ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเปรียบเทียบระหว่าง Pajero กับ captiva ให้ทีค่ะ  (อ่าน 18491 ครั้ง)

ออฟไลน์ Piengdeph

• Jr. Member
  • **
พี่สาวจะออกรถใหม่ค่ะ ช่วยทีนะคะ พอดีดิฉันไม่มีความรู้เรื่องนี้ค่ะ

แกอยากได้ ปาเจโร่ 2.5 VGT GLS /5AT แต่แกเห็น captiva ก็งามเช่นกัน เลยลังเล

ข้อเปรียบเทียบ

1.หน้าตาโฉม ปรับเปลี่ยนเมื่อไหร่ทั้งสองตัวนี้

2.เครื่องหรือฟีลลิ่งอันไหนดีกว่ากัน

3.ขับให้คนแก่นั่งบ่อยๆคันไหนสะดวกกว่ากัน

และข้อแนะนำหรือเปรียบเทียบอื่นๆสามารถบอกได้นะคะ อยากมีรายละเอียดไว้บอกพี่แกเยอะๆ

หรือมีตัวเลือกไหนดีกว่า บอกได้นะคะ งบประมาณ 1.5 ล้านค่ะ

ขอบคุณค่า  ;D

ออฟไลน์ dunghill

• Full Member
Re: ช่วยเปรียบเทียบระหว่าง Pajero กับ captiva ให้ทีค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 14:28:20 »
ผมว่า captiva น่าจะเหมาะกว่านะครับ(นอกจากว่าชอบแบบสมบุกสมบันสาวมั่น ลุยตลอด) ว่าแต่ไม่มองๆ Honda CRV บ้างหรือครับ น่าจะเหมาะนะ
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

• **
Re: ช่วยเปรียบเทียบระหว่าง Pajero กับ captiva ให้ทีค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 14:30:05 »
ผมว่า captiva น่าจะเหมาะกว่านะครับ(นอกจากว่าชอบแบบสมบุกสมบันสาวมั่น ลุยตลอด) ว่าแต่ไม่มองๆ Honda CRV บ้างหรือครับ น่าจะเหมาะนะ

เชียร์แล้วค่ะ CRV

แต่พี่แกเขาอยู่ต่างจังหวัด มุมของเขาอาจจะดูว่ามันไม่งาม  ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 14:50:44 »
ถ้าเอาตามหัวข้อที่ว่ามากับการใช้งานแล้วแคปติว่ากินนิ่มๆทุกอย่างเลยแต่ถ้านอกหัวข้อแล้วแคปติว่าออกจะน่ากลัวเรื่องศูนย์บริการ การซ่อม การเคลม ลองไปหาอ่านได้จากคลับเลยครับจะตรงกว่า และถ้านอกเหนือจากสองคันที่ว่ามานี้ถ้าไม่รีบแนะนำเจ้า Mazda CX-5 ครับ อีกไม่กี่เดือนก็มาแล้วน่าสนใจมาก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 15:05:52 »
แคปติว่า ดีเซลดีกว่าครับ มีดีที่ครบครันกว่าในราคาย่อมเยาว์ ปาเจโร่มีแต่ 3.8 V6 นะครับ ซดมาก เกินงบด้วย

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 15:06:41 »
ต่างจังหวัด มอง CRV ไม่งามยังไงอ่าครับ งง

ตอบคำถามคุณ Piengdeph
Pajero Sport = เป็นประเภท SUV พื้นฐานกระบะ (บางกลุ่มเราเรียกกันว่ารถ PPV) คือมันจะมีแหนบ และเวลาขับ , เวลานั่ง จะได้ฟีลลิ่งรถกระบะ ครับ
ลักษณะรถ จะสูง ใหญ่ เหมือนกระบะ

Captiva = เป็นรถประเภท SUV พื้นฐานรถเก๋ง กล่าวคือ รถจะเตี้ยกว่า และเล็กกว่าปาเจโร่หน่อยนึง ทำให้ช่วงล่างจะนุ่มกว่า และเกาะถนนมากกว่า (ในความรู้สึกผมที่เคยนั่งนะ แคป เกาะถนนดีกว่า ปาเจโร่)

ขับให้คนแก่นั่งผมว่า Captiva สะดวกกว่า Pajero ครับ เพราะขึ้นลงง่ายกว่า และตัวรถไม่สูง ทำให้เวลาเลี้ยวโค้ง มันจะรู้สึกไม่โยน

ปล. คนแก่นั่งบ่อยๆ น่าจะซื้อรถเก๋ง 4 ประตู ที่เข้าออกง่ายๆมากกว่านะครับ
(เคสนี้บอกเฉยๆนะครับ : เพื่อนผม แม่เค้าป่วย มีงบล้านปลายๆ เพื่อนเลือกซื้อ Toyota Alphard มือสอง เหตุผลเพราะพ่อแม่โดยเฉพาะเลยครับ)

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 15:14:03 »
ต่างจังหวัด มอง CRV ไม่งามยังไงอ่าครับ งง

ตอบคำถามคุณ Piengdeph
Pajero Sport = เป็นประเภท SUV พื้นฐานกระบะ (บางกลุ่มเราเรียกกันว่ารถ PPV) คือมันจะมีแหนบ และเวลาขับ , เวลานั่ง จะได้ฟีลลิ่งรถกระบะ ครับ
ลักษณะรถ จะสูง ใหญ่ เหมือนกระบะ

Captiva = เป็นรถประเภท SUV พื้นฐานรถเก๋ง กล่าวคือ รถจะเตี้ยกว่า และเล็กกว่าปาเจโร่หน่อยนึง ทำให้ช่วงล่างจะนุ่มกว่า และเกาะถนนมากกว่า (ในความรู้สึกผมที่เคยนั่งนะ แคป เกาะถนนดีกว่า ปาเจโร่)

ขับให้คนแก่นั่งผมว่า Captiva สะดวกกว่า Pajero ครับ เพราะขึ้นลงง่ายกว่า และตัวรถไม่สูง ทำให้เวลาเลี้ยวโค้ง มันจะรู้สึกไม่โยน

ปล. คนแก่นั่งบ่อยๆ น่าจะซื้อรถเก๋ง 4 ประตู ที่เข้าออกง่ายๆมากกว่านะครับ
(เคสนี้บอกเฉยๆนะครับ : เพื่อนผม แม่เค้าป่วย มีงบล้านปลายๆ เพื่อนเลือกซื้อ Toyota Alphard มือสอง เหตุผลเพราะพ่อแม่โดยเฉพาะเลยครับ)

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ

ไม่รู้เหมือนกันค่ะ ว่าทำไม crv ถึงไม่งามในสายตาเขา คุยกันเรื่องรถเขารู้จักแต่ โตโยต้า กับ มิตซู -0-"

ส่วนที่อยากได้รถแบบนี้ เพราะว่าเอาไว้ขับไปเที่ยวกันค่ะ  เชียงราย-จันทบุรี คนแก่ก็แก่ไม่มาก อายุราวๆ 60 ค่ะ จึงเลือกรถประเภทนี้ค่ะ

ออฟไลน์ kan.kom

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 15:21:42 »
สำหรับผม ผมเลือกปาเจโร่เพราะเหตุผลเดียวคันใหญ่ นั่งหลายคนเกิน 5 คน ก็ยังสบาย กะเอาไว้ลุยเต็มที่

แต่ถ้าผมต้องการรถไม่เกิน 5 คน ผมก็คงไม่มองปา จูน มิว7 หรือเทรล

จะไปมองพวก cr-v captiva cx-5 (ที่กำลังจะมา)แทน

ยิ่งถ้ามีผู้ใหญ่อายุมากด้วยละก็ การขึ้นลงพวก PPV มันออกจะสูง ผู้ใหญ่ถ้าตัวไม่สูงก็ต้องปีนขึ้น
ตอนลงก็ต้องระวังไถลลื่นลงมาอีก เสี่ยงหกล้ม กระดูกหักอีก

ดังนั้น suv ที่มีพื้นฐานรถเก๋งน่าจะเหมาะสมกว่าครับ

เรื่องการทรงตัว เกาะถนน ยังไง รถที่เตี้ยกว่าก็ยึดเกาะได้ดีกว่า

ที่นี้ก็เจาะลงไปดู suv พื้นฐานรถเก๋งเอาครับ ชอบแบบไหน ดีเซล เบนซิน
ดีเซลก็ดีเรื่องราคาน้ำมันมีเพดานราคาไม่เกิน 30 บ.ช่วยอยู่ เสียงดังหน่อย แต่ผมว่า ไม่ใช่ปัญหาหนักหนาอะไร

เบนซินก็หนักราคาน้ำมันหน่อย เป็นไปได้ก็เลือกที่รับรอง e85 ก็ช่วยได้เยอะ
ถ้ารับไม่ไหวก็ติด lpg ngv  เอา

ส่วนตัวผมเลือกดีเซล เพราะไม่ชอบดัดแปลงรถ แพงกว่าหน่อย แต่ก็จบ

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 15:43:04 »
Captiva ปลายอายุมาแล้ว เดี๋ยวก็ตกรุ่นแหล่ะ

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 15:48:09 »
ถ้าเป็นปาเจโร่สปอร์ต ก็จัดตัว GT เลยครับ ครบครันเลย

แคปติว่าไม่ทราบไม่เคยใช้

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 19:44:47 »
เคยแต่นั่งเบาะหลังมาทั้ง 2 คัน Pajero sport นั่งสบายกว่าและเวียนหัวน้อยกว่า

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 19:53:06 »
คนแก่นั่งบ่อยๆ  =   captiva

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 19:54:20 »
จากโจทย์ข้อ 2 3 Captiva น่าจะเหมาะกว่าครับ
ถ้างบประมาณ 1.5M แนะนำรุ่น 2.0LSX หรือ 2.4LTZ ครับ แต่ 2 รุ่นนี้ต้องแลกกันระหว่างเครื่องยนต์กับอ็อพชั่น

แคปติว่า ดีเซลดีกว่าครับ มีดีที่ครบครันกว่าในราคาย่อมเยาว์ ปาเจโร่มีแต่ 3.8 V6 นะครับ ซดมาก เกินงบด้วย

สงสัยจะลืม Sport หน่ะครับ แฮ่ะๆ

ออฟไลน์ Minny

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 21:17:40 »
ผู้หญิงขับ มีคนแก่นั่งด้วย Captiva ดีกว่าค่ะ ให้ฟีลลิ่งนุ่มนวลแบบรถเก๋ง ถ้าอยู่ต่างจังหวัด แล้วต้องผ่านทางรุกรัง ก็ไม่มีปัญหาค่ะ ลุยได้เหมือนกัน เหมาะกับผู้หญิงขาลุยเลย ตัวนี้จะเป็น Compact SUV พื้นฐานรถเก๋งค่ะ เหมือนเก๋งยกสูง แต่รุ่นนี้มี 7 ที่นั่งนะ คนแก่นั่งข้างคนขับ หรือนั่งแถวกลางสบายๆ ค่ะ ส่วนเบาะแถวหลังสุดก็ให้เด็กๆ นั่ง หรือใช้เก็บของก็ได้ค่ะ

Pajero Sport เป็น Mid-sized SUV พื้นฐานกระบะ Triton ฟีลลิ่งในการขับแทบไม่ต่างจากไทรทันตัวยกสูงค่ะ แต่ระบบกันสะเทือนหลังเป็นคอยล์สปริง ก็เลยให้อารมณ์ที่เป็นรถยนต์นั่งเข้ามามากขึ้น ที่นั่งกว้างกว่าหน่อยเพราะตัวรถใหญ่กว่า เบาะหลังสำหรับเด็กๆ นั่งเหมือนกัน

ทั้ง Pajero และ Captiva เป็นรถปลายอายุตลาดแล้วค่ะ คิดว่าทั้งคู่น่าจะมีการเปลี่ยนโฉมในปี 2015 ชนกับ All New Everest พอดี

แต่ถ้าชอบรถใหญ่ ลุยสมบุกสมบันแต่เป็นรุ่นใหม่ ก็มี Chevrolet Trailblazer ค่ะ เป็น Mid-sized SUV บนพื้นฐานกระบะ New Colorado ตัวนี้ได้ภาพลักษณ์ดีค่ะ มองแล้วเหมือนรถหรูจากยุโรปเลย (คห. ส่วนตัว) งบ 1.5 ล้าน เพิ่มอีกนิดได้ตัวท็อปจัดเต็มเลยค่ะ แล้วถ้าไม่นับ SUV เครื่องเบนซิน ตัวนี้เป็น SUV เครื่องดีเซลที่แรงที่สุดในไทยด้วย ลองพาพี่สาวไปดูค่ะ
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 21:33:27 »
Captiva กว่าจะเปลี่ยน model อย่างน้อยๆน่าจะอีกเกือบๆ 3 ปีครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 22:09:37 »
จากโจทย์

1.หน้าตาโฉม ปรับเปลี่ยนเมื่อไหร่ทั้งสองตัวนี้
ทั้ง Captiva และ Pajero Sport จะปรับเปลี่ยนโฉมประมาณปี 2015-2016
ก่อนถึงปีนั้น ทุกๆปี จะปรับเปลี่ยนโฉม แต่งหน้า กรีดตา ทาปาก เสริมจมูก ผูกโบว์ ใส่ชายกระโปรง เปลี่ยนไปเรื่อย

2.เครื่องหรือฟีลลิ่งอันไหนดีกว่ากัน
จริงๆแล้ว ไม่ควรมาเทียบกัน เพราะเป็นรถคนละประเภท
Pajero Sport ต้องนำมาเทียบกับ Trailbrazer , Fortuner, Mu7 เพราะพื้นฐานโครงสร้างมีแชชซี เหมือนรถกระบะ
Captiva ต้องนำมาเทียบกับ Honda CR-V , SUBARU XV, Mazda CX-5 เพราะพื้นฐานโครงสร้างตัวถัง เหมือนรถเก๋ง
ถ้าต้องตอบ
Captiva เล็กกว่า คล่องตัว ช่วงล่าง นุ่มหนึบ ช่วงล่างมีระบบอิเลคทรอนิคส์ ฉลาดๆช่วยให้ปลอดภัยมากกว่า มาก มาก
Pajero Sport ใหญ่-ยาว-สูงกว่า ช่วงล่างนุ่ม แต่หนึบไม่เท่า Cap และ ช่วงล่างสู้ Cap ไม่ได้ด้วยประการทั้งปวง (ยกเว้น เรื่องการบรรทุก)

3.ขับให้คนแก่นั่งบ่อยๆคันไหนสะดวกกว่ากัน
เรื่องความสะดวก แต่ละคนมีระดับไม่เท่ากัน ไปลองนั่ง และขับลงหลุมให้มากๆ ให้จินตนาการเมื่อเดินทางไกล ด้วยตนเอง ดีที่สุดครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Pon76

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 00:51:23 »
ปาเจโรสปอรต์ไม่เหมาะกับการขึ้นลงของผู้สูงอายุครับ แต่เรื่องอื่น ok เลยใช้อยู่ขับต่างจังหวัดไม่ต้องถนอม
ลุยทุกหลุม ความนุ่มของช่วงล่างด้านหลังแบบสปริง ก็เซตมาสมดุลดีกับการเกาะถนนที่ความเร็วไม่เกิน 140
รีวิวคุณ jimmy มีแอบชมว่าดีกว่า crv ลองย้อนอ่านดู ข้อเสียอีกอย่างคือเรื่องเสียงที่ความเร็วสูง
อะไหล่ซ่อมบำรุงใช้ร่วมกับ triton ไม่แพงมาก (จำนวนผลิตเยอะ)
ส่วน captiva ไม่เคยใช้ แต่พื้นฐานเหมือน crv คงจะทนทานน้อยกว่า

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 07:09:22 »
ดีทั้งคู่ครับ

เครื่อง : แีรงทั้งคู่
PJS ใช้ 2.5 เทอร์โบแปรผัน ขนาดใส่ในรถกระบะขนของยังวิ่งฉิว
Cap ใช้ 2.0 โบ เทคโนโลยีสูง รีดม้าได้เยอะถ้าเทียบกับความจุ แรงและประหยัด

ช่วงล่าง : นุ่มทั้งคู่ แค่จุดประสงค์ต่างกัน
PJS ถึงจะเป็น PPV แต่ก็เซตมาได้ลงตัวมาก ทั้งนุ่ม ทั้งเกาะ ช่วงล่าง PJS ลุยได้ไม่กลัวเลย
Cap เป็น SUV แท้ แต่เหมาะกับทางเรียบ นุ่ม ขับดี มั่นใจ แต่ถ้าเอาไปลุยหนักๆแอบเสียดาย

จิปาถะ
PJS ออกจะตัวถังแคบไปหน่อย(ในด้านความกว้าง) เข้าไปนั่งอาจจะรู้สึกว่าแคบ ผิดกับตัวรถภายนอก
วัสดุภายใน ต้องยอมรับว่าดีกว่าไทรทั่นแค่นิดหน่อย และการขึ้นลงตัวรถ ทำได้ยากเพราะมันสูง
ส่วน Cap อาจจะดีกว่า ซึ่งผมไม่ได้เอียงไปทาง Cap นะครับ เพียงแค่ราคาค่าตัวมันแพงกว่า
จึงทำให้งานภายใน วัสดุที่ใช้ รวมถึงเทคโนโลยี เครื่องเสียง ดูดีกว่า PJS
ความคล่องตัว Cap ก็คล่องตัวกว่า ไม่เทอะทะ

..............

เป็นผม
ถ้าลุยเยอะ ใช้รถเยอะ ไม่แคร์ช่วงล่าง มีตังเหลือ >> PJS
ถ้าขับทางเรียบ ขับทางไกล มีผู้โดยสาร และเงินไม่ใช่ปัญหา >> Captiva

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 07:37:13 »
อะไรก็ได้แต่ขออย่าออกtail ของเชพ
ชอบขับรถแบบสนุกๆไหมละ ถ้าชอบยกให้ปาเจโร่
ชอบขับแบบเรื่อยๆ ทางไม่โหด ไม่ลุย ใช้เชพแคปครับ
ปาเจโร่คือมวยไทย  ;D
แคปคือมวยสากล  ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 08:56:47 »

PJS เปลี่ยนโฉม 2015
CAP เปลี่ยนโฉมประมาณ 2016 ครับ

ความแรงพอๆกัน ฟิลลิ่ง ผมยังให้แคปเหนือกว่าครับในเรื่องของความเกาะถนน ขับสนุก มั่นใจกว่า

พาแกไปลองนั่งเลยครับ จะได้รู้ว่าชอบหรือไม่

และข้อแนะนำหรือเปรียบเทียบอื่นๆสามารถบอกได้นะคะ อยากมีรายละเอียดไว้บอกพี่แกเยอะๆ

ข้อแนะนำให้ไปลองขับทั้งคู่ครับ พาผู้ใหญ่ไปลองนั่งด้วย จะได้ฟินทั้ง 2 ฝ่ายนะ
ส่วนตัวผมเชียร์ Captiva 2.0 LSX(1.4M)
แต่ถ้าชอบ PJS ผมแนะนำตัว 2.5GT รองท็อป Diesel (1.2M)

หรือมีตัวเลือกไหนดีกว่า บอกได้นะคะ งบประมาณ 1.5 ล้านค่ะ

รอดู CX-5 ครับ
ถ้านั่งไม่เยอะ All New Teana น่าจะฟินทั้ง 2 ฝ่ายเลยนะครับ มาสิงหานี้ รอดูก่อนก็ดีครับ

ออฟไลน์ zeb80

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 15:49:13 »
ถ้าให้คนแก่นั่งก้อต้อง captiva ล่ะคับ

ออฟไลน์ pheet

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 10:41:16 »
cap ตัวดีเซลครับประมาณ 1.4 ล้านประหยัดน้ำมันใช้ได้ครับ

คนแก่มีความชอบไม่เหมือนกันนะครับ บางคนชอบความกว้างโดยไม่คำนึงถึงการนั่งและความสบาย บางคนชอบขึ้นลงสะดวกตรงนี้ผมเจอปัญหานี้มาแล้วครับที่บ้านมีคนแก่

แต่คนที่เหนื่อยจะเป็นคุณถ้ารถสูงคนแก่มากนี่กว่าจะเข็นขึ้นรถได้เหนื่อยมาก แต่แค่อายุ60ไม่แก่มากผมว่ายังไงcapก็ยังดีกว่าคุ้มกว่า ความรู้สึกคล้ายๆกับขับเก๋ง

นุ่มหนึบกว่าเยอะ ที่สำคัญประหยัดน้ำมันมากกว่าแน่นอน