ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบความเห็นการใช้งานและค่าใช้จ่ายของรถกระบะ4ประตูกับรถppvต่างกันมากน้อยแค่ไหน  (อ่าน 5141 ครั้ง)

ออฟไลน์ issa

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้กำลังหารถอเนกประสงค์มาใช้งาน
อาจจะใช้เป็นรถคันเดียวของบ้าน (คงต้องปล่อยวิออส2012ออกไปคันนึงเพื่อลดที่จอด)
นั่ง4คนทุกวันในนนทบุรี ท้ายใส่ของเข้าร้านบ้าง นานๆทีไปตจว.6-7คน ถนนลูกรังบ้าง
เพื่อนๆคิดว่ารถแบบไหนน่าจะเหมาะสม
และอยากทราบค่าใช้จ่าย เช่น ค่าภาษีรายปี อัตราสิ้นเปลืองน้ำมัน
และความคล่องตัวในการใช้งานในเมือง ของรถ2ประเภท
คือ ระหว่าง
กระบะวีโก้ 4 ปต. กับ ฟอร์จูนเนอร์
กระบะดีแม็ค 4 ปต. กับ มิว-7
และกระบะไตรตัน 4 ปต. กับ ปาเจโรสปอร์ต
(รถมือ2ครับ)
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
จากโจทย์แล้วมิว-7 เหมาะครับมือสองราคาร่วงดีแล้วประหยัดน้ำมันดีกว่าเพื่อนหน่อยแต่ 4 ประตูน่าจะประหยัดกว่า ส่วนเรื่องคล่องตัวในเมืองพอๆกันครับคือไม่คล่องตัว ถ้าหากเอาจุดนี้มาพิจราณาด้วยแล้วของที่ขนไม่เยอะมากนักหล่ะก็ลองดู Ertiga มั๊ยหล่ะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
นั่งสี่คน รถ PPV เบาะหลังจะปรับได้ นั่งสบายกว่ากระบะครับ..
ออกต่างจังหวัด 6-7 คน PPV นั่งได้ทุกคน กระบะคงต้องมีนั่งท้ายอ่ะครับ..
ใส่ของเข้าร้านนี่ไม่รู้ว่าของเยอะมั้ยอะไรมั้ย.. ถ้าไม่เยอะ PPV ก็สามารถใส่ได้ครับ
แต่พื้นที่มันน้อยกว่ากระบะ

ภาษีของกระบะสี่ประตูกับPPV เท่าๆกันอ่ะครับ.. อยู่ที่ CC. ของรถ..

แบบนี้แนะนำ PPV ดีกว่าครับ..
ส่วนรุ่นไหนยังไงแล้วแต่ชอบครับ..
แต่ปาเจโร่เครื่อง 2.5 จะเสียภาษีต่อทะเบียนถูกกว่าพวก Fortuner หรือ MU7 เครื่อง 3.0 ครับ..
ฟอร์จูนเครื่อง 2.5 ก็พอมีในตลาดมือสองครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ valensena

• Full Member
มือสองผมแนะนำหมู7ครับ เพิ่มตังอีกนิด หาโฉมChoiz ในเว็บจะดีมากๆ

ดูดีกว่ากระบะติดหลังคาแน่นอน

หมู7ราคาร่วงมาก Choiz อายุรถปีเดียว 9แสนนิดๆ

ถ้าเป็น Primo ปี06 07  5แสน 6แสน เต็มเว็บเลยครับ

ส่วนฟอจูนเนอร์ผมไม่แนะนำ  โฉมแรก ปี05 06 ขายกัน8แสน  โวะ  แพงไปมั้ย

ส่วนปาเจโร่  ไม่มีอะไรแนะนำครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

เรื่องค่าใช้จ่ายบำรุงรักษาของ กระบะ 4 ประตูและ PPV
แทบจะไม่ต่างกันเลยครับ รวมถึงภาษีประจำปีก็เท่ากัน (กรณี CC. เท่ากัน)

เรื่องการกินน้ำมัน PPV จะกินกว่า กระบะ 4 ประตูอยู่นิดหน่อย
แต่ไม่มากมายอะไรนัก น่าจะประมาณไม่เกิน 1-2 km/l ในสถานการณ์เดียวกัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
6-7 คนต้อง PPV แล้วครับ ถ้ากระบะ ต้องนั่งหลัง
ค่าภาษีรายปี อัตราสิ้นเปลืองน้ำมัน(พอๆกันครับทั้งภาษีรายปี แต่ อัตราสิ้นเปลือง PPV จะเปลืองกว่าแต่ไม่ได้มากมาย)
ความค่องตัวก็พอๆกันครับ พื้นฐานเหมือนกัน ขนาดรถพอๆกัน

ท้ายสุดแล้วเลือกที่ชอบครับ จะ MU7 PJS FOR ก็สุดแล้วแต่

แต่ PJS จะได้เปรียบภาษีปลายปีครับ(2.5 เทียบกับ 3.0ของMU กับ FOR)

ออฟไลน์ whoami

ค่าภาษีรายปีเท่ากันเพราะคิดตาม CC ค่าบำรุงรักษาก็พอกัน

แต่ถ้าอนากประหยัดภาษี ก็เอากระบะไปติดหลังคา ทำเบาะที่นั่งได้เรียบร้อย

แล้วจดทะเบียนเป็นป้ายฟ้าเหมือนรถตู้ ภาษีถูกลงมาก และนั่ง 6-7 คน+ขนของได้มากกว่า PPV

ออฟไลน์ Volta

ค่าภาษีรายปีเท่ากันเพราะคิดตาม CC ค่าบำรุงรักษาก็พอกัน

แต่ถ้าอนากประหยัดภาษี ก็เอากระบะไปติดหลังคา ทำเบาะที่นั่งได้เรียบร้อย

แล้วจดทะเบียนเป็นป้ายฟ้าเหมือนรถตู้ ภาษีถูกลงมาก และนั่ง 6-7 คน+ขนของได้มากกว่า PPV

เดี๋ยวนี้เห็นรถแบบนี้เยอะครับ ค่าภาษีป้ายฟ้ามันถูกด้วย ปีนนึงประมาณ 2 พันมั้งครับ ถ้าจำไม่ผิด
สวัสดีทุกๆคนครับ