ผู้เขียน หัวข้อ: ภาพจากกล้องหน้ารถครับ เมื่อวานเกือบซวยครับ  (อ่าน 6848 ครั้ง)

ออฟไลน์ iamnobody

• Sr. Member

เมื่อวานนี้ไปธุระที่ชลบุรีมาครับ
ขับชิวๆ 100-120 ไปเรื่อยๆ
ขากลับออกจากด่านจ่ายเงิน วิ่งมาไม่เร็วเท่าไหร่ อยู่เลนขวา เจอรถข้างหน้าจะเข้าซ้ายแล้วกลับเข้าเลนขวา
ผมเลยฉีกออกซ้ายกะจะแซงไป ปรากฎว่าออกไปเจอแจ๊กพอต
เกือบซวยแล้ว
กลับมาบ้านเกิดดูภาพอีกทีถึงเห็นว่ารถข้างหน้าเปิดไฟเข้าซ้ายแล้วคงไปเจอรถจอดอยู่
เลยกลับเข้าขวาแล้วเปิดไฟเตือน แต่จังหวะนั้นผมไม่ทันเห็นแล้วก็แซงออกไปแล้วด้วย
ถ้ามาเป็นร้อยรับรองสอยไปแบบไม่มีเบรคแน่ๆ

อันนี้ผมเองประมาทด้วยที่แซงซ้ายออกไป ปกติผมจะเว้นระยะคันหน้ามากกว่านี้ก่อนจะแซง
และผมไ่ม่ได้สนใจไฟรถคันหน้าที่เปิดเตือนด้วย
ถ้าผมแซงออกมาช้ากว่านี้สัก 1-2 วินาทีรับรองหลบไม่ทันครับ

ปล.​ฝนกำลังจะตกครับ ภาพมืดมัวมากๆ

ออฟไลน์ peak14405

• Full Member
Re: ภาพจากกล้องหน้ารถครับ เมื่อวานเกือบซวยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 12:37:18 »
ผมเห็น ซีตรอง เปิดไฟเตือนอยู่ ซ้าย ขวา

ถือว่าโชคดีมากแล้วครับ แคล้วคลาด  ;)

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
Re: ภาพจากกล้องหน้ารถครับ เมื่อวานเกือบซวยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 12:38:52 »
ไม่เป็นอะไรก็ดีแล้วครับ

ทำไมคนขับคันที่จอดไม่พยามประคองรถให้เข้าซ้ายนะ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 12:47:05 »
เห็นคันหน้าเค้ากระพริบไฟเตือนเช่นกัน ถ้าเจออย่างนี้ปกติผมจะชะลอก่อนเพื่อประเมินสถานการณ์
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ frame16

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 13:15:16 »
ผมขอถามต่อหน่อยครับ ถ้าเจอเหตุการณ์แบบนี้รถที่ไม่มีพวก ESC แล้วมาแรงๆควรหักหลบหรือเบรคเต็มแรงให้ชนเบาที่สุดครับเพราะกลัวหักหลบแล้วรถมันจะหมุน

ออฟไลน์ lhorsud

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 13:24:31 »
ผมว่าใจร้อนรีบออกไป เป็นจังหวะไม่ควรออกเลย

เป็นการแซงซ้าย ต้องระวังรถที่ช้ากว่า และนี่ยัง เห็นไม่ชัดเลยว่าทางที่จะแซงมีรถหรือไม่มี  แล้วรีบออกไป

เวลาเจอรถช้าแช่ขวา หลายๆคนให้แซงซ้าย มันก็อันตรายแบบนี้แหละครับ จะให้ดีก็ต้องให้คนนั่งข้าง(ถ้ามี) ช่วยดู

ออฟไลน์ tosa

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 13:34:28 »
ถ้าคุณตัดสินใจเปลี่ยนเลนหลบ vanสีแดง ช้ากว่านี้สัก 1-2 วินาทีไม่รู้ว่าจะเป้นยังงัยบ้าง...ยังงี้หละมังที่เขาว่าแคล้วคลาด

ออฟไลน์ BlueMan69

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 13:43:30 »
คันหน้าเขาเตินแล้วนิครับ ซ้ายไปที แล้ว เปิด ฉุกเฉิน เตือนครับ

แต่การที่รถจอดอยู่ตรงนั้น ก็เป็นอะไรที่อันตรายมาก ๆ ควรมีคนโบก หรืออะไรสักอย่าง

morphling14

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 14:29:28 »
ผมร้องเอ้ยพร้อมกับคลิปเลย ดีที่ยังมีสติครับ    ขอให้ความปลอดภัยอยู่กับทุกท่านครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 14:35:27 »
ต่อไปต้องระวังกว่านี้ครับ
ครั้งนี้ประมาทจริงๆ ไม่คิดว่าจะมีรถจอดอยู่ คือถ้าออกมาเจอรถช้ายังไม่เท่าไหร่ แต่เจอรถจอดนี้เหวอเลยครับ
สิบกว่าปีหลังนี้ขับรถไม่มีอุบัติเหตุเลยแม้แต่เฉี่ยวเล็กๆ น้อยๆ ก็ไม่มี (แต่ 2 เดือนก่อนดันเอาล้อไปเบียดฟุตบาทซะยังงั้น)
เมื่อวานเกือบเสียชื่อได้ใช้บริการถุงลม 7 ใบ+ประกันซะแล้ว

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 14:44:11 »
อยากให้ทำเป็นนิสัยไปเลย เวลาเจอรถชน รถเสียอะไร ถ้าวิ่งผ่านให้เปิดไฟกระพริบบอกรถคันหลัง เราทำทุกครั้งเลย สังเกตไม่ค่อยเหตุมีใครทำ มันสมควรทำนะ แล้วก็ไอ้ที่ไม่สมควรก็ดันเปิด เช่นวิ่งตรงผ่านสี่แยกที่ไม่มีไฟจราจรแต่ดันเปิดไฟกระพริบ หรือฝนตกหนักก็ตาม ห้ามเปิดไฟกระพริบเลย มันสับสนว่ารถคุณจอดอยู่หรือว่าวิ่งกันแน่

ออฟไลน์ BIGP

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 14:47:35 »
เคยเจอแบบนี้เหมือนกัน โชคดีมันมีกรวยตั้งอยู่แต่ก็นะขับมาเร็ว  เบรก abs ทำงาน หักหลบแบบชิวเชียด ระบบอะไรต่างๆได้ใช้เลย
แต่จากที่ผมเจอมากรณีแบบนี้ วิเคราะห์ได้เลยครับว่า เราประมาท เพราะทุกครั้งที่เจอแบบนี้ เหมือนเรากำลังขับรถจะเอาเร็วเข้าว่า แซงมันๆ อะไรแบบนี้อ่ะครับ แล้วก็เจอตอเลย

ออฟไลน์ Tonge

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 15:51:56 »
ยังดีที่รอดปลอดภัยนะครับ
ดีว่ารถเป็นสีขาว เลยสังเกตุได้ไว
แล้วทำไมทางหลวงชอบทำถนน แล้วไม่รีบตีเส้นกันล่ะเนี่ย ขับลำบากมากๆ

ออฟไลน์ wannachat

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 16:01:12 »
โชคดีครับ เกือบเลย แซงซ้ายก็แบบนี้ละครับ เจอบ่อยๆ

เหมือนรถกระบะสีขาวที่ขับช้าๆ จะพยายามเข้าขวาสุดรึป่าวนะ

ออฟไลน์ Dr.Pop

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 18:20:48 »
ไม่รู้คันอื่นด้านหลังจะหลบพ้นแบบนี้ทุกคันไม๊ อันตรายจัง

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 20:35:15 »
ซีตรองนั่นเตือนแล้วนะครับ -*- เจอไฟแบบนี้เบรคไว้ก่อนแล้วตามคันเปิดไฟไป
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 20:53:35 »
เป็นผมตัดสินใจกลับเข้าขวานะครับ  เพราะเปลี่ยนที 2 เลนแบบนี้ไม่รู้จะไปจวกใครรึเปล่า  มุมอับมันเยอะ
ตอนดูคลิปรอบแรกสุดผมยังตกใจเลย  คุณเบี่ยงออกเลยไปแบบนั้นนึกว่าจะไปจวกรถซ้าย  
พอดูรอบสองก็เข้าใจว่าหลุดไปทั้งคันมันช้าไปที่คุณจะหักกลับแล้ว

แต่ที่คุณบอกช้ากว่านี้ซัก 1-2 วิจะแย่น่ะ  ผมว่าคุณจะหลบกลับเข้าง่ายกว่าที่คุณออกมาเร็วอีกนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2013, 20:55:11 โดย hutzero »

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 21:47:36 »
ซีตรองนั่นเตือนแล้วนะครับ -*- เจอไฟแบบนี้เบรคไว้ก่อนแล้วตามคันเปิดไฟไป

ปกติก็ทำแบบนั้นครับแต่ตอนในคลิปจำได้ว่าไม่ทันเห็นไฟรถคันหน้าเลย มาเห็นก็ตอนมาเปิดดูคลิปที่บ้านครับ
สงสัยจะเหม่อไปหน่อยครับ
ต่อไปคงต้องระวังกว่านี้เยอะๆ เลยครับ

ออฟไลน์ Frontiere

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 21:53:08 »
ดีแล้วครับที่ไม่เป็นอะไร แต่คันหน้าเขาหวังดีจริงๆนะนั่น  ;D
I always catch you when you fall.

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 00:34:23 »
แซงซ้ายก็อันตรายอย่างนี้แหละครับ แต่ก็ขอด่ารถกระบะคันขาวด้วย คือเปิดไฟเลี้ยวขวาแต่ว่าอยู่นิ่งๆ เพื่ออะไร?
อยากให้ทำเป็นนิสัยไปเลย เวลาเจอรถชน รถเสียอะไร ถ้าวิ่งผ่านให้เปิดไฟกระพริบบอกรถคันหลัง เราทำทุกครั้งเลย สังเกตไม่ค่อยเหตุมีใครทำ มันสมควรทำนะ แล้วก็ไอ้ที่ไม่สมควรก็ดันเปิด เช่นวิ่งตรงผ่านสี่แยกที่ไม่มีไฟจราจรแต่ดันเปิดไฟกระพริบ หรือฝนตกหนักก็ตาม ห้ามเปิดไฟกระพริบเลย มันสับสนว่ารถคุณจอดอยู่หรือว่าวิ่งกันแน่
เห็นด้วยครับ ครั้งหนึ่งตอนออกจากด่าน 2 ของ M9 ก็เจอลังอะไรไม่รู้อยู่กลางเลนสองจากซ้ายเลยจ้า ก็กระพริบไฟฉุกเฉินตั้งแต่เนิ่นๆ แล้วเปลี่ยนเลนไป หวังว่าจะช่วยเตือนคนข้างหลังได้ แต่ไม่ได้โทรหา จส.100 ครับ เพราะโทรศัพท์อยู่ท้ายรถ เสียบหูฟังรับได้อย่างเดียว ก็เป็นบทเรียน

ไฟเลี้ยวก็น่าจะเด่นครับ ให้ระวังทุกทิศทางเสมอ

ปกติก็ทำแบบนั้นครับแต่ตอนในคลิปจำได้ว่าไม่ทันเห็นไฟรถคันหน้าเลย มาเห็นก็ตอนมาเปิดดูคลิปที่บ้านครับ
สงสัยจะเหม่อไปหน่อยครับ
ต่อไปคงต้องระวังกว่านี้เยอะๆ เลยครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 07:38:58 »

คันหน้าเค้าเตือนเราแล้วนะครับ เราควรจะผ่อนไม่ใช่ไปแซง

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 11:50:42 »
กะบะคันนั้นน่าจะต้องการเข้าขวา เพื่อกลับรถตรงช่องสีส้มๆมั้งครับ
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ lemon

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 16:37:45 »
ปฏิกิริยาการหักหลบ ประคองรถของคุณก็เร็วใช้ได้ครับ โชคดีที่ไม่รถซ้ายมาอีก แต่อันตรายจริง ๆ โดยเฉพาะบริเวณจุดกลับรถต่าง ๆ
     ปล.ผมว่าถ้าเปิดคลิปต่อ คงไม่น่าฟังเท่าไร :D เป็นผมก็คงอดไม่ได้ อืม....มันน่า.........

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 17:08:38 »
ปฏิกิริยาการหักหลบ ประคองรถของคุณก็เร็วใช้ได้ครับ โชคดีที่ไม่รถซ้ายมาอีก แต่อันตรายจริง ๆ โดยเฉพาะบริเวณจุดกลับรถต่าง ๆ
     ปล.ผมว่าถ้าเปิดคลิปต่อ คงไม่น่าฟังเท่าไร :D เป็นผมก็คงอดไม่ได้ อืม....มันน่า.........

นั่นหละครับ 9 วินาทีที่สุภาพที่สุดในขณะนั้นแล้วครับ ฮ่าๆ  ;D

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 15:27:37 »
แซงซ้าย... แซงไม่ดูก่อน... ไม่ดูไฟเตือนคันหน้า... ถ้าคุณมาเร็วกว่านี้นิดเดียว หรือมีรถมาทางซ้ายอีกคัน มีเละแหงมๆ
H.