ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์ Twin Clutch Focus กับ Volvo รุ่นเดียวกันหรือไม่ และต่างกับใน Fiesta อย่างไร  (อ่าน 3974 ครั้ง)

ออฟไลน์ pong_ru

• Full Member
   ได้ข่าวเกียร์กระตุกในรถฟอร์ด หลายรุ่น โดยเฉพาะเป็น เกียร์ 6 speeds twin clutch

ผมอยากทราบว่า.
        1. เกียร์ Twin Clutch Focus กับ Volvo รุ่นเดียวกันหรือไม่ และต่างกับใน Fiesta อย่างไร ไม่เห็นคนขับวอลโวเขาบ่นกันเลย
        2.  Twin Clutch 6 speeds DSG ใน โฟล์ค ก็ไม่เห็นใครบ่น มีแต่คนชม ต่างกันอย่างไรครับ
        3.  เกิดอะไรกับเกียร์ 6 speeds ของ Cruze  ????
        4.  7 speeds ใน MB เห็นโฆษณาว่าเป็น Twin Clutch  และ 8 Speeds ใน BMW เป็น Twin Clutch หรือไม่   มีปัญหาอะไรกับเค้าหรือไม่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2013, 18:43:10 โดย pong_ru »

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
1 ไม่รู้ครับ

2 ราคา ความปราณีต วัสดุ เทคโนโลยีจาก ปอร์เช่

3 งง Cruze รุ่นเดียวกับของ Ford คืออะไร
Cruze ใช้ซีเควนเซี่ยล 6 จังหวะธรรมดา แต่สเปคฮาร์ดแวร์ ไม่เหมาะกับอากาศร้อน(1.8) และสมองเกียร์ค่อนค่างโง่ (หลังไมเนอร์อาจดีขึ้น)

4 BMW กับ  Benz ขับหลังใช้ ซีเควนเซี่ยล ส่วน Benz ขับหน้าใช้ Dual Clutch
วิธีดูง่ายๆ ดูอัตตราทด ถ้าเป็น Dual Clutch จะมีอยู่ซักเกียร์ที่สูงกว่าแต่ ทดสูงกว่าเกียร์ที่ต่ำกว่า อยู่ซักเกียร์นึง

ออฟไลน์ Tan Int

1. รุ่นเดียวกัน แต่คนละลูก(งงมั้ย) ประมาณว่าอัตราทดต่างกันครับ ชิ้นส่วนอาจจะต่างกันด้วย
2. DSG ไม่เกี่ยวข้องกับ Powershift ถึงจะเป็นคลัตช์คู่เหมือนกันก็ตาม
3. Cruze เกียร์คนละลูกกัน แถมมีปัญหากับความร้อน(พังไปหลายคันแล้ว)
4. ไม่ทราบครับ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ PREM

1. เกียร์วอลโว่เป็นคลัทช์เปียกครับ ส่วนของ Focus กับ Fiesta เป็นคลัทช์แห้ง
คลัทช์เปียกปัญหาน้อยกว่า

4. เบนซ์ขับหน้าเป็นคลัทช์คู่ครับ แต่ เบนซ์ขับหลังเป็นออโต้ torque converter ธรรมดา 7 สปีดเท่ากัน
BMW 8 สปีดก็เป็น torque converter เหมือนกัน จริงๆ แล้วเกียร์ลูกนี้เป็นของ ZF ใช้ในรถอีกหลายยี่ห้อ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ chatcharwarn

• Sr. Member
  • เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
ข้อ1

Focus TDCi + Volvo เป็นรุ่น6DCT450 คลัชเปียกเหมือนกัน แต่การเรียงอัตราทดต่างกัน

New Focus + Fiesta เป็นรุ่น6DCT250 คลัชแห้ง

อ้อ คันอื่นที่เป็นคลัชแห้ง เช่นFiat 500 ในVideo Fiesta ที่พี่จิมมี่พูดถึง ว่ามีอาการตะกุก เอ๊ย กระตุกเหมือนกัน ก็เป็นคลัชแห้ง ครับ

มีpdf ของเกียร์ 2ลูกนี้อยู่นิดหน่อยบนเน็ต ลองเอาชื่อรุ่นSearchดูครับ ผมโหลดมาอ่านก็ยัง งงๆ ;D ;D ;D

2. ส่วนของ VW ผมไม่แน่ใจ กลัวแปลผิด

ลองดูตรงนี้ครับ
http://en.wikipedia.org/wiki/Direct-Shift_Gearbox

ตรงหัวข้อTransverse DSG น่ะครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

Re: เกียร์ Twin Clutch Focus กับ Volvo รุ่นเดียวกันหรือไม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2013, 19:26:07 »
DSG คลัทช์แห้งก็กระตุกครับ

ออฟไลน์ pong_ru

กำลังคิดจะซื้อ New Focus ห่วงเกียร์กระตุก  เป็นปัญหาหรือไม่ ต้องขับรถติด ๆ เป็นประจำ

ออฟไลน์ NOTTO

กำลังคิดจะซื้อ New Focus ห่วงเกียร์กระตุก  เป็นปัญหาหรือไม่ ต้องขับรถติด ๆ เป็นประจำ

ขับรถติด และขึ้นทางลาดชัน สำหรับผมถือว่ามีปัญหามากครับ ไม่แน่ใจว่า Focus ขึ้นทางชัน เกียร์ค้างที่เกียร์ 1 เหมือน Fiesta รึป่าว

ไปลองขับดูดีกว่าครับ ขับนานๆ จับอาการดู ถ้ารับได้ก็ซื้อได้ครับ

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

ขับรถติด และขึ้นทางลาดชัน สำหรับผมถือว่ามีปัญหามากครับ ไม่แน่ใจว่า Focus ขึ้นทางชัน เกียร์ค้างที่เกียร์ 1 เหมือน Fiesta รึป่าว

ไปลองขับดูดีกว่าครับ ขับนานๆ จับอาการดู ถ้ารับได้ก็ซื้อได้ครับ
ขับFiestaอยู่ครับ
ผมว่ามันต้องทำความคุ้นเคยกับการกดคันเร่งด้วยแหละครับ
ผมก็ขับในเมืองบ่อยเหมือนกัน
มันก็กระตุกแหละครับ
แต่สำหรับผมไม่ถึงกับกระตุกจนน่าเกลียด ;D
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ Ruksadindan

คำถามรอง ตอบว่าเกียร์ 8สปีดของ Bee-Em ก็เป็นแบบธรรมดาแหละครับ ดูจากในรีวิว F30 พี่เขาก็บอกว่านุ่ม ต่อเนื่องยิ่งกว่าแบบคลัทช์คู่เสียอีก