ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาถอยรถเข้าซองพี่ ๆ เป็นแบบนี้ไหมครับ  (อ่าน 9598 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
จากประสบการณ์การถอยเข้าซอง ที่ทำงาน และตามห้าง ของผม เจอมาแบบนี้

1 ถ้าบริเวณนั้นโล่ง ๆ ไม่มีรถจอดอยู่เลย จะถอยครั้งเดียวไม่พอดี
   มักจะกินไปช่องอื่นเยอะต้องขยับเข้า ออก อีก

2 ทีนี้ถอยจอดโดย มีรถจอดอยู่ก่อนแล้ว ซ้ายขวา เราเสียบกลาง จะเข้าง่ายมาก

3 แต่มีบางครั้ง ถอยรถไปเทียบกับรถด้านซ้าย แล้วรู้สึกว่า ทำไมเราไม่เข้าพอดีช่องซะทีนะ
   มองเส้นก็ไม่ค่อยได้ ถอยแล้วถอยอีก
   พอเปลี่ยนที่จอด มองกลับมาถึงได้รู้ว่า รถคันซ้ายเมื่อกี้ จอดทับเส้นมากินช่องคนอื่น

4 ซองจอดแบบเฉียง ถ้ามีคนจอดเอียงกว่า เส้นที่ขีดได้
   ทำให้คันอื่นต้องเอียงตามไปหมด ก็ไม่ตรงเส้นกันสักคัน

พี่ ๆ เคยเจอแบบนี้ไหม หรือมีประสบการณ์อะไรมั่งครับ

ออฟไลน์ BlueMan69

Re: เวลาถอยรถเข้าซองพี่ ๆ เป็นแบบนี้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 14:07:30 »
เป็ฯครับ ถ้ามีรถอื่นจอดอยู่ก่อน เข้าพอดีเปะ มีตัวนำสายตา แต่ถ้าโล่งเลยนี่ไม่รู้จะเข้าทางไหน ส่วนใหญ่เข้ามาแล้วต้องเปิดกระจกก้มดูเส้นเลนส์ และมักจะต้องขยับอีกรอบ

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
Re: เวลาถอยรถเข้าซองพี่ ๆ เป็นแบบนี้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 14:14:13 »
ปรับกระจกมองข้างให้ก้มต่ำลงเห็นเส้นแบ่งแล้วถอยครับตรงพอดีเลย กระจกมองข้างปรับได้นี่ดีมากเลยนะ เวลาลงที่จอดรถชันๆแคบๆเนี่ยใช้ปรับดูท้ายรถดูระยะห่างล้อกับฟุตบาทช่วยให้ไม่ขูดได้ดีจริงๆเลย
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 14:17:27 »
พึ่งนึกออกอีกอย่าง

เวลาถอยจอดเรียงกัน ในที่ไม่มีเส้นแบ่ง
ถ้าคนมาจอด ไล่ลำดับกันมาจากทางซ้าย หรือขวา ก็ไม่มีปัญหา

แต่ถ้ามีคนมาจอดกลางแถวก่อน คนมาทีหลังสุด มักจะเหลือช่องไม่พอดี
แทนที่จะจอดได้อีกคัน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 14:36:34 »
เป็นครับ ข้อ 1 ข้อ 2 เป็นบ่อยมาก คงเพราะระแวงเกินเหตุ พอมีสองข้างขนาบแล้วไม่รู้เป็นไงเป๊ะเว่อร์ทีเดียวเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ oak7070

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 15:12:16 »
ผมมองตามเส้นครับส่วนรถคันถ้าข้างๆถ้าเบียดมาก็ยึดตามเส้นครับ  ถ้าไม่งันก็จะเอียงจะเพี้ยนกันไปหมด   แต่ปรกติจะเข้าแล้วออกแล้วเข้าอีกรอบเอาเนียนๆครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 15:20:57 »
เคยเหมือนกันครับ ข้อ 3 นี่ เพิ่งเจอมาหมาดๆ

แต่ข้อ1 ผมไม่เป็นแล้วครับเดี๋ยวนี้ ชินกับรถ

Mighty-X ผม เอาล้อหลังไว้ปลายช่อง 1 หักสุดจะถอยเข้าจอดช่องที่3ได้พอดีเป๊ะ - -

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 15:36:17 »
ข้อ 1-3 ไม่เคยเป็น  เพราดูแนวเส้นตลอด (มองไม่เห็นก็เปิดประตูก้มดู)  ถอยทีเดียวจบ
ส่วนข้อ 4 เรื่องปกติ   ลองคนอื่นเบี้ยวแล้วเราจอดตรงเส้นสิ  ได้มีรอยจากการเปิดประตูกันบ้างล่ะ

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 17:10:19 »
เคยแบบเส้นเอียงแต่ไม่ทันสังเกตนึกว่าเส้นตรง ถอยปรู๊ดเข้าเลย ยามวิ่งมาโบกอย่างไว เลยเอาหน้าเข้าฝั่งตรงข้ามไปเลยขี้เกียจเล็งแล้ว

ซื้อของเสร็จกลับมา ไอ้ตรงนั้นมีแต่รถจอดตรงกันทั้งลาน ยามมาเป่าตูเพื่ออะไรเนี่ย

ข้อ1ถ้าผมเจอผมก็จอดชิดไปเลยข้างนึงไม่จอดช่องกลาง ผมก็ยังไม่เป๊ะอ่ะ ได้แค่เกือบๆล้อยังทับเส้นอยู่1ล้อบ้าง ก็ต้องจัดใหม่อยู่ดี

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 17:14:48 »
ผมคงไม่ใช่ๆพี่ๆ คุณ เลยไม่อยู่ในกลุ่มผู้ตอบ แต่จะบอกว่าถ้ามีรถ มันก็เหมือนเป็นจุดเล็งแหละครับ เขาเบี้ยวเราก็เบี้ยว

แต่ถ้าจอดดีๆแล้วเจอจอดเบียดทับเส้นนี่หงุดหงิดมากจริงๆ ทำได้แค่พับกระจกมัน (หากยังไม่ได้พับ) เพื่อเราจะได้เข้าได้

ออฟไลน์ r0okiEz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 17:46:54 »
ข้อ1 ผมเป็นบางครั้งนะ วิธีแก้ของผมคือเปิดกระจกแล้วก้มมองเส้นเอา แต่มีอยู่ครั้งนึงผมไปจอดในห้าง ด้วยความเคยชินผมก็ถอยจอดมองเส้นเหมือนเดิมแต่ไม่ได้มองกระจกหลังเพราะกะให้ล้อหลังไปชนกับที่กั้นล้อในซองเหมือนที่ผ่านๆมา ปรากฏว่าวันนั้นได้ยินเสียงดังสนั่นดัง ตุ๊บ! พอมองกระจกหลังถึงกับตกใจ เห็นเสาคานของห้างต้นเบ้อเร่อเลยอยู่ข้างหลัง เลยเลื่อนรถออกนิดนึงแล้วลงไปดูรถ(เสาช่างมันก่อน555)ปรากฏว่าไม่เป็นอะไรก็โล่งอก แต่ซองที่ผมจอดเป็นซองเดียวที่ไม่มีที่กันล้อในซองแต่มีเสามาให้แทน หลังจากเหตุการณ์นี้ทำให้ผมระวังมากเวลาจะเคลื่อนรถ เป็นต้นมา  ;D
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 17:54:30 »

ผมเป็นบ่อยๆ ที่ถอยเข้าโรงรถตัวเอง แล้วคิดว่ามันไม่ตรง(ทั้งที่จริงมันก็ตรงดีแล้ว) แต่ที่คิดว่าตรง กลับเบี้ยว  ???
และถอยเข้าโรงจอดรถในที่อื่น มักจะถอยตรง ขนานกับเส้นเสมอ แต่ระยะห่างซ้าย-ขวาที่ไม่เท่า จะค่อนไปนิดนึงตลอด

ถอยเข้าซองผมไม่มีปัญหา ขับครั้งแรกก็ตรงเลย  แต่ที่ผมไม่ถนัดคือจอดตามแนวถนน ที่มักจะไม่ชิดขอบฟุตบาท จะห่างๆออกมาหน่อย แต่ไม่ถึงขั้นกินที่ชาวบ้านนะ
เพราะมีครั้งหนึ่ง ชิดขอบฟุตบาทมากไป ขูดซะงั้น รถเพิ่งออกมาได้ 2-3 เดือนเอง (ความมั่นใจเลยหายไปตอนนั้นแหละ)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 19:30:29 »
ข้อ4เจอบ่อยตามห้างครับ เอียงกันทั้งแถบ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 20:13:49 »
จอดแบบข้อ 1 จะค่อนข้างยากกว่าข้อ 2 ครับ เนื่องจากต้องสังเกตุจากเส้นแบ่งช่องเป็นหลัก

ส่วนข้อ 2-3 นั้นไม่มีปัญหาครับ ไม่ซีเรียสเรื่องเบี้ยวน้อยเบี้ยวมาก ขออย่าก่อปัญหาต่อคันอื่นๆ ก็เป็นพอ  :)

ออฟไลน์ drugprofile

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 01:01:14 »
ตอบเหมือนน้าๆ ด้านบนตอบครับ  :)

- ถ้าเป็นรถเก๋ง ยิ่งรถอีโค สมัยนี้ กระจกมองข้าง เล็กกว่า กระบะ มากๆ ต้องใช้การปรับกระจกลง เพื่อช่วงมอง เส้นแบ่ง ครับ

- หรือใช้วิธีเปิดกระจก แขนขวา หนีบประตู ใช้มือซ้ายมือเดียว ควบคุมพวงมาลัย แล้วชะโงกหน้ามองจากด้านนอก (ผมทำบ่อย เพื่อนมักแซว ว่ามันดูไม่เท่ห์ แต่ผมเอาชัวร์ไว้ก่อน)

- หรือใช้วิธีแบบโบราณ คือ เปิดประตูฝั่งคนขับ แง้มๆ แล้วเอามือขวาจับไว้ ใช้มือซ้ายประคองพวงมาลัย แล้วก้มดู หรือ เหลียวดูด้านหลัง

- ทุกวิธี ถ้าทางด้านคนขับตรง ด้านซ้าย ยังไงก็ตรงเสมอ (หรือใครถนัดด้านซ้าย ก็ชิดซ้ายเลียบเส้น ยังไงด้านขวา ก็ตรงเสมอ)

- ถ้ารถคันข้างๆ จอดไม่ตรง ผมมักชิดขวาไว้.. เพราะ ยอมออกจากรถยากหน่อย เปิดประตูยากหน่อย แต่ก็ดีกว่า รถด้านซ้ายของเรา (คนขับรถคันข้างซ้าย) เปิดประตูมาชนเรา.. นอกเสียจาก รถคันด้านขวา มีผู้โดยสารมาด้วย.. ก็ซวยเลย เขาอาจจะเปิดประตูมาชนรถเราได้ (ยิ่งถ้าเป็นเด็กเล็ก ยิ่งมาชนบ่อยครับ.. แต่ก็ปล่อยวาง..)  ;)

ออฟไลน์ peterpat

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 01:04:20 »
ผมว่าก็จริงนะครับ

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 10:31:55 »
1-3. ไม่ได้เป็นอย่างนั้นมานานแล้ว
เพราะมองเส้นตลอด
เน้นเส้นทางซ้ายเป็นหลักตอนตั้งลำโดยดูจากกระจกข้าง
พอถอยจนพวงมาลัยตรงก็ดูว่าทางขาวชิดเกินรึเปล่า เปิดประตูได้มั้ย
กระจกข้างปรับดีๆ เห็นเส้นที่พื้นอยู่แล้ว

4. ก็คงต้องจอดขนานคนอื่นไป

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 13:08:19 »
เห็นด้วยครับ โดยเฉพาะ ข้อ 1

ยังงงกับตัวเองอยู่ ทั้งๆที่ว่างๆ โล่งๆ จะจอดง่ายกว่า

แต่มันก็จริงนะครับ ถ้ามีรถจอดอยู่มันเหมือนเป็นจุดบังคับให้เราถอยเข้าไปได้เลยในทันที