ผู้เขียน หัวข้อ: เวียดนามมี New Mazda 6 แล้วทำไมบ้านเราถึงจะมีไม่ได้?  (อ่าน 15161 ครั้ง)

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• Hero Member
  • เตรียมสร้างอนาคต
Re: เวียดนามมี New Mazda 6 แล้วทำไมบ้านเราถึงจะมีไม่ได้?
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 17:09:23 »
เราต้องคิดอีกมุมครับครับว่า บริษัทเค้ามีความเสี่ยงขนาดไหน ที่จะเอามาขาย อย่างสมมติว่า ถ้าเอามาขาย 2 ล้าน ผมถามจริงๆนะจะมีคนส่วนไหนครับที่จะซื้อน้อย ผมตอบให้เลยก็ได้ว่าส่วนน้อย เพราะคนส่วนใหญ่กัดฟันอีกนิดเดียวไปเล่นพวก s60 กันได้แล้ว ผมว่าบริษัทเค้าคิดดีแล้วที่ ไม่เอานำเข้ามา เพราะมีความเสี่ยงที่จะเจ๊งได้ แล้วมันจะส่งผลไปถึงกำไรของบริษัทด้วย อยากให้มองตรงนี้ครับ ใจผมยังอยากให้เอาเข้ามา แต่พอเรารู้เหตุผลมันแล้ว เราต้องยอมรับมันให้ได้ เอาง่ายๆลองไปทำงานบริษัทนี้ดูครับ แล้วอยากเอารถสักคันนำเข้ามา แล้วราคามันเกินไปมากเพราะติดด้วยเรื่องของภาษี ลองดูครับว่าจะเกิดอะไรขึ้น
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
Re: เวียดนามมี New Mazda 6 แล้วทำไมบ้านเราถึงจะมีไม่ได้?
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 17:14:00 »
เราต้องคิดอีกมุมครับครับว่า บริษัทเค้ามีความเสี่ยงขนาดไหน ที่จะเอามาขาย อย่างสมมติว่า ถ้าเอามาขาย 2 ล้าน ผมถามจริงๆนะจะมีคนส่วนไหนครับที่จะซื้อน้อย ผมตอบให้เลยก็ได้ว่าส่วนน้อย เพราะคนส่วนใหญ่กัดฟันอีกนิดเดียวไปเล่นพวก s60 กันได้แล้ว ผมว่าบริษัทเค้าคิดดีแล้วที่ ไม่เอานำเข้ามา เพราะมีความเสี่ยงที่จะเจ๊งได้ แล้วมันจะส่งผลไปถึงกำไรของบริษัทด้วย อยากให้มองตรงนี้ครับ ใจผมยังอยากให้เอาเข้ามา แต่พอเรารู้เหตุผลมันแล้ว เราต้องยอมรับมันให้ได้ เอาง่ายๆลองไปทำงานบริษัทนี้ดูครับ แล้วอยากเอารถสักคันนำเข้ามา แล้วราคามันเกินไปมากเพราะติดด้วยเรื่องของภาษี ลองดูครับว่าจะเกิดอะไรขึ้น
อายุแค่นี้ยังคิดได้ขนาดนี้ อนาคตคงเป็นเจ้าสัวแน่เลยครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 17:24:52 »
อายุแค่นี้ยังคิดได้ขนาดนี้ อนาคตคงเป็นเจ้าสัวแน่เลยครับ
ขอบคุณครับ :)
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Mongrun

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 19:02:52 »
ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ แล้วก้อคุณ ichok ที่เข้าใจผม

ส่วนตัวแล้วผมไม่ได้จะเข้ามาตัดพ้อทางมาสด้าว่าทำไมไม่นำเข้าหรอกครับ
เพียงอยากทราบความคิดเห็นของคนรักรถคนอื่นๆ สำหรับประเด็นนี้(แอบลุ้นว่าอาจมีบุคลากรของมาสด้าเข้ามาไขข้อข้องใจบ้าง :D :D)
เนื่องจากว่าผมชอบแบรนด์มาสด้ามากเพราะรถป้ายแดงคันแรกของบ้านคือกระบะ Mazda Fighter แล้วมันก็ใช้ดีมากๆ (แอร์เย็นตลอด)
ผมขับรถเป็นก็รถคันนี้ จนกระทั่งขายมันไปเพราะผมมาเรียนต่อ ไม่มีคนดูแล ตอนมาสด้า3รุ่นที่แล้วออกมาผมก็ชอบ แต่เพราะว่ายังเด็ก
ไม่อยากให้เป็นภาระพ่อแม่เลยไม่ได้ซื้อ ตอนนี้คิดว่าพอจะรับผิดชอบรถคันนึงได้แล้ว พอเห็น Mazda 6 แล้วโดนมาก เลยติดตามข่าวสารมาเรื่อยๆ
ผมยังอยากเห็นรถที่มีคุณภาพ รูปทรงโดนใจแบบ zoom zoom วิ่งในประเทศของเราเยอะๆนะครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 19:11:41 »
เอาสั้นๆว่าจะเอารถมาขายรุ่นนึงเนี่ยมันไม่ง่ายเหมือนสั่งของเข้าร้านขายของชำนะเออ รวมทั้งคนที่เสนอโครงการก็ต้องเอาคอพาดไว้บนเขียงเลย ถ้ามันไม่ประสบความสำเร็จบริษัทก็จะบอกคุณว่า "ควรพิจารณาตัวเอง" แปลว่าตกงานชัวร์ไม่ก็โดนเด้งเข้ากรุ ถ้าจขกท.อยู่บริษัทนั้นพร้อมจะเสี่ยงโดยที่ยังหาทางไม่เจอไหมล่ะ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 21:47:17 »
ผมขอให้มุมมองเรื่องMazda ของทาง ครอบครัว ผม กับท่านผู้อ่านบ้างนะครับ
ครอบครัวผม ฐานะปานกลาง มีกำลังซื้อรถแค่ 1 คัน
ถ้าเป็นกระบะ4ประตู
ผมอยากได้ ช่วงล่างนุ่มหนึบคล้ายเก๋ง ผมอยากได้มาสด้า แต่ ภรรยา ชอบลุยแบบฟอร์ด แม่เน้น Isuzu น้องชายขอ Vigo
ตัวเลือกหลากหลาย ย้ายเป็นเก๋ง
ผมอยากได้แค่ มาสด้า3 แต่ภรรยา รักJ32 มาตั้งแต่แรกเห็น แม่ชอบแคมรี่ น้องชายไม่ออกความเห็น
มาสด้า ศูนย์ไม่เวิร์ค ตัดไป
แคมรี่แม่รอนาน 3เดือน(ตัวล่าสุด) J32 ได้รถเลย ศูนย์บริการพอรับได้ จึงตกลงเลือกJ32

ถึงแม้นจะมี มาสด้า6 มาให้เลือก ซึ่ง ผม ชอบมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
แต่ สำหรับคนที่ไม่ชอบรถแล้ว เขาไม่เลือกมาสด้าครับ
พวกเขาชอบ บริการของเซลล์ เซอร์วิสของศูนย์ ห้องโดยสารกว้าง ดูหรูหรามีระดับ พวกเขา "ไม่ชายตา" มอง มาสด้า เลยครับ

ขอย้ำ พวกสมาชิก HLM ส่วนใหญ่เป็นคนรักรถ ชอบ มาสด้า แน่นอน แต่คนทั่วไปที่เป็น "คนส่วนใหญ่" ยังไม่ยอมรับ มาสด้า ครับ

การลงทุน มีความเสียงสูงมาก ดังนั้น หมากที่จะเดินแต่ละก้าว ต้องใจเย็นมากๆ เพราะนั่นหมายถึงความเสียหายหลักพันล้านนะครับ เห็นใจบริษัทเล็กๆด้วยครับ

ตัวผมค้าขาย ตึกแถว 2 คูหา ยังต้องแบกดอกเบี้ย เดือนละ 60,000 บาทเลยนะครับ คิดว่าผมเป็นหนี้เท่าไหร่ ผมถึงเข้าใจว่า ทำไมมาสด้าถึงยังไม่ออก มาสด้า6 ไงครับ
ปล. ผมค้าขาย แข่งกับริษัทที่มีทุนหนามากอยู่หลายเจ้าครับ (ทั้งกลุ่มทุน กรุงเทพ นครสวรรค์ อุทัยธานี นครปฐม กาญจนบุรี และในตัวพิษณุโลกเอง) ดังนั้น การเป็นบริษัทเล็กๆ มันเหนื่อยนะครับ

ออฟไลน์ CookiE

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 23:34:00 »
เรื่องบุคลากรไม่มีความสามารถพอนี่ผมคงไม่พูดถึง

แต่อยากแชร์ว่า รถแฟนผมมาสด้า 2 ที่มีปัญหาพวงมาลัยกันเยอะ กว่าจะยอมทำเรื่องงเคลมได้อ้างสารพัด

จนเราบอกว่าดูในคลับเค้าก็เป็นกันถึงยอมทำเรื่องเคลม  จากนั้นรออีก 1 แ 6 เดือนถึงจะได้เคลม เพราะบอกว่ารอของ ยังดีรถแฟนผม 2 ปีขับไปแค่หมื่นโล

ป.ล เคลมพวงมาลัยกับโตโยต้าตั้ง 0 ให้ฟรี แต่มาสด้าเสียเงิน

ผมอยากให้ปรับปรุงตรงนี้ก่อนมากกว่า

ถ้าเอา 6 เข้ามาผมคนนึงละซื้อ แต่ติดปัญหาที่ 0 บริการมันห่วยแตกนี่ละ

ออ โทรนัดเช็คระยะก็ยากมาก โทรเกือบ 2 ชม รัวๆ ไม่มีคนรับ จนโทรเข้า cc มาสด้า ถึงจะยอมรับสายได้

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 08:44:32 »
เรื่องบุคลากรไม่มีความสามารถพอนี่ผมคงไม่พูดถึง

แต่อยากแชร์ว่า รถแฟนผมมาสด้า 2 ที่มีปัญหาพวงมาลัยกันเยอะ กว่าจะยอมทำเรื่องงเคลมได้อ้างสารพัด

จนเราบอกว่าดูในคลับเค้าก็เป็นกันถึงยอมทำเรื่องเคลม  จากนั้นรออีก 1 แ 6 เดือนถึงจะได้เคลม เพราะบอกว่ารอของ ยังดีรถแฟนผม 2 ปีขับไปแค่หมื่นโล

ป.ล เคลมพวงมาลัยกับโตโยต้าตั้ง 0 ให้ฟรี แต่มาสด้าเสียเงิน

ผมอยากให้ปรับปรุงตรงนี้ก่อนมากกว่า

ถ้าเอา 6 เข้ามาผมคนนึงละซื้อ แต่ติดปัญหาที่ 0 บริการมันห่วยแตกนี่ละ

ออ โทรนัดเช็คระยะก็ยากมาก โทรเกือบ 2 ชม รัวๆ ไม่มีคนรับ จนโทรเข้า cc มาสด้า ถึงจะยอมรับสายได้

ทำไมต่างกับผมลิบลับเลย

เพื่อนที่ใช้ mazda2 ไม่มีปัญหาสักคัน

ใช้ ANM3 อยู่ ศูนย์บริการก็ดีมาก จนท. บริการดีสุดๆ โทรไปนัด เช็คระยะรอไม่นาน

ส่วนตัวคิดว่า เรื่อง ศูนย์บริการมาสด้าถือว่าดีมากกก

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 09:31:18 »
Mazda 6 หน้าตาวัยรุ่นดี เด็กจบใหม่ วัยเริ่มต้นทำงาน อายุน้อยกว่า 30 น่าจะชอบ อยากได้ น่าจะขายได้กับคนกลุ่มนี้

แต่ ความจริงก็คือรายได้ของคนไทยที่จะพอซื้อmazda6ได้นี้สิ ดาวว์ 500,000(เก็บกี่เดือน) ผ่อนเดือนละ2หมื่นนิดๆ คนที่จะขับต้องมีเงินเดือนเท่าไรจึงจะกล้าซื้อ  เงินเดือนละ 50,000 บาทน่าจะไหวหรือป่าว เงินเดือนเท่านี้อายุของคนทำงานส่วนใหญ่ก็เลย30แล้วล่ะ แล้วจะมีกี่คนที่จะซื้อ

ปล. ลองดูยอดขายเทียน่าสิ ตจว ขายได้เดือนละกี่คัน ผมจองเทียน่าศูนย์ต่างจังหวัด เซลล์ยังขอเงินจอง 50,000 (เเคมรี่5,000) เซลล์บอกเกิดพี่เปลี่ยนใจหนูงานเข้าเเน่

**ผมอาจจะมองโลกในเเง่ร้าย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2013, 09:33:13 โดย secrecyguy »

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 21:26:08 »
มันสวยและโดนใจใครหลายคน แต่เอาเข้าจริงผมว่าขายไม่ออก

เหตุการณ์แบบนี้เคยเกิดขึ้นมาแล้วกับ lancer exไงครับ ตอนแรกที่เห็นนี่เป็นอะไรที่ฮือฮาและเรียกความสนใจได้เป็นอย่างดี ประกอบกับตอนนั้นมีลูกค้ามิตซูหลายคนเหมือนจะ"รอ"ที่จะซื้อเพราะไม่อยากขับแซยิดซีเดียอีกต่อไปแล้ว พอเอาเข้าจริงก็อย่างที่เห็นนี่แหละครับ รถดีไม่ดีรึเปล่าไม่รู้ แต่ผมเห็นป้ายแดงทีไรนี่ตื่นเต้นน่ะ เพราะมันหาดูได้ยากจริงๆ ยิ่งตัวสีฟ้ามาใหม่นี่เคยเห็นครั้งเดียวเองครับ

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 02:51:47 »
เห็นวิจารณ์ ผู้บริหาร Mazda กันจัง

เฮ้อ!!!!

คิดกันง่ายๆ นะครับ   

จากอดีต บริษัทที่กำลังจะล้มละลาย กำลังต้องปิดกิจการ จนต้องยอมให้แบรนด์อื่นมาถือหุ้นใหญ่ เพื่อความอยู่รอดของตัวเอง
จนวันนี้ เป็นบริษัท ที่เริ่มมีกำไร เริ่มกลับมาเป็นเจ้าของตัวเองได้อีกครั้ง เริ่มแข่งขันกับเจ้าตลาดได้สูสีมากขึ้น

เก่งขนาดนี้ จะเอาอะไรอีกครับ หือออ!!!

พูดตรงๆนะ

ผมว่า 6 เข้าไทยแน่ แต่เมื่อไหร่เท่านั้นเอง

ไม่งั้นพี่ Jimmy ไม่ได้ไปขับมันที่แก่งกระจาน ให้ชาว HLM กรี้ดกร้าดกัน หรอก

แต่ถ้ามาแล้วก็ขอให้รุกตลาดเลยนะ

แล้ว เอา รุ่นเครื่อง Skyactiv diesel  มาเป็นหัวหอกเลย ทำราคาให้ไม่หนีกับเจ้าตลาดด้วย

ผมว่า Mazda 6 รอด

ราคาเท่ากัน
เครื่องแรงกว่า
ประหยัดน้ำมันกว่า
รูปร่างสวยกว่า (อันนี้แล้วแต่คนชอบ)
Handling ดีกว่า
ศูนย์บริการ พอไปวัดไปวาได้

ต้องมีโดนกันบ้างแหละ 555

มาจริง ผมจะบิ้ว ภรรยา กับพ่อ ให้จัดซักคัน

ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710