ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคนที่ขับรถคนเดียว แต่ซื้อ D-segment เหตุผลคืออะไรครับ  (อ่าน 12061 ครั้ง)

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
เพราะยังไม่สามารถที่จะซื้อได้หลายๆคัน

จึงต้องเลือกคันเดียวที่ทำได้ทุกอย่าง

ใจจริง

อยากได้อีโค่คาร์ไว้ขับในเมือง

อยากได้รถสปอรต์ไว้ขับกินลมชมวิว

อยากได้กะบะไว้ขนของ

อยากได้เต่าไว้เรทโท

อยากได้รถตู้ไว้ไปกันเยอะๆ

สุดท้ายขับ SPACE ในเมือง กินลม ขนของ เดินทาง ทำงาน^*|$\€*^%\>^~$¥

like เลย :)

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
หลักๆเลยก็คือ กว้างขวาง นั่งสบาย ครับ(ถึงจะขับยากในเมือง จอดยากในห้าง ผมก็รับได้ครับ ชินแล้ว)

เครื่องยนต์ ได้แรง กดแล้วมา เร่งแซงหายห่วง

ภาพลักษณ์อันนี้อยู่ท้ายสุดครับ ไม่ค่อยได้สนใจเท่าไหร่

ปล.ผมไม่ค่อยคิดจะเลือก C seg ครับ ถ้าจะเอาไว้ใช้ประจำไป D seg

หรือถ้าใช้ในเมือง ขับใกล้ๆไป B seg หรือ Eco car

C seg จะถูกมองข้ามประจำครับ(สำหรับผม)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ผมขับรถคนเดียว ไม่มีเงิน แต่ถ้ามีเงิน ในใจก็แอบคิดว่าอยากได้ D-Segment
อย่าง Accord 2.4 หรือ Camry Hybrid เหมือนกัน

ทำไมอยากได้? รูปทรงคือหนึ่งในเหตุผล สิ่งที่ตามต่อมาคือการตกแต่งภายใน
ผมอาจแก่..หรือบางคนบอกไม่แก่ แต่รสนิยมผมชอบอะไรที่เป็นสีเบจ กับลายไม้
และไม่ได้ชอบอะไรที่เป็นสีดำ สีเงิน หรือคาร์บอนมากนัก รถ D-Segment มักทำสไตล์
จุดนี้มาโดนใจผมมากกว่า

ต่อมาคือช่วงล่างในการวิ่งทางไกล รถที่มีน้ำหนักตัวมาก เวลาวิ่งทางไกล
มักจะมีอาการกระเด้งกระดอนไปตามกรวดน้อยกว่า (ซึ่งไม่ได้พูดถึงเรื่องการเกาะถนน
หรือเข้าโค้ง เอาแค่ความสบายเวลาวิ่งตรงๆเร็วๆ)

และในกรณี Camry Hybrid ผมให้คะแนนเรื่องสมรรถณะอัตราเร่งไปด้วย
ซึ่งจนบัดนี้ C-Segment ทั่วไปก็ยังไม่มีคันเร่งออกตัวแรงเท่า ส่วนการเร่งแซงนั้นก็ไว
เป็นรถ CVT คันนึงที่ผมขับแล้ว...อ่ะ กูยอมมึง มึงใช้เกียร์หนังสติ๊กแต่มึงขับโอเคนะครับ

สำหรับผมเรื่องพื้นที่ภายในกับความนั่งสบายไม่ใช่สิ่งที่มองหาจากรถระดับนี้
ถ้าต้องการแค่นี้ผมสามารถซื้อ Sylphy/Pulsar ก็ได้ ส่วนการใช้รถให้เหมาะกับ
ตำแหน่งหน้าที่การงาน คนอื่นอาจจำเป็น แต่ผมคงไม่ เพราะไม่ได้มีการติดต่อกับลูกค้า
หรือต้องกู้เงินสินเชื่อเครดิตอะไรเลย โสดด้วย ใช้ชีวิตบ้าๆงูปลาม้าวัวไปวันๆจึงไม่จำเป็น
ต้องใช้รถคันใหญ่นักก็ได้
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมขับรถคนเดียว ไม่มีเงิน แต่ถ้ามีเงิน ในใจก็แอบคิดว่าอยากได้ D-Segment
อย่าง Accord 2.4 หรือ Camry Hybrid เหมือนกัน

ทำไมอยากได้? รูปทรงคือหนึ่งในเหตุผล สิ่งที่ตามต่อมาคือการตกแต่งภายใน
ผมอาจแก่..หรือบางคนบอกไม่แก่ แต่รสนิยมผมชอบอะไรที่เป็นสีเบจ กับลายไม้
และไม่ได้ชอบอะไรที่เป็นสีดำ สีเงิน หรือคาร์บอนมากนัก รถ D-Segment มักทำสไตล์
จุดนี้มาโดนใจผมมากกว่า

ต่อมาคือช่วงล่างในการวิ่งทางไกล รถที่มีน้ำหนักตัวมาก เวลาวิ่งทางไกล
มักจะมีอาการกระเด้งกระดอนไปตามกรวดน้อยกว่า (ซึ่งไม่ได้พูดถึงเรื่องการเกาะถนน
หรือเข้าโค้ง เอาแค่ความสบายเวลาวิ่งตรงๆเร็วๆ)

และในกรณี Camry Hybrid ผมให้คะแนนเรื่องสมรรถณะอัตราเร่งไปด้วย
ซึ่งจนบัดนี้ C-Segment ทั่วไปก็ยังไม่มีคันเร่งออกตัวแรงเท่า ส่วนการเร่งแซงนั้นก็ไว
เป็นรถ CVT คันนึงที่ผมขับแล้ว...อ่ะ กูยอมมึง มึงใช้เกียร์หนังสติ๊กแต่มึงขับโอเคนะครับ

สำหรับผมเรื่องพื้นที่ภายในกับความนั่งสบายไม่ใช่สิ่งที่มองหาจากรถระดับนี้
ถ้าต้องการแค่นี้ผมสามารถซื้อ Sylphy/Pulsar ก็ได้ ส่วนการใช้รถให้เหมาะกับ
ตำแหน่งหน้าที่การงาน คนอื่นอาจจำเป็น แต่ผมคงไม่ เพราะไม่ได้มีการติดต่อกับลูกค้า
หรือต้องกู้เงินสินเชื่อเครดิตอะไรเลย โสดด้วย ใช้ชีวิตบ้าๆงูปลาม้าวัวไปวันๆจึงไม่จำเป็น
ต้องใช้รถคันใหญ่นักก็ได้

ภาพลักษณ์ทางสังคมครับ

ปล. พี่แพนชอบแนวๆ เหมือนผมเลยครับ สีเบจ ลายไม้ ;)

ออฟไลน์ huhu515

• Jr. Member
  • **
เพราะรอ"เธอ"มานั่งข้างๆกัน .......... วิ้ววววว .............อ๊อกกกก :P

ออฟไลน์ Dr.Pop

อยากได้ รอที่ขับดี size c segment แต่ series 3 หรือ c-class ราคาก็เกินเอื้อม

civic, altis หรือ mazda 3 ภาพลักษณ์ก็พื้นๆไป

ก็เลยเลือก camry ไปก่อน

รอมีตังกว่านี้ คงเล่น premium ตัวเล็กสุด

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ขับทางไกลสบายกว่ากันเยอะ
ภาพลักษณ์ดีกว่า 1 สเต็ป
ปลอดภัยกว่าแน่ๆ ตัวใหญ่ หนัก
ความยาวห้องเครื่องเยอะ ซับแรงตอนชนดีกว่า
ออพชั่น คงไม่เท่าไหร่ c seg รุ่นท็อปๆ ออพชั่นดีพอกับการใช้งานเหมือนกัน
ตอนนี้ผมใช้ c seg ยังไม่อยากได้ d seg เพราะผมขับในเมืิอง 99.9% มันเกะกะ
เปลืองน้ำมัน ส่วน Hybrid ก็แพงเหมือนกัน
จริงๆขับในเมือง b seg ก็พอแล้ว ขับในเมืองสบายมว๊ากก  :D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ MystogaN

นั่งสบายกว่า ขับสบายกว่า ถึงแม้จะคับแคบและขับลำบากกว่าก็ตาม

แต่ผมว่า C-Seg โอเคกว่านะ ไม่ใหญ่เกินไป ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

บรรทุกได้เยอะครับ  ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
ส่วนตัวผมไม่ชอบเลยครับ
และส่วนใหญ่ผมขับคนเดียวซะเยอะ ไม่ชอบรถใหญ่ๆเลย มันดูหนักอุ้ยอ้าย
หาที่จอดก็ยาก และผมมองว่ามันแก่มากเหมือนคนที่มีลูกซักสามคนแล้ว

ผมอยากได้รถเล็กๆที่เครื่องแรง
(พอหนีพวกมาจี้ตูดได้บ้าง และหนีพวก D-segment ได้ด้วย )
คล่องตัว ดูไม่แก่ แต่ได้ภาพลักษณ์ที่ดีด้วย
เพราะภาพลักษณ์ส่วนตัวค่อนข้างแย่ ชอบใส่เสื้อยืด
กางเกงยีนส์ไปทำงาน เลยคิดว่า พรีเมี่ยม คอมแพค น่าจะลงตัวสุด

ออฟไลน์ 6162002

เพราะยังไม่สามารถที่จะซื้อได้หลายๆคัน

จึงต้องเลือกคันเดียวที่ทำได้ทุกอย่าง

ใจจริง

อยากได้อีโค่คาร์ไว้ขับในเมือง

อยากได้รถสปอรต์ไว้ขับกินลมชมวิว

อยากได้กะบะไว้ขนของ

อยากได้เต่าไว้เรทโท

อยากได้รถตู้ไว้ไปกันเยอะๆ

สุดท้ายขับ SPACE ในเมือง กินลม ขนของ เดินทาง ทำงาน^*|$\€*^%\>^~$¥

+1 เลยครับ

ส่วนตัวตอนนี้ขับแต่ในกทม.  หลังจากขับเกียร์ธรรมดามาหลายปี พอเปลี่ยนมาขับ มาสด้า 2 เหมือนเกิดใหม่ คล่องตัวกว่ามาก พวงมาลัยไวและเบา มุดง่ายมาก จอดก็ง่าย ยิ่งตอนนี้มาขับ Jazz  เอิ่ม....  เอาเป็นว่าเข้าซอย ไม่ต้องมองหาที่กลับรถครับ  โยกเอาบนถนนนั่นแหละ สองทีได้ละ - -

ออฟไลน์ BELL7738

• ZOOM - ZOOM !!
ตอบแทนภรรยาผมนะครับ เธอใช้ D-seg แต่ขับคนเดียวทุกวัน

ภาพลักษณ์ทางสังคม
ความกว้างขวาง
ความปลอดภัย
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710