ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคนที่ขับรถคนเดียว แต่ซื้อ D-segment เหตุผลคืออะไรครับ  (อ่าน 12053 ครั้ง)

อยากทราบครับ ว่าคนที่ขับรถคนเดียว ไม่มีคนนั่งหลัง หรือนานๆจะมีสักที แต่เลือกซื้อ D-segment แทนที่จะซื้อพวก Compact C-segment

อยากทราบว่าเหตุผลอะไรที่ทำให้ท่านตัดสินใจแบบนั้นครับ

เช่น

-การขับขี่ดีกว่าพวก compact
-ต้องการภาพลักษณ์ของรถ
-ไม่ชอบ compact คันไหนเลย
-เป็นความชอบส่วนตัว ไม่มีเหตุผล

ออฟไลน์ balance04779

• Jr. Member
  • **
ความชอบครับ ในกรณีที่มีกำลังซื้อนะ

ออฟไลน์ BIGP

• Full Member
ของผมข้อ 1กับ 2 ครับ บ่องตงเอามาวิ่งเป็นเซลเปลืองมากๆครับ J32

ออฟไลน์ KLANG MR-S

• Sr. Member
มันขับสบายนั่งสบายกว่ามากในกรณีที่ขับทางไกลบ่อย ๆ ครับ

เหมือนเทียบ S40 หรือ A-Class กับ Teana (ราคาเกือบใกล้ ๆ กัน) ยังไง Teana ก็ขับสบายนั่งสบายกว่าแน่ ๆ ครับ

ปล.ไม่นับรวมเรื่องสมรรถนะ เน้นเรื่องความสบายล้วน ๆ นะครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

• Hero Member
option เยอะกว่าครับ

ออฟไลน์ Thor.1

กระบะ4ประตูก็เห็นขับคนเดียวเป็นส่วนใหญ่ครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

option เยอะกว่าครับ

ผมว่าส่วนใหญ่จะกั๊กมากกว่านะครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ beerrl

1.ต้องการความสบาย
2.ต้องการภาพลักษณ์ที่ดี
3.เผื่อมีผู้ใหญ่นั่งไปด้วย
4.พ่อ แม่ อยากให้ซื้อรถคันใหญ่ เพาะดูปลอดภัย
คิดออกแค่นี้ครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้ามีเงิน ก็คงซื้อแอคคอร์ด เพราะอัดเซฟตี้มาดีครับ
อีกอย่างแรงบิดสูง ล่องทางไกลไม่ลำบาก แต่หมดนี่สมมุตินะ

ออฟไลน์ book350

เพราะรถเล็กไม่มีเครื่องใหญ่ๆแรงๆครับ (ในราคานี้ และสมัยนั้น)
Accord G7 3.0 V6
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ kimmeng21

เครื่องแรง ขับทางไกลสบาย

แม่ผมก็ CRV ขับคนเดียวน่ะคับ

หลังสุดไปงานศพมาเค้าขอติดรถมาด้วย

ยัดมาได้ 9 คน รถ 5 ที่นั่ง  ;D ;D ;D

เบาะแถว 2 ยัดไปได้ 6 คน ข้างคนขับ 2 รวมแม่ผมเป็น 9 พอดี

แม่บอกว่าตั้งแต่ซื้อรถมาคันนี้ใช้ได้คุ้มสุดแล้ว 555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2013, 08:09:52 โดย kimmeng21 »
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
งานครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Monn

อย่างแรกคือชอบส่วนตัว
อย่างสองคือมีครอบครัวแล้ว ก็เผื่อเวลาไปไหนบ้าง แต่สุดทัายไปอีกคันตลอด
อย่างสามภาพลักษณ์ อยากได้แบบเราดูดีด้วย

แต่แค่อย่างแรก ผมก็ซื้อแล้ว อิอิ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ jdai

• **
1. หน้าที่การงาน (ภาพลักษณ์ ในสังคม)
2. ต้องเดินทางไกล เหนื่อยมากไม่ดี เลยต้อง D segment เดินทางแล้วเหนื่อยน้อยกว่าไซด์เล็กกว่านี้ครับ
3. ความปลอดภัยพอสมควร เพราะไซด์ใหญ่กว่านี้ไม่คล่องตัว
4. ลูกน้องขับ D,C,B  เราก็ต้องเอา D เพราะใหญ่กว่านี้ต้องควรที่จะมีคนขับรถ อันนี้ไม่สะดวกแน่ รำคาญ ไม่เป็นส่วนตัว อุ้ยอ้าย ไม่คล่องตัว หนีอะไรลำบาก......

ออฟไลน์ oak7070

ขับสบาย    เดินทางไกลไม่เหนื่อย  ของเล่นเยอะ   ความปลอดภัยดีกว่าด้วยครับ 

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ดีกว่ารถเล็กทุกด้านครับ อารมณ์นำ

ออฟไลน์ keamglad

ชอบเป็นการส่วนตัว คันใหญ่ นิ่ง ภาพลักด้วย

ขับคนเดียวซื้อ D segment ยังไม่แปลกเท่า

ผุ้ญ ตัวเล็กๆ หรือผู้ชายคนเดียว แต่ขับ suv 7 ที่นั่ง
คันเบ้อเริ่ม  กินน้ำมันสุดๆ ใช้งานคนเดียว 80%
นานทีถึงจะนั่งกันสามคนพ่อแม่ลูก
เค้าซื้อไปเพื่ออะไร

ออฟไลน์ Parinceo

ครอบครัวผม คนเยอะแต่ละคนก็ไม่ใช่เล็กๆ อย่างผมก็ 182ซม. 91กก.
ครั้นจะนั่งอัดเป็นปลากระป๋องก็ใช่ที่ เลยใช้ D-seg มาตลอด

แต่ถ้าผมจะขับคนเดียวก็ขอ D-seg เหมือนกัน เพราะ
1. ยังไงก็กว้างกว่าทุกกรณี เคยขับ Jazz นี่เลื่อนเบาะเกือบสุด แล้วก็รู้สึกอึดอัดกว่า
2. สมรรถนะที่ดีกว่า ความมั่นใจที่มากกว่าเยอะ

หลักๆก็ 2 อย่างนี้แหละครับ แต่ผมชอบรถที่ขับง่าย สบาย มั่นใจ
ถ้าให้เลือก X1 กับ Camry ผมอาจจะใช้ Camry แต่ถ้า ชนกับ 320i base ผมเอา 320i
ยกเว้นจะมี Mazda6 เนื้อคู่ของผมที่หลงรักตั้งแต่แรกเห็น(รูป)เมื่อปีที่แล้ว ยิ่งมีพ่อสื่ออย่างพี่จิมมี่นี่ผมเก็บเจ้า 6 สีแดงไปฝันทุกคืนละเนี่ย  :P

ออฟไลน์ Korns

• **

ผมเลือก Teana เพราะ

1. ขับสบายครับ ถึงไหนถึงกัน โดยเฉพาะทางไกล ขั้นเทพ
2.  ภายใน ภายในรถครับ ผมใช้รถอยู่ภายในรถ 99.99 % อีก 0.01 ตอนขึ้นและลงรถ
วัสดุภายในไม่อายใคร หรูหรา เกินราคา
3. หญิงครับ หญิงขึ้นรถแล้ว ประทับใจแน่นอน เบาะคู่หน้าปรับได้ดั่งใจ ประทับใจทุกรายไป สุดท้ายหญิงปรับนอน ได้ลุ้นตลอดทั้งบนทั้งล่าง (โปรดมีสมาธิให้มาก เมื่อหญิงปรับเอนเบาะ)
4. หน้าที่การงานครับ D-Segment ไม่อายลูกน้อง ไม่เกินหัวหน้า
4. เพื่อนฝูงครับ D-Segment อยู่ในระดับที่ไม่เวอร์ ไม่กระจอก กลางๆ

ใครจะซื้อช่วงนี้แนะนำรอตัวใหม่เดือน สค

ออฟไลน์ TeslaX

คงเป็นเพราะภายในที่กว้างเหมาะแก่การทำกิจกรรมส่วนตัว 555 อย่าคิดลึกนะเช่นเปลี่ยนเสื้อแบบเลิกงานเสร็จอะไรแบบนั้น ส่วนใหญ่ขับคนเดียวแต่เบาะหลังเต็มไปด้วยคอสตูม 5555

ออฟไลน์ Skyline

ทั้ง 4 ข้อเเละเพิ่มความปลอดถัยที่มากกว่าครับ  ;D

ออฟไลน์ ichok

สำหรับผมถ้าขับคนเดียวเหตุผลที่ซื้อข้อเดียวคือ ขับทางไกลสบายกว่าครับ เพราะเป็นคนชอบขับรถท่องเที่ยวเคยขับรถเล็กเหนื่อยจริงๆครับ แต่ถ้าขับในเมืองหรือไม่ไกลมากเหตุผลรองของใครหลายคนคิดว่าน่าจะเป็นภาพลักษณ์นะครับ

ออฟไลน์ GoatGoat

ภายในกว้างดีครับ ขับสบายๆ ยิ่งออก ตจว. นี่สบายกว่ารถเล็กเยอะครับ
แต่ค่าน้ำมันก็ตามขนาดรถครับ ฮาๆ

ออฟไลน์ taweek

1.ความชอบรถคันใหญ่  ดูสวย เท่ห์ มีระดับ กว่ารถคันที่เล็กกว่า
2.ความปลอดภัย ถ้าเกิดอุบัติเหตุ มันจะแข็งแกร่งกว่ารถคันเล็ก
3.ความนิ่ง และความมั่นใจในการขับขี่ที่ความเร็วสูง
4.ความกว้างขวางให้ความรู้สึกสบายไม่อึดอัด
5.ขยับซื้อรุ่นที่สูงกว่าไปเรื่อยๆ ตามกำลังทรัพย์ที่หาได้

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ของผมนะ คิดว่างานประกอบกับวัสดุดูดีกว่า ให้ความมั่นใจในความขับขี่มากกว่าเท่านั้นล่ะครับ :)

ปล. รถป๋าที่ยืมมาใช้แทนรถตัวเองบ้างเรื่อยๆ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ choomodify

เพราะ C seg ที่ขายอยู่ในปัจจุบัน มีแต่ ขาดๆเกินๆ ครับ ไม่ตอบโจทย์การขับขี่ และ ไลฟสไตล์เท่าที่ควร

ออฟไลน์ decptt

ถ้าไม่รวมความนุ่มสบาย และความโอ่โถงในห้องโดยสารนะครับ
ผมเลือก Teana เพราะ ระบบความปลอดภัย และถุงลมรอบคันครับ
ถ้า C-Seg ทุกยี่ห้อ มีอ๊อฟชั่นแบบฟอร์ด เต็มที่ และถุงลม เป็นสิบใบนะครับ
ต้องมีคนส่วนหนึ่งหันมาใช้ C-seg แน่นอนครับ

ออฟไลน์ prysakol

• **
เพราะยังไม่สามารถที่จะซื้อได้หลายๆคัน

จึงต้องเลือกคันเดียวที่ทำได้ทุกอย่าง

ใจจริง

อยากได้อีโค่คาร์ไว้ขับในเมือง

อยากได้รถสปอรต์ไว้ขับกินลมชมวิว

อยากได้กะบะไว้ขนของ

อยากได้เต่าไว้เรทโท

อยากได้รถตู้ไว้ไปกันเยอะๆ

สุดท้ายขับ SPACE ในเมือง กินลม ขนของ เดินทาง ทำงาน^*|$\€*^%\>^~$¥

ออฟไลน์ dht_tubes

เพราะยังไม่สามารถที่จะซื้อได้หลายๆคัน

จึงต้องเลือกคันเดียวที่ทำได้ทุกอย่าง

ใจจริง

อยากได้อีโค่คาร์ไว้ขับในเมือง

อยากได้รถสปอรต์ไว้ขับกินลมชมวิว

อยากได้กะบะไว้ขนของ

อยากได้เต่าไว้เรทโท

อยากได้รถตู้ไว้ไปกันเยอะๆ

สุดท้ายขับ SPACE ในเมือง กินลม ขนของ เดินทาง ทำงาน^*|$\€*^%\>^~$¥

555 ผมว่าคนที่เป็นแบบนี้ มีเยอะแน่ๆ ครับ ผมคนนึงละ   :D :D

ข้อ ฮ. ถูกทุกข้อ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
มีอะไรที่ C เหนือกว่า ยกเว้นราคา