ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าผมขับรถไปเชียงใหม่ ด้วยความเร็วเฉลี่ย120กม/ชม โดยไม่พักใช้เวลาประมาณ7ชม. จะมีผลเสียกับรถ  (อ่าน 14958 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mookmo

• Newbie
  • *
ตามหัวข้อเลยครับ ผมใช้Bmw 520d จะมีผลเสียกับรถยังไงบ้างครับถ้าขับต่อเนื่อง7ชม. โดยไม่พักรถ

ออฟไลน์ focus man

• Full Member
"ถ้าจะไม่พักเลย" รถมันไม่เป็นอะไรหรอกครับ สบายๆ  แต่คน แนะนำให้ใส่สายสวนปัสสาวะ คาไว้ด้วยครับ...ไม่งั้น มันจะเลอะเทอะทั้งคนทั้งรถนะครับ ;D ;D

ออฟไลน์ BIGP

ผลเสียน่าจะอยู๋ที่คนมากกว่านะครับ 2 ชั่วโมงพักเข้าห้องน้ำก็ดีครับ เครื่องจะได้พักด้วย

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
ตราบเท่าที่ระบบหล่อเย็นและระบบหล่อลื่นน้ำมันทำงานกกติไม่จำเป็นต้องพักเลยครับ ติดต่อกัน24ชั่วโมงก็ยังได้ ดับเครื่องอีกทีก็น้ำมันหมดนั่นแหละ  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
ผมขับขากกระบี่ - โคราชประมาณ 13 ช.ม เฉลี่ย 130-150 รวดเดียวถึงอะครับ ไม่ได้พักรถเลย พักเฉพาะตอนกินเท่านั้นแล้วขับต่อทันที ไม่รู้จะผลต่อเกียร์ไหม อยากรู้เหมือนกัน

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
รถใหญ่ขนาดนี้ ชิวๆครับ รถผมเครื่องพันสอง วิ่ง9ชั่วโมง ดับเครื่องไม่เกินสองครั้ง(หรือไม่ดับเลยเพราะรีบ)ยังไม่เห็นเป็นไรครับ ความเร็วโดยเฉลี่ยไม่ต่ำกว่า120 ผ่านมาประมาณปีกว่าๆแล้วยังไม่เป็นไร ปกติดีครับ ;)

ออฟไลน์ Fly to dream

สบายๆ ผมเคย กระบี่ - หาดใหญ่ - กทม เลยรถน่ะไหว แต่คนน่ะอัดกาแฟอัดของกินตลอดทาง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ zeb80

ผมก้อเคยครับกรุงเทพเชียงใหม่ แค่แวะฉี่อย่างเดียว ไม่มีปัญหาอะไรครับ

ออฟไลน์ YenChar

แท๊กซี่
ติดเครื่องทั้งวัน แถมใช้แก๊ส จูนบางๆให้ประหยัด(ยิ่งบาง ยิ่งร้อน)
ยิ่งกว่านั้น วิ่งในเมือง รถติดๆพัดลมปั่นทั้งวัน
ยิ่งกว่านั้น น้ำมันเครื่องเกรดธรรมดาๆ นานๆทีเปลี่ยน

รถบ้านๆ น้ำมันเครื่องเกรดสูง วิ่งนอกเมือง ทำไมจะไม่ไหวหล่ะครับ

ขับเรื่อยๆ ชิลๆ เร่งได้ก็เร่ง เหนื่อยก็จอดพัก แวะกินข้าว
ถึงช้ากว่ากันไม่มาก แต่ดีกว่าเร่งๆๆๆ ถึงเร็ว แต่เหนื่อย นะครับ

ออฟไลน์ Parinceo

ไม่เป็นไรหรอกครับ วิ่งไกลๆยาวๆ เครื่องสบายกว่าเร่งๆหยุดๆในกทม.เยอะครับ

ออฟไลน์ MaiSki

ตอนผู้ผลิตเค้าเทสเครื่อง  หนักกว่านี้อีกเป็น10เท่าครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ไม่รู้ผมเข้าใจผิดหรือเปล่า แต่การขับยาวขนาด 7ชม นี่แทบจะเป็นไปไม่ได้เลยครับ

คนขับไม่ต้องเข้าห้องน้ำ? คนขับไม่กินข้าว? รถไม่ต้องเติมน้ำมัน?

สำหรับผมแค่จอดแล้วดับเครื่อง ก็ถือว่าพักแล้วครับ จะ 1นาที จะ 5นาที ก็คือพักครับ หรือไม่ดับเครื่องแต่จอดแวะก็ถือว่าพักแล้วครับ

เพราะฉะนั้นไม่ต้องห่วงเลยครับ ขับไปเถอะ เท่าที่ร่างกายคุณยังไหว อย่าฝืนจนสร้างความเดือดร้อนให้เพื่อนร่วมทางนะครับ

ออฟไลน์ Fat Pig

• Jr. Member
  • **

ออฟไลน์ 大丈夫

• **
รถสบายครับ แต่คุณเหนื่อยและอาจจะยาวถึง 7 ชม. ไม่ไหว ไหนจะเข้าห้องน้ำ หิวอะไรอีก

อยากบอกว่ารถขับทางไกล ได้วิ่งยาวๆ การระบายความร้อนได้อากาศเข้ามาช่วยตลอด
นั้นดีกว่าขับรถติดๆ ใน กทม. อีกครับ save fuel cost และ engine life

ออฟไลน์ myalexxp

รถนะไหว แต่คนนะ จะไม่ไหวครับ

ไม่ขี้ไม่เยี่ยวกันเลยรึ  :o

ออฟไลน์ dusitmon123

ไม่รู้ผมเข้าใจผิดหรือเปล่า แต่การขับยาวขนาด 7ชม นี่แทบจะเป็นไปไม่ได้เลยครับ

คนขับไม่ต้องเข้าห้องน้ำ? คนขับไม่กินข้าว? รถไม่ต้องเติมน้ำมัน?

สำหรับผมแค่จอดแล้วดับเครื่อง ก็ถือว่าพักแล้วครับ จะ 1นาที จะ 5นาที ก็คือพักครับ หรือไม่ดับเครื่องแต่จอดแวะก็ถือว่าพักแล้วครับ

เพราะฉะนั้นไม่ต้องห่วงเลยครับ ขับไปเถอะ เท่าที่ร่างกายคุณยังไหว อย่าฝืนจนสร้างความเดือดร้อนให้เพื่อนร่วมทางนะครับ

สงสัยไม่เคยเจอรถไทยรัฐ ขับสองคนสลับไม่มีดับเครื่อง เติมน้ำมันแม่งยังไม่ดับเลยครับ

จริงๆแล้วรถที่วิ่งที่รอบเครื่องที่เหมาะสม วิ่งยาวๆ ไม่มีปัญหาหรอกครับ 120-130 นี่กำลังสบายๆ ไม่หนักอะไรกับเครื่องใหญ่ๆ

เค้าเทสกัน 80-90 ชม.หน่ะครับในแลป ยังผ่านชิวๆ

ไอที่วิ่งติดๆในเมืองเนี่ย ภาระหนักกว่าเยอะมากๆ

ออฟไลน์ bump_F10_525d

ไม่เป็นไรแน่นอนครับ
และไม่จำเป็นต้องแวะเข้าห้องน้ำด้วย
ถ้าก่อนออก ปัสสาวะซะ แล้วก็ดื่มน้ำน้อยๆ ครับ
หากไตดี ปริมาณปัสสาวะ ควรจะอยู่ในช่วง 1-4 ซีซี / น้ำหนักตัว เป็นkg/ชั่วโมงครับ
ยกตัวอย่างหากน้ำหนัก 50 kg ปริมาณปัสสาวะมากสุด จะอยู่ที่ 4x 50x7 =1400 ซีซี ครับ
กระเพาะปัสสาวะจะมีความจุ ได้มากสุด 2000-3000 ซีซี ซึ่งคุณต้องกลั้นไว้ครับ
เพราะ เมื่อปีิมาณปัสสาวะถึง 500ซีซีจะเริ่มปวด หากวันนั้นปริมาณปัสสาวะ มาก คุณจะเริ่มปวดปัสสาวะ ที่ 2.5 ชั่วโมง (สิงบุรี )

ขำๆนะครับ 555

ออฟไลน์ PuM

• **
    • iPum
รถหนะ สบายๆครับ คนหนะสิ จะไม่ไหวเอา
เคยขับอยู่ 2-3 ครั้งครับ แวะปั๊มฉี่อย่างเดียว 2 รอบ ใช้เวลาไป 6.30 ชม
แต่ผมว่าเหนื่อยและเสี่ยงไป ไม่คุ้มครับ

ออฟไลน์ jumpon77

พ่อผมเคยอัดไปเชียงใหม่กดไป200กิโลเมตรต่อชั้วโมงออกจากทีกรุงเทพตี3ถึงเชียงใหม่9โมงเช้าครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เคยอ่าน fhm ฉบับเก่าๆๆ
เค้าก็เอา Supercar อัด กทม-ชม กันไม่กี่ชั่วโมงเองนะครับ
แต่ 7 ชั่วโมง ผมว่าคนไปก่อนอ่ะ 55
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
รื่องรถ สบายหายห่วงครับ

ผมห่วงแต่คนขับมากกว่า !!!!
กะไม่จอดพัก กินข้าว เข้าห้องน้ำ อ่อครับ

เดินทางปลอดภัยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2013, 19:18:21 โดย hong_G »

ออฟไลน์ PRAIWAN6624

• **
รถไม่มีปัญหาหรอกครับ แต่คนนี่สิ ล้ามากๆครับ ผมขับออกจากรุงเทพบ่ายโมงถึงเชียงใหม่ตอนสามทุ่ม ขนาดขับแบบแวะกินข้าว ซื้อกาแฟ แต่ไม่ได้ดับรถ คืนนั้นหลับเป็นตาย

ออฟไลน์ Mike

อ่าน GM Car ประจำ มีอยู่คอลัมภ์หนึ่ง ชอบเอารถไปเทส ขับกรุงเทพ - เชียงใหม่ 4.3-5 ชั่วโมง ไม่รู้ทำได้ยังงัย

มีทั้ง 320d 520d 525d Pajero V6 etc.
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ผมว่าพักสักครั้งก็ดีครับ
ผมขับ กทม.-เชียงใหม่ ก็อยู่ 7-7.5 ชม. new altis 1.8E ส่วนใหญ่พัก 2-3 ครั้ง
ตั้ง cruise control 118-119 ตาม GPS navigator
วิ่งแบบนี้มาปีกว่า ๆ เดือนละ 1-2 รอบ ไปกลับ ไม่เห็นเป็นไรครับ สบาย ๆ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ jdai

• **
 ;D ;D ;D  รถไซด์ใหญ่ขนาดนี้ไม่เป็นไรหรอกครับ ผมทำบ่อยรถใหญ่ไม่ต้องคุยถึงละกัน  เมื่อสิบปีก่อน ผมขับ มิตซูอีคาร์เครื่อง 1,500cc หัวฉีด รถปี 1995 เพื่อนใช้ไป 4 ปีแล้วมาขายต่อให้เพราะไปอยู่ต่างประเทศ เลยซื้อไว้ ผมเอาวิ่งภูเก็ตด้วยความเร็ว 120-140 ตลอดทางแวะจอดเติมน้ำมันแถวตะกั่วป่า ระยะทางขาละ 900 กม พักเติมน้ำมันพร้อมฉี่ไม่ถึง 5 นาทีอยางนี้อยู่นับ 20 ครั้งต่อเนื่องนะครับ รถไม่เห็นเป็นไร ไปกลับประมาณ 40 ทั้งขาไปและกลับภายในระยะเวลาปี รถยังสภาพดีเลยครับ ตอนนั้นรถไซด์ 1500 นะครับรถเล็กอีกต่างหาก ยังไม่รวมไปเชียงใหม่ สำหรับเชียงใหม่วิ่ง 700 โลเติมน้ำมันโดยไม่ต้องลงจากรถไปฉี่อยู่ประจำ  รถใช้งานปรกติครับถ้าคนขับยังไหวน่ะ พยายามถ่ายน้ำมันตรงเวลาเพราะรถวิ่งยาว

แต่จะบอกให้ว่านานๆไป เครื่องยนต์และเกียรจะช้ำๆๆๆมากครับ

ออฟไลน์ lemon

• **
รถไหวแน่นอนครับ คนก็ไหวครับ ผมจากโคราช เชียงใหม่ 10 ชม. ขับเรื่อยๆ แวะปั้ม เติมน้ำมัน กินข้าว เข้าห้องน้ำ
ปล.แต่คนต้องโด้ปหน่อย กาแฟ 1 แบรนด์ 2 เอาอยู่ เที่ยวต่อได้ แต่หลับเป็นตาย ;D

ออฟไลน์ banch

กทม - เชียงใหม่ ระยะทาง 700 กม.

ถ้าจะใช้เวลาเดินทาง 7 ชั่วโมง

คุณต้องขับที่ความเร็ว 140 กม./ชม.เป็นหลัก เพื่อให้ได้ความเร็วเฉลี่ย 100 กม./ชม.

ออฟไลน์ H.

เครื่องทำได้แต่คนจะน็อกเอา
H.

ออฟไลน์ !note!

• **
ผมขับมาร์ชไปกลับ กทม-อุดร 18 ชม. รถก็ไม่ได้เป็นไรนะ แวะพักเข้าห้องน้ำกะกินข้าวแกงข้างทางอย่างเดียว :D :D

ออฟไลน์ Neo

• Newbie
  • *
พ่อผมเคยอัดไปเชียงใหม่กดไป200กิโลเมตรต่อชั้วโมงออกจากทีกรุงเทพตี3ถึงเชียงใหม่9โมงเช้าครับ
อันนี้เรื่องจริงรึคับ แค่ออกให้พ้น กทม ก็ใช้เวลาพอสมควรอยู่นะ