ผู้เขียน หัวข้อ: cx-5 vs กระบะ4ประตูเครื่อง 3.2 up  (อ่าน 5904 ครั้ง)

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
cx-5 vs กระบะ4ประตูเครื่อง 3.2 up
« เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 15:24:46 »
เห็นช่วงนี้กระแส cx-5 กำลังมาแรง แต่เห็นราคาคร่าวๆแล้วแอบคิดเอามาเปรียบเทียบไม่ได้ ส่วนตัวรู้สึกว่าทำไมรถ suv ถึงได้มีราคาแพงจังโดยเฉพาะตัวดีเซล หากcx-5ดีเซลราคาขึ้นไปแตะ1.6-1.7ล้านจริง ในตัวรถมันมีดีอะไรมากขนาดนั้นหรือไม่หากเราจะหันมามองกระบะดีเซลเครื่องใหญ่ๆ อย่าง 3.0 ของอีซูซุุ หรือไม่ก็ 3.2 ของมาสด้ากะฟอร์ด สามารถซื้อตัวท๊อปได้เลยในราคาประมาณ1-1.2ล้าน จึงขอถามท่านสมาชิกเป็นหัวข้อว่า
1. cx-5 ดีเซล มีช่วงล่างที่ดีกว่า mazda cab4 3.2 หรือไม่ อย่างไร (ส่วนตัวคิดว่าดีกว่าแต่ไม่มาก)
2. cx-5 ดีเซล มีการขับขี่ที่สนุกกว่า mazda cab4 3.2 หรือไม่ อย่างไร (ส่วนตัวคิดว่าดีกว่าและน่าจะคล่องตัวกว่าเพราะขนาดที่กระทัดรัดกว่า)
3. cx-5 ดีเซล มีเครื่องยนต์ที่แรงกว่า mazda cab4 3.2 หรือไม่ อย่างไร  (ส่วนตัวคิดว่า 3.2 น่าจะแรงและขับมันส์กว่า )
4. cx-5 ดีเซล มีพื้นที่ใช้สอยมากและเอนกประสงค์กว่า mazda cab4 3.2 หรือไม่ อย่างไร (ส่วนตัวคิดว่าใกล้เคียงกัน นั่งได้5 คนเหมือนกันแต่cx-5น่าจะนั่งสบายกว่า แต่กระบะก็มีดีตรงบรรทุกของได้มากว่านิดหน่อย)
5. cx-5 ดีเซล ประหยัดน้ำมันกว่า mazda cab4 3.2 หรือไม่ อย่างไร  (ส่วนตัวคิดว่าน่าจะประหยัดกว่าพอสมควร)
6. cx-5 ดีเซล สวยกว่า mazda cab43.2 /ford ranger wt3.2 / Isuzu 3.2 top หรือไม่อย่างไร (ส่วนตัวคิดว่าสวยกว่า ดูมีคลาสกว่านิดหน่อย)
              ประมาณนี้นะครับ ท่านสมาชิกคิดเห็นเช่นไรครับ สำหรับคนที่สนใจรถยนต์นั่งที่เป็นดีเซล และราคาก็ห่างกันเยอะมากๆแบบนี้ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• Hero Member
  • 3.2plus
Re: cx-5 vs กระบะ4ประตูเครื่อง 3.2 up
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 15:42:43 »
ตอบในส่วน 3.2WT นะครับ
- ในเมืองขับยาก พวกมาลัยหนักคันใหญ่ กะยาก ViGo 4WD คล่องตัวกว่า
- อัตรากินน้ำมัน เฉลี่ยราว 10โลต่อลิตร CX5 น่าจะดีกว่า
- ช่วงล่างเเข็ง หาของบรรทุสัก300กิโกรัม นุ่มนวลขึ้น ความรถเดินทาง 130-140 มั่นใจได้
- ที่นั่งแถวสองไม่ได้สร้างความประทับใจอะไร พอใช้งานได้ครับ
- เรื่องความเเรง เกียร์ออโตยังต้องการการพัฒนากว่านี้อีกสักนิดเรื่องการตอบสนอง ช่วงkick down
- เเรงหรือป่าวไม่เเน่ใจ แต่ออกตัวล้อฟรีได้เเน่นอนครับ

ออฟไลน์ HLRx

Re: cx-5 vs กระบะ4ประตูเครื่อง 3.2 up
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 16:23:26 »
 1.เครื่อง 3.2  200 ม้า แรงบิด 470 ที่ 1750 - 2750 เกียร์ 6 speed น้ำหนักรถ 2110 กก.
 2.เครื่อง 2.0 163 ม้า แรงบิด 400 ที่ 1500 - 2500 เกียร์ 6 speed น้ำหนักรถ 1650 กก.
ดูสเปคในกระดาษ 1. น่าจะขับมันส์กว่า แต่ด้วย น้ำหนักเยอะกว่า เกือบ 500 กก.ยังงัยก็น่าจะขับสูสี กับ 2.
ของจริง 2. ขับมันส์กว่าแบบไม่เห็นฝุ่น ออกตัวจากจุดหยุดนิ่ง ทิ้งเป็นทุ่ง
ผมว่าถ้า เครื่องยนต์ของ 1. 200 ม้าจริงไม่ใช่โม้  แสดงว่าไปจับคู่กับเกียร์ที่ โง่สุดๆถึงได้ลดประสิทธิภาพเครื่องยนต์ลงไปขนาดนั้น ข้อมูลจากผู้ใช้จริงทั้ง 2 คัน โดย 1.ใช้มา 25000 กม. และ 2.เพิ่งผ่าน 1000 กม.

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 17:29:45 »
WT3.2 จริงๆเครื่องได้มากกว่า 470nm เยอะครับ
ลอง Remap ดูผมว่า เฉียดๆ 300hps 600nm มีมาไม่ยากครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 19:28:43 »
ขอตอบแบบความน่าจะเป็นนะครับ

1+2. ผมคิดว่าดีกว่าเยอะทั้งเกาะถนนและความสนุกในการขับขี่ 0ถ่วงต่ำกว่า คลาสสูงกว่า เกาะกว่าแน่นอน ส่วนความแรงต้องวัดอีกที
    จะดูแค่ซีๆ น้ำหนัก แรงบิด คงไม่ได้ ต้องมีหลักอากาศพลศาสตร์ อัตราทดของเกียร์(อย่าลืม CX-5 เป็น Skyactiv ทั้งคัน)
3. ต้องรอดูครับ อย่าที่ผมบอกไปข้อ 2
4. คิดเหมือนกันครับ ว่าจะพอๆกัน แต่CX-5 น่าจะนั่งสบายกว่าเยอะ ทั้งเบาะหน้าและหลัง ส่วนความเอนกประสงค์ต้องวัดที่การใช้งานครับ
5. คิดว่าประหยัดกว่าพอสมควร skyactiv + ซีๆที่น้อยกว่า น้ำหนักน้อยกว่า
6. สวยกว่าและดูดีกว่าแน่นอนครับ กระบะยังไงก็เป็นกระบะ ภาพลักษณ์ยังไม่เท่าเก๋งหรือSUV(แต่ผมไม่เคยชอบกระบะคันไหน จนกระทั่ง T6 เปิดตัว)

ถ้าเป็นผมเลือกกระบะครับเพราะมี SUV แล้ว

แต่ถ้าเป็นคุณก็ชั่งใจดูครับ ว่าส่วนต่างที่จะยอมเสียมันคุ้มค่ากับการใช้งานรึเปล่า

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 21:05:15 »
คือรถออกแบบมาต่างการใช้งานครับ จะมาเปรียบเทียบใน condition เดียวกันคงมีทั้งดีกว่า และ แย่กว่าในแต่ละรูปแบบของการใช้จริง
ถามว่าความแรง ต้องบอกว่า เครื่องใหญ่กว่า ย่อมแรงกว่าเครื่องเล็กกว่า เป็นธรรมดาในการวัดค่าจากเครื่องยนต์อย่างเดียว
แต่เมื่อเอามาลงในรถต่างประเภทกัน เกียร์คนละลูก เวลาเอามาวิ่งจริงก็ไม่แน่ว่ารถเครื่องมหญ่จะแรงกว่า
เอาง่ายๆ ถ้ารถเดิมๆ ระหว่าง Ranger 3.2 กับ CX5 ดีเซล เอามาวิ่งจับเวลากัน ผมมั่นใจว่า CX5 วิ่งได้เร็วกว่า
แต่ ถ้าเราเอาของบรรทุกซัก 500kg ในรถทั้ง 2 คัน CX5 ก็สู้ Ranger ไม่ได้ เพราะ CX5 บรรทุกขนาดนั้นไม่ไหว เห็นไม่ครับ การใช้งานต่างกัน
ความประหยัด รถเปล่าๆ CX5 ประหยัดกว่า เพราะ ทั้งเบากว่า เครื่องเล็กกว่า รูปทรงก็ต้านลมน้อยกว่า

แต่สุดท้าย ราคา CX5 ก็แพงกว่ามาก
ดังนั้น อะไรดีกว่า มันขึ้นอยู่กับการใช้งานมากกว่าครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 00:04:19 »
จริงๆจะพิมพ์ว่า เครื่อง 3.0up หน่ะครับ พอดีพิมพ์ผิดครับ จริงๆคือไม่ได้เปรียบเทียบเน้นเฉพาะเครื่องยนต์ คือ หมายความรวมๆหน่ะครับ กระบะทุกยี่ห้อที่ 4 ประตูเครื่อง 3.0 up 4*4 ตัวtop หน่ะครับ เห็นว่าประโยชน์ใช้สอยมันคล้ายๆกัน แต่ราคามันห่างกันเยอะมาก ยังไงซะถ้ามองความคุ้มค่าอาจทำให้ cx-5 ตัวดีเซลอาจขายได้ยากเพราะราคากระโดดไปไกล อาจทำให้อดเอามาเปรียบเทียบไม่ได้ ส่วนตัวผมมีกระบะอยู่แล้วไม่ได้สนใจเจ้า cx-5 เท่าไหร่เพราะมันสูงคล้ายๆกันเลยอยากได้รถเก๋งมากกว่าครับ ขอบคุณทุกความเห็นครับ