ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถหรูที่ไฟไหม้ ไม่มีคัยแสดงตัวเป็นเจ้าของ  (อ่าน 8527 ครั้ง)

ออฟไลน์ ottojud

• Full Member
มีอะไรไม่ชอบมาพากลแน่ๆเลยใช่ป่าวครับ รบกวนขอความรู้ ผิดกฎลบได้เลย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: ทำไมรถหรูที่ไฟไหม้ ไม่มีคัยแสดงตัวเป็นเจ้าของ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 14:02:38 »
เรื่องไม่ชอบมาพากล มีแนวโน้มสูงมากว่า มีแน่นอนครับ เคสนี้

ขอพูด แค่นี้ละกันครับ....ผมก็ไม่ทราบรายละเอียดอะไรนักหรอก

และสงสัยว่า เคสนี้ ไม่น่ามีใครแสดงตัวเป็นเจ้าของแน่ๆ

ออฟไลน์ Niceguy_C

• Sr. Member
Re: ทำไมรถหรูที่ไฟไหม้ ไม่มีคัยแสดงตัวเป็นเจ้าของ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 14:07:26 »
ข้อมูลเบื้องต้น

เป็นรถที่เข้ามาโดยผิดกฎหมายครับ มีการติดระบบแก็ส เพื่อจะให้จดทะเบียนได้

และอย่างที่ทราบกันว่า ปีที่แล้ว กรมสรรพากรได้เข้มงวดเรื่องนี้มาก ทำให้เกรย์มาร์เก็ต สะเทือนกันเลยทีเดียว

แต่ก็มีบางจ้าวที่พอมีเส้นมีสายยังใช้วิธีนี้อยู่

แต่พอเกิดเรื่องและหลักฐานค่อนข้างแน่นยังงี้ บรรดาเส้นสายก็คงเอาตัวรอดกันหมด เลยทำให้ไม่มีใครกล้าออกมารับว่าเป็นเจ้าของ

ออฟไลน์ toonnazaone

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 14:08:18 »
เจ้าของมันรู้ตัวดีว่าของผิดกดหมาย จะแสดงตัวให้โดนจับทำไมครับ เปิดแนบไปแล้ว

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 14:43:51 »
เจ้าของกลัวคนอื่นรู้ว่าขับ BENTLEY  FERRARI ติดเเก๊ส  ;D ;D

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 14:48:58 »
เห็นถังแก๊สที่วางในรถแล้วใครจะกล้าขับ ความจริงหากไล่ลำดับเรื่องไม่ยากหรอกครับที่จะเจอต้นตอ แต่ยากกว่าที่จะเอายังไงต่อนี่ ยากกว่า..... ยื้อไว้นานหน่อย เดี๋ยวก็ลืมกันแล้ว   ;D

ข่าวว่ารถขอจดทะเบียนไว้ตั้งแต่ปี '53 แต่รถเพิ่งมาปี'56 นานมากกก
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ jg333

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 14:49:42 »
จริงๆผมว่าผู้เกี่ยวข้องก็หน้าจะรู้ว่าใครเป็นใครนะครับ
แต่เรื่องมันถูกออกสื่อแล้ว เนียนๆเงียบๆไปแบบนี้น่าจะดีที่สุดกับพวกเส้นใหญ่ :-\

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 14:51:15 »
เจ้าของกลัวคนอื่นรู้ว่าขับ BENTLEY  FERRARI ติดเเก๊ส  ;D ;D

555 กลัวโดนเด็กปั้มล้อ

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 14:57:52 »
คนที่คุณก็รู้ว่าใคร 5555

ออฟไลน์ nunix

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 15:12:01 »
ผมยังไม่ได้อ่านรายละเอียดข่าวลึกๆนะครับ แต่สงสัยว่ามันต่างกับการจดประกอบแบบถูกต้องยังไง
หรือ ปัจจุบันเขาได้ระงับการจดทะเบียนใหม่ของจดประกอบไปแล้ว เมื่อต้นปี 55 ทำให้แม้ทำตามขั้นตอนจดประกอบแบบถูกต้องเดิม ก็ถือว่าผิดกฎหมายปัจจุบันทันที

เพราะแม้นำเข้าเป็น อินวอยส์ มา ถ้าไม่นำมาวิ่งบนพื้น ขนส่งแบบนี้ ก็ถือว่าไม่ผิด
หรือเจตนาครั้งนี้ชัดเจนว่าจะไปจดทะเบียน แบบจดประกอบ จึงผิดกฎหมายตามที่ผมเข้าใจข้างต้น

ออฟไลน์ PorrMacKenna

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 16:27:00 »
จดประกอบถูกต้องคืออะไรครับ
ถ้าเจตนารมณ์กฎหมายคือเอาอะไหล่มาประกอบเป็นตัวรถ
ผมว่าหายากนะ

ออฟไลน์ น้องน้ำหวาน

• ไม่ไหวจะพูด
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 16:29:21 »
แลมโบกินิ เฟอรรารี่ ติดแก๊ส = สปอร์ตหรูหรา ราคาพอเพียง -..-

ที่ไม่แสดงตัว สงสัยกลัวโดนล้อว่า มีปัญญาขายรถหรู แต่ติดแกสทำไมให้เสียเกรด

เอ่อมมมม ไม่ใช่แระ??
มาดีตอบดี มาเกรียน แม่จะเอาให้เนียนกว่าถอนขน

ช่วงนี้ หวานเบื่อ ข้าวโพดอบ....... กินแล้วคิดฟันค่ะ

ออฟไลน์ bump_F10_525d

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 17:07:07 »
ล่าสุด DSI เข้าไปตรวจสอบ ละครับ

ออฟไลน์ eight

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 17:34:52 »
เข้าไปเดี๋ยวก็เงียบครับ รถใคร มาจากไหน ยังไง คนในรู้กันหมดแล้ว
ไม่ต้องวงในมาก แค่วงการเกรย์เค้าก็รู้หมดแล้วครับ ว่ารถของใครมาจากไหนแล้วจะไปไหน 5555

ออฟไลน์ KIAT

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 17:43:11 »
ดูข่าวมีการปลอมเลขเครื่องด้วยนี่ คงรถผิดกฎหมายน่ะแหละและน่าจะมีเยอะด้วย

ขนไปตรวจตจว.555

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 19:18:14 »
เกิดเรื่องขนาดนี้ เจ้าของไม่กล้าแน่ๆครับ

แม้กระทั่งเส้นสายเองก็เถอะ เจอแบบนี้ก็เงิบเหมือนกัน โดนสอบกันแน่ๆ

แต่อย่างว่าครับ เดี๋ยวเรื่องนี้ก็กลืนหายไปกับเมฆหมอกตามเคย

ออฟไลน์ pass17

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 19:24:07 »
สงสัย ขนส่ง ศรีษะเกษ จดทะเบียนรถ กัน ง่ายๆ มั้ง :o :o

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 19:58:51 »
สงสัย ขนส่ง ศรีษะเกษ จดทะเบียนรถ กัน ง่ายๆ มั้ง :o :o
ไปกล่าวหาเขา ระวังโดนฟ้องนะครับ เขาออกมาให้สัมภาษณ์แล้ว อิอิ

ออฟไลน์ nunix

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 20:07:05 »
จดประกอบถูกต้องคือมีการจ่ายภาษีครบทุกขั้นตอน กฎหมายในช่วงหนึ่งเคยกำหนดให้จดทะเบียนเพื่อวิ่งบนถนนได้ปกติ ตามที่ผมเข้าใจ เพราะตอนแรกไม่เคยศึกษาข้อมูลก็คิดว่ามันคือหลบภาษีทางหนึ่งเหมือนคนทั่วไปเข้าใจ แต่พอศึกษาลงลึกทุกขั้นตอนก็พบว่าก่อนหน้า ต้นปี 55 มีการจดทะเบียนออกเป็นเล่มทะเบียนได้จริงที่ขนส่งใหญ่ แบบไม่ต้องยัดเงินครับ
การนำเข้ารถเมืองไทย
รถมือหนึ่ง จากเมืองนอก = จดแบบ 32
รถมือสอง จากเมืองนอก = จดประกอบ
ที่ผมเข้าใจคือตามนี้ครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 20:35:26 »
เรื่องไม่ชอบมาพากล มีแนวโน้มสูงมากว่า มีแน่นอนครับ เคสนี้

ขอพูด แค่นี้ละกันครับ....ผมก็ไม่ทราบรายละเอียดอะไรนักหรอก

และสงสัยว่า เคสนี้ ไม่น่ามีใครแสดงตัวเป็นเจ้าของแน่ๆ

ผมว่าคงไม่ต่างอะไรกับเคส Ferrari 456GT ที่ถูกยึดมาแล้วไม่มีใครมาประมูลเพราะกล่องECUไม่อยู่ในรถจนต้องทำลายทิ้งมั๊งครับ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 22:34:54 »
จากข่าว
ติดถังเฉยๆ นะครับไม่ได้ต่อท่อเข้าเครื่องยนตร์
ผมว่าไม่ได้จดประกอบจริงด้วย เพราะว่าเครื่องกับ ตัวถัง คันเดียวกัน
น่าจะนำเข้ามาทั้งคัน เนียนๆ
ตลกอ่ะ ติดแก็ส ไอ้คนจดก็ปัญญาอ่อนจดให้ Ferrari ติดถัง 35L กดคันเร่ง 2 ที แก็สก็หมดถังแล้ว
ถ้ามันต่อท่อจริงนะ
จดเสร็จก็รื้อถังออก ขับเท่ห์ ว่าตรูขับ Ferrari นะที่ไหนได้ แม่งโกงทั้งโคตร เลวครับ

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 23:55:41 »
ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่วครับ

ไม่ต้องรอตำรวจ ฟ้าดินก็สั่งให้เรื่องมันแดงขึ้นมาแล้วไงครับ  :)
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ ratikorn

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 00:28:07 »
ชาวบ้านศรีสะเกษเค้ารู้ดีครับว่าเจ้าของดป็นใครเพียงแต่มีอำนาจบางอย่างปิดปากใว้เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 07:27:55 »
ที่แน่ๆกรรมติดจรวจจริงๆๆๆ :o

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 07:34:39 »

รัฐบาลเป็นแบบนี้ นักการเมืองเลยไม่กลัวกฎหมาย ข้าราชการอื่นอื่นเลยเป็นแบบนี้ มันเลยเป็นเรื่องปกติที่จะจับใครไม่ได้

ออฟไลน์ PorrMacKenna

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 08:18:50 »
จดประกอบถูกต้องคือมีการจ่ายภาษีครบทุกขั้นตอน กฎหมายในช่วงหนึ่งเคยกำหนดให้จดทะเบียนเพื่อวิ่งบนถนนได้ปกติ ตามที่ผมเข้าใจ เพราะตอนแรกไม่เคยศึกษาข้อมูลก็คิดว่ามันคือหลบภาษีทางหนึ่งเหมือนคนทั่วไปเข้าใจ แต่พอศึกษาลงลึกทุกขั้นตอนก็พบว่าก่อนหน้า ต้นปี 55 มีการจดทะเบียนออกเป็นเล่มทะเบียนได้จริงที่ขนส่งใหญ่ แบบไม่ต้องยัดเงินครับ
การนำเข้ารถเมืองไทย
รถมือหนึ่ง จากเมืองนอก = จดแบบ 32
รถมือสอง จากเมืองนอก = จดประกอบ
ที่ผมเข้าใจคือตามนี้ครับ

จดทะเบียนได้ตามกฎหมายจริงครับ
แต่การนำเข้า ใช้ช่องทางที่ว่าในการเลี่ยงภาษี
แจ้งว่าเป็นชิ้นส่วน กับรถสำเร็จทั้งคัน ภาษีคนละพิกัด คนละอัตรา
ส่วนใหญ่จะถอดไม่กิี่ชิ้น หรือไม่ก็ไม่ถอดเลย แต่ declare ว่าเป็นชิ้นส่วน

เมื่อก่อนก็ถือว่าเป็นช่องโหว่กฎหมาย (แต่ declare น่ะเท็จแน่ๆ  ;D)
แต่ตอนนี้อุดเรียบร้อยแล้ว

ออฟไลน์ question

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 08:32:13 »
1) รถผิดกฎหมาย...ถังแก๊สใบขนาดแค่สตาร์ทรถก็หมดแล้ว (เผลอๆไม่พอด้วย) กฎหมายมีกำหนดมาตราฐาน
    ความจุแก๊สไม่ใช่หรือ ????
2) เจ้าหน้าที่ขนส่ง/ศุลกากร แกล้งซื่อบื้อมากๆ แต่ทำไมทีเรา....พวกเขาฉลาดเหลือเกิน....นู่นนี่ผิดไปหมด
3) ทำไมศุลกากรและขนส่งเพียง 2 หน่วยงานตรวจสอบหาอะไรไม่ได้เลย ต้องให้ DSI เข้าร่วมหาสาเหตุ
4) ทำไมตำรวจปราบปรามทางเศรษฐกิจไม่ค่อยใส่ใจเรื่องนี้สักเท่าไหร่...ไม่ทำงานหาข้อมูลต่อเลยหรือ
5) บริษัทฯรับขนส่งเจ้านี้คราวหน้าต้องไปใช้บริการ....ไม่รู้ว่ารับรถจากใคร...ไม่รู้ส่งให้ใคร...ไม่รู้ว่าค่าจ้างใครจ่ายและ
    ราคาเท่าใด....ไม่รู้ว่าว่าใครเจ้าของ...สุดยอด
6) ถ้าไม่มีเจ้าของ...ผมแสดงตัวเป็นเจ้าของได้หรือไม่....

ออฟไลน์ zekoza11

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 08:49:29 »
เชื่อดิ เดี๋ยวก็เงียบ เพราะน่าจะกินกันหลายต่อ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 16:22:48 »
กลับตาสักข้าง ท่านจะเข้าใจ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ samgler

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 16:38:07 »
ตอนนี้ความเริ่มจะแตกแล้ว

ลองหาข่าวอ่านได้ครับ ทะเบียนรถ ลัมโบ ที่เกิดเหตุ ดันไปเกี่ยวข้องกับลูกชาย รมต

แต่ผมว่าเดี๋ยวก็คงจะโดนตัดตอน

ส่วนคนทำคดีนี้ รับรองว่าโชคดียิ่งกว่าถูกล็อตเตอรี่รางวัลที่ 1