ผู้เขียน หัวข้อ: New Grand Vitara กับ X Trail T30 2.5 ตัวไหนดีครับ  (อ่าน 5272 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Relentless Pursuit of Perfection

• Full Member
New Grand Vitara กับ X Trail T30 2.5 ตัวไหนดีครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 22:33:42 »
พอดีที่บ้านมีแต่รถเก๋ง 4-5 คันครับ ไม่มีรถยกสูงกับรถกระบะเลย สนใจ Grand Vitara ขับสอง กับ Xtrail 2.5 ตัวเก่า รบกวนขอรายละเอียดการใช้งานและการซ่อมด้วยครับ
ใจจริงๆแอบเอียงไปแกรนนิดนึครับ เพราะเพิ่งออก SWIFT ECO มา ของเค้าดีจริงๆครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: New Grand Vitara กับ X Trail T30 2.5 ตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 22:59:11 »
ก็พอๆกันนะครับ แต่ X-Trail ได้เปรียบที่มี CVT นะ

แหม่ พี่ซู เล่นใส่ CVT ให้แค่ Sawib เท่านั้นแหละ ไม่งั้นไม่ผ่านทดสอบประหยัดมั้ง

ออฟไลน์ beerrl

Re: New Grand Vitara กับ X Trail T30 2.5 ตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 08:07:52 »
ลองไปนั่งและขับตัว Grand Vitara ก่อนครับ ถ้ารับกับอัตราเร่ง และ ภายในที่ค่อนข้างแคบได้ ผมว่าเป็นรถที่ดีครับ แต่ ค่อนข้างอืด
ส่วน T30 2.5 ตัวนี้เร่งดีมาก มีระบบ Lock ขับ 4 ล้อด้วย แต่มือสอง ต้องหาดูครับ แต่ส่วนใหญ่คนขับตัวนี้ ค่อนข้างเอาไปลุย อาจจะหาสภาพใหม่ๆยากหน่อยครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 09:22:05 »
new grand vitara ผมใช้อยู่ครับ เข้าปีที่ 4 แล้วครับ
ข้อดีคือ ช่วงล่างแข็งแรง เกาะถนนหนึบ บำรุงรักษาง่าย อัตราบริโภคน้ำมัน ผมทำได้ที่ 14.5 กิโลลิตร ( อัตรานี้รวม ๆ วิ่งทางไกล ในเมืองและขึ้นเขาค้อด้วยนะครับ )

ผมขับเข้าป่าในสภาพถนน ออฟโรด บ่อยครั้ง
 เพราะบ้านญาติอยู่ในป่าบนเขาครับ  ช่วงล่างไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย  ยังไม่มีปัญหาจุกจิกอะไรทั้งสิ้น  มันอึดดีครับ

ส่วนเรื่องอืดนั้น แรก ๆ ที่ถอยมายังรันอิน และยังไม่คุ้นกับมัน ยอมรับว่าออกตัวอืดหน่อยครับ แต่พอพ้นรันอิน และผมคุ้นเคยกับจังหวะคันเร่งแล้ว
บอกได้เลยว่าไม่อืดครับ เกียร์เป็น 4 at ขับได้ฟิลลิ่งดีครับ

ข้อด้อยคือ อุปกรณ์ไฮเทคไม่มีอะไรมากมายนะครับ แต่ผมกลับชอบนะ มันเรียบ ๆ หรู ๆ ดูแลง่าย
อีกอย่างที่เป็นข้อด้อยคือ ช่วงล่างจะกระด้างไปหน่อยครับ แต่มันก็ได้มาซึ่งความหนึบแทน เข้าโค้งได้ดีมาก ไม่มีอาการเหวี่ยงท้ายครับ
บางท่านเค้าก็จะไปเปลี่ยนยางใหม่ที่ให้ความนุ่มมากขึ้น เพราะยางที่มากับรถเป็นบริดสโตนรุ่นอะไรไม่ทราบครับ แต่มันเหมาะกับงานลุย ๆ สักหน่อย

แนะนำให้ไปลองชมลองขับเปีรยบเทียบกับตัวอื่น ๆ ดูครับ  สำหรับผมลอง suv มาเกือบทุกยี่ห้อ ชอบตัวนี้มากที่สุดครับ ที่สำคัญคือ ราคาแค่ ล้านเดียว

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 13:51:50 »
X-trail 2.5 ตัวนี้้ อัตราเร่งค่อนข้างจี๊ดจ๊าดเลยครับ
น่าเล่นดีเหมือนกัน ราคามือสองหล่นลงมาเยอะครับ

แต่ดีไซน์ทั้งภายนอกและในค่อนข้างจะเรียบๆกว่า Grand Vitara ครับ
ถ้าเน้นภาพลักษณ์หน่อย Suzuki ดูจะได้เปรียบกว่า
แต่ถ้าเน้นลุยๆ สมบุกสมบั่นนึดนึง X-trail จะได้เปรียบกว่า

ออฟไลน์ Xtrail

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 14:14:26 »
เคยใช้ทั้งสองยี่ห้อวีทาร่าใช้มาสองรุ่น แต่xtrailใช้t30.  บอกแบบไม่ปลอบใจเลยว่า  วีท่าร่าสวยนอกในกว่าแน่ แต่ถ้าเน้นขับใช้งานไม่เอาสวยxtrail กินขาดทุกเรื่องรวมทั้งออฟชั่นที่ให้ อัตราเร่งวีทาร่าอืดทุกสถานการณ์.  รถที่ต้องกะจังหวะเร่งเซงอย่าไปซื้เลยหายี่ห้ออื่นดีกว่า  แต่ถ้าเน้นสวยก็ภายนอกโอเเคภายในประมาณสวิฟส์รุ่นที่แล้ว. ความสูงใต้ท้องรถเอาไว้ลุยนี่สูงเลยนะxtrail ขับสี่นี่เหมาะสุดแล้ว   วีทาร่าใช้กี่ปีก็ยังสวยน่ารักมันคนละแนวทางกัน  อยู่ที่นิสัยการใช้งานเลยนะครับ