ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ประสบการณ์ เรื่อง หมา แมว กลางถนนกับผู้ใช้ท้องถนนทุกท่าน  (อ่าน 13541 ครั้ง)

ออฟไลน์ iSame

• Newbie
  • *
ฟังดูเป็นเรื่องตลกกับคำถามที่ว่า ทำไม หมา แมว ชอบนอนกลางถนนทั้งถนนเล็ก ถนนใหญ่ และทำไมชอบวิ่งตัดหน้ารถ ทั้งๆทีเวลาถนนโล่ง ไม่ข้าม แต่กลับ ออกตัวล้อฟรีเวลารถวิ่งมาเร็วๆ ยิ่งกระชั้นชิดได้เท่าไหร่ ยิ่งชอบตัดหน้า

สำหรับตัวผมเอง ขับรถมาร่วมสิบปี โดนหมาแมวตัดหน้า นับครั้งไม่ถ้วน ตั้งแต่สมัยมือใหม่ขับ altis วัดสมรรถนะรถ ในการหักหลบฉุกเฉิน เบรคกระทันหันหรือต่างๆนาๆ สุดท้าย ก็มีลูกหมา สังเวยไปหนึ่งตัวจากการที่วิ่งตัดหน้ารถระยะไม่ถึงหนึ่งเมตร หักหลบไม่ทันแน่นอน จังหวะนั้นใจหายและสงสารมาก

มาถึงปีนี้ หลังจากเปลี่ยนรถมาเป็น F30 ผมเชื่อแล้วว่า บีเอ็ม เอาอยู่! ทั้งการหักหลบหมากระทันหัน
เหมือนอยู่ในสนาม เทสไดรฟ ที่ต้องหลบกรวยให้พ้น มีครั้งนึงผมพาคุณแม่และอาม่าไปวัดและกำลังเดินทางกลับบ้านตอนกลางคืน ซึ่งถนนเส้นนี้เป็นถนนใหญ่4 เลนมีคูตรงกลาง แต่ไม่มีไฟส่องทาง ผมก็ขับมาปกติประมาน100 เห็นถุงสีดำๆข้างหน้า เลยคิดว่าอาจจะเป็นถุงดำ แม่ผมก็มาบอกทีหลังว่าคิดว่าเป็นถุงดำเหมือนกันเลยไมไ่ด้พูดอะไร ผมก็ขับอยู่ซ้ายมือเพราะขับช้า พอยิ่งใกล้ถุงดำนั้นเข้าไปเท่าไหร่ มันเริ่มลุงขึ้นช้า เหมือนบิดขี้เกียด แล้วค่อยๆ ย่องๆออกริมถนนเหมือนไม่สนใจว่ารถกำลังจะชน เสี้ยววินาทีนั้น ผมหักหลบออกซ้ายกระทันหันแล้วดึงกลับเข้าขวาทันที ไม่งั้น ชนต้นไม้และตกริมทางแน่นอน ในใจตอนนั้นคิดว่าไม่รอดแน่ สรุปก็ปลอดภัยดี แต่สิ่งที่ตามมา อาม่าและแม่ผมตกใจมาก เหมือนช๊อคไปชั่วขณะ ยังโชกดีที่ท่านทั้งสองไม่เป็นไร ผมนี่ใจหายไปถึงตาตุ่ม หลังจากนั้นเลย ลาก 60 จนถึงบ้าน

หรือจะเป็นการเบรค ตัวโก่ง (ความเร็วประมาน 100) เพื่อให้แก๊งหมาที่วิ่งตัดหน้าพร้อมกันหลายตัว ข้ามไปก่อน ถ้าเกิดไม่เบรค มีเละแน่นอน จนอดเกิดความสงสัยว่า ทำไมพวกมันต้องวิ่งตัดหน้า หรือว่าจะมีการ วัดความสามารถกันในกลุ่มหมาหรอ ว่าตัวไหนยิ่งตัดได้ฉิวเฉียดเท่าไหร่ ยิ่งเทพ :p

ล่าสุด เมื่อคืนนี้ผมขับกลับบ้านคนเดียว ประมาน 90 ระหว่างทางเป็นถนน 2 เลนรถสวนกัน ผมฟังเพลงชิวๆปกติ แต่ทันใดนั้นเองในช่วงเสี้ยววินาที ผมเห็นแมวขาวดำวิ่งตัดหน้าซึ่งมันสิ่งมาจากฝั่งรถสวนกัน แล้วตามด้วยเสียงโคล่ม!! ขลุกๆๆๆ แล้วรู้สึกได้ว่า เละแน่ๆ  ใจหายวูบ ตาสว่างทันที ในช่วงที่ผมเห็นแมวตัดหน้า รถฝั่งที่สวนมาคือสิบแปดล้อคันใหญ่ กับข้างทางซ้ายของผมเป็นต้นไม้ใหญ่ ถ้าหักหลบทางใดทางนึง ผมไม่รอดแน่ๆ พอกลับมาถึงบ้าน ปรากฎว่า แผนพลาสติกกันเศษหินใต้เครื่อง แตก เปิดลงมาจนเกือบจะถึงพื้น แล้วพลาสติกที่เป็นตัวข้างใน หักหมดเลย ในใจนี่เครียดสุดๆ ทั้งรักทั้งถนอมลูกชายเป็นอย่างดี แต่แมวเจ้ากรรมดันมาตัดหน้ารถซะได้

ผมเลยอยากฝากเพื่อนๆที่ขับรถว่า ไม่ว่าจะขับระวังขนาดไหน แก๊งหมาแมวพวกนี้ มันจะมาเซอไพรซ์ให้พวกคุณตกใจเล่นตลอดถ้าคุณเผลอแท้แต่แป๊บเดียว ขับรถต้องมีสติตลอดเวลาจริงๆ สำหรับผม หลบได้หลบ หลบไม่ได้ชน รถไม่ต้องไปห่วงมันยังซ่อมได้ แต่ถ้าตัวคุณเองเกิดอุบัติเหตุ มันจะไม่คุ้ม ยิ่งช่วงนี้ฝนตกด้วยแล้ว อันตรายกว่าเดิม ขับรถกันอย่างระมัดระวังน่ะครับ  ;)

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
เคยทับตัวเหี้xครับ จู่ๆมันก็ย่องมาจากข้างๆทาง ด้านนึงก็ติดขอบปูนเบี่ยงไปนิดเดียวรถวิ่งสะดุดกุกๆ ไม่แน่ใจว่าหลบพ้นมั้ย
มองกระจกหลังไกลๆเหมือน นอนบิดตัวหลังแอ่น เอ่อ...อโหสิกรรมนะครับ ใจสั่นๆทำใจแล้วก็ขับต่อ

ออฟไลน์ No Trespassing

• Hero Member
ไม่เคยทับน้องหมา หรือ น้องแมวครับ

แต่เคยสอยท้ายกระบะที่เบรคกระทันหันเพราะมีน้องหมาตัดหน้า

เหตุการณ์คือผมขับมอเตอร์ไซค์กำลังจะกลับบ้าน ด้วยความที่แยกหน้าที่จะเลี้ยวไฟแดงพอดี เลยผ่อนคันเร่งล่วงหน้าไว้เยอะ เพราะไม่อยากหยุดกระทันหัน ระหว่างนั้นก็ขับตามรถกระบะด้วยระยะห่างประมาณ 6 - 7 เมตร และข้างหน้ารถกระบะก็โล่ง ไม่มีอะไรขวาง (ช่วงหยุดสงกรานต์อ่ะครับ รถน้อย) ความเร็วที่ใช้คือ 40 - 50 กม/ชม

แต่อยู่ๆกระบะคันนั้นก็เบรคกระทันหัน ผมก็เบรคเหมือนกัน แต่เพราะพี่เค้าเบรคชนิดหยุดเลย ผลคือ โครม......สอยท้ายไป โชคดีที่ใส่อุปกรณ์ป้องกันเต็มตัว อีกทั้งผมเบรคชนิดกำแน่นจนความเร็วลงไปเหลือราวๆ 20 กม/ชม เลยไม่บาดเจ็บอะไร

พี่คนขับกระบะเค้าก็ลงมาดู ผมเลยถามเค้าว่าเบรคอะไรหรือครับ พี่เค้าบอกมีพุดเดิลตัดหน้า  เค้าก็ยอมรับผิดนะ ส่วนรถผมขี่ต่อไม่ได้ เลยบอกพี่เค้า โอเค ไปส่งผมแล้วกัน เอามอเตอร์ไซค์ขึ้นกระบะหลังไปด้วย

ก็ถือว่าเจ๊ากันไปครับ กันชนเค้าบุบ ของผมหน้าแหก ต่างคนต่างซ่อม

ถ้าเจอน้้องหมา น้องแมว แล้วต้องเบรคเพื่อหลบ ต้องดูข้างหลังดีๆครับ ถ้าเบรคแล้วสร้างความเสียหายให้กับทรัพย์สินหรือชีวิต ยอมตัดใจทับไปดีกว่า แล้วทำบุญให้ทีหลัง

ชีวิตคนสำคัญกว่าครับ

ออฟไลน์ Freekick042

เมื่อ2-3วันก่อนก็เกือบเสยท้ายกระบะเพราะหมา3-4ตัววิ่งไล่กันข้ามถนนครับ ข้างหน้าเบรกหัวทิ่มเลย ดีนะผมเห็นหมาแว๊บๆอยู่ระหว่างกระจกรถคันหน้าพอดีเลยเบรกก่อนทัน

คนที่บ้านผมบอกว่าเจอหมาอย่าบีบแตรถ้าเรามีช่องหลบได้ก็หลบไปเลบ  แล้วเจอตัวนึงในซอยขับช้าๆเลยลองบีบแตรดู มันหันมาจ้องแล้วยืนนิ่งรอรับความตายจริงด้วยแหะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2013, 17:24:33 โดย Freekick042 »

ออฟไลน์ น้องน้ำหวาน

• Full Member
  • ไม่ไหวจะพูด
ที่น่ากลัวสำหรับหนูคือ หมาค่ะ พุ่งมาไม่เท่าไร มีวนกลับด้วย กริ๊ดดดดด แวนซ์ทีไรได้แผลทุกรอบ -..-
มาดีตอบดี มาเกรียน แม่จะเอาให้เนียนกว่าถอนขน

ช่วงนี้ หวานเบื่อ ข้าวโพดอบ....... กินแล้วคิดฟันค่ะ

ออฟไลน์ Night_Angel

ล่าสุดขับ brio ที่ต่างจังหวัด รถเช่าด้วย  เห็นแต่ไกลแล้วหมาข้ามก็ชลอ เพราะมองหลังไม่เห็นรถ  ตรงนั้นก็โค้ง  fortuner ล้อ 22 มาจกไหนไม่รุ้ แซงไม่พ้นหักหลบรถตู้ที่สวน จิ้มท้าย brio กระเด็น เจ็บเหมือนกันแต่ไม่มาก  รู้งี้ชนหมาแม่งเลย
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ของผมเมื่อวันศุกร์นี้เองครับ.. ชนหมา

เรื่องของเรื่องคือไม่ชินฟิล์มใหม่ ที่มืดขึ้น
ตอนแรกผมติดบานหน้า 40% กระจกรถผมร้าว เอาไปเครม
เขาติดฟิล์มใหม่ให้เป็น 60% ผลก็คือมันมืดขึ้นอย่างชัดเจน

วันนั้นกลับจากบ้านแฟน มีมอไซด์วิ่งตรงไหล่ทาง ไม่มีรถสวน
ผมก็เลยเบี่ยงรถคร่อมเส้นเหลืองไปอีกเลน
ยังไม่ทันได้ตั้งตัวหรือได้เลี้ยวหลบเลยครับ เหยียบหมาเข้าเต็มๆทั้งล้อหน้าล้อหลัง
แต่ไม่โดนกันชนหน้าครับ.. เลือดกระเด็นติดล้อแม็กหน้าหลัง ประตูหน้าหลัง..

ต้นเหตุของผมคือฟิล์มมืดขึ้น ผมยังไม่ชินครับ..
สังเกตุจากเวลาเปิดไฟหน้ารถ ความรู้สึกเหมือนมันไม่สว่างเท่าเดิมทั้งไฟสูงไฟต่ำ
แต่ตอนกลางวันช่วยกรองแสงได้ดีมากครับ ได้อย่างเสียอย่าง..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ RATTAPON

• Jr. Member
  • **
ถ้าใช้รถทุกวันมีโอกาศเจอบ่อยครับโดยเฉพาะ ตามต่างจังหวัดครับเนื่องจากทั้งหมาและแมวจะเลี้ยงกันแทบทุกบ้าน แถมชอบไปเล่นบนถนนทุกตัว ผมใช้รถมาทุกคันชนทั้งหมาและแมวแทบทุกคัน ;D ;D

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ถ้าตามถนนหรือหมู่บ้าน ที่ไม่ใช่ถนนหลวง ก็พยายามมอง ข้างทางเอาครับถ้าเจอหมาข้างทางก็ชะลอรถไว้ก็ดี เผื่อเค้าจะวิ่งตัดหน้าเอา หมาหรือแมวหรือสัตว์อีกเยอะแยะ เค้าคิดไม่เป็นหรอกครับ ถ้าเราเป็นคนก็ควรคิดเผื่อไว้ด้วย ไม่งั้นเราจะเป็นคนทำไม (แต่หลายคนเห็นหมาเร่งรถใส่ นี่เรียกว่า คนใจหมา  >:() แต่ถ้าเป็นถนนหลวง ที่ใหญ่ๆกว้างๆ ก็ถือว่าซวยครับ เพราะอันนั้นต้องยอมรับว่าสุดวิสัยที่เราจะชะลอจริงๆ
แต่หมาใคร ใครก็รัก คงไม่มีใครอยากให้หมา โดนรถชนตาย หรือคงไม่มีใครอยากให้รถชนหมาเหมือนกัน แต่เจอมาหลายคนละ ที่คิดว่าเร่งเครื่องใส่เดี๋ยวหมามันหลบเอง อันนี้ ใจ สัตว์ มากๆ  แล้วมีเยอะด้วยคนประเภทนี้

ออฟไลน์ boybkk

• **
ตอนขี่จักรยานหรือมอไซค์เคยโดนหมาวิ่งไล่แต่ก่อนบิดหนีหมาตัวเองเกือบตาย :'(
เดี๋ยวนี้ไม่ละพอขับจะผ่านดูทีท่าหมาจะวิ่งไล่หักรถใส่หมาเลยหมาวิ่งหนีกระจาย ;D

ออฟไลน์ Nioka

เคยย่องๆเข้าห้องแถวราม ขับด้วยความเร็ว 30-40 ผมเห็นไก่ตัวนึงเดินอยู่

พอผมขับผ่านมันไปครึ่งคัน มันก็กระโดนเข้ามาใต้ท้องรถ คลุกๆๆๆ ล้อหลังเหยีบ คอหักตายไปในทันที

ออฟไลน์ คนกรุง

เคยชนนกครับ แบบว่ามันบินแฉลบต่ำพอดีกับกระจกหน้า วินาทีปะทะเสียวครับ นกท้องแตก :o นับแต่วันนั้นยังเสียวๆ ตอนเช้าขับรถออกไปก็พยายามระวังนก มากกว่าระวัง หมา แมว :-\

ออฟไลน์ artzzz001

อาห์ กระทู้นี้มันช่างบาดใจคนรักหมาแมวแบบผมยิ่งนัก

ล่าสุดเคยเหมือนกันครับ คุณหมา ข้ามถนนไปแล้ว เราก็เห็นว่ามันข้ามไปแล้ว แล้วทีนี้มันหันเดินกลับมาครับ เท่านั้นแหละ

รถก็ไม่มี ABS ล้อล๊อค แต่ยังมีสติ ย้ำเบรกรัวๆแล้วหักหลบ จะเข้าฟุตบาท ย้ำเบรกอีกแล้วหักเข้ามาเลนเดิม

สรุปคุณหมาปลอดภัย แต่ผมนี่สิ เข็ดไปอีกนาน คาดเดากับเจ้า4ขาพวกนี้ไม่ได้เลยจริงๆ

ออฟไลน์ Minny

แฟนเคยขับรถเหยียบหมาค่ะ หมานอนอยู่กลางถนนในหมู่บ้าน แต่แฟนเราไม่หลบค่ะคิดว่าหมาจะหลบให้ คือขับไปช้าๆ ค่ะมันเป็นทางเข้าหมู่บ้าน นาทีนั้นรู้สึกเหมือนล้อฝั่งขวาเหยียบลูกระนาด เลยบอกแฟนให้จอดแล้วลงไปดู แต่แฟนไม่จอด วันรุ่งขึ้นเจ้าของหมาตัวนั้นก็ขี่มอไซค์มาตามหารถแฟนค่ะ เป็น E39 สีน้ำเงิน จะเรียกค่าเสียหาย คุยกันพักใหญ่แต่ไม่จ่ายค่ะด้วยเหตุผลที่ว่า ถนนเป็นทางสำหรับรถวิ่งไม่ใช่เป็นที่ให้หมานอน แต่ก็ได้ไปทำบุญให้เจ้าหมาตัวนั้นค่ะ
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ r0okiEz

เจอหมาแมวต้องขับแบบระวังเลยละครับ เคยเจอบางกรณีมียืนนิ่งกลางถนนในซอย สบตากับไฟหน้าเราด้วยนะ ค่อยๆไหลรถไปก็ยังไม่หลบ ต้องบีบแตรใส่ถึงได้ผล เดาใจพวกมันยากครับ
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ lemon

• **
เรื่องนี้ ผมว่ารถใหญ่พวก SUV ปิคอัพ ได้เปรียบครับ
การหักหลบ หรือ เบรคกระทันหันนี้อันตรายมาก ๆ ครับ อาศัยทั้งสมรรถนะรถ และโชค ว่า ไม่มีรถข้างๆ หรือรถวิ่งสวนมา
แต่มันก็พูดยาก ขอให้มีสติเป็นสำคัญในการขับขี่ทุกครั้งนะครับ เพื่อความปลอดภัย ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

เฟียสต้าผมชนหมามาปีกว่าแล้ว ขับมาประมาณ 70 ถนน 2 เลนแถวๆอำเภอพระแสง สุราษฯ มันวิ่งมาจากเลนขวา เห็นตอนจวนตัวมากๆทั้งๆที่เปิดไฟสูง + ตัดหมอก (วิ่งต่างจังหวัด) ไฟไม่ช่วยอะไรเลยเบรคแต่ไม่ถึงกับ ABS ทำงานหักไปทางขวาแต่ไม่กล้าหักมากเดี๋ยวลงข้างทางเลยชนแค่ประมาณไฟตัดหมอกซ้ายถึงกระจังหน้า จอดแล้วลงไปดู ไฟตัดหมอกซ้ายหลุดจากเบ้า กระจังหน้าเหมือนจะหลุดต้องตบๆให้มันเข้าล็อค เอารถไปทำที่ศูนย์ไฟตัดหมอกคลิปล็อคหักช่างเลยมัดเข้าเบ้าให้ ที่สำคัญไฟไม่ไหม้  ;) ;) ;)
 มีปัญหานึงคือขนหมามันเข้าไปในเนื้อสีรถด้วยเอาออกไม่ได้ รถผมเลยมีขนหมานั้นติดอยู่จนถึงทุกวันนี้

รู้สึกหมาไม่เป็นอะไรมาก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมเคยชนหมาตอนหัดขับใหม่ๆ
หัดขับ Daihutsu Applause
ขับไม่เร็วประมาณ60 มันวิ่งตัดหน้าระยะประชิด
ชนแล้วมันมุดเข้ามาท้องรถแล้วหลุดออกไปวิ่งได้ต่อ
ไม่รู้ไปตายที่อื่นรึเปล่า ส่วนรถไม่เป็นไร
ช็อคเลย โหสิเน้อ
แต่เพื่อนผมหนักกว่า ขับ Civic ตาโต
น่าจะขับเร็วพอสมควร หมากระเด็นขึ้นมาตายบนกระจกหน้า เลือดสาดด
ซ่อมหนัก เปลี่ยนทั้งกันชน ฝากระโปรง และกระจก
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ ichok

คิดเหมือนกันกับ จขกท เลยครับ ก็พยายามเข้าใจว่าหมาเป็นสัตว์ที่หูตาไว ไม่น่าจะมาตายบนถนนง่ายๆอย่างนั้น บางทีตอนข้ามฝั่งแรกอาจข้ามได้ แต่พอข้ามมาอีกเลนก็ไม่พ้นเพราะต้องดูคนหล่ะฝั่งกันหมามันคงไม่เข้าใจมั๊งครับ หรือบางทีก็ทำท่าทางยั่วยวนเหมือนประมาณว่าถ้าชั้นตายด้วยการให้รถชนจะทำให้ขึ้นสวรรค์ บางตัวก็ข้ามถนนชำนาญมาก บางตัวก็นอนกลางถนนเลยพอรถมาก็ยังไม่หลบแบบนี้เยอะมากก็พยายามเข้าใจว่ากลางถนนมันอุ่นมั๊งครับ

ออฟไลน์ MoLee

ผมเคยชนครั้งหนึ่ง และไม่ขออยากให้เกิดขึ้นอีก ตอนนั้นจำได้เหมือนมันดมๆอะไรซักอย่างอยู่กลางถนนผมเลยหักออกมา แต่มันวิ่งมาทางที่ผมหักมาพอดี ทุกวันนี้ยังมีหลอนๆกลัวๆเวลาขับตอนกลางคืนอยู่เลยครับ ( มันติดตากลัวจะมีวิ่งมาตัดหน้าอีก :-X )

ถ่ายไว้ได้โดยกล้องหน้ารถ คันที่ชนตอนนั้นเป็น Ranger นี้ล่ะครับ หักพวงมาลัยหน้ารถไปเร็วมาก แต่คุมตัวเองไว้ได้เลยหักนิดเดียวและไม่ได้กระทืบเบรกเพราะกลัวรถหลังมาซ้ำ  แต่เหยีบจนabsเกือบทำงานแล้ว อีกนิดเดียว ความเร็วรถตอนนั้นประมาณ 120 ชนผ่านมาเสร็จความเร็วเหลือ70กว่าๆ ทุกวันนี้ยังกลัวๆเวลาขับตอนกลางคืนอยู่เลยครับ :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2013, 22:20:12 โดย Moza »

ออฟไลน์ 6162002

เคยไปอ่านมา มันเป็นแบบนี้ครับ

คือหมาแมว สัตว์ทั้งหลาย จริงๆรวมถึงคนด้วย  บางทีกะไม่ถูกครับ ว่ารถมาเร็วแค่ไหน  คิดว่าข้ามพ้น สำหรับคนอาจจะพอดูออก แต่หมาแมว มันไม่เคยขับรถ เพราะงั้นมันกะไม่ถูกครับ เพราะธรรมชาติของพวกสัตว์ ปกติแมว หมา มันเร็วพอตัวอยู่แล้ว มันเลยมักจะคิดว่ามันข้ามทันครับ

เจอผมก็เบรคนะครับ ส่วนหลบนี่บางที แต่ยังไม่เคยชน แต่ผมเคยหลบ แล้วคันหลังชนลูกแมว ตากระเด็นมาชักอยู่กลางถนน T^T

ออฟไลน์ dht_tubes

ที่น่ากลัวสำหรับหนูคือ หมาค่ะ พุ่งมาไม่เท่าไร มีวนกลับด้วย กริ๊ดดดดด แวนซ์ทีไรได้แผลทุกรอบ -..-

เค้าถึงสอนกันมานมนามแล้วครับว่า เราๆท่านๆ ข้ามถนนอย่าวิ่งถอยหลังครับ เพราะจะทำให้ตายเหมือนเจ้าตัวที่ว่านี่แหละ

ออฟไลน์ Amaranthe

เคยเจอตัดหน้า วิ่งมา 100 หมาพุ่มเข้ามา พอจะถึงรถผม ก็วิ่งกลับไปทางเดิม
ทำเอาใจแป้วเลย วันนี้ขับรถช้ารถจนถึงบ้าน

ออฟไลน์ 2k

หมาที่โดนรถทับรถชนแล้ววิ่งหนีไปได้นี่ไม่ใช่ว่าไม่เป็นไรนะครับ เป็นครับ บาดเจ็บหนักด้วย รถเป็นตัรพุ่งมาชนหมาไม่ถึงสิบกิโลไม่มีทางทึ่จะสบายดี ที่มันวิ่งไปได้นั้นเพราะว่าสัญชาติญาณสัตว์จะใช้แรงสุดท้ายพาตัวเองออกจากจุดที่มันบาดเจ็บให้ไกลที่สุดแล้วนอนขยับไปไหนไม่ได้ตายที่ไหนสักแห่ง สังเกตุดูสิทำไมหมาตายข้างถนนเยอะแยะ น้อยครั้งที่จะเละเทะกลางถนนจริงๆ ตัวไหนไม่ตายโชคดีก็จะได้เหล่ากลุ่มช่วยเหลือเอกชนพาไปรักษาหาที่อยู่ที่เหมาะสมให้ แต่คนชนรับผิดชอบรายตัวไปดีกว่า เพราะส่วนหนึ่งของการชนมาจากคนขับด้วย ผมเคยเจอหมาหลงมาหน้าด่านจ่ายเงินขึ้นทางยกระดับดอนเมืองด่านแรกตัวนึง ผมชลอรถทันเพราะเห็นแต่ไกล แต่หมาที่เดินไปเลนด้านข้างถูกแท็กซี่ที่มาเร็วแล้วชลอความเร็วลงไม่ทันชนไปติดใต้ท้องรถ ความเร็วน่าจะสักประมาณ 60 ได้มั้ง ไม่มีแผลภายนอกครับแต่นอนหายใจเบาๆ พอเอาออกมาจากใต้รถแท็กซี่ได้ผมเอาขึ้นท้ายรถจะไปทึ่โรงพยาบาลสัตว์เกษตร แต่พอเปิดท้ายรถมามันก็แน่นิ่งไปแล้ว ตั้งแต่นั้นมารถผมเลยมี1แรงหมาเพิ่มมาด้วย  :P ไม่อยากให้คิดว่าถนนไม่ใช่ที่หมานอนแล้วจะทับได้โดยไม่สนใจเลยครับ หลายๆพื้นทึ่เค้ามีหมาจรจัดไว่ไล่โจร ไม่ได้ให้เข้าบ้าน แต่ให้อาหารเก็บอึพวกมันเรียบร้อย หมู่บ้านผมก็ทำกัน ผลคือคนแปลกหน้าไม่กล้าเข้ามาเพราะหมู่หมาเฝ้าพื้นทึ่แข็งขันกันจริงๆ ซอยในหมู่บ้านคือพื้นที่ของเค้า สำหรับผมและหลายๆคนถือว่าหมาพวกนี้มีคุณทำประโยชน์ให้นะ การที่ทับหมาเพราะคิดว่ามันต้องหลบแล้วไม่รับผิดชอบถ้าอีกฝ่ายเค้ายอมก็ดีไปแต่ถ้าเค้าไม่ยอมขึ้นมาเดี๋ยวจะกลายเป็นปัญหากับอีกหลายๆบ้านได้นะ  :-X ชลอรถหรือเบี่ยงหลบไม่น่าจะยากเย็นอะไรสำหรับชีวิตหมาตัวหนึ่ง ถ้าวันนึงไม่ใช่หมาแต่เป็นเด็กขึ้นมาล่ะจะเรื่องยาว หมากับเด็กไม่เข้าใจอันตรายของรถพอๆกันนะ
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ RapAke

• Newbie
  • *
ผมคิดว่าที่หมาชอบวิ่งตัดหน้ารถ
เป็นเพราะสัญชาติญาณของมัน ถ้ามันวิ่งตัดหน้ารถได้ มันจะคิดว่า รถนั้นได้วิ่งพ้นไปแล้ว มันรอดแล้ว
ถ้ายังไม่ได้ตัดหน้า มันจะคิดว่ารถนั้นวิ่งไล่มัน หรือวิ่งตามมัน มันจะยังไม่รอด
คือยังไงๆ ก็ต้องตัดหน้าให้ได้ มันจะรู้สึกอุ่นใจ
หรือบางตัวมันตกใจ มันก็จะทำไรไม่ถูก ก็จะยืนงงอยู่ยังงั้นแหละ
เป็นเหมือนกันทั้งหมด ไม่ว่าหมาหรือแมว   ไก่ยิ่งตัวดีเลย

ส่วนเรื่องที่ทำไมมันชอบไปนอนบนถนน
อันนี้ไม่เข้าใจเหมือนกัน มันคงอุ่นๆ นอนสบายแหละมั้งครับ 555

ออฟไลน์ tee333

• **
ถ้าหลบได้ก็พยายามหลบเหมือนกันครับ ถ้าไม่ทัน ชนก็ต้องชน  เคยเจอวัวเดินข้ามถนนมิตรภาพ(ทางไปขอนแก่น) ระยะกระชั้นชิด ปี๊บแตรแล้วก็ยังไม่สนใจถ้าเบรคก็ชนแน่นอน เลยตัดสินใจเหยียบส่งเลยรอดหวุดหวิด แต่CRV คันหลังเบรคไม่อยู่ชนเต็มๆ ลอยขึ้นฟ้าก่อนตกลงมาใส่ฝากระโปรง สงสารทั้งวัว และเจ้าของรถ ต้องโทษคนเลี้ยงไม่ยอมผูกไว้ดีๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมเจอหลบ เบรกตลอดนะครับ ชีวิตใครใครก็รัก

บางทีมันหลบเราแต่วกกลับมาอีก เกือบเหยียบก็มา

ออฟไลน์ shanon

• **
หมาที่โดนรถทับรถชนแล้ววิ่งหนีไปได้นี่ไม่ใช่ว่าไม่เป็นไรนะครับ เป็นครับ บาดเจ็บหนักด้วย รถเป็นตัรพุ่งมาชนหมาไม่ถึงสิบกิโลไม่มีทางทึ่จะสบายดี ที่มันวิ่งไปได้นั้นเพราะว่าสัญชาติญาณสัตว์จะใช้แรงสุดท้ายพาตัวเองออกจากจุดที่มันบาดเจ็บให้ไกลที่สุดแล้วนอนขยับไปไหนไม่ได้ตายที่ไหนสักแห่ง สังเกตุดูสิทำไมหมาตายข้างถนนเยอะแยะ น้อยครั้งที่จะเละเทะกลางถนนจริงๆ ตัวไหนไม่ตายโชคดีก็จะได้เหล่ากลุ่มช่วยเหลือเอกชนพาไปรักษาหาที่อยู่ที่เหมาะสมให้ แต่คนชนรับผิดชอบรายตัวไปดีกว่า เพราะส่วนหนึ่งของการชนมาจากคนขับด้วย ผมเคยเจอหมาหลงมาหน้าด่านจ่ายเงินขึ้นทางยกระดับดอนเมืองด่านแรกตัวนึง ผมชลอรถทันเพราะเห็นแต่ไกล แต่หมาที่เดินไปเลนด้านข้างถูกแท็กซี่ที่มาเร็วแล้วชลอความเร็วลงไม่ทันชนไปติดใต้ท้องรถ ความเร็วน่าจะสักประมาณ 60 ได้มั้ง ไม่มีแผลภายนอกครับแต่นอนหายใจเบาๆ พอเอาออกมาจากใต้รถแท็กซี่ได้ผมเอาขึ้นท้ายรถจะไปทึ่โรงพยาบาลสัตว์เกษตร แต่พอเปิดท้ายรถมามันก็แน่นิ่งไปแล้ว ตั้งแต่นั้นมารถผมเลยมี1แรงหมาเพิ่มมาด้วย  :P ไม่อยากให้คิดว่าถนนไม่ใช่ที่หมานอนแล้วจะทับได้โดยไม่สนใจเลยครับ หลายๆพื้นทึ่เค้ามีหมาจรจัดไว่ไล่โจร ไม่ได้ให้เข้าบ้าน แต่ให้อาหารเก็บอึพวกมันเรียบร้อย หมู่บ้านผมก็ทำกัน ผลคือคนแปลกหน้าไม่กล้าเข้ามาเพราะหมู่หมาเฝ้าพื้นทึ่แข็งขันกันจริงๆ ซอยในหมู่บ้านคือพื้นที่ของเค้า สำหรับผมและหลายๆคนถือว่าหมาพวกนี้มีคุณทำประโยชน์ให้นะ การที่ทับหมาเพราะคิดว่ามันต้องหลบแล้วไม่รับผิดชอบถ้าอีกฝ่ายเค้ายอมก็ดีไปแต่ถ้าเค้าไม่ยอมขึ้นมาเดี๋ยวจะกลายเป็นปัญหากับอีกหลายๆบ้านได้นะ  :-X ชลอรถหรือเบี่ยงหลบไม่น่าจะยากเย็นอะไรสำหรับชีวิตหมาตัวหนึ่ง ถ้าวันนึงไม่ใช่หมาแต่เป็นเด็กขึ้นมาล่ะจะเรื่องยาว หมากับเด็กไม่เข้าใจอันตรายของรถพอๆกันนะ

บางคนไม่ได้สนใจครับ ทั้งๆที่เห็นหมาป้วนเปี้ยนอยู่บนริมถนน กลับไม่ลดความเร็วลง หรือมันกำลังข้ามถนน หากชะลอรถนิดนึงมันก้อข้ามพ้นแล้ว

อย่างว่าร้อยพ่อพันแม่ ถูกสั่งสอนเลี้ยงดูมาไม่เหมือนกันครับ เราเลือกเกิดไม่ได้ แต่เลือกที่จะเป็นได้

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
พลโยธินขาเข้า ช่วงหินกอง @ 120 หมาโผล่มากจากเกาะกลางระยะ 1 วินาที

บู้มมมมมมมมมมม

กันชนเกลี่ยออกไปทางซ้าย หมุนเป็นลูกข่างเลยจอดรถดูกันชนหน้า บุบ โชคดีไม่โดนกระจังหน้า

แมวไม่เคย

แต่ที่สุดของการชนแบบงงที่สุดคือชนนกพิราบ

ตอนกำลังจะชน องศาเหมือนเล่น angry bird เลย พอชนเสร็จ ร่วงแบบนกสีฟ้าเลย
พ่อ แม่ น้า แฟน งงเต๊ก

พ่อ น้า ถามพร้อมกัน เมิงขับยังไงให้นกชนรถได้ -___-'' ผมไม่รู้จะตอบยังไงเลย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ gofiro

• **
ส่วนตัว ขับกระบะยกสูง ไม่กังวลเรื่องความเสียหายฯ เท่าไหร่นะครับ เพียงแต่ เมื่อเข้าเขตชุมชม มันเลี่ยงไม่ได้ที่จะเจอเหตุการณ์ไม่คาดฝัน จะระมัดระวังเป็นอย่างมาก ครับ

แต่ที่เลี่ยงไม่ได้ ก็เคยมีอยูครั้งนึง ขับมอเตอร์ไซด์ อันนี้เบรคไม่ทันจริง ๆ ดีแต่ว่าผมไม่เป็นไร แต่เจ้าตูบน่าจะเจ็บอยู่ ก็ได้แต่ขอโทษมันย้อนหลังไป ....โทษ โว้ย ไม่ทันจริง ....

แต่ก็ เหอะนะ สำหรับเหตุการณ์นี้ ผมชอบอันนี้