ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง Mitsubishi e-car ค่ะ  (อ่าน 26621 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aant

• Newbie
  • *
พี่ชายซื้อรถต่อจากญาติมาเอาไว้ให้หัดขับเป็นรุ่น 1.6 Glxi เกียร์ธรรมดาค่ะ

อยากจะนำรถไปถ่ายน้ำมันเครื่อง แต่ไม่มีสมุดคู่มือรถเลย

ไม่ทราบว่าต้องใช้น้ำมันเครื่องเบอร์ไหน เกรดไหน ปริมาณเท่าไร

ขอทราบราคาน้ำมันเครื่อง+ค่าแรงในการเปลี่ยน(อู่นอก)ด้วยก็ดีนะคะ

ปล.ถ้านำรถไปเปลี่ยนตามปั๊มน้ำมันที่มีบริการจะโอเคมั้ยคะ? (หน้าซอยบ้านเป็นปั๊มเชลล์)

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

เกรด กึ่งสังเคราะห์  หรือ สังเคราะห์ แล้วแต่สะดวก    API  SL , SM , หรือ SN  ก็ได้  ดูเลขตัวหลัง

เลือก 40 ดูก่อน  น่าจะใช้ไม่เกิน 4 ลิตร

ออฟไลน์ 6162002

แนะนำเกรดปกติ ราคาประมาณ 800 บาทครับ เบอร์ ประมาณ 15W-40 ก็ได้ ไม่แพงครับ ใช้4ลิตร

ของเชลล์ก็ได้ครับ เปลี่ยนที่ปั๊มค่าแรงรู้สึกจะไม่มีนะครับ Shell Helix

แต่ถ้าเข้าเชลล์ระวังให้ดี น้ำมันเครื่องไม่แพงครับ แต่มักจะโดนบอกว่า น้ำมันเบรค น้ำมันเกียร์เสื่อมแล้ว ให้เปลี่ยนด้วย  ซึ่งพวกนี้เปลี่ยนที่ปั๊มแพงโคตรครับ (อู่นอกถูกกว่า)

คร่าวๆ ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
1xw-40 ได้ทุกยี่ห้อ แต่ถ้ายี่ห้อ บัตรฟ้า เลี่ยงได้ก็เลี่ยงครับ
เปลี่ยน นมก. ไปเลยก็ดีครับ ไม่กี่บาทเอง ส่วนน้ำหม้อน้ำเปลี่ยนได้ก็เปลี่ยน นม.คลัช เบรค ถ่ายรวมๆกับอันที่บอกๆไปข้างหน้ายังไงก็ไม่น่าเกิน 2500 ค่าแรงก็น่าจะ 300
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ wannachat

• Full Member
รถยี่ห้ออะไร รุ่นอะไร  อายุกี่ปี วิ่งกี่กิโล 

เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง สังเคราะห์(1400-1800) หรือกึ่งสังเคราะห์(600-800)ก็ได้

ถ้าเครื่องยังโอเคอยู่ ใช้ xW-30  ถ้าเครื่องเริ่มเก่าเริ่มไม่ค่อยแน่นก็ xW-40
( ตัวเลขหลัง 30 40 50 ยิ่งมากยิ่งหนืด  ยิ่งน้อยยิ่งลื่น )
(ตัวเลขหน้า สำหรับอากาศเย็น หรือสตาร์ทเครื่องครั้งแรกตอนอากาศเย็น w0 w5  10w 15w ยิ่งน้อยจะดีกว่า
 SL  SM SN มาตรฐานสูงสุดตอนนี้ คือ SN ( A-N  ยิ่งใกล้ Z ยิ่งดี )
สังเคราะห์แท้ ผมแนะนำ mobil1 5w-30 ราคา 1700 หรือ w-401 ราคา 1800 ก็ได้  หรือสังแท้คาสตรอลก็ได้
น้ำมันเครื่องระวังของปลอม  เปลี่ยนแล้วขับได้สักพักเครื่องจะพัง ต้องรีบจอดแล้วถ่ายตรงนั้นเลย
กรองน้ำมันเครื่องระวังของปลอม  ของแท้แผ่นกรองจะถี่และละเอียด

เปลี่ยนกรองน้ำมันเครื่อง 150-220

เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ (ต้องตรงกับของเดิม อย่าเปลี่ยนยี่ห้อ เพราะมันจะผสมกับของเดิม จะไม่ดี) 1000-2000

ดูหัวเทียน ดูแบต ดูกรองอากาศ ดูสายพานต่างๆ

ควรล้างระบบหล่อเย็นหรือไม่ ดูวาล์วน้ำ ดูปั้มน้ำ

รถวิ่งเกิน 80000 โล ควรล้างลิ้นผีเสื้อ เซ็นเซอรแอร์โฟว 200-400

หาอู่ดีดี จัดการให้เรียบร้อย

ออฟไลน์ No Trespassing

มิตซู อีคาร์

อายุอานามก็เยอะอยู่ ใช้น้ำมันเครื่องเบอร์พี้นๆเลยครับ คือ 20W-50 ปริมาณ 3.8 ลิตร จะใช้ของเชลส์กระป๋องสีเหลืองก็ได้ครับ ไม่มีปัญหา

ผมเห็นโปรโมชั่นของเชลส์ ซี้อน้ำมันเครื่องแถมไส้กรองน้ำมันเครื่อง + ฟรีค่าแรงด้วยนี่ครับ ลองถามดู

น้ำมันเกียร์ อีคาร์ใช้น้ำมันเกียร์เบอร์ 75W-90 ที่ปั้มก็มีขายเหมือนกัน

ไส้กรองอากาศ  ถ้ารุ่น 1.6 จะอยู่ราวๆ 300 - 400 บาทครับ หัวเทียนชุดนึงราวๆ 300 บาท (4หัว) ใช้แบบธรรมดา ไม่ต้องอิรีเดียมอะไรให้วุ่นวาย เปลื่ยนทุกๆสองหมื่นกิโลเมตร

อย่างอื่นก็ตรวจตามสภาพครับ

ออฟไลน์ Aant

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกๆท่านมากนะคะที่เข้ามาตอบ  :)