ผู้เขียน หัวข้อ: ยึดรถจดประกอบ  (อ่าน 13785 ครั้ง)

ออฟไลน์ tyo00

• Full Member
ยึดรถจดประกอบ
« เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 17:58:30 »
ได้ดูสรยุธทันตอนช่วงท้ายๆ เขาบอกว่าถ้าคนที่ซื้อไปถ้าให้ยึดจะไม่เอาเรื่อง

แต่เห็นบอกว่ามันมีตั้งห้าหกพันคัน นี่มันเป็นทางแก้ปัญหาที่ถูกจริงๆหรือครับ ปล่อยให้เขาทำกันมาตั้งนาน ทีนี้พอเป็นข่าวดันมาบอกว่าจะยึด

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: ยึดรถจดประกอบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 18:10:04 »
ได้ดูสรยุธทันตอนช่วงท้ายๆ เขาบอกว่าถ้าคนที่ซื้อไปถ้าให้ยึดจะไม่เอาเรื่อง

แต่เห็นบอกว่ามันมีตั้งห้าหกพันคัน นี่มันเป็นทางแก้ปัญหาที่ถูกจริงๆหรือครับ ปล่อยให้เขาทำกันมาตั้งนาน ทีนี้พอเป็นข่าวดันมาบอกว่าจะยึด

เรื่องนี้ต้องดูต่อไปครับว่า DSI กับ "ตอ" อะไรจะแข็งกว่ากัน

มันแจ้งแีก๊ส แล้วสุดท้ายไปใช้น้ำมัน แจ้งเลิก ผิดอยู่แล้วล่ะครับ ไล่ตามกฎหมาย แต่มันไม่มีใครไปไล่บี้งัยครับทุกวันนี้รถจดประกอบยกเลิกแก๊ซ หรือไม่ก็แจ้งใช้้น้ำมันกันหมดแล้ว

ว่าแต่ ข่าวรถหรูมันเยอะไปแล้วนะครับ กับหน้าเว็บบอร์ดเนี่ย เพลา ๆ กันก่อนครับ

ออฟไลน์ zeb80

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 18:23:17 »
อาจจะพูดเพื่อให้ดูว่าทำอะไรจริงจัง ปัญหามันมีมานานมากๆแล้วทำไมเพิ่งมาประกาศ ถ้าจะทำจริงผมว่ารถหรูมันไม่วิ่งเกลื่อนถนนอย่างนี้หรอกครับ
ผมคนนึงล่ะไม่เชื่อว่าจะทำจริง และทำได้จริง

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 18:30:11 »

เรื่องนี้ต้องดูต่อไปครับว่า DSI กับ "ตอ" อะไรจะแข็งกว่ากัน

มันแจ้งแีก๊ส แล้วสุดท้ายไปใช้น้ำมัน แจ้งเลิก ผิดอยู่แล้วล่ะครับ ไล่ตามกฎหมาย แต่มันไม่มีใครไปไล่บี้งัยครับทุกวันนี้รถจดประกอบยกเลิกแก๊ซ หรือไม่ก็แจ้งใช้้น้ำมันกันหมดแล้ว

ว่าแต่ ข่าวรถหรูมันเยอะไปแล้วนะครับ กับหน้าเว็บบอร์ดเนี่ย เพลา ๆ กันก่อนครับ

ที่ผมสงสัยมันเพราะว่าที่เขาบอกเนี่ยเป็น nissan cube เยอะ เป็นรถนิสสันพันห้าร้อยกว่าคัน ซึ่งมันไม่ใช่รถหรูครับ คนที่พอมีตังโดนยึดคงไม่ค่อยเป็นอะไร แต่คนที่พอเงินมีบ้างแล้วอยากได้รถที่ไม่ค่อยเหมือนใครหรือว่าหรูนิดหน่อย ยังไงก็ต้องซื้อเกรย์ ที่ถ้าโดนยึดรถไปยังไงก็ต้องมีปัญหากันบ้างไม่มากก็น้อย

ออฟไลน์ prasong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 18:49:32 »
ผมว่ายึดให้หมด ใช้กฎหมายก่อน เพราะรู้ว่ารถผิดแต่ยังใช้อยู่ก็สมควรละครับ

ออฟไลน์ BlueMan69

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 19:21:21 »
คนรวย ก็ รวยอยู่แล้วยังจะเอาเปรียบสังคม. คนจนซื้อรถต้องจ่ายภาษี ตามกฏหมาย คนรวยไม่ต้อง ?

ถูกต้องแล้วหรือ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 19:30:34 »
คนรวย ก็ รวยอยู่แล้วยังจะเอาเปรียบสังคม. คนจนซื้อรถต้องจ่ายภาษี ตามกฏหมาย คนรวยไม่ต้อง ?

ถูกต้องแล้วหรือ
ก็ไม่ถูกไงครับ
แต่ขนาด DSI จะทำอะไรได้หรือเปล่า นี่เมืองไทยนะ

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 19:31:14 »
จดประกอบเค้าไม่ให้ทำมาเป็นปีแล้ว พวกที่ขายอยู่คือจดประกอบรุ่นแรกๆ   แจ้งติดแก๊สแล้วเปลี่ยนเป็นน้ำมันทีหลังมันไม่ผิดนะครับ กฏหมายมันเปิดช่องเอง  ถ้าติดแก๊สจริงตอนตรวจสภาพไม่ผิดครับ  แต่พวกติดหลอกผิดแน่นอน

โคตรเบื่อกับพวกหาแดรกทางกฏหมายเลย ไม่มีมาตรฐาน อยากทำเอี้ยไรเมื่อไหร่ก็ทำ

คนที่ควรจะจับคือ ผู้ประกอบการ และพวกขนส่งที่เซ็นใบทั้งหลาย  ไม่ใช่คนซื้อ

คนซื้อทีไหนจะให้ยึดละครับ จ่ายเงินไปแล้ว ถ้ายึดแล้วได้เงินคืน รัฐบาลไปเอากับคนขายก็ว่าไปอย่าง

ออฟไลน์ holidayparty

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 19:39:48 »
ผมใช้ Toyota Mr-S จดประกอบอยู่ จะทำยังไงดีอะครับ ในทีวีบอกต้องไปแสดงตัว มันหมายความว่ายังไง ผมต้องทำยังไง งง+กลัว ไปหมดเลยครับ

ออฟไลน์ Jump

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 19:49:33 »
สะใจ จริงๆ พวกชอบ ของถูก ชอบซิกแซก
แต่เท่ห์เท่ากัน ขี้แตกไปเลย
เริ่มจาก ตามเต็นท์ก่อนเลย รถพวกนี้ เยอะมากๆ
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ kiss

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 19:51:22 »
ถ้าได้ทะเบียนจากขนส่งอย่างถูกต้อง ไม่ว่าจะโดยช่องทางแก๊สหรือไม่
ถ้าได้มาแล้วไม่ต้องเป็นห่วงเลยครับ
เพราะท่านได้ข้ามเส้นมาด้านสว่างแล้ว
แม้จะตุกติกก็ตาม เพราะกฎหมายดันเปิดช่องไว้เอง

ออฟไลน์ holidayparty

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 19:57:32 »
ผมจดติดแก๊สมาเมื่อปี 2554 ครับ ถือว่าผ่านแล้วหรือยังครับ ไม่ต้องไปรายงานตัวใช่มั้ย

ออฟไลน์ r0okiEz

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 20:16:18 »
จดประกอบเค้าไม่ให้ทำมาเป็นปีแล้ว พวกที่ขายอยู่คือจดประกอบรุ่นแรกๆ   แจ้งติดแก๊สแล้วเปลี่ยนเป็นน้ำมันทีหลังมันไม่ผิดนะครับ กฏหมายมันเปิดช่องเอง  ถ้าติดแก๊สจริงตอนตรวจสภาพไม่ผิดครับ  แต่พวกติดหลอกผิดแน่นอน

โคตรเบื่อกับพวกหาแดรกทางกฏหมายเลย ไม่มีมาตรฐาน อยากทำเอี้ยไรเมื่อไหร่ก็ทำ

คนที่ควรจะจับคือ ผู้ประกอบการ และพวกขนส่งที่เซ็นใบทั้งหลาย  ไม่ใช่คนซื้อ

คนซื้อทีไหนจะให้ยึดละครับ จ่ายเงินไปแล้ว ถ้ายึดแล้วได้เงินคืน รัฐบาลไปเอากับคนขายก็ว่าไปอย่าง
+1 ครับ ยึดรถเราไปฟรีๆ แล้วตัวเองเอาไปเปิดประมูลขายต่อนำเงินเข้าภาครัฐ แล้วก็ไปกินกันเองในนั้น ประชาชนอย่างเราๆไม่ได้อะไรเลย มีแต่เสียกับเสีย  :'(
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ boybkk

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 20:36:48 »
เป็นงัยละเท่ห์นักอยากขับรถสปอตแพงๆแต่เสียดายเงินภาษี
นี้เลยไม่ต้องไรมาก กระบะแต่งนี้ละเทพสุดๆละมันก็คือซุบเปอร์คาร์ดีๆนี้ละ
อย่าให้ภาพลักษณ์ภายนอกมันครอบงำจิตจัยให้มองเป็นรถขนของ
ของแต่งเดี๋ยวนี้เทพๆเยอะเยอะกล้าแต่งไหมละออกป้ายแดงมาหกแสน
แต่งอีกล้านกว่าๆจบเกือบสองล้านแรงกว่า bugatti veyron สุดยอดไหมละ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 20:38:38 »
สะใจ จริงๆ พวกชอบ ของถูก ชอบซิกแซก
แต่เท่ห์เท่ากัน ขี้แตกไปเลย
เริ่มจาก ตามเต็นท์ก่อนเลย รถพวกนี้ เยอะมากๆ

คือบางคนเขาก็ไม่รู้หรือไม่เข้าใจว่ามันไม่ถูกต้องนะครับ ตอนซื้อเซลล์เขาจะบอกหรือว่าเอาเข้ามาแบบซิกแซก

บางคนก็ไม่ได้ซื้อเพราะมันถูกกว่า แต่ซื้อเพราะมันเป็นรุ่นที่ไม่มีขายในไทยหรือออฟชั่นดีกว่าที่มีขายในไทย

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 20:41:30 »
เป็นงัยละเท่ห์นักอยากขับรถสปอตแพงๆแต่เสียดายเงินภาษี
นี้เลยไม่ต้องไรมาก กระบะแต่งนี้ละเทพสุดๆละมันก็คือซุบเปอร์คาร์ดีๆนี้ละ
อย่าให้ภาพลักษณ์ภายนอกมันครอบงำจิตจัยให้มองเป็นรถขนของ
ของแต่งเดี๋ยวนี้เทพๆเยอะเยอะกล้าแต่งไหมละออกป้ายแดงมาหกแสน
แต่งอีกล้านกว่าๆจบเกือบสองล้านแรงกว่า bugatti veyron สุดยอดไหมละ

กรุณาอย่ามาเมาแถวนี้เลยครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 20:49:06 »

ถ้าท่านจะเข้ามาขายกล่อง ระวังโดนคุณจิมมี่ซิวนะครับ ด้วยความหวังดี

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 20:50:31 »

คุณค่าทางจิตใจมันต่างกัน นะครับ อีกอย่าง
อีกอย่างรถพวกนี้เขาทดสอบในสนามแข่งว่า เข้าโค้งได้ดี ระบบปลอดภัยเพียบ ขับได้ทุกวัน
เอาเทคโนโลยีคาบอนไฟเบอร์มาทำโครงรถ ไม่ใช่เอาาสติ๊กเกอลายเคฟล่ามาพันพลาสติก
รถที่ผลิตมานี่ก็โดนข้อจำกัดทางกฏหมายเหมือนกัน เช่นกฎหมายมลพิษ ระบบความปลอดภัย
 ไม่ใช่อยากโมเท่าไหร่ก็โมนะครับ

ท้ายที่สุดอย่าเอามาเทียบกันเลยครับ เพราะถ้า super car โมต่อมันก็แรงกว่ากระบะแต่งเหมือนกันนะครับ
ถ้าจะเทียบก็ต้องเทียบรถแต่งกับรถแต่ง

ด้วยความเคารพนะครับ

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 20:54:49 »

ขอถามหน่อยนะครับ ไอ้ที่ว่าแรงกว่า Bugatti Veyron นี่มันเอามาใช้วิ่งในชีวิตประจำวันได้มั้ยครับ

ไอ้กระบะซุปเปอร์คาร์นี่แหละครับผมว่าควรมีมาตรการทางกฎหมายจัดการอย่างจริงจังซักที

เอารถกระบะแต่งมาอัดเล่นบนถนนพ่นควันดำอยู่นั่น มันเท่ตรงไหนครับ

ปล.ขอโทษนะครับถ้าตอบแรงไปหน่อย แต่ผมคิดแบบนี้จริงๆ

ออฟไลน์ boybkk

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 21:03:16 »

ถ้าท่านจะเข้ามาขายกล่อง ระวังโดนคุณจิมมี่ซิวนะครับ ด้วยความหวังดี
ขอบคุณครับ ผมไม่ได้จะมาขายกล่องอะไรครับ
แค่เป็นคนใช้กระบะกล่องเจ้าในคลิปผมก็ไม่ได้ใช้ยี่ห้อนั้นด้วย
แค่เห็นคนถ่ายมาขำฮาดีเลยเอามาให้ดู แต่ยุคนี้กระบะแต่งสุดยอดจิงๆนะ
พวกซุบเปอร์คาร์ผมก็เคยขับนะที่เคยขับรถแพงสุดก็ferrari 360 modena ก็ดีไม่เถียงแต่มีตังคงไม่ซื้อละมันแพงไม่มีเหตุผล

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 21:22:14 »
ผมก็ใช้รถกระบะและชอบเป็นชีวิตจิตใจ
แต่ผมไม่สนับสนุน
ให้เอากระบะแต่งซิ่งไปวิ่งผิดที่ผิดเวลาแบบทุกวันนี้
เยอะมาก ซิ่งแล้วพาคนร่วมทางเดือดร้อนไปด้วย
ถ้าชอบความเร็วผมไม่ว่าไรนะเพราะผมก็ชอบ แต่เล่นซิ่งให้พองาม
ถนนโล่งๆ ถนน3-4เลน จะวิ่งอัดให้200-300 ผมไม่ว่าเลย
ไม่ใช่แต่งซิ่งพากันวิ่งไล่จี้ตูดชาวบ้าน ถนนแซงได้ก็ไม่แซงชอบจี้จัง
 ขับแบบไร้มารยาท เสียชื่อคนใช้กระบะหมดเวลาเค้าด่า เค้าด่ารวม
อยากเด่นเอาลงสนามครับ แข่งในนั้นสนุกกว่าเยอะ
ผมใช้กระบะมาหลายคัน แต่ผมไม่เคยเอาไปแต่งซิ่งวิ่งมหาโหดเลย
รถที่ใช้ก็ตามลายเซ็นต์ครับ อยากให้คิดถึงเพื่อนร่วมทางเยอะๆขึ้นหน่อย
เราสนุกแต่คนอื่นไม่สนุกกับเรา อยากซิ่งขอนะ ขาแรงๆทั้งหลาย
ถ้ามันมีที่ให้เล่นก็เล่นครับ แต่กรุณาเห็นใจคนร่วมทางด้วย
เค้าไม่ได้อยากมาเสี่ยงกับความคึกคะนองของคุณ
ขอตอบในนามคนรักรถกระบะเหมือนกันนะ

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 21:54:23 »
ถ้ากระบะกดแล้วไม่มีควัน จะน่าใช้มาก

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 22:07:08 »
ผมก็ใช้รถกระบะและชอบเป็นชีวิตจิตใจ
แต่ผมไม่สนับสนุน
ให้เอากระบะแต่งซิ่งไปวิ่งผิดที่ผิดเวลาแบบทุกวันนี้
เยอะมาก ซิ่งแล้วพาคนร่วมทางเดือดร้อนไปด้วย
ถ้าชอบความเร็วผมไม่ว่าไรนะเพราะผมก็ชอบ แต่เล่นซิ่งให้พองาม
ถนนโล่งๆ ถนน3-4เลน จะวิ่งอัดให้200-300 ผมไม่ว่าเลย
ไม่ใช่แต่งซิ่งพากันวิ่งไล่จี้ตูดชาวบ้าน ถนนแซงได้ก็ไม่แซงชอบจี้จัง
 ขับแบบไร้มารยาท เสียชื่อคนใช้กระบะหมดเวลาเค้าด่า เค้าด่ารวม
อยากเด่นเอาลงสนามครับ แข่งในนั้นสนุกกว่าเยอะ
ผมใช้กระบะมาหลายคัน แต่ผมไม่เคยเอาไปแต่งซิ่งวิ่งมหาโหดเลย
รถที่ใช้ก็ตามลายเซ็นต์ครับ อยากให้คิดถึงเพื่อนร่วมทางเยอะๆขึ้นหน่อย
เราสนุกแต่คนอื่นไม่สนุกกับเรา อยากซิ่งขอนะ ขาแรงๆทั้งหลาย
ถ้ามันมีที่ให้เล่นก็เล่นครับ แต่กรุณาเห็นใจคนร่วมทางด้วย
เค้าไม่ได้อยากมาเสี่ยงกับความคึกคะนองของคุณ
ขอตอบในนามคนรักรถกระบะเหมือนกันนะ

+5ล้าน
วันนี้ก็โดนจี้ เซ็งมากถ้าขับรถใหญ่กว่าจะบล็อกให้จี้ซะให้พอ

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 22:08:02 »

เออ ... ท่านนี้คือ 'เอก วีโก้' ปลอมตัวมาหรือเปล่าครับ?

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 22:40:01 »
รอดูตัวเหลืองครับ

เห็นหลายกระทู้เริ่มพยายามทำให้เด่นเล่นให้แรงล่อเป้า

เหมือนจงใจสร้างความรำคาญ

ออฟไลน์ dusitmon123

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 23:00:00 »

เออ ... ท่านนี้คือ 'เอก วีโก้' ปลอมตัวมาหรือเปล่าครับ?

ผมกำลังจะบอกเลย ว่า เอก วีโก้ แม่งมาเกรียนบอร์ดเราแล้ว หลังจากซ่าในบอร์ดเมเนเจอร์มานาน ฮ่าฮ่าฮ่า

ออฟไลน์ book350

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 23:34:20 »
ดีที่ตอนนั้นไม่ซื้อเกรย์  :P
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ คนกรุง

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 23:45:55 »
ช่องโหว่มันเยอะ รวมกับขี้โกงเยอะ เราด่าไปเขาไม่เดือดร้อนหรอก คนมีตังทำไรก็ไม่ผิด :'(

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 23:50:19 »
1. เอาเรื่องกระทู้ก่อน...

ณ ตอนนี้ ผมไม่เห้นด้วยกับการไปตามไล่ล่ายึดรถจดประกอบ
ตามหลักกฎหมายแล้ว มันไม่สมควรจะมีผลย้อนหลัง
อีกทั้ง การจดทะเบียน ถ้ามีเป็นเล่ม กับกรมการขนส่งทางบกได้
ไม่ว่า รถคันนั้น จะเป็นของคนจน หรือคนรวย ก็ควรจะให้ถือว่า ผ่านเข้ามาได้แล้วทั้งนั้น

แต่ควรจะมาเร่งป้องกัน ไม่ให้มันเกิดขึ้นอีก แล้วสานต่อ งานของ ปปป ที่เขาทำเอาไว้ดีกว่าไหม?

---------------------

2. boybkk

ต่อไปนี้จะเป็นตัวเหลืองจ้ะ.....

คุณจะเคยขับรถสปอร์ตมาจริงหรือไม่จริง ผมไม่รู้ และผมไม่สนใจ
แต่ความพยายามในการมาสร้างกระแสของคุณที่นี่ ผมไม่เห็นด้วย

คุณรักความแรง ใช่ครับ ไม่เถียง
คุณอาจจะมองว่า รถสปอร์ต แรงแล้วไง รถกระบะเทพๆ โมเทพๆ ของคุณแรงกว่า?

ครับ แล้วไง?

รถสปอร์ต ที่มันแพง มันไม่ใช่แค่แรง
แต่มันมีงานวิศวกรรมอีกมากมาย ซ่อนอยู่ภายใต้เปลือกตัวถังของมัน
งานวิศวกรรมที่ "ตั้งใจทำให้มันแรง และทุกชิ้นส่วนต้องรองรับและทำงานสอดประสาน
เพื่อรองรับความแรงในแบบนั้นได้"

แต่รถกระบะ ต่อให้แรงขนาดไหน มันก็จะยังเป็นได้แค่ รกระบะแรงๆ
มันจะไม่มีวันเป็นรถสปอร์ตได้ เพราะต่อให้คุณจะโมดิฟายมาแพงมหากาฬแค่ๆไหน
แต่โครงสร้างของมัน คือรถเพื่อการพาณิชย์ เพื่อรองรับงานบรรทุกหนัก
และส่วนใหญ่แล้ว แทบไม่ได้ออกแบบมาเพื่อเน้นให้ขับเร็วๆทั้งสิ้น
อาจจะมีแค่ Ranger กับ BT-50 PRO ที่เทสต์ Top Speed ต่อเนื่องยาวๆ
แต่นั่นก็ทำในสนามทดสอบที่ออสเตรเลีย ไม่ใช่กับสภาพถนนในเมืองไทย

ขอย้ำ รถแรง กับรถสปอร์ตแรงๆ มันต่างกันเยอะครับ ไม่ใช่แค่ ฟีลลิ่งการขับที่คุณพบเจอแต่เพียงฉาบฉวย

อย่าอวยมากจนเกินไปครับ

บอร์ดนี้ เราเน้นความเป็นกลางให้มากที่สุดเท่าที่ทำได้

ขนาด คนที่เข้ามาตอบกระทุ้ จะมาอวยรถที่ผมชอบ ผมยังต้องเบรกตัวโก่ง
เราไม่ต้องการให้คุณไปชี้นำใคร เพราะผมเอง ก็ไม่ต้องการชี้นำใคร

เราควรให้แค่ข้อมูล แล้วที่เหลือ ปล่อยให้ใครต่อใครเขาตัดสินใจเอง

บอกไว้ก่อนว่า ที่นี่ เราไม่ต้อนรับ คนที่มี Attitude หรือวิธีคิดในเชิงที่คิดว่า
ตัวเองถูก คนอื่นผิดหมดแบบนี้ ที่นี่ เป็นสถานที่ สำหรับการมาแชร์ซึ่งความคิดเห็นกัน
ไม่ใช่สถานที่มาโชว์ความเห็น

Let's Share....don't Show!

ถ้ายังเห็นพฤติกรรมที่ไม่เหมาะสมอีกหลังจากนี้
ผมจำเป็นต้องเตือนสติคุณ จากวิธีเบาๆ ไปหาวิธีหนักๆ ครับ

ออฟไลน์ peterpat

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 00:03:11 »
กฎหมายมันมีช่องว่างให้ จริงๆน่าจะมีการปรับปรุงกฎหมายให้อุดช่องพวกนี้ให้หมดก่อนแล้วค่อยไล่บี้จะดีกว่าครับผมว่า
และอีกอย่างเมืองไทยเส้นสายเยอะครับ จะให้ตามจับทุกคันคงยากครับ

รถที่ได้ทะเบียนไปแล้ว ตร เองไม่ค่อยกล้ายุ่งเลยครับ เพราะมีเพื่อนเคยใช้รถจดประกอบ พี่แกเคยถาม ตร ตรงๆเลยว่า
รถผมนี่มีทะเบียน มีเล่มแล้ว ตร จับได้มั้ย พี่ ตร เค้าก็บอกว่าทำไรไม่ได้ครับ มีทะเบียน เสียภาษีประจำปีแล้ว ตร ก็ไม่ยุ่งแล้วครับ