ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ HONDA FREED จะเปิดตัวแล้วนะ มีใครรอฟังราคาบ้าง  (อ่าน 13867 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lookkaew

• Sr. Member
Re: วันนี้ HONDA FREED จะเปิดตัวแล้วนะ มีใครรอฟังราคาบ้าง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 00:39:52 »
เฮ้อ โล่งอกครับ ดีใจที่เปิดตัวมาราคานี้ จะได้ไม่ต้องอยากได้ ไม่ต้องมอง

ออฟไลน์ mumu

• Newbie
  • *
Re: วันนี้ HONDA FREED จะเปิดตัวแล้วนะ มีใครรอฟังราคาบ้าง
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 00:56:46 »
สวย? แต่รูป

จูบ ไม่หอม?

ราคา ไม่น่ามอง?

เห็นแล้วต้องจ้อง?

ลองแล้วผ่าน?

ผ่านแล้ว ผ่านเลย?

ออฟไลน์ UnKnOwNn_sMp

• Jr. Member
  • **
  • MoVe......uP
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 01:12:57 »
เขาขายของเขาได้แน่อยู่แล้วล่ะคับ และมีคนซื้อแน่ครับ

ที่หลายคนที่เค้าบ่นๆ มานี่ เพราะแต่แรกสื่อเค้าออกมาว่ารถรุ่นนี้ จะเอามาชนกับ Avanza
(ซึ่งตอนนี้ Honda ก็ยังเอามาชนรุ่นดังกล่าวเหมือนเดิม) ทำให้คนกลุ่มดังกล่าวกำเงินเอาไว้
เพราะเชื่ออยู่ลึกๆ ว่าราคามันจะเท่า Avanza ที่สวยไม่ได้เรื่องได้ราวเลย และคนกลุ่มดังกล่าว
ก็ยังชอบความสวยงามของ Freed และประตูสไลด์ ต่อให้จ่ายเงินแพงกว่าอีก 150000 หรือราคามากกว่า
Avanza ตัวท็อปไปซัก 7-8 หมื่นก็ยอม เพื่อให้ได้ตัวต่ำสุดของเจ้า Freed มา แต่สุดท้ายเมื่อผลสรุปมันออกมา
ว่าตัวต่ำสุดมันราคามากกว่า Civic ตัวต่ำสุดซะอีก  ทำให้ลูกค้ากลุ่มดังกล่าว ต้องเปลี่ยนแผนไป

พอมองภาพออกยังครับ ว่าคนที่มาบ่นๆ ว่าแพง หลายคนคิดจะซื้อครับ
แต่เมื่อมองว่า คุ้มค่า ??? กับเม็ดเงินที่เสียไป บางที Freed อาจจะยังไม่ใช่
ต่อให้ Freed จะขับเจ๋งซักแค่ไหน แต่ยุคนี้สมัยนี้ เงินที่ซื้อรถมากขนาดนั้น มันจะต้องเด่นแบบเยอะกว่าที่เป็นอยู่
และดีพร้อมที่ลูกค้าจะควักตังจ่ายแบบไม่ลังเลไงครับ นั่นแหละถึงจะไปรอด.....
"It's your problems not my problems"

ออฟไลน์ koruru

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 09:58:14 »
ถ้าถามว่าขายได้ไหม ขอตอบว่า ขายได้คับ
และก็ไม่เดือดร้อน honda ซะด้วย เพราะรถเขาไม่ได้ผลิตในประเทศนิคับ
มีคนซื้อ เขาก็แค่สั่งเข้ามา ไม่มีคนซื้อเขาก็ไม่สั่งเข้ามา มันไม่ได้เสียหาย ไม่ได้ขาดทุน
ไม่ต้องลงแรงขึ้นไลท์ผลิตเอง และที่เขาตั่งราคาแบบนี้ honda ก็คงคิดอยู่แล้วละคับว่า
"ขายได้กูก็ได้กำไร ขายไม่ได้กูก็ไม่ขาดทุน" (ขอโ์ทดนะที่ใช้คำแรงไป คนอ่านจะได้อารมณ์แบบคนเขียน)
และผมเชื่อว่า ช่วงเปิดตัวคง โฆษณา พอสมควร แต่ต่อๆไป ก็คงเงียบ คงโฆษณา ไม่หนักมากเหมือนรถที่ประกอบในประเทศหลอกคับ

ออฟไลน์ Wisidsak

• Hero Member
  • My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 14:26:03 »
ดูแล้วรุ่น E  คงเป็นรุ่นที่เหมาะสมที่สุดนะ

เพราะเกินนี้ไป มันก็อยู่ที่ความสวยงามอย่างเดียวแล้ว

เคยขับทั้ง New Jazz และ Jazz แรก ผมว่า L15a แรงเอาเรื่องนะครับ

น่าจะแบกรถระดับนี้ได้สบาย

แต่ถ้าถามเรื่องราคา อืมมม์ ยอมรับว่า ค่อนข้างสูง แต่ถ้าครอบครัวเหมาะกับรถประเภทนี้ละก็ ผมว่า มันคือตัวเลือกที่ดีที่สุด
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 17:47:30 »
จะเอาสีขาว ต้องเพิ่มตังอีกหมื่นนึงด้วยเหรอเนี่ย
โอย...ตายๆๆ
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 20:09:43 »
แต่มันก็มีคนอีกประเภทนึง
คือรู้มาก รถต้องอย่างโน้น  มีอย่างนี้
สุดท้ายมักไปจบกับรถไม่มีอนาคต  เพราะราคาถูกกว่า
ขับไปแล้วก็หลงคิดว่าตัวเองฉลาดกว่าคนอื่น  รถตัวเองเลยต้องดีกว่ารถชาวบ้าน

กรณีแบบนี้  ผมว่าลุงแก่ที่ไม่ต้องคิด
กลับฉลาดกว่าพวกที่คิดมากพวกนี้

ผมชอบความคิดนี่นะ ตัวผมเองก็คงอยู่ในพวกลุงแก่นี่แหละครับ
เพราะเคยมีประสบการณ์รถดีๆ แต่มันไม่เหมาะกับเรามาแล้วครับ

แต่ผมก็ว่าราคานี่มันแพงไปจริงๆครับ

ออฟไลน์ ton99

• **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 20:58:15 »
แต่มันก็มีคนอีกประเภทนึง
คือรู้มาก รถต้องอย่างโน้น  มีอย่างนี้
สุดท้ายมักไปจบกับรถไม่มีอนาคต  เพราะราคาถูกกว่า
ขับไปแล้วก็หลงคิดว่าตัวเองฉลาดกว่าคนอื่น  รถตัวเองเลยต้องดีกว่ารถชาวบ้าน

กรณีแบบนี้  ผมว่าลุงแก่ที่ไม่ต้องคิด
กลับฉลาดกว่าพวกที่คิดมากพวกนี้

:-)

คนบางประเภทก็คิดว่า ตัวเองฉลาดพอ จะตัดสินว่าใครฉลาดใครโง่งัยครับ

ซึ่งจริง ๆ แล้ว คนไม่รู้ กับคนโง่ มันมักจะเป้นคนละคนครับ

ผมไม่ได้มีเจตนา หรือ คิดว่า ใครโง่ หรือ ฉลาดนะ แค่ผมบอกว่ามีคนประเภทที่ไม่สนใจรายละเอียด
ถ้ามันเป็นการชี้นำเรื่องฉลาด หรือ โง่ ผมขออภัยด้วยครับ ผมไม่เคยตัดสินใครโดยไม่รู้จักอย่างลึกซึ้งว่าโง่ หรือ ฉลาด โดยเฉพาะการแสดงออกในที่สาธารณชน เพราะมันทำให้ดูเหมือนผมเป็นพวก idiot ทีทำตัวเป็นนักวิจารณ์ไร้สติ เห็นอะไรนิดอะไรหน่อย กรูขอวิจารณ์ก่อนไป น่ะครับ

คนเราคิดอะไรในใจ  ทำไมคนอื่นเขาจะดูไม่ออกละครับ
ปกติผมจะไม่พูดว่าใครโง่นะ  อยากมากก็แค่บอกว่าไม่ฉลาด
แต่ผมกลับชอบหักหน้าพวกที่ชอบคิดว่าตัวเองฉลาด

คราวหน้าถ้าจะมาพูดยกตัว  ถ้าไม่ใช่ของจริง  ก็ให้ระวังหน่อย

ออฟไลน์ ton99

• **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 21:10:38 »
รู้สึกคุณ ton99 จะมีปัญหากับรถนอกตลาดจังเลยนะครับ

ในฐานะที่เป็นคนรักรถ ผมไม่เห็นด้วยกับการจะตัดสินว่ารถคันโน้นนี้ไม่มีอนาคต..

เพราะรถแต่ละคัน ก็มีดีต่างกันไป มีกลุ่มเป้าหมายต่างกัน จึงพูดยากครับ เพราะมันเป็นบุคคลิกของรถ + ความชอบส่วนบุุคคล

รู้สึกเหมือนเวลาไปดูถูกคนบ้านนอก ทั้งๆที่เขานั้นทำนาปลูกข้าวเก่งกว่าไอ้คนที่ดูถูกซะอีก..

ผมไม่มีปัญหากับรถหรอกครับ   คนที่ผมรู้จักขับรถแปลกๆก็มี
เพียงแต่ไม่ชอบพฤติกรรมคนบางพวกเท่านั้น
ผมไม่ใช่คนที่ชอบดูถูกคนอื่น  และผมก็ไม่ชอบคนที่ชอบดูถูกคนอื่นก่อน
อย่างถ้ามีใครไปด่าใครว่าบ้านนอก   คนที่ด่านั่นก็จะโดนผมเล่น
บางคนอาจจะมองว่ามันเป็นเรื่องของสองคนนั้น
แต่ผมมองว่าถ้าผมอยากยุ่งเมื่อไหร่  มันก็เป็นเรื่องของผมเมื่อนั้น

รถแต่ละคันมันก็มีจุดดีของมันไป
บางคันจุดดีในตัวรถไม่มีเลย  แต่จุดดีของมันก็อยู่ที่ราคา
และอีกอย่างคนสมัยนี้รู้เยอะ  แต่ออกในแนวรู้มาก
รู้แบบนี้บางทีไม่รู้ยังจะดีซะกว่า

ออฟไลน์ pdx

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 17:34:57 »
 ผมมองว่าตั้งราคาสูงเกินไป ฮอนด้าคงไม่ัตั้งใจมาบุกตลาดแบบจริงจัง (แบบเดียวกับตอนที่เอา Stream มาขาย) แค่ต้องการเพิ่มตัวเลือก