ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review : SUBARU XV //  (อ่าน 44679 ครั้ง)

ออฟไลน์ jumpon77

• Hero Member
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review : SUBARU XV //
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 17:30:43 »
ชอบครับของผู้บริหารของSUBARU ครับและขอบคุณครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น Full Review : SUBARU XV //
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 17:40:26 »
รถน่าใช้เลยครับ ขอบคุณครับ
ว่าแต่เรื่อง
front Kenwood มันจะเอ๋อเบาๆ ตอบสนอง+อ่านไฟล์ช้านิดหน่อย
เป็นปกติของมันหล่ะครับ เมื่อเทียบกับ front  ยี่ห้ออื่น :D

เพิ่มเติม**
front Kenwood ตัวนี้มันไม่ต้องแปลงอินเตอร์เฟดระบบควบคุมจากพวงมาลัยครับ
ก็น่าจะเข้าใจว่าทำไมSubaru เลือก front ตัวนี้
ถ้าเป็น Pioneer ต้องแปลงผ่านระบบอินฟาเรดให้วุ่นวาย  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2013, 19:41:04 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 18:29:30 »
อยากได้ Im Turbo ราคาไม่แพงเว่อร์

กรุณาพิจารณาประกอบด้วยครับ

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 18:33:33 »
เป็นหนึ่งในรถที่ตอนนี้อยากได้มาก อยากให้อัด option บางอย่าง แล้วขายที่ล้านห้า  ผมว่าจะน่าสนมาก

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 18:43:45 »
ขอบคุณมากครับผม

รอ BT-50 Pro คิวถัดๆไป  ;)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 18:47:08 »
คุณ LOFT ครับ

เอาภาพ No pain No gain ย่อลงมากว่านี้หน่อยเถอะครับ
ขนาดที่เหมาะสม โปรดดูจากสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 18:49:04 »
  น่าสนใจว่ารุ่นต่อไปจะตัดสินใจนำรุ่นใดมาประกอบต่อจาก XV เพื่อสานต่อกระแสที่มีตอนนี้ อย่างน้อยๆการมีรถขายอยู่รุ่นเดียวในระยะยาวคงไม่ดีแน่
    พิจารณาดูตอนนี้ปัจจัยหลักๆก็คงมีไม่กี่ข้อ
  1. คู่แข่งใน Segment นี้มีมากแค่ไหน
  2. จำนวนยอดขายใน Segment นี้ต่อเดือนมากพอหรือไม่
  3. ตลาดอื่นนอกจากไทย ทั้งภายในอาเซียนและอื่นๆ เพื่อรองรับตลาดส่งออกแทนโรงงานที่ญี่ปุ่นในอนาคต

ลองดูความเหมาะสมตลาดบ้านเรานะครับ
      1. Legacy Touring 2.5i
           - Segment นี้ในไทยยังไม่มีคู่แข่ง
           - รถแนวนี้ในบ้านเราจะมีเฉพาะกลุ่มจริงๆ ดังนั้นถ้าหวังยอดขายคงยาก

2. Impreza G4
           - เป็น C- Segment คู่แข่งเยอะมาก

3. Impreza Sport
           - C-Seg 5 ประตู คู่แข่งจะน้อยกว่ามีแค่ Sylphy , Focus , Mazda3

4. Forester
          - ดูจะไปแย่งยอดขายของ XV หรือเปล่า ลักษณะรถใกล้เคียงกัน ถึงแม้จะมีระบบ 4WD ซึ่ง XV เป็นแค่ FWD
          - คู่แข่ง CR-V , Captiva , CX-5 , X-trail 2014

5. Exiga
          - MPV ไซด์นี้คู่แข่งไม่มีเลย ตั้งแต่ Wish จากไป

รุ่น Turbo ผมยังคิดว่าถ้าจนถึงก่อนปี 59 ภาษียังเป็นอย่างปัจจุบัน พิกัดที่ 220 แรงม้า อาจจะเอามา Down Tune ก็ตาม ผมคิดว่าก็น่าสนใจ
    หลังปี 59 ไม่จำกัดแรงม้า ค่อยส่งตัวเต็มมาอีกทีก็ยังโอเคนะ Impreza WRX , Legacy 2.0 Dit , Forester 2.0XT ตัวไหนก็ได้เลย

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 19:00:45 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ
แต่Subaruก็ยังออกแบบภายในได้ เชย อยู่ดี ในสายตาผมนะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 19:21:47 »
กรี๊ดๆๆๆๆๆ

ขอบคุณพี่ๆทีมงาน HLM ทุกท่านจ้า

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 19:25:13 »
  น่าสนใจว่ารุ่นต่อไปจะตัดสินใจนำรุ่นใดมาประกอบต่อจาก XV เพื่อสานต่อกระแสที่มีตอนนี้ อย่างน้อยๆการมีรถขายอยู่รุ่นเดียวในระยะยาวคงไม่ดีแน่
    พิจารณาดูตอนนี้ปัจจัยหลักๆก็คงมีไม่กี่ข้อ
  1. คู่แข่งใน Segment นี้มีมากแค่ไหน
  2. จำนวนยอดขายใน Segment นี้ต่อเดือนมากพอหรือไม่
  3. ตลาดอื่นนอกจากไทย ทั้งภายในอาเซียนและอื่นๆ เพื่อรองรับตลาดส่งออกแทนโรงงานที่ญี่ปุ่นในอนาคต

ลองดูความเหมาะสมตลาดบ้านเรานะครับ
      1. Legacy Touring 2.5i
           - Segment นี้ในไทยยังไม่มีคู่แข่ง
           - รถแนวนี้ในบ้านเราจะมีเฉพาะกลุ่มจริงๆ ดังนั้นถ้าหวังยอดขายคงยาก

2. Impreza G4
           - เป็น C- Segment คู่แข่งเยอะมาก

3. Impreza Sport
           - C-Seg 5 ประตู คู่แข่งจะน้อยกว่ามีแค่ Sylphy , Focus , Mazda3

4. Forester
          - ดูจะไปแย่งยอดขายของ XV หรือเปล่า ลักษณะรถใกล้เคียงกัน ถึงแม้จะมีระบบ 4WD ซึ่ง XV เป็นแค่ FWD
          - คู่แข่ง CR-V , Captiva , CX-5 , X-trail 2014

5. Exiga
          - MPV ไซด์นี้คู่แข่งไม่มีเลย ตั้งแต่ Wish จากไป

รุ่น Turbo ผมยังคิดว่าถ้าจนถึงก่อนปี 59 ภาษียังเป็นอย่างปัจจุบัน พิกัดที่ 220 แรงม้า อาจจะเอามา Down Tune ก็ตาม ผมคิดว่าก็น่าสนใจ
    หลังปี 59 ไม่จำกัดแรงม้า ค่อยส่งตัวเต็มมาอีกทีก็ยังโอเคนะ Impreza WRX , Legacy 2.0 Dit , Forester 2.0XT ตัวไหนก็ได้เลย

XV เป็น AWD เช่นเดียวกับทุกรุ่นของ Subaru ครับ :)

ออฟไลน์ RATTAPON

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 19:30:18 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ baddream11

• Sr. Member
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 19:41:02 »
น่าสนใจนะ  :D แต่ทำไมมันถึงดูเหมือนเก๋งC 5 ประตู เอามายกสูงขึ้นมานิดนึงเลยล่ะ
ผิดจากCRV และแคปฯ มันจะดูหนากว่า ::)

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 19:49:10 »
ความคิดเห็นผมคือ  "น่าใช้ที่สุดจนกว่า CX-5 จะมาประมือกัน"

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 19:53:35 »
จริงๆ เราต้องไม่ลืมว่า XV เป็นรถที่ขับเคลื่อน 4 ล้อ "ตลอดเวลา" ถ้าเน้นทางตรงอัดกันจริงๆ ยังไงก็เสียเปรียบรถที่ขับหน้าอย่างเดียว หรือขับหลังอย่างเดียว
เว้นเอา XV ไปยัดเทอร์โบ และ ในเมื่อมันเป็นขับสี่ และทำอัตราสิ้นเปลืองได้ไม่ได้แย่กว่าชาวบ้านนักในเมือง และ วิ่งจับอัตราสิ้นเปลืองได้เท่านี้
ส่วนตัวผมว่า ก็ หรู ตายห่.. แล้วครับ

เพราะหมู 2.5turbo ของผม วิ่งในเมืองมี 6-7 นอกเมืองเคยทำได้ดีที่สุด 13 แต่ปกติจะราวๆ 9-10 ครับ เกียร์กระปุก 5 สปีด...
ผมว่า ซูบารุ มาถูกทางแล้วนะ เอาตลาดก่อน ไอ้ตัวแรงๆ ทั้งหลายทั้งแหละ ค่อยๆ ทะยอยเปิดมาทีหลัง ไม่เสียครับ

In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 20:03:41 »

ผมก็ไม่รู้มาก่อนว่า XV มันก็สูง จนมาเห็นตัวจริง ปรากฏว่ารถสูงใช้ได้เลย (ถ้าจำไม่ผิดสูงกว่า Forester โฉมเก่าไปนิดนึงด้วย)
แต่ก็ดูขัดๆตาเพราะมันยังเหมือน Impreza 5 ประตู เกือบจะเป๊ะนี่แหละ สัดส่วนเลยออกมาแปลกๆ

แต่เริ่มสนใจกับสมรรถนะของเครื่องแล้วสิ เครื่อง 150 ม้า ขับ 4 แถมหนักพอควร วิ่งได้ขนาดนี้ ประหยัดขนาดนี้ ไม่ธรรมดาแล้ว

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 20:04:42 »
ไปลองขับมา ไม่อืดแต่ก็ไม่เเรงอะไร

ที่น่าติ ราคานี้กระจกมองหลังมันน่าจะตัดเเสงนะครับ

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 20:24:13 »
อ่านแล้วน่าสนใจจริงๆ เลยครับ กำลังหา SUV อยู่ แต่มันจะตกม้าตายสำหรับผมก็เรื่องศูนย์นี่แหละ แต่ละแห่ง ไกลจากบ้านมากมาย
อารมณ์นี้หากเอารถญี่ปุ่น เสร็จ CRV แน่นอนเลยคับ  ;D
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 20:32:35 »
อ่านไปยิ้มไป,,, ปลื้มรถไม่เท่าไหร่
....แต่ปลื้มทีมงาน,,, ที่อยู่เบื้องหลังรถคันนี้นี่สิ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 20:44:02 »
รอดูเทียบกับ CX-5 ครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 21:00:16 »
ภายนอกสวยจริงๆ  แต่ภายใน.....เฮ้อ

ออฟไลน์ SiiN

• Full Member
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 21:49:40 »
ขอบคุณมากคร๊าบบบบ  ;)

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 23:03:21 »
อัตราเร่ง สิ้นเปลือง ไม่น่าเกลียดเลยครับ
ตอนรถเสียนี่ผมเสียวแทนเลยอ่ะ

ขอบคุณพี่จิมมี่มากๆครับ

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 23:08:00 »
ขอบคุณครับ
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 23:17:36 »

ฝากเรื่องพนักงานขายอีกเรื่องครับ

ตอนนี้ออกบูทตามห้างเยอะมากๆ แต่พนักงานขายเองยังไม่รู้จักรถตัวเองด้วยซ้ำว่าควรจะขายอะไร คุยกับลูกค้ายังไง โดยเฉพาะเซลใหม่ๆ
มารยาทการขายและความประทับใจแรกเป็นเรื่องสำคัญครับ ถ้าทุ่มโปรโมท สร้างรถ สร้างแบรน แต่ลืมสร้างคน ผมว่าจะเป็นการเสี่ยงและ
ทำให้บริษัทโตอยู่บนความไม่มั่นคงนะครับ

ออฟไลน์ 12ay13an

• Full Member
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 00:04:35 »
ขอบคุณครับ เป็นรถที่อยากได้มาก แต่ต่างจังหวัดศูนย์บริการยังมีไม่เยอะเนี่ยสิ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 02:11:51 »
ขอบคุณคุณ J!MMY มากๆเลยครับ
อ่านแล้วมีความหวังครับ

- ความโดดเด่นช่วงล่าง ไม่ทิ้งลายซูบารุเลย
  พวงมาลัยเอาใจผู้รักการขับขี่ (เป็นซูบารุต้องแบบนี้!!)

- สมรรถนะเครื่องยนต์ แค่ 2.0 N/A เจอขับสี่ถ่วงอีก
  +ทำเวลาดีจนเจ้าตลาดที่ถนัดทำเครื่องแรงๆประหยัดๆหงายเงิบกันไป (มันมีเครื่องนี้ในโลกด้วยหรือ??)
  +TOPSPEED ที่เหลือๆสำหรับรถประเภทนี้ (ดุเด็ดมากพี่ซู)

- ความประหยัด
  ตัวหนักขนาดนี้ เจอขับสี่ถ่วงอีก ประหยัดอย่างงี้(เฮ้ยงงเต๊ก)
  C-SEGMENTบางเจ้าควรดูไว้เลยอย่าให้แพ้อย่าให้อาย นี่อัตราสิ้นเปลืองรถSUVขับสี่ตัวหนักๆนะครับ

- รูปร่างหน้าตา ดูบึกบึนและทันสมัยอย่างลงตัว พอดีพองาม
  ขับในเมืองดูดีใช้งานได้ทุกวันสบาย ติดลุยนิดๆได้ (อเนกประสงค์และเท่ห์)

- ถ้าบอกว่า CONSOLE ของซุบารุเชย
  ผมไม่เีถียง แต่ผมรู้สึกชอบมากกว่า CONSOLE อวกาศของ ฟอร์ด FOCUS นะ
  เชยอ่ะโอเค ถ้าแลกมาด้วยการใช้งานฟังชันก์ที่ใช้ประจำง่ายๆ
  ผมชอบขับรถเป็นหลัก ไม่ต้องการอะไรที่ต้องแย่งสมาธิจากการขับรถมากจนเกินไป
  (CONSOLE เชยก็ยอม ไม่ต้องมีหน้าจอเท่าญี่ปุ่นก็ยอม ถ้าคุมราคาให้แข่งขันได้)

ถ้าจะเอาCONSOLEสวยๆแต่คนปรกติต้องมานั่งปวดหัวจากการใช้งานซับซ้อน
  ต้องเสียสมาธิจากการขับขี่มากจนเกินไป นิ้วแทบไม่มีที่จิ้มปุ่ม
  จะสวย จะอลังการไปเื่พื่ออะไร??

- ราคาแบบนี้เจ๋งมาก
  เครื่องใหม่เปรี๊ยๆๆๆ สมรรถนะ เอกลักษณ์เฉพาะตัวในแบบซูบารุ
  ตัวเลขต่างๆที่เกินหน้าเกินตา ชาวบ้าน ในราคาใกล้เคียงกับเจ้าตลาด (แต่ได้รถขับดีกว่าอย่างแตกต่าง)

XV เหมือนตัวจุดประกายความหวังขึ้นมาอีกครั้งครับ
อยากให้ผู้แทนจำหน่ายซูบารุ ดูแลประกายความหวังครั้งนี้ให้ดีที่สุด
ครั้้งนี้น่าจะเป็นโอกาสอันดีที่สุดครั้งหนึ่ง ของซูบาุรุเลยนะครับ
ผมอยากเห็นประกายเล็กๆ กลายเป็นแสงสว่างโชติช่วง โดดเด่นยั่งยืนดั่งดวงดาวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2013, 02:14:14 โดย redsun »

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 10:22:10 »
รอดูเทียบกับ forester กับ cx-5 ดีเซล ครับ
ถ้าดีเซลมาแพงคงเสร็จ xv

ออฟไลน์ Chemkorat3

• Newbie
  • *
  • สาวก Subie
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 10:30:53 »
ขอบคุณมากสำหรับรีวิวดีๆ ครับ

ผมขับเจ้า XV มาจะ 5,000 กิโลเมตรแล้ว เห็นด้วยกับผลของการรีวิวของคุณจิมมี่ทุกข้อเลยครับ

ส่วนตัวชอบมากครับ สำหรับรถบ้านๆ จากค่ายญี่ปุ่นคันนี้ (หลังจากไปคบกับรถอเมริกันอยู่พักใหญ่)

ปล. มีไม่ชอบอยู่อย่างเดียวคือเวลาขับ แล้วเจอขาซิ่งอยู่บนถนน พอแซงพี่ๆ เค้าด้วยความนุ่มนวล (ไม่ปาดหน้าด้วยนะ) พี่ๆ ขาซิ่งคงจะเข้าใจผิดว่าเจ้า Subaru XV เป็นเครื่อง Turbo โดนไล่กวดตลอดเลย
โดนมาทั้ง BMW X-6, M-3, Series 3, 5, Volvo S80, Volvo วางเครื่อง J, กระบะซิ่งดันรางทุกยี่ห้อ, Fortuner 3.0 D TRD, CRV 4WD G4,  Lancer EX 2.0, Cruze 2.0 D, Ford Focus 2.0 ตัว 5 ประตู => หนักสุดก็ตัวนี้ Focus 2.0 5 ประตูป้ายแดงตัวใหม่สุด เจอที่ไหน โดนกวด 100% ไม่รู้ว่าโกรธอะไรกันมา

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 11:19:47 »
เอาจริงๆผมไม่สนใจ SUV เลยแต่นี่เป็น Review ที่ผมอ่านแล้วมีความสุขมาก

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ popo

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 11:46:24 »
   เคยไปลองขับที่พัทยาเเละเก็บข้อมูลที่จรัญๆ
        บริการดีมาก (ต้องให้เครดิต)
ใช้รถบริเวร กทมเป็นหลัก ไม่ต้องกลัวเรื่องศูนย์
       ใช้รถน้อยไม่ต้องกลัวค่านํ้ามัน
            มีรถขายเลยไม่ต้องรอ
          จําได้ว่ามี warranty 5 ปี
ไม่ใช้สายพานราวลิ้นด้วย(ชอบ)ไม่ต้องกลัวสายพานขาด
เเต่ไม่ได้จอง เพราะ ถุงลมน้อยไป จะให้ผู้สูงอายุ(71)ใช้
ต้องเน้นความปลอดภัย passive safty
          ถ้ามีม่านถุงลมโดนไปเเล้ว
          คหสต " XV value > cost "                                                  ขอบคุณ review คุณภาพของ Headlightmag Team ครับ