ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์ invect II ใน มิตซูบิชิ Evolution7 GTA กับใน แลนเซอร์ซีเดีย  (อ่าน 6821 ครั้ง)

ออฟไลน์ galaga

• Newbie
  • *
 พอดีสนใจ แลนเซอร์ อีโว 7 ตัวGTA ที่เป็นเกียร์ ออโต้ cvt ครับ เลยลองหาข้อมูลดู เท่าที่ทราบคือ มีออยเกียร์ 2 ลูก และมีแรงบิด
ลดลงจากตัวเกียร์ธรรมดา แต่สงสัยว่ามันเป็นเกียร์ลูกเดียวกับ แลนเซอร์ซีเดีย AT บ้านเรารึเปล่าครับ ถ้าใช่ มันมีอายุการใช้งานสั้นแบบ cvtทั่วไป
ใช่ไหมครับ อีกข้อคือ ทำไมนอกจากอีโว7 แล้วไม่มี เกียร์ออโต้ที่ประกบกับ 4G63 t เลยครับข้ามไป EVO X เลย?

ออฟไลน์ hutzero

• Hero Member
INVECS-II เป็นชื่อระบบสมองกลของเกียร์  ไม่ได้หมายความว่า EVO 7 GT-A  จะใช้ CVT เหมือนกัน

ออฟไลน์ H3T

Invecs-ll ไม่ใช่ CVT ครับ เป็นเกียร์ที่ใช้เฟืองนี่แหละ มีอัตราทดเดินหน้า 5 จังหวะ
โดยนอกจากใส่ใน 7 GTA แล้ว ยังอยู่ใน
   EVO 9 Wagon
   Airtrek turbo R

ออฟไลน์ galaga

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว 
สรุปแล้ว เป็นเฟือง 5สปีด แบบดั้งเดิมใช่ไหมครับ แล้ว ความทนทานเป็นยังไงบ้างครับ
มีใครพอทราบปัญหาบ้างไหมครับ อยากหามาขับในเมือง ทางไกลบ้างนานๆที
การดูแลจะเหมือนเกียร์ออโต้รถบ้านๆไหมครับ

ออฟไลน์ oun

• Full Member
ขออนุญาตถามต่อท่านจขกท. แล้วมีใครรู้มั้ยครับ ว่าเกียร์ตัวนี้ใช้น้ำมันเกียร์ cvt ของมิตซูได้เลยไหม หรือต้องใช้น้ำมันเกียร์ออโต้ของมิตซูปกติ (คู่มือให้ใช้ ATF SP3)

ออฟไลน์ oun

• Full Member
ขออนุญาตถามต่อท่านจขกท. แล้วมีใครรู้มั้ยครับ ว่าเกียร์ตัวนี้ใช้น้ำมันเกียร์ cvt ของมิตซูได้เลยไหม หรือต้องใช้น้ำมันเกียร์ออโต้ของมิตซูปกติ (คู่มือให้ใช้ ATF SP3)
ได้คำตอบแล้วครับ  ;D

ออฟไลน์ IS2000

เกียร์ตัวนี้ไม่ค่อยเป็นที่นิยมเพราะอีโวส่วนใหญ่เอาไปทำต่อกันครับ ถ้าเครื่องเดิมๆก็พอไหวอยู่แต่ทำนิดหน่อยแรงบิดก็เกินสเป็คของเกียร์ตัวนี้แล้ว
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
ตัว CVT มิตซู เขาเรียกว่า INVECS-III ครับ ไม่ใช่ INVECS-II

ออฟไลน์ yo_shi

• Newbie
  • *
อีโวแนะนำเกียร์ธรรมดาครับ ถ้าจะเอาไปขยับความแรงเพิ่มครับ เพราะเกียร์ออโต้มันจะรับไม่ไหวครับ