ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่า เกาะกลาง ควรมีต้นไม้ไปปลูกมั้ยครับ หรือมีแค่แผ่นปูนกั้นระหว่าง 2 ฝากพอ  (อ่าน 6062 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
      สวัสดีครับ ทุกท่าน อยากสอบถามความคิดเห็นนะครับ เรื่องเกาะกลาง หรือแนวกั้น ระหว่าง 2 เลน ในถนนต่างๆ โดยเฉพาะเส้นพระรามสอง และเส้นอื่นๆ คิดว่า มันควรที่จะมี ต้นเฟื่องฟ้า หรือต้นไม้อื่นๆ ไปปลูกมั้ยครับ เพราะบางที อย่างเช่นวันนี้ฝนตกลมพัดแรง เดี๋ยวก็มีกิ่งไม้ลงมากองที่เลนขวาสุด หรือบางที ทางฝ่ายที่มีหน้าที่ตัดกิ่งไม้เหล่านี้ อาจจะขาดตกบกพร่องไป ปล่อยให้กิ่งยาวๆ ยื่นเข้ามาในเขตที่รถวิ่ง เลยคิดว่า มันน่าจะก่อให้เกิดความเสียหายกับรถได้ หรือบางคนหักหลบ ไปฟาดกับรถเลนกลาง และเลนซ้ายที่สิบล้อและรถบรรทุกต่างๆวิ่งอยู่ ยิ่งเส้นพระรามสองนี้ รถเยอะตลอดอยู่แล้ว ถนนก็ไม่ค่อยดี บางคันก้ต้องคอยหลบหลุม

แค่คิดดูเฉยๆครับ ว่าถ้ามีแค่แผ่นปูนแข็งๆ หนาๆ มากั้นไว้ โดยไม่มีอะไรมาปลูกตรงกลาง มันคงจะประหยัดงบไปได้เยอะ เช่น งบที่เอามาซื้อต้นไม้มาปลูก งบที่ต้องจากคนมาดูแล งบที่ต้องจ้างคนมาตัด และอุบัติเหตุที่คาดไม่ถึง โดยที่เราไม่รู้เลยว่า มันจะหักลงมาขวางทางเมื่อใด ถ้ามันไม่มีเสียตั้งแต่ทีแรก

ป.ล. ผมไม่ทราบว่า มันมีอะไรเกี่ยวกับเรื่องสิ่งแวดล้อม มลพิษ ป่าวครับ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ต้องคำนึง การกระแทกด้วยครับ ถ้าเกิดแผ่นปูน รถชนคงสูญเสียมากกว่า แต่ต้นไม้เนื้ออ่อนคงลดการกระแทกได้บ้าง

ออฟไลน์ KIM NNC

• Full Member
แค่แผ่นปูนผมว่าคงไม่พอนะครับ รถที่เกิดอุบัติเหตุมันอาจจะเหินข้ามแผ่นปูนมาชนกับรถอีกฝั่งได้

ใช้ต้นไม้ใหญ่เป็นตัวกันน่าจะดีกว่าแต่เจ้าหน้าที่ก็ควรหมั่นดูแลต้นไม้ด้วยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ควรเลือกพันธ์ต้นไม้ที่ไม่ปล่อยกิ่งมาปลิ่ววะว่อนขณะมีพายุด้วยครับ

ออนไลน์ Buffy

โดยส่วนตัวผมชอบให้มีต้นไม้น่ะครับ ร่มรื่นดี

แต่ต้องทำเป็นระบบ ไม่ต้องมีรถมารดน้ำ ใช้ท่อจ่ายน้ำแทน   - รถรดน้ำวิ่งเลนขวา ผมมักจะเจอตรงทางโค้งทุกที อันตรายมาก

เลือกต้นไม้ หน่อย ผมไม่ทราบหรอก ต้นไม้ไหนควรปลูก แบบอึด ทนแดด ทนฝน อะไรแบบนั้น ไม่ต้องดูแลมาก

แต่ที่อยากได้คือ เกาะกลางที่ไม่ให้คนข้ามถนนข้ามได้ ไม่ให้มอเตอร์ไซด์ ผ่านได้ - แยกคลองเตย ผมเห็นมีสะพานลอย แต่น้อยคนจะข้าม มาข้ามเกาะกลางกัน อันตรายมาก  เกาะกลางบางที เป้นที่กลับรถของมอไซด์ ขับขับมา มอไซด์เลี้ยวขวาเฉย เบรคแทบไม่ทัน ที่แท้ ทีซอกเล็กๆ ให้มอไซด์ผ่าน......

ออฟไลน์ Minny

คิดว่ามีต้นไม้ดีแล้วค่ะ จะเป็นพุ่มไม้เรียงกันหรือจะเป็นต้นใหญ่ปลูกห่างกันสัก 5-10 เมตรเป็นรายทางค่ะ เพราะนอกจากจะช่วยเพิ่มความปลอดภัยจากอุบัติเหตุรถเสียหลักพุ่งข้ามเลนส์แล้วยังได้ทัศนียภาพที่ดี ร่มรื่น แถมช่วยฟอกอากาศ ช่วยเพิ่มออกซิเจนโดยการดูดเอาคาร์บอนไดออกไซด์จากท่อไอเสียรถไปสังเคราะห์แสงด้วยค่ะ
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

keanetona

มีต้นไม้น่ะดีแล้วครับ ส่วนตัวแล้ว ผมอยากให้ปลูกต้นโมก เพราะถึก ทน หอม และ ราคาไม่แพง ต้นละ50-80บาท แล้วแต่แหล่ง
1. ร่มรื่น อย่างน้อยก็ช่วยดูดCO2ออกไปได้บ้าง
2. ไม้พุ่มสามารถกันแสงจากรถในเลนสวนได้ดีครับ

แต่ที่อยากได้คือ เกาะกลางที่ไม่ให้คนข้ามถนนข้ามได้ ไม่ให้มอเตอร์ไซด์ ผ่านได้ - แยกคลองเตย ผมเห็นมีสะพานลอย แต่น้อยคนจะข้าม มาข้ามเกาะกลางกัน อันตรายมาก  เกาะกลางบางที เป้นที่กลับรถของมอไซด์ ขับขับมา มอไซด์เลี้ยวขวาเฉย เบรคแทบไม่ทัน ที่แท้ ทีซอกเล็กๆ ให้มอไซด์ผ่าน......

ตามนั้นครับ

ออฟไลน์ ViX

• Jr. Member
  • **
ส่วนนึงมีไว้เพื่อบังแสงไฟหน้ารถที่สวนมาไม่ให้แยงตาคับ แต่เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยเลือกไม้ปลูกให้เหมาะสม

ออฟไลน์ 6162002

โดยส่วนตัวผมชอบให้มีต้นไม้น่ะครับ ร่มรื่นดี

แต่ต้องทำเป็นระบบ ไม่ต้องมีรถมารดน้ำ ใช้ท่อจ่ายน้ำแทน   - รถรดน้ำวิ่งเลนขวา ผมมักจะเจอตรงทางโค้งทุกที อันตรายมาก

เลือกต้นไม้ หน่อย ผมไม่ทราบหรอก ต้นไม้ไหนควรปลูก แบบอึด ทนแดด ทนฝน อะไรแบบนั้น ไม่ต้องดูแลมาก

แต่ที่อยากได้คือ เกาะกลางที่ไม่ให้คนข้ามถนนข้ามได้ ไม่ให้มอเตอร์ไซด์ ผ่านได้ - แยกคลองเตย ผมเห็นมีสะพานลอย แต่น้อยคนจะข้าม มาข้ามเกาะกลางกัน อันตรายมาก  เกาะกลางบางที เป้นที่กลับรถของมอไซด์ ขับขับมา มอไซด์เลี้ยวขวาเฉย เบรคแทบไม่ทัน ที่แท้ ทีซอกเล็กๆ ให้มอไซด์ผ่าน......
เห็นด้วยทุกประการครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
Re: คิดว่า เกาะกลาง ควรมีต้นไม้ไปปลูกมั้ยครับ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 23:14:33 »
คอนกรีตดีกว่าครับเพราะมีแต่ประเทศที่พัฒนาแล้วใช้  การที่ประเทศเหล่านี้ใช้คงผ่านมาทดสอบมาพอสมควรแล้วว่าแผ่นคอนกรีตปลอดภัยกว่า

ออฟไลน์ toonze

ต้นไม้ดีกว่าเยอะประโยชมากมาย

ออฟไลน์ samurai8890

• Newbie
  • *
พ่อผมทำงานกรมทางหลวง ถามพ่อมาพ่อบอกว่า เอาไว้เวลากลางคืนไฟจากรถอีกเลนจะได้ไม่มาแยงตาเราคับ

ออฟไลน์ huhu515

• **
เล่าสู่กันฟังนะครับ เท่าที่ฟังมาและจำได้ แต่เดิมตั้งแต่มีการก่อสร้างถนนในกรุงเทพฯ มีการให้ปลูกต้นไม้ไว้ทุกเกาะกลางถนน ต่อมาอุบัติเหตคนขับรถชนต้นไม้ที่เกาะกลางเสียชีวิต(น่าจะเป็นลูกหลานผู้มีอำนาจ) ทำให้มีการสั่งให้ตัดต้นไม้เกาะกลางทิ้งทั้งหมดโดยให้เหลือไว้เพียงสองที่ คือถนนวิทยุซึ่งเป็นที่ตั้งของสถานทูตต่างๆ และอีกที่ผมจำไม่ได้ จนกระทั่งกลับมาให้มีการปลูกต้นไม้ใหม่จนถึงปัจจุบัน

สิ่งที่น่ารู้อีกอย่างคือ เมื่อเทียบเฉพาะเมืองหลวงของประเทศต่างๆแล้ว กรุงเทพฯถือเป็นเมืองที่มีสัดส่วนของพื้นที่สีเขียวต่อหัวประชากรน้อยเป็นอันดับต้นๆของโลก โดยคิดเป็นพื้นที่สีเขียวเพียง 3.3 ตรม. ต่อหนึ่งหัวประชากรเท่านั้น ซึ่งน้อยกว่าหลายเมืองที่เราคิดว่าเป็นเมืองแออัดเสียอีก

ความเห็นส่วนตัวคืออยากให้มีครับ เพราะนอกจากจะได้เรื่องความสวยงามยังมีประโยชน์ในเรื่องของความปลอดภัย(ต้องดูแลต้นไม้และเลือกพันธุ์อย่างถูกต้อง)ได้ด้วยครับผม

ออฟไลน์ Fly to dream

ขอแบบที่กันที่เป็นฝนังปูนหรือแถบยางหรือราวเหล็กที่มีช่องว่างตรงกลางเป็นไม้พุ่มไม่ใช่ไม้ต้น แบบนี้ เหตุผลคือกั้น 2 ชั้น รถข้ามเกาะกลางยากมากชนแล้วกลับมาเลนตนเอง  และไม่มีทางตายเพราะชนต้นไม้เกาะกลางอย่างที่เห็นในข่าว  ไม้พุ่มใช้บังแสงเวลารถสวนกันกลางคืน

ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ tyo00

ผมว่ามันน่าจะมีราวเหล็กกั้นชั้นนึง แล้วปลูกต้นไม้ใหญ่หรือพุ่มไม้เตี้ยๆหรือปลูกทั้งสองอย่างรวมกันไปเลย

แค่อย่ามีพุ่มไม้สูงๆก็พอ เมืองไทยคนชอบข้ามถนนแบบไม่ระวัง อยู่ๆก็โผล่ออกมาจากพุ่มไม้

Phongrapee

อะไรก็ได้ที่ช่วยลดแรงกระแทกกรณีเกิดอุบัติเหตุ อาจจะเป็นไม้พุ่มซัก 50 หรือ 1000 เมตร สลับกับไม้ยืนต้นให้ร่มเงาไปเรื่อยๆ (ไม่รู้จะช่วยลดแรงกระแทกได้ไหม) แต่ถ้าใครเสยไปชนไม้ยืนต้นก็ถือว่าเป็นคราวเคราะห์ก็แล้วกัน

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
ต้นไม่มีประโยชน์เรื่องช่วยฟอกอากาศ แม้จะปลุกไปก็ฟอกไม่พอ ก็ยังดีกว่าไม่ได้ปลูก
และช่วยทำให้ทัศนียภาพดีขึ้น ต้นไทนยอดทองก็ทนครับ

ถ้าเป็นทางหลวงที่วิ่งวันเร็ว ๆ ควรมีแท่งปูนกั้น มีต้นไม่ตรงกลางอีกที

ถ้าเป็นทางหลวงที่วิ่งไม่เร็วมาก รถติดบ่อย ก็แต่ขอบฟุตบาทพอแล้ว และมีต้นไม้ด้วย

แต่ต้นไม้ที่แนวกลาง ควรสูงแต่ของกระจกล่างของรถ เพื่อมองไปฝั่งตรงข้ามง่าย

เวลาผมวิ่งจากบางนาตราด เข้าศรีนครินทร์ที่ไร ต้นไม้ที่เขาตั้งใจจัดไว้อย่างงดงาม มันบังสายตาไม่ให้เห็นรถทางหลักที่วิ่งมาตลอด

ออฟไลน์ paulmoderndog

Re: คิดว่า เกาะกลาง ควรมีต้นไม้ไปปลูกมั้ยครับ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 10:30:37 »
      สวัสดีครับ ทุกท่าน อยากสอบถามความคิดเห็นนะครับ เรื่องเกาะกลาง หรือแนวกั้น ระหว่าง 2 เลน ในถนนต่างๆ โดยเฉพาะเส้นพระรามสอง และเส้นอื่นๆ คิดว่า มันควรที่จะมี ต้นเฟื่องฟ้า หรือต้นไม้อื่นๆ ไปปลูกมั้ยครับ เพราะบางที อย่างเช่นวันนี้ฝนตกลมพัดแรง เดี๋ยวก็มีกิ่งไม้ลงมากองที่เลนขวาสุด หรือบางที ทางฝ่ายที่มีหน้าที่ตัดกิ่งไม้เหล่านี้ อาจจะขาดตกบกพร่องไป ปล่อยให้กิ่งยาวๆ ยื่นเข้ามาในเขตที่รถวิ่ง เลยคิดว่า มันน่าจะก่อให้เกิดความเสียหายกับรถได้ หรือบางคนหักหลบ ไปฟาดกับรถเลนกลาง และเลนซ้ายที่สิบล้อและรถบรรทุกต่างๆวิ่งอยู่ ยิ่งเส้นพระรามสองนี้ รถเยอะตลอดอยู่แล้ว ถนนก็ไม่ค่อยดี บางคันก้ต้องคอยหลบหลุม

แค่คิดดูเฉยๆครับ ว่าถ้ามีแค่แผ่นปูนแข็งๆ หนาๆ มากั้นไว้ โดยไม่มีอะไรมาปลูกตรงกลาง มันคงจะประหยัดงบไปได้เยอะ เช่น งบที่เอามาซื้อต้นไม้มาปลูก งบที่ต้องจากคนมาดูแล งบที่ต้องจ้างคนมาตัด และอุบัติเหตุที่คาดไม่ถึง โดยที่เราไม่รู้เลยว่า มันจะหักลงมาขวางทางเมื่อใด ถ้ามันไม่มีเสียตั้งแต่ทีแรก

ป.ล. ผมไม่ทราบว่า มันมีอะไรเกี่ยวกับเรื่องสิ่งแวดล้อม มลพิษ ป่าวครับ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

ที่จริงควรมีBTSที่พระราม2พร้อมที่จอด2-3พันคัน เก็บรายเดือนไม่แพงมาก และรักษาความปลอดภัยที่ดี แล้วปลูกต้นไม้ให้มากกว่านั้น    ผมจะขับไปจอด แล้วนั่งBTSมา
คงใช้เงินไม่มากของจํานวนเงินที่ร.บ.กู้ อาจจะน้อยกว่าภาษีรถคันแรก
ตอนนี้ถ้าเข้าเมือง บางทีนั่ง BRTต่อ BTS ก็สะดวกดี ถ้ายุบBRT ผมประท้วง(แทนที่จะห้ามจอดlaneซ้าย แค่นี้ก็ได้3แลนโดยที่ไม่ยุบBRT)

ออฟไลน์ bump_F10_525d

ควรเป็นแท่งปูนหนา 25 cm สูง 2 m ครับ
เพราะ ต่ำกว่านี้ ก็ข้ามเลนได้

JONNY

ยังไงแท่นปูนก็ไม่ดีครับ ถ้าเกิดรถเสียหลักชนกระแทกกลับมากลางถนน เพื่อนที่กำลังวิ่งด้วยกันหละ อาจสูญเสียมากกว่า
ควรมีเกาะกลางถนนหรือร่องมีต้นไม้ปิดบังไฟหน้ารถจากเลนตรงข้าม และช่วยให้รถไม่วิ่งพุ่งไปอีกฝั่งได้

ส่วนถนนในเมือง ที่มันจำกัดครับ บางที่ อาจต้องใช้แท่นปูนแทนเกาะหรือต้นไม้ หรือบางที่ไม่มีเกาะด้วยซ้ำ สวนเลนไปกลับ แต่ถนนพวกนี้ กำจัดความเร็วอยู่แล้ว
แต่ถนนที่ใช้ความเร็วสูงแบบมอเตอรเวย์ ถนนสายหลัก ควรมีเกาะหรือร่อง และ ต้นไม้

ออฟไลน์ cdap

ผมว่าเป็นต้นไม้พุ่มเตี้ยน่าจะเหมาะที่สุด
อย่างที่ข้างบนบอกไว้คือบังแสงจากฝั่งตรงข้าม
และช่วยลดแรงประทะในกรณีอุบัติเหตุ แต่ต้องมีขนาดของเกาะกลางกว้างซักหน่อย และต้องมีการบำรุงรักษา
หรือแบบง่ายที่สุดเลยคือเป็นแผ่นเหล็กขอบทางที่ใช้กันปัจจุบัน

ถ้าเป็นแท่งปูนก็เป็นแท่งปูนเล็กๆแบบริมถนนสายเอเชียกรณีรถเสียหลักไปชนแท่งปูนก็จะรับแรงไปส่วนนึงกระเด็นตกถนนไป

ถ้าเป็นแท่งปูนใหญ่หรือต้นไม้ใหญ่คงไม่เหมาะเพราะเกิดอุบัติเหตุขึ้นมา action=reaction ครับ วิ่ง 100 ชนมาก็รับ 100 เต็มเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

เห็นด้วยทุกประการครับ

+1 แต่ทำยากมากครับ ยิ่งประเทศนี้ เมืองนี้ เฮ้อ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
ขอเลือกต้นไม้ครับ
อย่างน้อยๆ ขับไป ก็ได้ความร่มรื่น ได้ความสุนทรีย์ในบรรยากาศข้างทาง
มากกว่าแผ่นปูนแข็งๆ ทื่อๆแน่นอน

เห้นด้วยกับเม้นท์บนๆนะครับ ควรมีการจัดระบบต้นไม้ให้ดีด้วย

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 23:12:46 »
(แทนที่จะห้ามจอดlaneซ้าย แค่นี้ก็ได้3แลนโดยที่ไม่ยุบBRT)
ห้ามจอดครับ แต่ไม่มีหมาต๋าที่ไหนไปจับ ก็เลยเป็นอย่างนี้แหละ ชุ่ย

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 01:06:25 »
(แทนที่จะห้ามจอดlaneซ้าย แค่นี้ก็ได้3แลนโดยที่ไม่ยุบBRT)
ห้ามจอดครับ แต่ไม่มีหมาต๋าที่ไหนไปจับ ก็เลยเป็นอย่างนี้แหละ ชุ่ย
น่าจะให้ตำรวจคันละ 100 นะครับถ้าจับได้  ไปทีไรรถจอดเพียบ - -

ออฟไลน์ PRAIWAN6624

• **
จากประสบการณ์ตรง ผมขอต้นไม้ ดีกว่าเสาไฟส่องสว่างครับ

ออฟไลน์ whoami

ถนนสายบ้านผมทางภาคใต้ พี่แกเล่นปลูกต้นตาลโตนดครับ ยาวหลายกิโล

วันดีคืนดี ก็มีใบตาลบ้าง ลูกตาลบ้าง หล่นอยู่บนถนน

ถึงขนาดต้องมีป้ายเตือน ระวัง ลูกตาล ใบตาล ร่วง

ถ้าวิ่งเลนขวามาเร็วๆ แล้วอยู่ๆลูกตาลหล่นใส่ ได้เปลี่ยนกระจกกันบ้างล่ะ