ผู้เขียน หัวข้อ: อะไรที่ใกล้เคียงกับ Prius มั้งครับ  (อ่าน 4780 ครั้ง)

ออฟไลน์ famekung

• Newbie
  • *
อะไรที่ใกล้เคียงกับ Prius มั้งครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 02:27:35 »
พอดีเคยถามไว้ เรื่องที่จะซื้อ prius แต่ใจผมไม่อยากได้ แต่น้องสาวอยากได้ เลยอยากจะถามว่า มีอะไรใกล้เคียงกับรุ่นนี้รึเปล่าครับ ขอเป็นปีใหม่ๆด้วยอะคับ

คือน้องสาว เ้น้นว่า อยากประหยัดด้วยอ่าครับ อิๆ

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
Re: อะไรที่ใกล้เคียงกับ Prius มั้งครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 07:15:42 »
กระโดดขึ้นไป CT200h อย่างเดียวเลยครับ  ::)

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

Re: อะไรที่ใกล้เคียงกับ Prius มั้งครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 07:35:28 »
ก็คงต้องเป็นตระกูล hybrid ทั้งหลายกับดีเซล ไล่จากราคาคงน่าจะตามนี้
 jazz > focus disel มือ 2 > civic > cruze disel > prius > camry > crz > c220d > ct200h > 320d > bts

ถ้าแต่วิ่งติดในเมืองบ่อยๆ คงต้องตัด disel ทิ้ง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 08:38:14 »
jazz น้องผมไม่ชอบ civic บอกข้างในแคบ เหอๆคงต้องเป็น Prius แน่ๆเลย ปวดตับ

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 08:43:01 »
ก็ไม่ลองดู Civic HB ละครับ ราคาถูกกว่าแสน ประหยัดน้อยกว่าประมาณนึง สมรรถนะเป็นไงผมยังไม่ได้ลองเทียบกับพรีอุสผมดูแฮะ แต่ก็มีบางคนพูดว่าสู้พรีอุสไม่ได้ แต่คงไม่ได้น่าเกลียดขนาดนั้นครับ

ถ้าไม่ชอบ ก็ต้องลงไปดู Jazz HB ซึ่งส่วนตัวผมเองเคยโดยสารมาแล้วก็รู้สึกว่า ไม่ได้ต่างจากแจ๊ซปกติเท่าไหร่ และไม่ได้ประหยัดขนาดนั้นด้วย (ผิดกับรุ่นปกติแค่ 1-2กม/ลิตร เวลาใช้งานจริง อย่างมากคือผิดกัน 3 กม/ลิตร จากปากเพื่อนสองคนที่ใช้เส้นทางเดียวกัน ขับ HB คนนึง และ Jazz ตัวก่อนไมเนอร์เชนจ์คนนึง)

อีกตัวเลือกนึงก็คือ ไปดูพวกเก๋งดีเซลทั้งหลาย ที่จะประหยัดมากถ้าวิ่งทางไกลๆ ถ้ารถติดก็ซดอยู่ดีครับ

แต่ถ้าใช้งานในเมืองเป็นหลัก ซื้อพวก C-Segment เครื่อง 1600 ทั้งหลายก็ค่อนข้างจะไม่โหดร้ายมากแล้วครับในเมือง ยังได้ 9-12 กม/ลิตร แล้วแต่ความโหดร้ายของรถติดในขณะนั้น เงินส่วนต่างจากการออกพรีอุสก็เอาไปเติมน้ำมันได้เป็นสิบปีครับ

จะซื้อพรีอุส ผมว่าอย่าไปมองที่ความประหยัดเป็นที่ตั้งครับ เพราะรถติดแก๊ซก็คุ้มค่ากว่า แม้แต่เก๋ง 1800 ราคา 8-9 แสน คำนวนออกมาแล้วยังคุ้มกว่าถ้าใช้ไม่เกิน 8-10 ปีที่ราคาน้ำมันตอนนี้เลยครับ พรีอุสบ้านเราราคาแพงเกินไปหน่อย แต่สาเหตุที่ที่บ้านผมซื้อมาสองคันเลย เพราะชอบรูปทรงและชอบเทคโนโลยีที่อัดมาเต็มรถของมันครับ(ตอนซ่อมว่ากันอีกที) สมรรถนะมันก็ไม่ได้เลวร้ายแต่อย่างใด ออกจะชอบอัตราเร่งที่ปรู๊ดปร๊าดทันใจด้วยซ้ำ (แต่เพราะเป็นเกียร์ e-CVT ทำให้คนไม่ชินจะคิดว่ามันอืดมากครับ)  รวมไปถึงได้ความปลอดภัยสูงสุดที่หารถที่ให้ออพชั่นความปลอดภัยเท่ากับมันไม่ได้ในราคาเท่านี้ (ณ ตอนปี 2011 นะ) ความประหยัดที่ได้มาคือของแถมครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 09:49:16 »
ก็ไม่ลองดู Civic HB ละครับ ราคาถูกกว่าแสน ประหยัดน้อยกว่าประมาณนึง สมรรถนะเป็นไงผมยังไม่ได้ลองเทียบกับพรีอุสผมดูแฮะ แต่ก็มีบางคนพูดว่าสู้พรีอุสไม่ได้ แต่คงไม่ได้น่าเกลียดขนาดนั้นครับ

ถ้าไม่ชอบ ก็ต้องลงไปดู Jazz HB ซึ่งส่วนตัวผมเองเคยโดยสารมาแล้วก็รู้สึกว่า ไม่ได้ต่างจากแจ๊ซปกติเท่าไหร่ และไม่ได้ประหยัดขนาดนั้นด้วย (ผิดกับรุ่นปกติแค่ 1-2กม/ลิตร เวลาใช้งานจริง อย่างมากคือผิดกัน 3 กม/ลิตร จากปากเพื่อนสองคนที่ใช้เส้นทางเดียวกัน ขับ HB คนนึง และ Jazz ตัวก่อนไมเนอร์เชนจ์คนนึง)

อีกตัวเลือกนึงก็คือ ไปดูพวกเก๋งดีเซลทั้งหลาย ที่จะประหยัดมากถ้าวิ่งทางไกลๆ ถ้ารถติดก็ซดอยู่ดีครับ

แต่ถ้าใช้งานในเมืองเป็นหลัก ซื้อพวก C-Segment เครื่อง 1600 ทั้งหลายก็ค่อนข้างจะไม่โหดร้ายมากแล้วครับในเมือง ยังได้ 9-12 กม/ลิตร แล้วแต่ความโหดร้ายของรถติดในขณะนั้น เงินส่วนต่างจากการออกพรีอุสก็เอาไปเติมน้ำมันได้เป็นสิบปีครับ

จะซื้อพรีอุส ผมว่าอย่าไปมองที่ความประหยัดเป็นที่ตั้งครับ เพราะรถติดแก๊ซก็คุ้มค่ากว่า แม้แต่เก๋ง 1800 ราคา 8-9 แสน คำนวนออกมาแล้วยังคุ้มกว่าถ้าใช้ไม่เกิน 8-10 ปีที่ราคาน้ำมันตอนนี้เลยครับ พรีอุสบ้านเราราคาแพงเกินไปหน่อย แต่สาเหตุที่ที่บ้านผมซื้อมาสองคันเลย เพราะชอบรูปทรงและชอบเทคโนโลยีที่อัดมาเต็มรถของมันครับ(ตอนซ่อมว่ากันอีกที) สมรรถนะมันก็ไม่ได้เลวร้ายแต่อย่างใด ออกจะชอบอัตราเร่งที่ปรู๊ดปร๊าดทันใจด้วยซ้ำ (แต่เพราะเป็นเกียร์ e-CVT ทำให้คนไม่ชินจะคิดว่ามันอืดมากครับ)  รวมไปถึงได้ความปลอดภัยสูงสุดที่หารถที่ให้ออพชั่นความปลอดภัยเท่ากับมันไม่ได้ในราคาเท่านี้ (ณ ตอนปี 2011 นะ) ความประหยัดที่ได้มาคือของแถมครับ

เพราะรถมันหลายปีแล้วอะครับ ผมเลยไม่อยากเชียร์ให้ออก prius ก็เลยอยากให้มองอย่างอื่น  อะคับ

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 09:53:52 »
ActivHybrid ครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ suaii

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 10:17:08 »
CRZ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 11:04:14 »
อย่ามองเรื่องความใหม่ของรุ่นทึ่ออกมาเลยครับ รถหลายๆรุ่นออกมาใหม่ทำได้ไม่ดีเท่าตัวเก่าเยอะแยะไป ในแง่ของความประหยัดพรีอุสเองไม่ได้ ำได้ด้อยลงเลยมีแต่ดีขึ้นจากรุ่นก่อนๆและคุณภาพอยู่อันดับต้นๆในระดับโลกด้วย
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 11:18:55 »
Born To be HV ในราคาต่ำกว่า 1.5m ผมนึกออก Prius ตัวเดียวที่เหลือ เป็น รถ HV ดัดแปลงทั้งหมด

ไม่เคยลองขับเองเหมือนกันครับ เคยแต่นั้งกับดูคลิป อยากลองขับเหมือนกันแต่จะไปลองเล่นก็เกรงใจเซล

แต่ถ้าผมจะซื้อ Prius ผมคงซื้อเพราะสมถณะ และความปลอดภัย และรูปโฉมที่สวยมาก ในสายตาผม ส่วนความประหยัดเป็นตัวเลือกรองแต่มีน้ำหนัก  8)

ออฟไลน์ BG

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 12:55:29 »
ถ้าพูดถึง real world mpg แล้ว ยังหารุ่นที่ประหยัด (พลังงาน) ใกล้กับ Prius ยากนะครับ

ถึงรถ diesel หรือ Eco car จะทำตัวเลขทดสอบได้แถวๆ 20 km/l เหมือนกัน แต่พอเอามาใช้ในชีวิตจริงที่สภาพการใช้งานหลากหลาย ทั้งวิ่งในเมืองบ้าง นอกเมืองบ้าง รถติดบ้าง ขึ้นลงเขาบ้าง ตัวเลขเฉลี่ยก็อาจจะตกลงไปเหลือ 13-16 km/l
ในขณะที่ Prius มัน 20 ยังไงก็ 20 อยู่อย่างงั้นในเกือบทุกสภาพการขับขี่

ถ้าชอบความประหยัดมากๆ และกลัวตกรุ่น รออีกซัก 1-2 ปีดีมั้ยครับ ไม่ได้นานเลย

ออฟไลน์ M Performance

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 13:37:52 »
ถ้าผมไม่ซื้อ Prius ผมคงซื้อ Mazda 3 อ่ะครับ
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 13:42:17 »
ฮอนด้า อินไซต์ ครับ

ออฟไลน์ AutoPlace

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 14:06:21 »
ก็คงต้องเป็นตระกูล hybrid ทั้งหลายกับดีเซล ไล่จากราคาคงน่าจะตามนี้
 jazz > focus disel มือ 2 > civic > cruze disel > prius > camry > crz > c220d > ct200h > 320d > bts

ถ้าแต่วิ่งติดในเมืองบ่อยๆ คงต้องตัด disel ทิ้ง
BTS นี่ มุข ปะครับ  ฮิฮิ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 15:50:08 »

ถ้าซื้อทั้งสองโบกี้หัวท้าย มันคงแพงกว่า Bee-Em จริง แต่ผมว่าถ้าจ่ายราคาเต็ม (เดือนนี้ขึ้นเพดาน 42 ละนี่?) คงนานครับ กว่าจะให้ค่าใช้จ่ายรวมมากกว่าแม้แต่แคมรี่
แล้วนิสสันใบไม้ถูกลืมได้ไง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 18:44:25 »

นั้นดิครับ

ออฟไลน์ tmy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 10:41:04 »
พอดีเคยถามไว้ เรื่องที่จะซื้อ prius แต่ใจผมไม่อยากได้ แต่น้องสาวอยากได้ เลยอยากจะถามว่า มีอะไรใกล้เคียงกับรุ่นนี้รึเปล่าครับ ขอเป็นปีใหม่ๆด้วยอะคับ

คือน้องสาว เ้น้นว่า อยากประหยัดด้วยอ่าครับ อิๆ

ทำไมถึงไม่อยากได้ Prius ละครับ ?  ถ้ายุคนี้โจทย์คือประหยัดแบบ HV ไม่น่าจะพลาดตัวนี้ไปไ้ด้ เพราะ Priusเป็น HV แบบที่ทั้งแอร์และเบรค
ทำงานด้วยระบบไฟฟ้า ไม่พึงพาการทำงานของเครื่องยนต์ ดังนั้นถึงแม้เครื่องยนต์จะไม่ทำงาน แอร์ก็จะยังทำงานได้
หรือระบบเบรคก็จะทำงานได้ โดยไม่ต้องอาศัยแวคคัมจากเครื่องยนต์ (รถทั่วไปเครื่องยนต์ไม่ทำงาน ระบบหม้อลมช่วยเบรคก็จะไม่สามารถทำงานได้)

สรุป คุณสามารถขับรถลงเขาได้โดยที่เครื่องยนต์ไม่ต้องทำงาน แต่เบรคได้ แอร์เย็น แถมประหยัดเพราะไม่ได้ใช้น้ำมันอีกต่างหาก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 14:04:10 »
เอาแบบใกล้มากๆเลยนะครับ CT200h แทบจะคันเดียวกันก็ว่าได้ แค่ โลโก้คนละตรา ราคาคนละเรื่อง

รองๆลงมาก็ Civic Hybrid , CR-Z , Jazz Hybrid , Camry HV

เน้นไปที่ความประหยัด คงไม่พ้นไฮบริดครับ

ปล.All new prius ประมาณ 2015 ครับ โครงเดิมๆ เปลี่ยนไฟหน้า ไฟท้าย ภายใน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 00:23:51 »
เอาแบบใกล้มากๆเลยนะครับ CT200h แทบจะคันเดียวกันก็ว่าได้ แค่ โลโก้คนละตรา ราคาคนละเรื่อง

รองๆลงมาก็ Civic Hybrid , CR-Z , Jazz Hybrid , Camry HV

เน้นไปที่ความประหยัด คงไม่พ้นไฮบริดครับ

ปล.All new prius ประมาณ 2015 ครับ โครงเดิมๆ เปลี่ยนไฟหน้า ไฟท้าย ภายใน

ถ้าโครงเดิม เปลี่ยนแค่นั้น ผมจะได้ ไม่ต้องกังวลมาก ฮ่าๆ จะได้ตัดสินใจ ไปเลยยค้าบ ดูเป๋นตัวทอป มูนรูฟไว้ด้วย