ผู้เขียน หัวข้อ: ยึดรถจดประกอบ  (อ่าน 13787 ครั้ง)

ออฟไลน์ recycleman

• Hero Member
Re: ยึดรถจดประกอบ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 01:03:21 »
โดยส่วนตัวผมว่ารถจดประกอบยังควรมีอยู่ แต่จะต้องมีแค่"รถบรรทุกเพื่อการพาณิชย์และขนส่ง"เท่านั้นพอครับ วงการรถบรรทุกจะรู้กันดีเลยว่าการออกรถบรรทุกป้ายแดงซักคันไม่ใช่เรื่องง่าย ถ้าเงินไม่ถึงจริง ฐานไม่แน่นจริงนี่ได้ซื้อกันไม่ง่ายเลยน่ะครับ แถมจะต้องมารอรถกันข้ามปีข้ามชาติอีก(ยกเว้นพวกรถหัวลาก อันนี้รอไม่นานได้เลยก็มี) ถ้าคิดว่าสวิฟนี่รอกันนานแล้ว ลองสั่ง10ล้อ2เพลาดูสักคันครับจะรู้สวิฟนี่จิ๊บๆเลยหละ บางคนซื้อรถใหม่ได้น่ะครับแต่รถพวกนี้มันต้องใช้ทำงานทำเงิน มันรอไม่ได้ จึงต้องยอมหันไปเล่นรถประกอบเอาซะเยอะเลยเพราะราคาถูกแถมได้รถไว ผมว่าขอยกเว้นให้รถบรรทุกไว้สักประเภทเถอะครับ ให้ไว้เป็นทางเลือกสำหรับผู้ประกอบการหรืออาชีพที่จำเป็นจะต้องใช้จริงๆ จะหารถบรรทุกจดประกอบตอนนี้ยากแล้วครับ มีรถพร้อมประกอบแต่จดทะเบียนไม่ได้ตอนนี้ก็ได้แต่จอดรอความตายกันเต็มอู่ รถพวกนี้อย่างน้อยมันก็มีประโยชน์เป็นเหมือนฟันเฟืองเล็กๆที่คอยขับเคลื่อนระบบเศรษฐกิจก็แทบจะว่าได้ ผิดกับพวกรถจดประกอบที่เป็นรถสปอร์ต รถหรูดูดี รถแนวๆที่วิ่งว่อนกันตอนนี้ มันไม่มีประโยชน์อะไรนอกจากเพิ่มมลภาวะให้ประเทศครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 01:35:25 »
ผมก็ใช้รถกระบะและชอบเป็นชีวิตจิตใจ
แต่ผมไม่สนับสนุน
ให้เอากระบะแต่งซิ่งไปวิ่งผิดที่ผิดเวลาแบบทุกวันนี้
เยอะมาก ซิ่งแล้วพาคนร่วมทางเดือดร้อนไปด้วย
ถ้าชอบความเร็วผมไม่ว่าไรนะเพราะผมก็ชอบ แต่เล่นซิ่งให้พองาม
ถนนโล่งๆ ถนน3-4เลน จะวิ่งอัดให้200-300 ผมไม่ว่าเลย
ไม่ใช่แต่งซิ่งพากันวิ่งไล่จี้ตูดชาวบ้าน ถนนแซงได้ก็ไม่แซงชอบจี้จัง
 ขับแบบไร้มารยาท เสียชื่อคนใช้กระบะหมดเวลาเค้าด่า เค้าด่ารวม
อยากเด่นเอาลงสนามครับ แข่งในนั้นสนุกกว่าเยอะ
ผมใช้กระบะมาหลายคัน แต่ผมไม่เคยเอาไปแต่งซิ่งวิ่งมหาโหดเลย
รถที่ใช้ก็ตามลายเซ็นต์ครับ อยากให้คิดถึงเพื่อนร่วมทางเยอะๆขึ้นหน่อย
เราสนุกแต่คนอื่นไม่สนุกกับเรา อยากซิ่งขอนะ ขาแรงๆทั้งหลาย
ถ้ามันมีที่ให้เล่นก็เล่นครับ แต่กรุณาเห็นใจคนร่วมทางด้วย
เค้าไม่ได้อยากมาเสี่ยงกับความคึกคะนองของคุณ
ขอตอบในนามคนรักรถกระบะเหมือนกันนะ
มันใช่เลยคับ

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 07:59:02 »
เดี๋ยวเรื่องนี้มันก็ซาเงียบไปเองครับ จดประกอบ  จะไปตามไล่กันจริงๆทั้งจำนวนรถที่ทำออกมา ไหนจะคนมีสี กว่าจะไล่กัน ไล่เจอก็ไม่รู้จะจับได้รึป่าว

จับถูกจับผิด ไปจับเจอของร้อนเข้า ซวยโดนหางเลขกันอีกยาว สมมติถ้าเป็นผม แล้วบังเอิญว่ามีรถจดประกอบใช้งานอยู่ ผมจะเฉยๆกับข่าวนี้มากเลย

มันกำลังอยู่ในช่วงเป็นข่าวอยู่ โอ้ละหนอประเทศไทยครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 08:09:29 »
จดประกอบเค้าไม่ให้ทำมาเป็นปีแล้ว พวกที่ขายอยู่คือจดประกอบรุ่นแรกๆ   แจ้งติดแก๊สแล้วเปลี่ยนเป็นน้ำมันทีหลังมันไม่ผิดนะครับ กฏหมายมันเปิดช่องเอง  ถ้าติดแก๊สจริงตอนตรวจสภาพไม่ผิดครับ  แต่พวกติดหลอกผิดแน่นอน

โคตรเบื่อกับพวกหาแดรกทางกฏหมายเลย ไม่มีมาตรฐาน อยากทำเอี้ยไรเมื่อไหร่ก็ทำ

คนที่ควรจะจับคือ ผู้ประกอบการ และพวกขนส่งที่เซ็นใบทั้งหลาย  ไม่ใช่คนซื้อ

คนซื้อทีไหนจะให้ยึดละครับ จ่ายเงินไปแล้ว ถ้ายึดแล้วได้เงินคืน รัฐบาลไปเอากับคนขายก็ว่าไปอย่าง

กฎหมายไม่ได้เปิดช่องครับ อันนี้เรียกว่าเป็นความสะเพร่า (หรือรู้กัน ? ) ของพนักงานทะเบียน และผู้เซ็นรับรอง

รถยนต์ก่อนนำไปใช้น้ำมันต้องไปตรวจสภาพโดย สมอ. ก่อน หรือ ได้การรับรองจากวิศวกรที่มีใบอนุญาติการตรวจสภาพรถใช้น้ำมันนะครับ เหมือนกันกับรถทั่ว ๆ ไปที่เวลาติดตั้งแก๊ส ต้องได้รับรองจากวิศวกร กันก่อน เพียงแต่ ของ สมอ. นั้นซับซ้อนกว่า เพราะมีเรื่องกฎมลพิษควบคุมไว้ีด้วย

ถ้าคิดว่าถูก เอามาประกาศเลยครับ ว่าแจ้งจดแก๊สแล้ว ไปเลิกหรือไปเปลี่ยนเป็นใช้น้ำมันด้วย ทีหลังได้

ตอนนี้ไม่มีใครเอาเรื่องเพราะ สมอ. ไม่มีบุคลากร ที่จะเอาไปใช้ตามล่าหาความผิดครับ พวกนี้ก็แค่พนักงานธรรมดา ๆ ไม่ใช่ตำรวจ วิ่งไปเจอตอก็ถอดใจแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2013, 08:11:08 โดย jaesz »

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 08:17:40 »
ผมไม่มีความรู้เรื่องจดประกอบ มาอ่านก็นึกดีใจว่าตอนนั้นเคยอยากได้ แต่ไม่ได้ลุยก็เพราะกลัวๆอยู่เหมือนกัน ถือว่าสบายใจไปได้เปลาะนึง

ว่าแต่......................ใช่ EAK VIGOOOOOOO ในตำนานจริงๆ เหรอครับ.... ;D ;D

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 08:30:34 »
ทำไมผมฮา รถกระบะแต่งแรง ( ทั้งควันดำ ทั้งเสียงดังรบกวนชาวล้าน )

กล้าจริงจริ้ง เอารถกระบะแต่งแรง ไปเทียบ  ;D ;D

เร็วใครก็เร็วได้ขอบอกกกกก

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 09:19:23 »
ช่างหัวข่าวมันเถอะครับ เข้ามาฮากระบะซิ่งแข่งเวย์รอนล้วนๆ แรงแบบนี้น่าส่งลงเลอมัง 24
H.

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 11:06:27 »
ผมคิดว่าไม่ควรยึดแล้วจบ ไหนๆมันก็เข้ามาและขายไปแล้ว ควรจะ
1. เรียกเจ้ารถทั้งเกือบ6พันคันมาพบและเก็บภาษีเพิ่ม ในอัตราส่นที่เหมาะสมและถูกต้อง ถ้าไ่ม่มีเงินจ่ายก็ยึดรถตีเป็นราคาสภาพมือสอง ที่รัฐจะเอาไปขายได้ หากขาดเท่าไหร่ก็ต้องเอามาจ่ายให้ครบ ถ้าเหลือก็เอาเงินคืนไป(รถไม่ต้องมีขับแล้ว)
2. คนที่นำเข้า ควรจะโดนปรับ ร้อยละเท่าไหร่ก็ว่าไปเลย ขายได้กี่บาทเจอไปตามอัตราส่วน หากเงินไม่พอให้ยึด เช่นบ้าน ยึดรถ ที่ดิน ทรัพยสิน เอาให้สิ้นซาก และควรโดนติดคุกด้วยเพราะโกงประเทศ

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 15:42:47 »
จดประกอบเค้าไม่ให้ทำมาเป็นปีแล้ว พวกที่ขายอยู่คือจดประกอบรุ่นแรกๆ   แจ้งติดแก๊สแล้วเปลี่ยนเป็นน้ำมันทีหลังมันไม่ผิดนะครับ กฏหมายมันเปิดช่องเอง  ถ้าติดแก๊สจริงตอนตรวจสภาพไม่ผิดครับ  แต่พวกติดหลอกผิดแน่นอน

โคตรเบื่อกับพวกหาแดรกทางกฏหมายเลย ไม่มีมาตรฐาน อยากทำเอี้ยไรเมื่อไหร่ก็ทำ

คนที่ควรจะจับคือ ผู้ประกอบการ และพวกขนส่งที่เซ็นใบทั้งหลาย  ไม่ใช่คนซื้อ

คนซื้อทีไหนจะให้ยึดละครับ จ่ายเงินไปแล้ว ถ้ายึดแล้วได้เงินคืน รัฐบาลไปเอากับคนขายก็ว่าไปอย่าง

+1 ครับ
ก้อตอนที่ซื้อมันยังไม่ผิด แต่ซื้อมาใช้ไปซักพัก เจือกมาบอกว่ากุผิด แล้วจะมายึดรถ คือ ไม่ได้เอามาฟรีๆนะ
ถ้าจะจับ จะเอาจริง ไปเล่นผู้ประกอบการเถอะ แต่ จะมีปัญญากันหรอ ผู้ประกอบการทั้งหลายก้อเส้นดีๆกันทั้งนั้น กล้าหรอ ?
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 13:44:47 »

+1 ครับ
ก้อตอนที่ซื้อมันยังไม่ผิด แต่ซื้อมาใช้ไปซักพัก เจือกมาบอกว่ากุผิด แล้วจะมายึดรถ คือ ไม่ได้เอามาฟรีๆนะ
ถ้าจะจับ จะเอาจริง ไปเล่นผู้ประกอบการเถอะ แต่ จะมีปัญญากันหรอ ผู้ประกอบการทั้งหลายก้อเส้นดีๆกันทั้งนั้น กล้าหรอ ?

+1 เห็นด้วยทุกประการครับ

ปล.กลายเป็นกระทู้ กระบะดันราง แรงทะลุนรกไปแล้ว  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ joker13

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 19:13:11 »
ใช้ช่องโหว่ของกฎหมาย ไม่ได้ทำผิดกฏหมายนะคับ เขาเขียนมาให้เดินตามเอง แต่โดนยกเลิก
ก็ดีแล้วคับ ไม่งั้นได้เห็น fer ล้นเมือง JDM เกลื่อนเต็นท์

ออฟไลน์ kimhalua

• Full Member
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 19:29:49 »
ก้ให้จ่ายภาษีย้่อนหลังไปสิ ไหนๆก้มีตังอยู่แล้วไม่ใช่หรอ