ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าให้ฟัง เสียค่าโง่กับผ้าคลุมรถ  (อ่าน 68985 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
เล่าให้ฟัง เสียค่าโง่กับผ้าคลุมรถ
« เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 08:08:45 »
พอดีผมมีความจำเป็นที่ต้องซื้อผ้าคลุมมาแทนอันเก่า ที่น้องหมาที่บ้านกัดขาด ปกติต้องคลุมทุกวัน กันขี้นกด้วย ซึ่งผ้าอันนี้ ใช้ดี ขนาดเหมาะ แต่ร้านที่ขายปิดไปแล้ว เลยต้องหาซื้อยี่ห้อใหม่

ผมจึงไปซื้อผ้าคลุมรถมาจากห้างสรรพสินค้าชื่อดัง เจ้าหนึ่งที่มีหลายสาขา เน้นของราคาถูก

ในโซนรถยนต์ก็จะมี กล่องที่ใส่ผ้าคลุมรถมากมายหลายยี่ห้อ หลายราคา
ตั้งแต่ 400+ ยัน 1000+

ผมตัดสินใจเลือก ยี่ห้อ ออโต้เมท เพราะที่กล่องมีตรารับรองมาตรฐาน มอก. และอะไรอีก 2 - 3 ตรา

ที่กล่องระบุว่า กันยูวี กันนั่น นู่น นี่ ได้ ซื้อกล่องที่เขียนว่า สำหรับรถเก๋งเล็กมา เพราะด้านหลังมีตารางระบุไว้ชัดเจนว่า ผ้าไซด์เก๋งเล็ก ใช้กับ อัลติส ได้ ถ้าผ้าสำหรับเก๋งใหญ่ จะใช้กับ แคมรี่ คราว

ราคากล่องนี้ 1125 บาท

พอกลับมาบ้าน ปรากฏว่า มันเล็กไปคลุมไม่มิด จะเอาไปเปลี่ยนก็ดันมือไวทิ้งใบเสร็จไปแล้ว
วันนั้นเย็นแล้ว จึงใช้คลุมไปก่อน กะจะไปขอเปลี่ยนที่ห้าง แต่กลางคืนดันฝนตก ผ้าคุลมเปียก เลยไม่ได้เอาไปเปลี่ยน

ทีนี้เลยมาหาข้อมูลในเนต และไปซื้อผืนใหม่มาแล้ว เล็กกว่าผืนแรกที่ขาดไป แต่ก็โอเค พอใจระดับนึง

เลยเสียค่าโง่ไป 1125 บาท ฟรี ๆ
ก่อนซื้ออะไร อย่าอ่านที่กล่องอย่างเดียวนะครับ

ออฟไลน์ tokyo

Re: เล่าให้ฟัง เสียค่าโง่กับผ้าคลุมรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 08:36:19 »
ของผมโฃคดีหน่อย ตอนที่ซื้อผ้าคลุมจุดประสงค์คือ d-maxมีแครี่บอย
ตอนนี้ขายรถไปนานหละ แต่ผ้าคลุมยังใช้กับคันอื่นได้อยู่ mz3 5dr  j32
ด้านหลังผ้าจะเหลือนิดหน่อย ก็แค่เอาเชื่อกมามัดเก็บไว้  ;D
07 mazda 3

ออฟไลน์ artzzz001

• Full Member
Re: เล่าให้ฟัง เสียค่าโง่กับผ้าคลุมรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 11:18:43 »
ผมว่าผ้าคลุม ซื้อกับในเวปพวก car club ดีกว่าครับ อันนนั้นเค้าจะวัดขนาดจากรถรุ่นนั้นจริงๆเลย และสามารถ บอกเค้าด้วยว่า รถเรามีชุดแต่งรอบคันและ สปอยเลอร์หลังด้วยรึเปล่า เค้าก็จะเสริมส่วนนั้นให้ครับ
ดีกว่าซื้อ Free Size ที่ไม่รู้ว่าวัดขนาดมาจากรุ่นไหน

ออฟไลน์ chaowalit

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 11:23:48 »
ส่วนมากผมจะซื้อแบบเข้ารูป
หาได้จากเวปคลับ ของรถนั้นๆอ่ะครับ
มันเข้ารูปดีใส่ได้พอดีไม่มีปัญหา เพราะระบุรุ่นรถ

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 13:26:46 »
มันมีตรงรุ่นไหมครับ ไอผ้าคลุมรถ

เพราะรถเซ็กเม้นเดียวกันก็น่าจะใช้ด้วยกันได้

ออฟไลน์ Boogboeg

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 13:52:45 »
รถเป็นรอยมั้ยครับ อยากใช้แต่ยังลังเลอยู่

ออฟไลน์ Andromeda

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 14:58:01 »
รถเป็นรอยมั้ยครับ อยากใช้แต่ยังลังเลอยู่

มารอฟังคำตอบด้วยคนครับ เพราะทุกวันนี้จอดรถในบ้านแต่ไม่มีหลังคา

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 15:29:40 »
ที่เป็นกล่องตามห้าง ผมไม่แน่ใจว่า จะเป็นรอยหรือเปล่า
และมีหลายราคาด้วย ชิ้นเดียวใช้ได้สารพัดรุ่น ไม่ค่อยโอเคเลย
ราคา 400-500 ไม่กันยูวี เป็นผ้าขาวๆ นิ่มๆ

จะซื้อของศูนย์แท้ ก็แพงเกินไป วิธีง่ายๆ ที่จะไม่เสี่ยง

ลองค้นหาในคลับ รถรุ่นนั้นๆ

ไม่ก็พิมพ์ google 3 คำ ด้วยคำว่า
ผ้าคลุมรถ ชื่อรุ่นรถ จังหวัดที่เราอาศัย
ผมใช้วิธีนี้ เพราะจะได้เดินทางสะดวก ไปเห็นไปจับต้องก่อน
และมีตราโตโยต้า สกรีนมาที่ผ้าคลุมด้วยแฮะ

หรือซื้อแบบโอนเงิน ส่งของทางไปรษณีย์ ก็ได้ ถ้ามั่นใจครับ

ถ้าอยากซื้อก็หาเลย ดีกว่าเลอะจี้นก ยางต้นไม้ เกษรดอกไม้
น้องหมา น้องแมว

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 17:12:02 »
ผมว่าซื้อตามคลองถมดีกว่านะครับเราเพะราเราจะสามารถต่อรองได้และเลือกรุ่นได้ด้วยครับ ผมก็ซื้อที่คลบองถมนี่แหละต่อได้ราถูกด้วยคับ
 :D

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 19:27:34 »

ผมใช้ของแถมจากศูนย์ฮอนด้าครับ แต่มันปั้มตราฮอนด้าพระราม3 ไม่รู้ว่าเป็นของฮอนด้าแท้ๆหรือของเครือนี้สั่งมาติดตราเอาเองนะ
แต่คลุมแล้วกระจกมองข้างยังหลวมๆน่าจะคลุมแอคคอร์ดได้เลย ผมใช้FBนะ
ของผมไม่เป็นรอยครับถ้าคลุมดีๆเบาๆมือก่อนคลุมก็กางให้สุดแล้วครอบไปถ้าตัวใหญ่แขนยาวก็ง่ายหน่อย
แต่ปัญหาผมคือไงๆผ้ามันก็ต้องโดนพื้นอยู่แล้วครับ ถ้าพื้นสะอาดก็ดีไป ถ้าพื้นมีขึ้นดินเยอะมันตกใส่รถเราโดยที่ไม่รู้ตัวเลยครับเพราะมองไม่เห็นมารู้อีกทีตอนเปิดผ้าจะใช้งาน
มันจะเป็นรอยก็ตรงขี้ดินไปถูรถนี่แหละต้องรถวังตรงนี้มากๆ

แต่บ้านผมไม่คลุมก็ไม่ได้นกดันชอบกินลูกตำลึง ขี้มาทีสีแดงแป๊ด รถผมสีขาวเคยโดนเป็นจุดเหลืองไปแล้วด้วย
ทีรถน้องผมซีวิคไดเมนชั่นสีม่วงดันไม่ค่อยโดนขี้นก ชาตินึงจะล้างรถที แปลกเหมือนกัน

ออฟไลน์ patrick

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 21:54:48 »
เข้ามาอ่าน นึกว่าผ้าคลุมทำรถเป็นรอย  ;D
PJ 2.5GT 4WD MY12 & March sport version

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2013, 22:25:53 »
ถ้าใช้ผ้าคลุม ขั้นตอนสำคัญคือการเก็บครับ เพราะถ้าม้วนเก็บดี ตอนที่จะเอามาคลุมมันก็ง่าย
ไม่ทำไห้รถเป็นรอย

ผมจะมีขั้นตอนการเก็บคือ
1. ปลดผ้าคลุมด้านหน้ารถ กับท้ายรถออกมาก่อน ให้มันหลวมๆ
2. ค่อยม้วนพับจากด้านข้างตัวรถ จากล่างขึ้นบน เหมือนตอนเราถอดเสื้อน่ะครับ
   เอาไปพับเตรียมรอม้วนที่หลังคารถ
3. ม้วนผ้าคลุมจากด้านหน้ารถไล่ไปยังท้ายรถไห้เป็นก้อน เหมือนเราม้วนเสื่อน่ะครับ
   แล้วก็ยกไปเก็บ

ทีนี้เวลาจะเอามาคลุม
1. ยกผ้าคลุมมาทั้งก้อน วางไว้บนฝากระโปรงหลัง
2. คลายม้วนผ้าคลุมจากทางด้านหลัง มาด้านหน้ารถ
3. คลื่ผ้าคลุมด้านข้างลงมาหน่อย เอาส่วนที่เป็นช่วงเว้ากระจกมองข้างใส่เข้าไปทั้งสองข้าง
   เผื่อล็อคผ้าคลุมไว้
4. คลุมผ้าด้านหน้ารถ จากนั้นคลี่ผ้าคลุมด้านข้างลงมา แล้วตามด้วยคลุมด้านท้ายรถ

ผมทำแบบนี้กับ Fiesta ที่จอดหน้าบ้านและไม่มีหลังคามา 2 ปีแล้วครับ ช่วยได้เยอะ
ทุกวันนี้รถอาจมีรอยบ้าง(รอยหินดีด รอยครูดอย่างอื่นยังเอยะกว่า) แต่ก็แลกมากับการ
ที่รถไม่ต้องโดนแดด โดนฝน โดนน้ำค้าง ทำไห้สีรถยังใสอยู่
ได้อย่าง เสียอย่างครับ ถ้าไม่คลุมผ้า รถมันก็ร้อน โดนน้ำค้าง โดนฝน โดนขี้นกอีก
สวัสดีทุกๆคนครับ