ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการประกอบอาชีพเกี่ยวกับแวดวงการตลาดรถยนต์ครับ  (อ่าน 5017 ครั้ง)

ออฟไลน์ techin153

• Newbie
  • *
ตอนนี้ผมกำลังเรียนอยู่ม.6ครับ อนาคตผมอยากประกอบอาชีพเป็นเซลล์ขายรถครับ (เล็งโชว์รูมฮอนด้าไว้) เพราะว่าผมเป็นคนที่ชอบเกี่ยวกับเรื่องแวดวงการตลาดรถยนต์อยู่แล้วครับ (ผมรู้หมดทุกเรื่องเลยครับไม่ว่าจะเป็น รถคันนี้ยี้ห้ออะไรรุ่นไหน ราคาของรถยนต์ เครื่องยนต์กี่ซีซี แรงม้าเท่าไร Optionมีอะไรบ้าง ฯลฯ) 8) เวลาที่คุยเรื่องรถกับคนอื่นก็สนุกดีครับ ชอบขับรถเที่ยวเล่นด้วย :D

ปล.มหาวิทยาลัยและคณะที่ผมจะเข้าคือ มศว มนุษยศาสตร์สาขาวิชาภาษาไทยเพื่อการสื่อสารมวลชน นอกจากอาชีพเป็นเซลล์ขายรถแล้วยังมีอาชีพไหนอีกบ้างครับที่เกี่ยวกับเรื่องแวดวงการตลาดรถยนต์ที่เรียนจบมาแล้วสามารถประกอบอาชีพนี้ได้
ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากครับ :)

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
  • Hero Member
PR ครับ ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมดูนะครับ คิดว่าน่าจะชอบเลยหล่ะ  ;)

ออฟไลน์ nunix

• Full Member
เป็นเซลล์ขายรถ ถ้าเข้าใจไม่ผิด จบคณะไหนก็รับนะครับ แต่ถ้าจะรุ่งต้องเป็นคนที่ชอบทำงานบริการ พบปะเจอกับลูกค้า มนุษย์ศาสตร์ของน้องก็โอเคครับ
ส่วนด้านอื่นๆ ก็มีทั้งฝ่ายการตลาด ดูแลวางแผนแคมเปญ โปรโมชั่นต่างๆทั้งอยู่สำนักงานใหญ่ และในพื้นที่
ฝ่ายประชาสัมพันธ์ ออกอีเว้นท์ต่างๆในนามบริษัท เปิดตัวรถยนต์ จัดขับทดสอบ ติดต่อหนังสือพิมพ์ แมกกาซีน ทีวี
ส่วนตำแหน่งอื่นๆ ในบริษัท ก็มีเยอะครับ เหมือนบริษัททั่วๆไป แต่อาจไม่ได้เกี่ยวกับการขาย หรือด้านรถที่น้องชอบโดยตรง
ส่วนตำแหน่งลึกซึ้งอย่างอื่น ต้องรอคนในมาตอบคับ

ออฟไลน์ techin153

• Newbie
  • *
PR ครับ ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมดูนะครับ คิดว่าน่าจะชอบเลยหล่ะ  ;)
เป็นเซลล์ขายรถ ถ้าเข้าใจไม่ผิด จบคณะไหนก็รับนะครับ แต่ถ้าจะรุ่งต้องเป็นคนที่ชอบทำงานบริการ พบปะเจอกับลูกค้า มนุษย์ศาสตร์ของน้องก็โอเคครับ
ส่วนด้านอื่นๆ ก็มีทั้งฝ่ายการตลาด ดูแลวางแผนแคมเปญ โปรโมชั่นต่างๆทั้งอยู่สำนักงานใหญ่ และในพื้นที่
ฝ่ายประชาสัมพันธ์ ออกอีเว้นท์ต่างๆในนามบริษัท เปิดตัวรถยนต์ จัดขับทดสอบ ติดต่อหนังสือพิมพ์ แมกกาซีน ทีวี
ส่วนตำแหน่งอื่นๆ ในบริษัท ก็มีเยอะครับ เหมือนบริษัททั่วๆไป แต่อาจไม่ได้เกี่ยวกับการขาย หรือด้านรถที่น้องชอบโดยตรง
ส่วนตำแหน่งลึกซึ้งอย่างอื่น ต้องรอคนในมาตอบคับ
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับผม :D
อ่อเกือบลืมไปแหน่ะ! งานสายผู้สื่อข่าวรถยนต์ทำงานเกี่ยวกับอะไรหรอครับ แล้วทำอะไรบ้าง

ออฟไลน์ Tyde

• Sr. Member
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับผม :D
อ่อเกือบลืมไปแหน่ะ! งานสายผู้สื่อข่าวรถยนต์ทำงานเกี่ยวกับอะไรหรอครับ แล้วทำอะไรบ้าง

ทำงานเหมือนพี่จิมมี่ไงครับ   ;D

ออนไลน์ jbrc

อนาคต  ค่าบริการในการซ่อมรถยนต์จะแพงขึ้น  และ ปัญหาช่าง ซ่อม วิเคราะห์  ที่เชี่ยวชาญจะหายาก

หากใจรัก ด้านยานยนต์  นอกจากรู้แล้ว  ปฎิบัติ   หรือ  ควบคุม  วิเคราะห์งานซ่อม  ผ่านช่องทางการซ่อมรถยนต์รุ่นใหม่   จะสามารถทำงานได้หลากหลายขึ้น   และอาจ ก้าวหน้า  สามารถหาช่องทางในการเปิดทำธุรกิจ ส่วนตัวได้ด้วยครับ

ออฟไลน์ 6162002

อาชีพเซลโอเคแล้วครับ

แต่แนะนำให้หาอะไรเสริมครับ เช่นสั่งของแต่ง อะไหล่เข้ามาขายเองด้วย มีลู่ทางมากมาย ที่จะได้ประโยชน์หากเป็นเซลครับ ^^

ออฟไลน์ fishfinger

อย่าว่าอย่างนู้นอย่างนี้เลยนะครับ เซลขายรถคณะไหนก็รับครับ

อยากให้น้องลองมองไกลๆกว่านี้หน่อยว่า จุดสูงสุดที่ชีวิตน้องอยากเป็นเซลขายรถหรือเปล่า
อายุ 40 50 จะทำงานอะไร แล้วค่อยเลือกคณะนะครับ

ถ้าชอบรถลองมองวิศวะ

หรือแนวศิลป์ ลองไปนิเทศดีกว่าครับ ทำงานได้หลากหลาย

นี่คือเผื่อไว้ว่าอนาคตเราไม่แน่นอน  แต่อยากให้เรียนคณะที่เปิดกว้างกับชีวิตจะดีกว่า

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

อย่าว่าอย่างนู้นอย่างนี้เลยนะครับ เซลขายรถคณะไหนก็รับครับ

อยากให้น้องลองมองไกลๆกว่านี้หน่อยว่า จุดสูงสุดที่ชีวิตน้องอยากเป็นเซลขายรถหรือเปล่า
อายุ 40 50 จะทำงานอะไร แล้วค่อยเลือกคณะนะครับ

ถ้าชอบรถลองมองวิศวะ

หรือแนวศิลป์ ลองไปนิเทศดีกว่าครับ ทำงานได้หลากหลาย

นี่คือเผื่อไว้ว่าอนาคตเราไม่แน่นอน  แต่อยากให้เรียนคณะที่เปิดกว้างกับชีวิตจะดีกว่า
+1เลยครับ
ปล.ตอนนี้ผมก็เรียนอยู่ม.6เหมือนกัน^^
ตอนนี้กำลังติวอยู่เลยครับ ;D
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ seamonkey

ชอบเรื่องรถ งั้นแนะนำ วิศวะ เครื่องกลไม่ก็ automotive เลยครับ น้องจะได้เรียนอย่างละเอียดในเรื่องที่เกี่ยวกับพวกรถยนต์ เครื่องยนต์อย่างละเอียดเลยครับ

ออฟไลน์ fhasociety

พี่อยากแนะนำให้ไปทาง วิศวกรรมยานยนต์ ดีกว่านะคะ มีหลายมหาลัยที่น่าสนใจ ไหน ๆ ก็ชอบด้านรถยนต์แล้ว :)
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
ผมซิ่วจากวิศวะอุตสาหการมาเรียนการตลาดครับ มหาลัยสงขลานครินทร์ หาดใหญ่

มีแผนชีวิตอยากทำงานฝ่ายการตลาดรถยนต์ยี่ห้อใดยี่ห้อหนึ่ง หรือฝ่ายตลาดด้านธนาคาร ไฟแนนซ์ และธุรกิจส่วนตัว

หากน้องต้องการเดินสายนั้นจริงๆ สายที่พี่เรียนตอนนี้ มีเนื้อหาที่นำไปประยุกต์ใช้กับการขาย หรือมองแผนการตลาด ความต้องการผู้บริโภคได้มากๆครับ

เป็นหนึ่งในคณะที่แนะนำ หากน้องอยากเดินสายนั้นจริงๆ แต่ใจจริงแล้วพี่อยากให้มองไกลกว่านั้นครับ

ชีวิตจะไปไกลหรือไม่ไกลอยู่ที่ควาดคิดเราด้วยครับ  ;) ;) ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2013, 21:24:14 โดย osment »

ออฟไลน์ ceberos

ให้นิยาม กับคำว่าเซลล์ดีกว่า ว่า   เป็นหาชีพวัดดวง รวยไว ทำรายได้ดี อิสระสูง แต่ ต้องแถให้เป็น ดูคนให้ออก จิตวิทยาต้องแน่น  จับลูกค้าให้เป็น  ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

สู้ๆครับ ถ้ามีความมุ่งมั่น อาชีพไหนก็มีคุณภาพได้

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ไม่รู้นะเป็นผมจะเรียน ช่างครับ

ซ่อมรถ เพราะยังไงคนก็ต้องซ่อมกันหมดครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
หากชอบเซลล์ ต้องมองดู carrier part ในอนาคต อย่าง ไปเป็น ผจก ศูนย์หรือฝ่าย พวกนี้จบบริหาร หรือตลาด กลายคนจบวิศวะฯ

แนะนำว่าหากชอบจริงให้ไปสมัครทำ part time ระหว่างเรียน จะได้ประสบการณ์ที่ดี จะได้รู้ว่าชอบจริงหรือแค่ชอบ หาครูแนะแนวเก่งๆนำทาง ขอให้โชคดีครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
ก่อนอื่นเลยขอยินดีด้วยที่มีความคิดเรื่องการทำงานตั้งแต่ยังเล็ก  และน่ายินดีขึ้นไปอีกที่จะเข้า มศว มนุษยศาสตร์

สาขาภาษาไทยนั้น น้องสามารถทำงานเกี่ยวกับสื่อสารมวลชลต่างๆได้เป็นอย่างดีครับ 

ส่วนเรื่องรถยนต์  เซลส์ขายรถ  บอกเลยว่าไม่ต้องจบอะไรก็เป็นได้ครับ 

ตอนนี้อยากทำงานเกี่ยวกับรถยนต์ อนาคตอาจเปลี่ยนไปได้ครับ   ;)

จากรุ่นพี่คณะมนุษย์ มศว

ออฟไลน์ ghia

• the power of bear
อาชีพพนักงานขาย(sale person, sale man, sale executive, 9ฯ9) มันเป็นเรื่องของประสบการณ์และฐานข้อมูลซะเป็นส่วนใหญ่ครับ

ผมเคยเจอนักงานขายตั้งแต่จบ ป.4 ยันปริญญาโท แล้วแต่ว่าขายอะไร

สำหรับเซลส์ขายรถยนต์นั้นมี 2แบบครับ

แบบแรกคืออย่างที่อยู่ตามโชว์รูมที่เราไปซื้อรถกัน พวกนี้ส่วนใหญ่จะต้องเรียนงานอยู๋แล้วใน 1 ปีแรก 

หลัังจากนั้นจะเป็นช่วงเก็บฐานลูกค้าอีก 3-4 ปี ถ้าคุณสามารถทำงานได้เกิน 5 ปีในแวดวงนี้ หลังจากนั้นคุณก็จะเริ่มสบายแล้ว

เพราะลูกค้าเก่าของคุณจะเกิด"การซื้อซ้ำ" ตามวัฎจักรอายุกาใช้งาน

สิ่งสำคัญที่สุดคือการบริการหลังการขาย ถ้าดูแลกันดี ความเป็นไปได้ที่ลูกค้าจะกลับมาซื้อกับเราก็มีสูง

เซลส์บางคนบริการดีขนาดที่ย้ายงานเปลี่ยนยี่ห้อที่ขายแล้วลูกค้าก็ยังตามไปซื้อยี่ห้อใหม่ด้วย

พวกข้อมูลทางเทคนิคของสินค้าทั้งของเราและของคู่แข่งไม่ได้เป็นจุดแข็งสำหรับเซลส์มากนัก เพราะถึงยังไงก็ต้องถูกบริษัทรถยนต์อบรมให้อยู๋แล้ว

คุณจะถูกบริษัทรถยนต์ล้างสมอง ปลุกขวัญกำลังใจ ยัดเยียดข้อมูลมากมาย จับหัดยืน เดิน นั่ง พูด กิริยามารยาท การแต่งตัว

สิ่งเดียวที่คุณต้องทำอย่างหนักคือ "การบริการให้ลูกค้าประทับใจตลอด 4-5 ปี"

นอกนั้นจะมีคนคอยช่วยดูแลให้เอง

เส้นทางการทำงานของเซลส์แบบนี้จะคล้ายๆกัน

เซลส์แมน ---> หัวหน้าทีมเซลส์ ---> ผู็ช่วยผู็จัดการฝ่ายขาย --> ผู้จัดการฝ่ายขาย ---> ผู้ช่วยผู็จัดการทั่วไป --> ผู้จัดการทั่วไป

แต่ละตำแหน่งน่าจะต้องมีอายุงานในแต่แหน่งนั้นอย่างน้อย 3-5 ปี ก่อนจะได้เลื่อนขั้น

อันนี่คือแบบแรก

แบบที่2ที่เราไม่เคยเจอกันคือ เซลส์แมนของบริษัทรถยนต์ที่คอยขายรถให้ดีลเลอร์

มีหน้าที่คอยขายส่งรถยนต์ให้ดีลเลอรืเพื่อมาขายเราต่อกันอีกทีนึง

เซลส์คนนึงจะดูแลโชว์รูมประมาณ 6-8 แห่ง เพื่อคอยดูยอดขายปลีกของโชว์รูม เพื่อช่วยผลักดันให้ยอดขายเป็นไปตามที่บริษัทรถยนต์ต้องการ

แล้วคอยผลักดันยอดขายส่งจากบริษัทรถยนต์ไปให้ดีลเลอร์ มีทั้งคุยกันดีๆ ซื้อขายตามรอบ มีทั้งยัดเยียดให้ซื้อ มีทั้งขู่ให้ซื้อ มีทั้งอ้อนวอนให้ซื้อ

เซลส์พวกนี้จะไม่ต้องเจอกับลูกค้าอย่างเราๆท่านๆโดยตรง แต่ต้องเจอกับเจ้าของดีลเลอร์ คุณต้องเจรจากับเค้าเพื่อให้ยอมซื้อรถคุณ

การซ์้อขายกันมีตั้งแต่ 1-2 คัน จนบางทีระดับ "หมื่นคัน" ในการเจรจาครั้งเดียว

ตอนมาร์ชเปิดตัวครั้งแรกในเมืองไทย มีดีลเลอร์บางเจ้าสั่งซ์้อรถทีเดียว 12,000 คัน เรียกว่ากะขายเดือนละ 1000 คันเลย

พวกนี้จะรับคนมีประสบการณ์บ้าง5-10 ปี หรืออย่างน้อยก็ต้องจบปริญญาตรี

ภาษาอังกฤษต้องแน่นในระดับที่นั่งประชุมกับชาวต่างชาติแล้วรู็เรื่อง

เรื่องรองที่คุณควรมีคือ ความสามรถในการอ่านแผนที่ เพราะคุณต้องคอยออกไปตรวจเยี่ยมดีลเลอร์ที่คุณดูแลอยู๋เป็นประจำ

ความก้าวหน้าในสายงานก็จะคล้ายๆกับแบบแรกครับ เพียงแต่คุณจะอยู่ในองค์กรที่ใหญ่กว่า อินเตอร์กว่า
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
อยากได้เงินไวๆ ง่ายๆ แต่ต้องฝีมือดีๆ ฝีปากดีๆ ตะล่อมเก่งๆ เป็นเซลส์ ครับ

แต่ ขอแนะนำว่า ดูพวก ฝ่ายการตลาด วางแผนผลิตภัณฑ์ จะดีกว่า ไต่เต้าขึ้นไปได้ มีอนาคต ย้ายค่ายได้อยู่ แม้จะนานหน่อยก็ตาม

ออฟไลน์ apinui

เป็นเซลขายรถ ไม่ต้องรู้เรื่องรถเยอะหรอกครับ

อย่างที่คุณจิมมี่บอก ตะล่อมเก่ง หว่านล้อม อ่านใจ เทคนิคเกี่ยวกับรถ รู้แค่ 50% พอ เอารู้แค่จุดเด่นของรถ.....  TOP Sale ในวงการรถยนต์ ไม่มีใครเก่งด้านผลิตภัณฑ์ แต่เก่งด้านหลอกล่อ เอาของแถมมาล่อให้จองให้ซื้อ เอาโปรโมชั่นไปมัด รถมี 10 คันในสต๊อก แต่หลอกว่ามีคันเดียวเพื่อบีบให้ลูกค้าเกิดความอยากได้  แค่นั้น

ส่วนรายได้ เฉลี่ยของเซล Honda ภาคกลาง ก็ประมาณ ...... ไม่บอกดีกว่า ...... อิอิ เดียวจะหงายท้องกัน ... (ใบ้ให้ว่าสูงกว่าค่าแรง ป.ตรี  หลายๆ เท่า ส่วนถ้า TOP SALE ก็ หมอ หรือนักบิน ร้องกรี๊ดด อะ  )

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมไม่ค่อยมีความรู้นะครับ

ผมว่าการตลาดไม่มีตัน