ครับ  ;D

ออฟไลน์ top3245

ก็ว่าอย่างนั้นแหละ เคยคุยกันแฟนเมื่ออาทิตย์ก่อนด้วยถึงเรื่องนี้ครับ   บางคนไม่เ้ปิดไฟหน้า ไม่เปิดไฟหรี่ แต่เปิดไฟตัดหมอกแทนก็มี กรรมแท้

ถนนในตลาด กม. 11 วิภาวดี จากกระทรวงพลังงาน ไป กำแพงเพชร2

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
จะบอกว่าบางคันที่ไม่เปิดนั้นส่วนใหญ่มักจะยัดซีน่อน 10000 K  ไม่เปิดเพราะกลัวด่าน  ;D ;D ;D เจอเปิดไฟหรี่ขับบนทางด่วนพอพ้นด่านก็เปิดไฟ วาบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2013, 00:50:49 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ jg333

ใช่ครับ ผมก็เห็นบ่อย ส่วนใหญ่เป็น eco car นะ

ออฟไลน์ golf32

สาเหตุน่าจะมาจากการที่รถส่วนมากในปัจจุบันเป็นหน้าปัดเรืองแสงอยู่ตลอดเวลาครับ พอเห็นหน้าปัดไฟติดก็เลยลืมเปิดไฟครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
สาเหตุน่าจะมาจากการที่รถส่วนมากในปัจจุบันเป็นหน้าปัดเรืองแสงอยู่ตลอดเวลาครับ พอเห็นหน้าปัดไฟติดก็เลยลืมเปิดไฟครับ

จริงครับ และบางคนก็ติดนิสัยจากระบบไฟหน้าอัตโนมัติจนลืมเปิดเมื่อขับรถที่ไม่มีระบบเปิดไฟหน้าอัตโนมัติก็มีนะครับ

ออฟไลน์ aoddy1

จริงครับ และบางคนก็ติดนิสัยจากระบบไฟหน้าอัตโนมัติจนลืมเปิดเมื่อขับรถที่ไม่มีระบบเปิดไฟหน้าอัตโนมัติก็มีนะครับ

พูดอีกก็ถูกอีก ผมนี่แหละคนนึงขับเจ้า BT50Pro มีระบบเปิดปิดไฟหน้าอัตโนมัติ พอไปขับรถเก๋งคันเก่าดันลืมเปิดไฟหน้าอันตรายมากๆ

ออฟไลน์ Yeahyeahs

ผมเคยคิดแบบนี้นะครับ แต่เป็นช่วงเย็นๆมากกว่า ประมาณ 6 โมง-ก่อนมืด

ตอนแรกก็คิดว่าเขาคงลืมกัน แต่ก็งงทำไมลืมกันหลายคันจัง

ก็พบว่า รถรุ่นใหม่ๆเดี๋ยวนี้(รวมของผมด้วย) มักติดฟิล์มบานหน้าที่มันเข้มกว่ารถเก่าๆ(ประมาณ 5 ปี+)

รถเก่าๆส่วนมากที่ผมเห็นนี่ฟิล์มใสแจ๋วเลย หรือบางคันก็มืดนิดหน่อย แต่ยังสามารถมองทะลุไปด้านหน้าได้

ที่เข้าใจเพราะลองเปิดกระจกดูแสงข้างนอก เออไม่แปลกที่เขาจะยังไม่เปิดกัน

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
หน้าปัดรถรุ่นใหม่นี่  ไฟหน้าปัดติดตลอดเวลาครับ   พอเวลาเปิดไฟหน้า ไฟหน้าปัดก็จะหรี่ลง เป็น dimmer

ไม่เหมือนรถสมัยก่อนที่ไฟหน้าปัดจะติดต่อเมื่อเปิดไฟหรี่

ทำให้บางคนก็หลงได้ครับ ว่าเปิดไฟรึยัง ยิ่งขับในเมืองนี่ ไฟรอบตัวไปหมด กลบไฟหน้าไปเลยก็มีครับ
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ Volta

เดี๋ยวนี้รถสมัยใหม่ๆ เป็นไมล์แบบเรืองแสงครับ เวลาขับเลยไม่ได้สังเกตุว่ามันมืด เพราะไมล์มันสว่างอยู่ตลอด เลยคิดว่าเปิดไฟแล้ว
ถ้าเป็นสมัยก่อนเวลาผมขับกระบะคันเก่า พอพลบค่ำปุ๊บ มองหน้าปัดไม่เห็นแล้ว จึงเปิดไฟหน้าครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
วันนี้เจอ2คัน มองไปข้างหลังมืดมากๆ โชคดีเค้าขับช้า ถ้าขับเร็วแล้วไม่เปิดอีกยังไงก็ชนแน่ๆ

ออฟไลน์ myalexxp

เจอแต่เปิดไฟหรี่ขับ แล้วเปิดไฟตัดหมอกนี่สี เพลีย :P

ออฟไลน์ 2k

ไมีเปิดไฟไม่เท่าไหร่แต่เปิดไฟเลี้ยวเถอะพี่น้อง  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ tada

เดี๋ยวนี้รถสมัยใหม่ๆ เป็นไมล์แบบเรืองแสงครับ เวลาขับเลยไม่ได้สังเกตุว่ามันมืด เพราะไมล์มันสว่างอยู่ตลอด เลยคิดว่าเปิดไฟแล้ว
ถ้าเป็นสมัยก่อนเวลาผมขับกระบะคันเก่า พอพลบค่ำปุ๊บ มองหน้าปัดไม่เห็นแล้ว จึงเปิดไฟหน้าครับ

ผมเห็นด้วยครับ นี่แหละสาเหตุหลักเลย ....... หรือว่า optitron นี่มันจะไม่ดีเนี่ย

ออฟไลน์ CookiE

เจอบ่อยมาก ๆ ครับ บ่อยครั้งจะเสยท้ายเอา อยากเตือนนะ แต่ไม่รู้จะเตือนยังไง ถ้ากระพริบไฟสูงมีเรื่องแน่ ๆ

ถ้าจะให้ขับไปข้าง ๆ แล้วเปิดกระจกก็ไม่ไหว ขับบนทางด่วนกันเร็วเหลือหลาย

แต่สังเกตุอย่างนึง ถ้ารถที่ไฟหน้าจอเรืองแสงยังพอโอเค แต่ว่าคนที่จอธรรมดานี่ซิ

ถึงยังไง ตรงวิทยุมันก็มืด ๆ แน่ ๆ แต่คนขับไฉนไม่รู้ตัว   ???

ออฟไลน์ jdai

• Jr. Member
  • **
 ;D ;D ;D  ขำๆนะครับ  อย่าซีเรียสเลย ประเทศไทย  สงสัยว่าจะมีการเปลี่ยนรสนิยม ใหม่ๆ มังครับ  จาก เปิดไฟสูงค้างวิ่งขวา กับ เปิดไฟตัดหมอกหน้าหลัง วิ่งทำไม่รู้เรื่อง หรือ ไฟซีนอลจอมอหังกา เท่ห์แต่ชาวบ้านเดือดร้อน  กลายมาเป็นแฟชั่นใหม่ๆ แบบประหยัดๆ คือ ปิดไฟฟน้าวิ่งครับ  เจ้าของกระทู้และผู้อ่านอย่าซีเรียสน้าๆๆๆๆ

ยิ่งผู้ดูแลเวป ยังออกมาบ่นว่าเดี๋ยวนี้มีกระทู้บ่นมากจริงๆๆ  แต่ทำไงได้ สังคมไทยมันเสื่อมอะครับ เทคโนมันพัฒนา แต่จิตใจคนและความรู้ทักษะ ความรับผิดชอบ และจิตสำนึกคนไม่ค่อยพัฒนา ยังไม่ค่อยทันกันอะครับ 

ส่วนใหญ่ขอบอกว่าลืมมังครับ แต่ไม่อยากให้เครียดกันเน้อ ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ bluefox101

จริงครับ สังเกตว่าช่วงนี้เห็นรถที่ขับไม่เปิดไฟหน้าในเวลากลางคืนบ่อยครั้งมาก มากกว่าเมื่อก่อนเยอะมาก
แต่ที่เห็นเยอะขึ้นก็คือ ไม่เปิดไฟหน้า แต่เปิดไฟตัดหมอก ไม่รู้ว่ามันจะเปิดทำหอก อะไรเหมือนกัน (คงคิดว่าเท่ห์)

ปล. สงสัยอยากรู้เหมือนกันว่า รถที่ไม่เปิดไฟหน้า แต่เปิดไฟตัดหมอกนี่ ทำได้อย่างไร? เพราะปกติรถจะเปิดไฟตัดหมอก
ได้ต้องเปิดไฟหน้าก่อนไม่ใช่เหรอ? หรือว่าไปทำการ ดัดแปลงมา?

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ของ GTI เป็นดิมเมอร์ตามแสงภายนอกครับ ถ้าแสงเยอะก็สว่างเยอะ แต่ถ้าน้อย นี่ก็มืดจางๆเลย มันก็เลยเหมือนการเตือนกันกลายๆว่า ข้างนอกแสงน้อยเปิดไฟได้แล้วนะ แต่ระบบนี้น่ารำคาญมากเวลาลงไปจอดที่ลานจอดใต้ดิน หรือเข้าที่ร่มๆ เพราะมองไม่เห็นหน้าปัดไมลืเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
น่าจะบอกกันนิดนึงนะ อันตรายมากๆ โดยเฉพาะรถสีดำ

ปล.แถวๆผับก็เจอบ่อยครับ หลบตำรวจ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ไม่เคยลืมครับ ตั้งไฟให้เป็นแบบ Auto เอา

ออฟไลน์ dunghill

เคยเจอเหมือนกันครับ แต่ผมคิดว่ารถที่ไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียน นี่เยอะกว่านะครับ เจออาทิตย์ละคันสองคันเลยล่ะ บ้างก็รถใหม่ บ้างก็รถเก่า บ้างก็มอร์ไซต์ ผมว่ามันร้ายแรงกว่าไม่เปิดไฟอีกนะครับ ถ้าเกิดชนแล้วหนี้นี่ไม่สามารถเช็คไรได้เลย โดยเฉพาะมอร์เตอร์ไซต์ ไม่ทราบว่าตอนนี้เค้าไม่จับกันหรืออย่างไรครับ
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ MystogaN

เทรนบ้าบออะไรไม่ทราบชอบเปิดไฟหรี่ + ไฟตัดหมอกกัน ไม่เข้าใจจริงๆ

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

ไมีเปิดไฟไม่เท่าไหร่แต่เปิดไฟเลี้ยวเถอะพี่น้อง  :P
ใช่ครับ
ผมหละเบื้อเบื่อ :-\
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ litle

• Jr. Member
  • **
  • สมาชิกใหม่ ฝากตัวด้วยครับ
น่าจะเป็นเพราะรถรุ่นใหม่ๆ เรือนไมล์จะมีไฟติดตลอดเวลา(ไมล์หน้ามืด)
ยิ่งถ้าใช้รถในเมืองตลอด ไฟถนนก็สว่าง บางคนเพลินจริงๆ ก็ลืมกันได้ครับ
วางไว้ก่อนความฝัน  เจอกันวันฝนซา

ออฟไลน์ chaiz

คนที่ลืมก็ลืมจริงๆ
แต่พวกที่ไฟหรี่ + ตัดหมอกนี่ก็ไม่รู้ว่ามันเท่ตรงไหน

ออฟไลน์ MystogaN

ผู้ผลิตเลิกทำหน้าปัดเรืิองแสงได้แล้ว มันเปนอันตราย !!

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ปกติผมใช้รถไม่มีไมล์เรืองแสงจนชิน
พอมาขับรถที่มีไมล์เรืองแสง มันก็ลืมบ้าง
บางทีขับมาถึงบ้านเลย OMG!   :P
วันหลังถ้าเจอใครลืมเปิดไฟ ผมว่าดิฟไฟใส่หรือบีบแตรสั้นๆ บอกหน่อยดีกว่า
บางคนเค้าลืมจริงๆนะ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^