ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถจอดให้คนข้ามถนนกันบ้างน่ะ  (อ่าน 5018 ครั้ง)

ออฟไลน์ question

• Jr. Member
  • **
ขับรถจอดให้คนข้ามถนนกันบ้างน่ะ
« เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 13:14:29 »
ผมเป็นคนสัญจรใช้เท้าเดินบ่อย (ออกกำลังกายดี) ผู้ขับขี่ยวดยานทุกชนิด โปรดช่วยหยุดให้คนสัญจรเท้าข้ามถนนทางม้าลายกันด้วย
ช่วยบอกกันต่อๆ เพื่อวินัยที่ดีในการขับรถอย่างปลอดภัย ทุกๆวันนี้คนขับรถราคาแพงแค่ไหนและต่อให้มีความรู้สูงเพียงใด 99.99% พวก
ท่านไม่เคยจอดรถให้คนเดินข้ามถนนทางม้าลายมากกว่า 2 ครั้งต่อปีใช่หรือไม่ (อย่าโกหกตัวเองน่ะ)....มาช่วยกันทำวินัยดีๆจอดให้คนข้าม
ถนนทางม้าลายบ่อยๆกันเถอะ นึกถึงสมาชิกในบ้านตัวเองที่เขาต้องบางครั้งเดินสัญจรไปมาไหนๆบนถนน......

ออฟไลน์ SakdRetro

• **
Re: ขับรถจอดให้คนข้ามถนนกันบ้างน่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 13:31:04 »
เป็นเรื่องที่ดี แต่ก็ควรระวังด้วยครับ ควรจะเปิดไฟสัญญาณฉุกเฉินด้วย เพื่อแจ้งให้คันหลังที่ตามมารับรู้ด้วย

เพราะเหตุการณ์พลเมืองดีเกิดขึ้นกับตัวผมเอง เมื่อ 8 ปีที่แล้ว ที่ อ.บ้านฉาง รถผมโดดซัดเต็มๆลากไปเกือบร้อยเมตร
ผมยังจำได้ติดตา แฟนผมกอดลูกชายอายุแค่ 1 เดือนแบบแนบแน่น โชคดีที่ทุกคนปลอดภัย..

หลังจากนั้นพลเมืองดีอย่างผมก็ลดน้อยลง บางทีไฟเหลืองไฟส้มก็ต้องตามน้ำบ้าง ไม่งั้นคันหลังดันอีกแน่ๆ..
Fortuner 2.7 BMC LPG
Datsun 720 4x4
Datsun 120Y หัวใจจะวาย

ออฟไลน์ redsun

• Hero Member
Re: ขับรถจอดให้คนข้ามถนนกันบ้างน่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 13:47:17 »
ให้ประจำเลยครับ
ให้แบบเคลียร์ๆ รถเลนข้างๆจะเห็นคนข้ามได้ง่ายขึ้นด้วยครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 13:52:28 »
แล้วแต่สถานการณ์ครับ จะมีน้ำใจให้ใครต้องดูก่อนว่าเราพร้อมที่จะให้หรือไม่ยังไงความปลอดภัยต้องมาอันดับแรก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 14:11:18 »
แล้วแต่สถานการณ์นะครับ
บนถนนหลัก ถ้าอยู่ในช่วงรถเคลื่อนตัวต่อๆ กัน อยู่ๆไปเบรกคันหลังจะได้จิ้มตูดให้
แบบนี้ก็ต้องตามสัญญาณไฟจราจร

แต่เป็นทางโท เคยมีประสบการตรง คือเราชลอและหยุดให้น้องนิสิตข้ามถนน ดันมีมอไซด์แซงขวาออกมาจากด้านหลัง เฉี่ยวน้องล้มคว่ำไป
โชคดีที่ไม่เป็นอะไรมาก ดังนั้นการจะจอดให้คนข้ามถนนนี่ ต้องมองให้ครอบคลุมครับ ไม่งั้นรถที่จอดนี่แหละจะเป็นตัวก่อความเดือดร้อน
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 14:15:48 »
คุณก็อาจจะมองโลกในแง่ร้ายเกินไป ว่าคนดีที่หยุดให้คนเดินเท้ามีน้อย ผมก็หยุดทุกครั้งถ้าอยู่เลนฝั่งเขานะครับ บางทีก็ต้องปาดมาขวาเพื่อบล็อคให้ด้วยซ้ำ ไม่งั้นคันหลังแม่งไม่ให้หรอก

ส่วนข้อความนี้กล่าวให้รถยนต์ที่เจอคนบนทางเท้าหน้าทางม้าลายที่กำลังจะข้ามนะครับ คือ มึงต้องหยุด
เป็นเรื่องที่ดี แต่ก็ควรระวังด้วยครับ ควรจะเปิดไฟสัญญาณฉุกเฉินด้วย เพื่อแจ้งให้คันหลังที่ตามมารับรู้ด้วย

รถเสียหรือครับถึงต้องเปิดไฟฉุกเฉิน? กระพริบไฟสูงให้คนเดินเท้าทราบก็พอ หรือไม่ก็ย้ำๆเบรคให้ไฟกระพริบสองสามทีก่อนหยุดสนิทให้ทาง เพราะทางม้าลายเป็นทางเอกของคนเดินอยู่แล้ว คนทั่วไปคงทราบดี ส่วนฟายก็ต้องเรียนให้รู้จนได้

ออฟไลน์ dunghill

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 14:32:25 »
แล้วแต่สถานการณ์นะครับ ผมขับเส้นอโศกทุกวันทางม้าลายเยอะมาก คนข้ามก็ไม่กลัวรถไม่หยุดด้วยแล้วก็ข้ามกันชิวๆ ปกติก็จะหยุดให้ตลอดนะครับ แต่ก็แล้วแต่จังหว่ะด้วย ถ้ารถกำลังได้ไฟ คนข้ามก็ควรให้รถไปก่อนนะครับ (แต่ตรงอโศกดีหน่อย มีตำรวจคอยโบก)
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 14:35:57 »
สดๆ ร้อนๆ เช้านีเลย

เห็นคนรอตรงทางม้าลาย เราอยู่ซ้ายสุด ดูแล้วไม่มีรถตามหลังมา
จอดให้ข้าม ปรากฎว่า

ดันไม่ข้าม

เพราะเลนถัดไปด้านขวาไม่จอดกัน
จนในที่สุดเราก็ต้องแล่นออกไป

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 14:39:58 »
ผมด่าไอ้พวกคนขับรถไร้สามัญสำนึก ใครอาศัยในซอยท่าข้าม พระราม2มันจะมีไฟแดงแบบกดๆให้คนข้ามถนน

ผมเจอทุกครั้งไอ้พวกประเภท ขับฝ่าไฟคนข้ามถนน เจอประจำ บางทีคนข้ามมาแล้ว กลายเป็นคนข้ามต้องถอยหลัง

กลับไปยืนใหม่ทั้งๆที่เป็นสัญญาณให้คนข้าม บางทีผมจอด ไอ้คันข้างหลังแม่งออกซ้ายแซงผ่าไฟออกไป ถ้าอยู่เมืองนอก

ไอ้พวกถ่อยพวกนี้จะโดนปรับเป็นหมื่น ผมเคยเห็นคนกระโดดเหยียบฝากระโปรงพวกไม่จอดให้ข้ามกับตามาแล้ว

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 14:41:33 »
ส่วนใหญ่ จะหยุดให้ตามจังหวะรถน่ะครับ

หากเป็นแถวบ้าน เราจะรู้ว่า ทางม้าลายมันอยู่ไหนมั๊ง ก็จะง่ายต่อการจับจังหวะ

ขออย่างเดียวคือ คนข้ามทางม้าลายตk,พวกสี่แยก อย่าข้ามเวลาไฟเขียว หงุดหงิดผมมากเลย!!!

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 14:54:33 »

หากเป็นแถวบ้าน เราจะรู้ว่า ทางม้าลายมันอยู่ไหนมั๊ง ก็จะง่ายต่อการจับจังหวะ

ขออย่างเดียวคือ คนข้ามทางม้าลายตk,พวกสี่แยก อย่าข้ามเวลาไฟเขียว หงุดหงิดผมมากเลย!!!
ถ้าเป็นไฟเขียวให้รถ รถก็เป็นทางเอกครับ ส่วนแถวบ้านก็เห็นด้วย ผมจะจำได้ว่ามีทางคนข้ามตรงไหน

ไอ้พวกถ่อยพวกนี้จะโดนปรับเป็นหมื่น ผมเคยเห็นคนกระโดดเหยียบฝากระโปรงพวกไม่จอดให้ข้ามกับตามาแล้ว
คนกระโดดที่ไหน ไทยหรือเมืองนอกครับ อยากทำมั่งจัง วันก่อนก็เกือบจะเตะโดนซุ้มล้อหลังวีออสแล้ว

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 15:25:29 »
 ;D ;D ;D.............วิธีเดียวที่จะบังคับนักขับรถไทยได้คือ  บังคับใช้กฎหมายเข้มข้นสุดๆครับ  ว่าแต่ว่า ตร.จะยินดีทำกันไหม?   กับอีกวิธีคือกรมขนส่งทางบก  ออกโฆษณาทุกๆสื่อให้นักขับรถได้รู้จักมีเมตตาธรรม หัดพร้อมใจกันหยุดให้คนได้ข้ามถนนช่วงทางม้าลายกันบ้าง  แล้ว ขบ. จะทำให้ประชาชนไหมเนี่ย? >:(

ออฟไลน์ mavin36

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 15:26:57 »
เมื่อวานผมหยุดให้คนข้าม(เขายืนตรงเส้นกลาง) เขาก็ยืนงงอยู่พักที่ผมหยุดให้ยังไม่กล้าข้ามจนผมต้องโบกมือให้ข้ามไป

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 15:31:03 »
เคยดูรายการทาง UBC X-Zyte ตอนเด็กๆ
เป็นรายการเรื่องกฏจราจรของตำรวจอเมริกา
ว่าประมาณคลิปด้านล่างนี้ครับ

เมื่อคนข้าม เดินลงแตะทางม้าลายเมื่อไหร่ รถต้องหยุด
ถ้าไม่หยุดผิดกฏหมายจราจร ในกรณีที่แยกนั้นๆไม่มีสัญญาณไฟจราจร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2013, 15:44:18 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ tyo00

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 15:42:55 »
คุณก็อาจจะมองโลกในแง่ร้ายเกินไป ว่าคนดีที่หยุดให้คนเดินเท้ามีน้อย ผมก็หยุดทุกครั้งถ้าอยู่เลนฝั่งเขานะครับ บางทีก็ต้องปาดมาขวาเพื่อบล็อคให้ด้วยซ้ำ ไม่งั้นคันหลังแม่งไม่ให้หรอก
ส่วนข้อความนี้กล่าวให้รถยนต์ที่เจอคนบนทางเท้าหน้าทางม้าลายที่กำลังจะข้ามนะครับ คือ มึงต้องหยุด

รถเสียหรือครับถึงต้องเปิดไฟฉุกเฉิน? กระพริบไฟสูงให้คนเดินเท้าทราบก็พอ หรือไม่ก็ย้ำๆเบรคให้ไฟกระพริบสองสามทีก่อนหยุดสนิทให้ทาง เพราะทางม้าลายเป็นทางเอกของคนเดินอยู่แล้ว คนทั่วไปคงทราบดี ส่วนฟายก็ต้องเรียนให้รู้จนได้

ถ้ามันเป็นสี่แยกไฟแดงคนที่จะข้ามก็ต้องรอไฟแดงครับ รถอย่าโอเวอร์ไปเบรกหยุดแรงๆตอนไฟเขียวล่ะครับนอกจากจะโดนคันหลังด่าถึงโคตรเเล้ว ยังมีสิทธิ์โดนชนท้ายกับอาจทำให้คนที่ข้ามโดนรถที่วิ่งมาอีกเลนหรือแซงเราออกมาชนเอาได้อีกครับ จะจอดให้คนข้ามก็ต้องดูความเหมาะสมด้วยครับ

แล้วคันหลังที่ไม่ให้บางทีไม่ใช่ใจดำแต่มองไม่เห็นเพราะว่ารถคุณบังอยู่ก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 15:46:01 »
แบบนี้ซิ จอดเกิน เดินข้ามเลย

ออฟไลน์ mini_freak

• ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 18:34:39 »
ขอตอบในความเห็นทั้งคนเดินถนน และคนขับรถล่ะกัน (จริงๆ ผมก็ปั่นจักรยานด้วยนะ)
เบรคให้เขาบ้างเถอะครับ แม้ว่าเขาจะไม่ได้กดไฟให้หยุดก็ตาม เขาต้องการข้าม ถ้าเราไปชนคน เราผิดหนักมากๆ นะครับ รถก็พัง คนก็เจ็บ ค่าเสียหาย ค่ารักษา ค่าดำเนินคดีความ เสียเวลา เสียอารมณ์ครับ เบรคให้เขาบ้างก็ดีครับ คนร่วมใช้ถนนเหมือนกัน

บ้านเราไม่ค่อยยอมชะลอให้หยุด เห็นหลายครั้งหลายครา หน้าสถานีตำรวจก็ยิ่งแล้วใหญ่ บางทีบ้านเราต้องลงโทษหนักๆ กันบ้างแล้ว ให้เจ้าหน้าที่นอกเครื่องแบบไปเดินแบบในคลิปบ้าง แล้วส่งมอไซค์ตำรวจไปเรียกเลย น่าเกลียดเกินครับเล่นไม่จอดให้เขากันซะแบบนี้

ไม่ใช่แค่คนเดินถนนครับ คนขี่จักรยานก็ลำบากพอกันเวลาเขาต้องการข้าม บางทีต้องแบกจักรยานลอยฟุตบาท ยิ่งมาอยู่กลางเลนด้วย เสียวครับ รถไม่ยอมจอดให้ข้ามนี่ โหดร้ายไปนะครับ วันนี้ก็เกือบโดนรถเฉี่ยวเพราะพวกนี้เหมือนกัน (อยู่ดีๆ ก็หักมาทางผมเฉ๊ยยยยยย)
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 21:41:21 »

ถ้ามันเป็นสี่แยกไฟแดงคนที่จะข้ามก็ต้องรอไฟแดงครับ รถอย่าโอเวอร์ไปเบรกหยุดแรงๆตอนไฟเขียวล่ะครับนอกจากจะโดนคันหลังด่าถึงโคตรเเล้ว ยังมีสิทธิ์โดนชนท้ายกับอาจทำให้คนที่ข้ามโดนรถที่วิ่งมาอีกเลนหรือแซงเราออกมาชนเอาได้อีกครับ จะจอดให้คนข้ามก็ต้องดูความเหมาะสมด้วยครับ

แล้วคันหลังที่ไม่ให้บางทีไม่ใช่ใจดำแต่มองไม่เห็นเพราะว่ารถคุณบังอยู่ก็ได้นะครับ
หากมีสัญญานไฟอำนวยการจราจร จะเป็นสัญญานอ้างอิงบอกว่าทางไหนเป็นทางหลัก ถ้าไฟรถเขียว คนก็หยุดครับ
แต่ถ้ากลางถนนทั่วไป ทางม้าลายได้สิทธิ์ใช้ทางก่อน

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 22:08:17 »
พวกไปแดงคนข้ามน่ะครับ  ผมเจอประจำ รถเมล์แม่งไม่ยอมจอด  วิ่งหน้าตั้งไม่ได้สนสัญญาณเลยแม่ง -*-
มอไซอีก ที่ที่ผมใช้ประจำอย่างตรงจุฬา ข้ามไปคณะสหเวช มอไซแทบจะเอากระเป๋าผมไปด้วยอยู่ละ   เฮ่อ

อยากให้มีกฎหมายปรับพวกนี้ซัก 5 พัน  ถ้าเป็นรถสาธารณะ ปรับแม่งซัก สองหมื่น -*-

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 22:22:44 »
หยุดให้คนข้ามถนนกันเถอะครับ หัดเป็นคนมีน้ำใจโอบอ้อมอารีกัน โลกจะได้น่าอยู่ครับ ยิ่งไปชนคนจะข้ามถนนบนทางม้าลาย โทษหนักมากนะครับ และกรรมนี้ก็จะติดเป็นรอยประทับในใจคุณตลอดชีวิตด้วยครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 00:04:15 »
ขอมารายงานเรื่องล่าสุดที่ไปกินแมคนอกบ้านมาเมื่อกี้นะครับ คือทางม้าลายตรงลาดพร้าว 63 ก็เห็นคนเสื้อดำแต่ไกล เลยเหยียบเบรคย้ำๆให้ไฟแวบสองสามที แต่คนจะข้ามบางทีก็ชุ่ย ไม่มอง ต้องบีบแตร (แม้ว่าไม่ได้จะไล่) แล้วก็กระพริบไฟให้เขาข้ามไปกับอีกสองคน

แต่ที่ต้องชมจริงๆคือ W212 เลนกลางทางซ้ายของผมก็หยุดให้เขาเป็นด้วย
มอไซอีก ที่ที่ผมใช้ประจำอย่างตรงจุฬา ข้ามไปคณะสหเวช มอไซแทบจะเอากระเป๋าผมไปด้วยอยู่ละ   เฮ่อ

เส้นเดียวกับที่ข้ามไปยิมวิทย์กีฬาฯใช่ไหมครับ ปลายสองปีก่อน เจอถ่อยๆเยอะ สมัยนี้คงมีแต่แย่กว่าเดิม

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 00:12:43 »
ผมว่า มันกลายเป็นวัฏจักรด้วยเหมือนกันครับ

บางคนบอก อย่าไปเบรค เดี๋ยวคันหลังชนตูดเอา

ประเด็นคือ  ตามหลัก  คันหลัง หรือคันไหนๆ เห็นทางข้ามอยู่ข้างหน้า ก็ควรชะลออยู่แล้ว  แต่หลายๆครั้ง คันหลังเรามันไม่สน (และสำหรับผม บ่อยครั้งแม่งคือรถเมล์ส้มที่เปลี่ยนมาจากสีเขียว) กลายเป็นทางเราก็ต้องเลยตามเลยไปด้วย

ท่าจะแก้ คงต้องแก้ที่ต้นเหตุเลยแหละครับ ปรับหนักๆ จริงจังซักสองปี  เอาไอ่พวกรถบรรทุกวิ่งเลนขวาด้วยนะ  เส้นพระรามสอง พี่แกวิ่งทุกเลนเลย จะบ้า - -

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 00:56:18 »
เคยดูรายการทาง UBC X-Zyte ตอนเด็กๆ
เป็นรายการเรื่องกฏจราจรของตำรวจอเมริกา
ว่าประมาณคลิปด้านล่างนี้ครับ

เมื่อคนข้าม เดินลงแตะทางม้าลายเมื่อไหร่ รถต้องหยุด
ถ้าไม่หยุดผิดกฏหมายจราจร ในกรณีที่แยกนั้นๆไม่มีสัญญาณไฟจราจร

วิธีจับจริงจังแบบนี้ เห็นด้วยเลย แต่ผมไม่เชื่อว่าเจ้าหน้าที่แถวนี้จะทำได้ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 08:49:33 »
เห็นด้วยแล้วแต่ช่วงเวลาด้วยครับ

ถ้าปกติก็ให้ข้าม

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 12:42:11 »
ถ้าตามแยกที่มีสัญญาณจราจร ก็อย่างที่ทุกท่านบอกครับ เป็นไปตามสัญญาณไฟ
ยกเว้นว่าจะมีเลี้ยวซ้ายหรือขวาผ่านตลอด อันนั้นถ้าคนเดินลงมาในขณะที่ฝั่งนั้นเป็นไฟแดง ต้องหยุดให้เสมอ

ส่วนในบริเวณอื่นอื่นที่เป็นทางม้าลาย หยุดให้คนก่อนทุกกรณีครับ ไม่มีเว้นช่วงเวลา
ไม่มีข้ออ้างใดใดทั้งนั้น ความปลอดภัยของคนที่เดินข้ามถนนต้องมาก่อนเสมอ

เปิดไฟฉุกเฉินน่ะดีแล้ว เพื่อจะเตือนให้คันหลังรู้สึกตัวว่าเราจะหยุด แค่แต้บไฟเบรกสองสามทีไม่รู้สึกตัวหรอกครับ