ผู้เขียน หัวข้อ: /*-*/กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว Mazda 2 แบบ NON-Exclusive First Impression/*-*/  (อ่าน 54376 ครั้ง)

ออฟไลน์ SUN-PS

• Sr. Member
Re: /*-*/กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว Mazda 2 แบบ NON-Exclusive First Impression/*-*/
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 12:18:43 »
รออ่านรีวิวเต็มๆครับ
ผมว่ามาสด้า2 น่าจะไปไกลเเน่เที่ยวนี้

ออฟไลน์ digitalss

• Jr. Member
  • **
Re: /*-*/กระทู้แสดงความคิดเห็น รีวิว Mazda 2 แบบ NON-Exclusive First Impression/*-*/
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 12:50:04 »
ได้มาครอบครองแล้วจ้า สีเทาดำ รุ่น V ไม่อืดอย่างที่คิดแฮะ
เครื่องเสียงใช้ได้ทีเดียว ส่วนเรื่องการซดน้ำมันก็ต้องดูกันต่อไป
  ;D

มา update ด้วยนะจ้า

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 17:32:45 »
เห็นคันจริง สีขาวกะ เขียว
รุ่น top กะ รอง top

ไม่น่าจะสู้สีเขียวได้

พูดถึงตัวรถ ออกแบบสวย
แต่ภายในวางขาด้านหลังไม่สบาย

แลกมากับขนของได้เยอะกว่า yaris
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ m35025

• **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 22:48:28 »
เรื่อง ดีสเบรค 4 ล้อ กับ 2 ล้อ ประสิทธิภาพ ต่างกันเยอะมั้ยครับ กับ รถเล็กซิตี้คาร์ อย่าง มาสด้า 2 ?

ออฟไลน์ ฮิ ฮิ้วววว!!~~~

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 23:01:50 »
เพิ่มเติมครับ!!

เพิ่งนึกได้จากที่เมื่อวานนี้ไปดูรถมาครับ
รถรุ่นนีั้ล้ออะไหล่สีเหลืองอ๋อยเลยครับ  เหลืองมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก ก.ไก่ เกือบหมดโลก ^^
ให้อารมณ์เหมือนกับรถยนต์บางรุ่นในยุโรปเลยครับ บางคนอาจจะชอบ หรืออาจจะไม่ชอบก็แล้วแต่ความคิดของแต่ละคนนะครับ

ปล. ยางอะไหล่มีคำเตือนว่าไม่ควรใช้ความเร็วเกิน 80 km/h ติดอยู่ที่ล้อด้วยนะครับ  ยังไงก็ควรปฏิบัติตามคำแนะนำด้วยนะครับ
Master Degree of Science Program in Animal Science
Department of Animal Production Technology
Faculty of Agricultural Technology
King Mongkut’s Institute of Technology Ladkrabang (KMITL)

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 23:05:18 »
จริงๆเรื่องหลังเป็นดรัมเบรคเนี่ย...
ถ้าผมจำที่เคยได้ยินมาไม่ผิดนะครับ...
ดรัมเบรคน่ะ...มีประสิทธิภาพในการหน่วงความเร็วรถได้ดีกว่าดิสเบรคอีก
เพราะพื้นที่สัมผัสของผ้าดรัมเบรคเยอะกว่าของดิสเบรคมาก
เพียงแต่...การระบายความร้อนจะสู้ดิสเบรคไม่ได้เท่านั้น

ดังนั้น...ถ้าเอามาขับแบบปกติ ไม่ได้ซัดเบรคบ่อยๆแบบในสนามแข่ง
ผมว่ายังไงมันก็เพียงพอต่อการใช้งานนะครับ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ VenusF

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 00:09:59 »
ตอนแรกเปิดมานึกว่าโดนดักซะแล้ว
เห็นรถโมเดลคันน้อย ฮ่าๆๆ
น่าจะมีดิสหลังด้วยนะ ถึงดรัมเบรคจะพอเพียงแล้วก็ตาม
ยังไงจานดิสแต่งออกมาแล้วมันสวยอะครับในสายตาผม

ออฟไลน์ mumu

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 00:32:44 »
ไปดูมาวันเสาร์ที่อุดร   เห็นฝรั่งมาดูกับภรรยาหลายคน

เสียดายรถทดสอบยังไม่มา เลยได้แต่ด้อมๆ มองๆ ลูบๆ

คลำๆ  แต่คิดว่างานนี้ เจ้าสอง คงได้เป็นที่่สองในตลาด

อย่างสมหวัง ไม่ใช่ก็ใกล้เคียงล่ะครับ

ออฟไลน์ Lookkaew

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 00:37:23 »
กระทืบมาแล้วครับ ขอแสดงความคิดเห็นบ้าง R Maxx Sport
- อัตราเร่ีง หายห่วงครับ
- เกียร์ดีครับ ฉลาด นุ่มมากๆ
- ช่วงล่าง ขอใช้คำว่าเทพโคตรสำหรับรถ standard เอาอยู่มากๆ สำหรับคอสะพานคมๆ ชันๆ ที่ความเร็วประมาณ 60 ไม่โยน ไม่ลอย ตึ้บ แน่นมากๆ
- เบรค ดีผิดคาดครับ น้ำหนักและความไวการตอบสนอง แต่ระยะยังไม่ทราบครับ กระทืบจน ABS ตีเท้าปั้กๆๆๆๆ แต่ยางไม่ร้องสักแอะ (60-0)
- ยางสปอร์ต เก็บความรู้สึกถนนมามากสักหน่อย ไม่รู้สึกกระเทือนมากนะครับ สำหรับยาง 195/45R16
- วัสดุดีกว่าที่คิด ภายในหลายๆ จุดที่คิดว่าจะไม่ค่อยสะดวกในการใช้งาน แต่เอาเข้าจริง ใช้งานสะดวกทุกอย่าง
- นั่งหน้า โอเคเลย เบาะหลัง ทำใจครับ ไม่แคบจนลำบาก แต่ก็นั่งไม่สบายเท่า Jazz เอาซะเลย
- ห้องสัมภาระท้ายรถ แบ่งเป็นสัดส่วนชัดเจน ลึกกว่ายาริส แต่ไม่อาจสู้แจ๊ส

ข้อสุดท้ายคือทำให้เริ่มผมลังเลจาก City SV 694000 มาเป็น 1.5 R 690000 นี่ล่ะครับ โปรโมชั่นมาสด้าแรงซะด้วย
เทียบกับตอนทดลองขับ City SV แล้วคนละอารมณ์กันเลย คือ City SV ออกไปทางดูดี คุ้มค่าในแง่ของการบรรทุกคนและของ แต่ข้อดีเดียวที่ทำให้มาสด้า 2 ชนะใจผมไปตอนนี้คือ
.
.
.
.
มันขับสนุกมากกกกก แม้ว่าตัวเลขพลกำลังจะด้อยกว่าคู่แข่ง เบรคไม่มีดิสค์หลัง แต่ผมว่าเขาเซ็ทมาถูกใจผมโคตรๆ เพราะผมแทบไม่มีผู้โดยสารด้านหลัง ไม่บรรทุกของ ชอบรถกระทัดรัด

ออฟไลน์ JIRATH

• Hero Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 09:04:22 »
สวยยยยมากกกกกกกกกกกกกก
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 09:10:37 »
ได้ยินมาว่าดรัมเบรคดีกว่าดิสเหมือนกันนะ

คนรู้จักในคลับผม แข่งจิมคาน่า ยังเอาตาตี่ไปเปลี่ยนดิสหลังเป็นดรัมเลย

ออฟไลน์ jane_9090

• ME+MINI=LOVE
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 12:43:44 »
หวังว่ามาสด้า 2 จะเข้ามากอบกู้ยอดขายเก๋งให้ได้

เดือนตุลาคมขายไป 387 คัน ลดลงจากเดือนก่อน 11.4%

จะรอลุ้นนะจ๊ะ น้อง 2  :P
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

ออฟไลน์ MonkypantS

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 15:38:38 »
Option โดนครับ แต่บริการหลังการขายนี้ซิ

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 10:28:57 »
เล็กพริกขี้หนู

ออฟไลน์ Jxxx

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 13:03:32 »
ได้ยินมาว่าดรัมเบรคดีกว่าดิสเหมือนกันนะ

คนรู้จักในคลับผม แข่งจิมคาน่า ยังเอาตาตี่ไปเปลี่ยนดิสหลังเป็นดรัมเลย

ดีเจ้านท ตาเจนก็อยู่ที่นี่ด้วยเหรอ  ;D

วิ่งเบรคยังไม่ทันร้อนเลย จะเอาดิสไปทำไม (ล้อหลังนะ)

ควรใช้ผ้าเบรคธรรมดาด้วย

แถมหลังดรัมยังดึงเบรคมือได้ดีกว่าดิสอีก จะดึงให้ล็อคใช้แรงน้อยกว่าครับ

ออฟไลน์ Duke of Austria

• **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 18:49:50 »
ไปลองมาแล้ว เป็นรถที่ผมชอบมาก ๆ ลบคำสบปรามาสที่ว่ามาสด้าตีนต้นอืดออกไปได้เลย เพราะกดคันเร่งนิดเดียวพุ่งเป็นจรวด แถมเกียร์คิกดาวน์ได้ไวดีแท้ ตอบสนองเท้าได้ทันใจมาก ในขณะที่ยาพิษ เอ๊ย ยาริสจะหนืดไปนิดนึง แถมเกียร์ตอบสนองช้า

การทรงตัวก็ไม่เสียชื่อมาสด้าคับ ผมขับไปทางถนนข้าวหลาม แถวบางแสน (ไปลองที่ชลบุรี) ถนนเป็นซีเมนต์ วิ่งความเร็วร้อยนึง ปล่อยพวงมาลัย ยังไม่ส่าย ช่วงล่างเฟิมใช้ได้เลย

แต่ห้องโดยสารเล็กไปนิดนึง ขอติแค่นี้แหละ

อ้อ ถ้าซื้อรุ่นต่ำสุด เค้ายังมีชุดแต่งเพิ่มเป็นออพชั่นให้เสียตังเล่นอีกด้วย ไม่ว่าจะเป็นชุดแต่งสปอยเลอร์ ไฟตัดหมอก เหมือนรุ่นท้อป ผิดกับเจ้าตลาดที่ล็อกสเป็ค

ถ้าไม่มีธุระที่จะต้องไปเมืองนอก ผมถอยจริง ๆ

ออฟไลน์ VenusF

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 23:22:43 »
แข่งยิมคาน่าที่เอาตาตี่ไปเปลี่ยนเป็นดรัมเพราะตอนใช้เบรคมือดิสมันไม่อยู่เท่าดรัมครับ

ออฟไลน์ UnKnOwNn_sMp

• **
  • MoVe......uP
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 23:11:01 »
ผมว่า จริงๆแล้ว Mazda 2 เค้ามาได้ถูกที่ถูกเวลามากกว่าครับ

ต่อให้การตลาดเค้าคิดจะโค่ง Yaris จริงๆ ก็ตาม เพราะผมคิดว่า Yaris เค้าแพ้ Jazz ไปนานแล้ว
แล้วอีกอย่าง มันก็อยู่ในช่วงขาลงซะด้วย Toyota ทำได้ดีที่สุดก็แค่ประคับประคองให้ตลอดอายุการทำตลาด
ต่อให้ไม่มี Mazda 2 เข้ามาก็ตาม แต่ในเมื่อเข้ามาแล้ว ด้วยความสดใหม่กว่า และคุณสมบัติที่ดีกว่า
มันก็เป็นธรรมดาครับ ที่เค้าจะมาแย่งตำแหน่งการตลาดเป็นอันดับที่ 2 ได้

และอีกอย่างนึง ขอติกับเรื่องรูปทรงหน่อยครับ (ข้อนึงคือไม่ชอบหน้ายิ้ม ชอบหน้าบูดแบบตัวก่อนไมเนอร์มากกว่า)
คือจริงๆ ไม่ชอบด้านท้ายที่มันทำให้เหมือนว่า Mazda 2 ตัวเตี้ยอ่ะ จะบอกไงดี ถ้าเป็น Yaris มันจะโค้งสูงด้านหลัง
แต่ Mazda 2 จะเว้ามากไปหน่อย ยิ่งเปรียบกับ Jazz อันนั้นสูงไปจนสุดแล้วท้ายค่อยตัดตรงลงมา ผมว่ามันดูใหญ่กว่า
ซึ่งจุดนี้ ผมว่า Mazda 2 ทำให้ความรู้สึกว่ามันจะเตี้ยและเล็กไปหน่อย เนื่องจากด้านหน้าที่ยาวขึ้นมาอีกหน่อยด้วย
(ทั้งๆที่มิติมันก็เทียบเคียงกันกับคู่แข่งนั่นแหละ)
"It's your problems not my problems"

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2009, 23:18:32 »
รถสวยมากคับ เด๋ว motor expo จาไปลอง ปล. เป้หล่อมากเลยครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 08:53:14 »
อยากจองใจจะขาด
ติดอยู่สองเรื่องคือ ไม่มีที่จอด กับจะไปเมืองนอกแล้ว

เรื่องดรัมเบรกมีประสิทธิภาพในการหน่วงความเร็วดีกว่า ดิสก์เบรกนั้นถูกต้องแล้วครับ
แต่ที่รถสมัยนี้พยายามเปลี่ยนเป็นดิสก์เบรกหมด เพราะว่ามันแม่นยำกว่า
ซึ่งหมายรวมถึงระบายความร้อนดีกว่า ไล่น้ำออกได้ดีกว่า และการทำงานของเบรกเที่ยงตรงกว่า

ถ้าเราเคยดึงเบรกมือเพื่อกลับรถกันมาบ้าง
จะพบว่ารถที่เป็นดรัมเบรกด้านหลังนั้น ดึงปั๊บ ล้อล็อก ท้ายกวาดตามใจอย่างง่ายดาย
ในขณะที่รถที่เป็นดิสก์เบรกนั้น ดึงแล้วต้องขืนให้ตึง รออีกแป๊บถึงจะล็อก แล้วก็กวาดแค่นิดนิด

เฮ้อออออ โปรทีเจ น้องสอง โปรทีเจ น้องสอง โปรทีเจ น้องสองง
เอาไงดี(วะ)เนี่ยตู -_-''

ออฟไลน์ Wayusorn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2009, 11:23:19 »
ผมชอบ คอลัม ของพี่ Jimmy มากครับ จะเปงกำลังใจให้ครับ ^_^
ผมได้ คอลัม ของ มาสด้า 2 แบบ เบี้องต้นแล้วครับ แต่ อยากรู้ อัตรา ทดสอบการสิ้นเปลี้องน้ำมันด้วยครับ
ผมจะรออ่าน คอลัม นะครับ ^_^